[Funland] Văn hóa Việt Nam có mức ảnh hưởng thế nào đến các nước trên thế giới?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy ko hay, ko hợp thì có thể ko xem. Nhà cháu cũng vậy, chả mấy khi xem mấy cái này. Nhưng nhà cháu khác cụ là ko chê bai, ko dè bỉu, ko lôi kéo người khác vào cùng...

Nhật có kịch Nô hay Geisha cũng chẳng có gì hay, sao họ vẫn gìn giữ, vẫn quảng bá vậy? Giới trẻ Nhật có hàng tuần đi xem kịch Nô?... Vì đơn giản đó là thứ mà Nhật có và các nước khác ko có. Đó là sự đa dạng hóa Văn hóa mà LHQ khuyến khích.

Tương tự vậy, Tuồng, Chèo, Cải lương là thứ lạ và độc đáo với rất nhiều nước trên thế giới. Nhà hát kịch, tuồng, chèo, cải lương, rối nước... phục vụ cho khách du lịch (trước dịch bệnh) vẫn đông và sống khỏe.

Cụ thấy nó ko hay, nhưng nói tốt vài câu với người ngoại quốc, ấy là giúp chút ít cho nên Văn hóa nước nhà. Cụ thấy ko hay mà lối kéo người khác dè bỉu, bỉ bôi thì là cách giết chết sự đa dạng Văn hóa vậy.
Em đang chỉ ra một cái thực tế, cụ gọi đó là chê bai dè bỉu hay gọi là gì thì đó là cách của cụ.
Bản thân cụ cũng "chê bai dè bỉu" nó giống em, ở chỗ cụ chả bỏ ra xu nào từ tiền túi của cụ để thưởng thức mấy cái đó. Chúng ta cùng chê bằng ví tiền.
Ngoài tiền ra thì còn thời gian nữa.

Cụ chỉ khác em ở chỗ cụ bị mấy cái "noise" truyền thông nó làm cho cụ không nhìn ra bản chất vấn đề. Nó nói rằng thì là mà "phải giữ gìn truyền thống dân tộc", "văn hóa Âu Mỹ là độc hai", blah blah blah...

Geisa gây siếc cũng thế thôi. Dân Nhật một năm nó bỏ ra xxx tỷ đô mua các sản phẩm văn hóa thì có lẽ không đến 10% là văn hóa truyền thống.
Thử bắt dân Nhật lom khom lom khom pha cốc trà hết cả tiếng đồng hồ xem, nó lại chả hất cho cốc trà vào mặt :D
Đa số các hoạt động truyền thống của Nhật là để kiếm tiền từ khách du lịch chứ không phải là vì người Nhật thực sự thích nó một cách tự nhiên.

Thế giới vẫn đang hàng ngày đào thải những sản phẩm văn hóa cũ kỹ lạc hậu. Có giữ lại "cho biết" theo kiểu "viện bảo tàng" thì giữ, nhưng phải hiểu là người ta đi xem bảo tàng ít lắm.

Nhưng em không muốn nói đến khía cạnh truyền thống vs. hiện đại nữa, vì nó hơi lệch chủ đề.

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
Em đang chỉ ra một cái thực tế, cụ gọi đó là chê bai dè bỉu hay gọi là gì thì đó là cách của cụ.
Bản thân cụ cũng "chê bai dè bỉu" nó giống em, ở chỗ cụ chả bỏ ra xu nào từ tiền túi của cụ để thưởng thức mấy cái đó. Chúng ta cùng chê bằng ví tiền.

Cụ chỉ khác em ở chỗ cụ bị mấy cái "noise" truyền thông nó làm cho cụ không nhìn ra bản chất vấn đề, rằng thì là mà "phải giữ gìn truyền thống dân tộc", "văn hóa Âu Mỹ là độc hai", blah blah blah...

Geisa gây siếc cũng thế thôi. Dân Nhật một năm nó bỏ ra xxx tỷ đô mua các sản phẩm văn hóa thì có lẽ không đến 10% là văn hóa truyền thống.
Thử bắt dân Nhật lom khom lom khom pha cốc trà hết cả tiếng đồng hồ xem, nó lại chả hất cho cốc trà vào mặt :D
Đa số các hoạt động truyền thống của Nhật là để kiếm tiền từ khách du lịch chứ không phải là vì người Nhật thực sự thích nó một cách tự nhiên.

Thế giới vẫn đang hàng ngày đào thải những sản phẩm văn hóa cũ kỹ lạc hậu. Có giữ lại "cho biết" theo kiểu "viện bảo tàng" thì giữ, nhưng phải hiểu là người ta đi xem bảo tàng ít lắm.
Việc dè bỉu, chê bai thể hiện rõ trong từng câu chữ của cụ rồi đó. Chả hiểu cụ nghĩ cái gì mà cho rằng truyền thông nhồi sọ làm cho ko thấy bản chất? Bản chất gì ở đây?

Topic này là việc làm thế nào để giới thiệu Văn hóa nội ra nước ngoài. Những thứ độc đáo, khác biệt... là những thứ kích thích người ngoài tìm hiểu. Đi chỗ nào cũng giống nhau thì có gì thú vị?

Giới trẻ Nhật họ có thể sống gấp, có thể ko pha trà hay xem kịch Nô... theo truyền thống, nhưng quan trọng là họ ko chối bỏ, ko dè bỉu nó.

Còn các loại hình nghệ thuật Việt, dù chưa được lên tầm tinh túy, thì vẫn có nhóm khán giả riêng của họ. Họ đủ khả năng làm tốt hơn thì sẽ thu hút nhiều hơn. Và nhiều người ngoại quốc tìm hiểu, yêu thích loại hình nghệ thuật này. Có người ở nước phát triển sang để học hát chèo, hát cải lương... sao người Việt lại tự dè bỉu, bỉ bôi chính nền nghệ thuật của mình vậy?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Việc dè bỉu, chê bai thể hiện rõ trong từng câu chữ của cụ rồi đó. Chả hiểu cụ nghĩ cái gì mà cho rằng truyền thông nhồi sọ làm cho ko thấy bản chất? Bản chất gì ở đây?
Bản chất vấn đề ở đây là chính cụ cũng đang chối bỏ mấy cái văn hóa truyền thống đó mà không biết. Hành động và ví tiền thì chối bỏ nhưng nói mồm ngược lại.
99% là như cụ thôi, không lạ :)

Giới trẻ Nhật họ có thể sống gấp, có thể ko pha trà hay xem kịch Nô... theo truyền thống, nhưng quan trọng là họ ko chối bỏ, ko dè bỉu nó.
Họ giống cụ :)

Vai trò của văn hóa truyền thống trong xã hội hiện nay là:
1- Làm tư liệu lịch sử
2- Làm công cụ kiếm tiền cho du lịch
Đều là các vai trò lành mạnh cả, đừng có chê!

Nhưng văn hóa truyền thống không làm được vai trò "văn hóa" trong XH ngày nay đâu. Không có cửa về mức độ mới mẻ, đa dạng, hấp dẫn, sâu sắc... so với các sản phẩm văn hóa hôm nay.

Thôi kệ cụ, em đi xem các em gái Việt lắc mông trên Tik Tok đây.
Đây là những người tiên phong đem VN ra thế giới trong lĩnh vực văn hóa ở thời điểm hiện nay :D

Chỉ có điều là các ẻm lắc mông không có gì đặc sắc, giống hệt các em gái khắp mọi nơi, cho nên rồi các em sẽ chìm nghỉm trong đại dương mông (mênh) của thế giới thôi :D

Phải lắc đỉnh như anh Michael Jackson ngày xưa thì mới nổi trội.

Hoặc chí ít phải mới mẻ như hồi các chị Hàn Quốc khoe mông khoe đùi 10, 20 năm trước thì mới mang được K-pop ra thế giới.

• Vodka
Reactions: XPQ

Hooks

Xe tăng
Bản chất vấn đề ở đây là chính cụ cũng đang chối bỏ mấy cái văn hóa truyền thống đó mà không biết. Hành động và ví tiền thì chối bỏ nhưng nói mồm ngược lại.
99% là như cụ thôi, không lạ
Cụ là người Mỹ, ảnh hưởng bởi văn hóa thực dụng Mỹ, nên ko lạ. Nhưng tư duy logic của cụ thực sự có vấn đề.

Trong cuộc sống có cả tỷ thứ khác lạ và ko một ai có đủ thời gian, tiền bạc và sức khỏe để trải nghiệm cả tỷ thứ đó. Họ chỉ có thể sắp xếp theo thứ tự ưu tiên mà thôi. Và như vậy, ko trải nghiệm hay ko bỏ tiền để trải nghiệm ko đồng nghĩa với chối bỏ. Tôi ko xem phim Pháp, Đức... ko có nghĩa tôi chối bỏ điện ảnh Pháp, Đức... Tôi ko nghe nhạc cổ điển ko có nghĩa tôi bỉ bôi nó...

Và tôi ko xem cải lương, ko xem Chèo... nhưng nếu có cơ hội, tôi sẽ cố gắng giới thiệu với người ngoại quốc, như vậy ko thể nói tôi chối bỏ nghệ thuật truyền thống.

Nhưng những người chê bai, bỉ bôi truyền thống thì có thể khẳng định là họ chối bỏ và muốn chối bỏ. Thế nhé!

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
99% là như cụ thôi, không lạ :)

Họ giống cụ :)

Vai trò của văn hóa truyền thống trong xã hội hiện nay là:
1- Làm tư liệu lịch sử
2- Làm công cụ kiếm tiền cho du lịch
Đều là các vai trò lành mạnh cả, đừng có chê!

Nhưng văn hóa truyền thống không làm được vai trò "văn hóa" trong XH ngày nay đâu. Không có cửa về mức độ mới mẻ, đa dạng, hấp dẫn, sâu sắc... so với các sản phẩm văn hóa hôm nay.

Thôi kệ cụ, em đi xem các em gái Việt lắc mông trên Tik Tok đây.
Đây là những người tiên phong đem VN ra thế giới trong lĩnh vực văn hóa ở thời điểm hiện nay :D

Chỉ có điều là các ẻm lắc mông không có gì đặc sắc, giống hệt các em gái khắp mọi nơi, cho nên rồi các em sẽ chìm nghỉm trong đại dương mông (mênh) của thế giới thôi :D

Phải lắc đỉnh như anh Michael Jackson ngày xưa thì mới nổi trội.

Hoặc chí ít phải mới mẻ như hồi các chị Hàn Quốc khoe mông khoe đùi 10, 20 năm trước thì mới mang được K-pop ra thế giới.
Nhạc trẻ Việt Nam vài năm gần đây gần như xâm chiếm các trung tâm thương mại ở Nhật - Hàn luôn. Em rất ấn tượng.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là người Mỹ, ảnh hưởng bởi văn hóa thực dụng Mỹ, nên ko lạ. Nhưng tư duy logic của cụ thực sự có vấn đề.

Trong cuộc sống có cả tỷ thứ khác lạ và ko một ai có đủ thời gian, tiền bạc và sức khỏe để trải nghiệm cả tỷ thứ đó. Họ chỉ có thể sắp xếp theo thứ tự ưu tiên mà thôi. Và như vậy, ko trải nghiệm hay ko bỏ tiền để trải nghiệm ko đồng nghĩa với chối bỏ. Tôi ko xem phim Pháp, Đức... ko có nghĩa tôi chối bỏ điện ảnh Pháp, Đức... Tôi ko nghe nhạc cổ điển ko có nghĩa tôi bỉ bôi nó...

Và tôi ko xem cải lương, ko xem Chèo... nhưng nếu có cơ hội, tôi sẽ cố gắng giới thiệu với người ngoại quốc, như vậy ko thể nói tôi chối bỏ nghệ thuật truyền thống.

Nhưng những người chê bai, bỉ bôi truyền thống thì có thể khẳng định là họ chối bỏ và muốn chối bỏ. Thế nhé!
Cụ bị luẩn quẩn trong mấy cái khái niệm cảm tính như "bỉ bôi", "chối bỏ", "tôn vinh"... cộng thêm tính cách không đàng hoàng trong tranh luận (như việc cụ xách mé em "là người Mỹ" :) ).
Cụ là đặc trưng của đám hủ nho Việt, và hủ nho thì tư duy luôn luôn không mạch lạc.

Tóm lại, chính bản thân cụ cũng đang lựa chọn thưởng thức văn hóa hiện đại thay vì văn hóa truyền thống.
Cụ muốn gọi cái lựa chọn đấy của cụ là gì cũng được.

Chống trôi :D

superPDP

Xe điện
Ngoài giàu và mạnh ra còn cách nào khác không cụ? Mục tiêu dân giàu, nước mạnh em nghe bao lâu nhưng không có mốc cụ thể, mình giờ vin vào đấy như một điều kiện để xuất ngoại VH thì không ổn :-?
Giàu mạnh là nền tảng rồi. Bọn Hàn cũng từ kỳ tích kinh tế cuối 90 sang 2k bành trướng văn hoá ra Đông Á. Samsung, LG, Huyndai, Kia vươn toàn cầu rồi giờ tới lượt văn hoá Hàn bành trướng

TONGIA

Xe lừa
Cá nhân cụ tự hào nhất điều gì ở VH Việt Nam, khả năng xuất khẩu điều đó cao thấp ra sao? Mời cụ bóng bàn thêm
Tiếc là những điều đáng tự hào nhất của chúng ta lại không nên tại diễn ở bất kỳ quốc gia nào.
Vì đó là những quá khứ chống giặc ngoại xâm bi hùng.

Ngoài ra em thấy ta còn giỏi môn chế biến. Bất kể nguyên liệu là từ Ấn, Tàu, Nga, Đức, Pháp, Mỹ… gì đem đến ta đều chế được thành món Việt Nam

belo

Xe điện
Nhạc trẻ Việt Nam vài năm gần đây gần như xâm chiếm các trung tâm thương mại ở Nhật - Hàn luôn. Em rất ấn tượng.
Em nghĩ nó như kiểu đồng hoá ngược, mình hoà nhập, rồi mình dùng văn hoá của người ta, dùng đến mức mình nghĩ đó là bản sắc văn hoá của mình. Các bản nhạc đó, được Hàn, Nhật, Trung dùng vì nó gần gũi với văn hoá người ta, không phải vì người ta bị ảnh hưởng bởi văn hoá âm nhạc của mình.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Không phải đồ thiết yếu thì nổi cái nỗi rì:)). Đùa thôi Nêm và Phở là 2 món để thế giới biết đến VN. Đây là niềm tự hào của cựu Bộ trg VHTTDL:))
Vâng đi đâu cũng khoe mà, thậm trí hình như có hẳn ngày PHO Việt Nam thì phải.

Pikapika3

Xe tải
Vd như ở Mỹ Đức Brazin, họ có thẩm không cụ? Không tính người TQ Hàn Nhật và người Á sống ở đó nhé.
Em chả bao giờ tin hội Trắng Đen Latinh thẩm bất cứ cái gì thuộc về văn hóa (phim ảnh ca nhạc văn học), như cụ nói. Chả phải họ kỳ thị gì chỉ đơn giản là họ không thấy hay. Văn hóa Mỹ, nó cũng làm cho ch. Âu xây xẩm mặt mày, thì Á tuổi gì. Chả phải tự nhục hay tự ái gì ở đây cả ạ. Em mong mình nhầm lắm đấy nhé.
Sang châu âu và Mỹ, úc xem da trắng thần tượng Kpop thế nào. Thế mới nói cần đi thì biết.

hd-vt

Xe container
Sang châu âu và Mỹ, úc xem da trắng thần tượng Kpop thế nào. Thế mới nói cần đi thì biết.
Ok cụ.
Thực ra em chẳng xem, chỉ chém cho vui. Có thể cụ có lý, cái lý ấy thấy tế nhị nên thôi bỏ qua nhé.

Pikapika3

Xe tải
Một hiện tượng văn hoá Á đang có ảnh hưởng lớn là phim Shanghi (ko nhỡ viết có đúng ko). Một siêu anh hùng gốc Á đầu tiên được đưa lên màn ảnh. Vốn dĩ nhân vật này chìm lỉm trong vũ trụ anh hùng. Trước đos cũng có nghi ngờ về khả năng thành công. Tuy nhiên đến giờ đã lập kỷ lục về doanh thu. Thành công rất lớn trên toàn thế giới.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Một hiện tượng văn hoá Á đang có ảnh hưởng lớn là phim Shanghi (ko nhỡ viết có đúng ko). Một siêu anh hùng gốc Á đầu tiên được đưa lên màn ảnh. Vốn dĩ nhân vật này chìm lỉm trong vũ trụ anh hùng. Trước đos cũng có nghi ngờ về khả năng thành công. Tuy nhiên đến giờ đã lập kỷ lục về doanh thu. Thành công rất lớn trên toàn thế giới.
Shang chi có đội martial club đuợc đóng thế cho nhân vật ninja thì phải, đội này em vô tình thấy trên youtube, bằng đam mê mà "tập võ" theo các phim hồng kông của jackichan, võ thật có khi ko biết cơ mà múa thì đẹp vô cùng.
Cũng thấy vui vì anh này là nguời gốc viết, thế mới thấy là nguời vn mình có khả năng chứ ko phải ko, đơn giản là làm hết mình vì đam mê và bỏ bớt kiểu khôn lỏi chỉ nghĩ đến bản thân là đất nuớc hoá rồng ngay. :D
Yếu tố con nguời theo em là quan trọng nhất. :D

Pikapika3

Xe tải
Nhìn người Hàn, độ 20 năm trước mình còn chê họ văn hoá nghèo nàn nhưng họ có cách tấn công riêng vào thế giới với những thứ thị trường. Từ đó xâm lăng văn hoá và là đòn bẩy cho kinh tế. Đừng nghĩ mấy thứ như phim truyền hình, truyện tranh, nhạc pop là rẻ tiền. Việt Nam chỉ cần phát triển một góc các thứ đấy cũng là ối tiền. Như mình không thích Sơn Tùng nhưng phải công nhận nó cũng rất thành công khi tạo được những hiện tượng.

gần đây thấy nhacj trẻ Việt Nam như nhạc chill, rap, underground cũng rất tiến bộ.

Pikapika3

Xe tải
Mình tham gia vào chuyện này với tư cách là một người nỗ lực giới thiệu văn hoá Việt Nam với thế giới ở góc độ cá nhân. Dù những gì mình làm là vô cùng nhỏ và không đáng kể nhưng mình nghĩ có hàng triệu người như mình thì sẽ làm tăng đáng kể về ảnh hưởng văn hoá. Một thế hệ mình rồi nhiều thế hệ nữa mới thành công.

hd-vt

Xe container
Mình tham gia vào chuyện này với tư cách là một người nỗ lực giới thiệu văn hoá Việt Nam với thế giới ở góc độ cá nhân. Dù những gì mình làm là vô cùng nhỏ và không đáng kể nhưng mình nghĩ có hàng triệu người như mình thì sẽ làm tăng đáng kể về ảnh hưởng văn hoá. Một thế hệ mình rồi nhiều thế hệ nữa mới thành công.
Tò mò quá, tuyệt vời ạ.
Nhân tiện cụ cho vd cụ thể bằng ảnh clip hay gì đó bọn trắng âu mỹ thần tượng Kpop, thực sự em cũng hơi ngạc nhiên.

Pikapika3

Xe tải
Tò mò quá, tuyệt vời ạ.
Nhân tiện cụ cho vd cụ thể bằng ảnh clip hay gì đó bọn trắng âu mỹ thần tượng Kpop, thực sự em cũng hơi ngạc nhiên.
Lần sau mình sẽ chụp ảnh cho Fan club của dân da trắng. Cháu mình thì nhảy trong một nhóm nhảy KPop ở Úc. Nhóm của nó cũng khá tên tuổi trong lĩnh vực ấy thì phải.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tò mò quá, tuyệt vời ạ.
BTS nó làm mưa làm gió xếp hạng BillBoard là ví dụ

hd-vt

Xe container
[/QUOTE]
BTS nó làm mưa làm gió xếp hạng BillBoard là ví dụ
Ok cụ. Thống kê số lượng.
Còn thú thực em chả bao giờ tin hội trắng đích thực mê, không bao giờ.
Nhiều cụ đang sống ở Mỹ Âu hiểu về nhạc xin cho vài lời vàng ngọc ạ.
À em thấy món nhạc nhẽo có loại nhạc thời trang vui mắt của bọn chíp hôi thích phá cách, lạ mắt, nước nào cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối: