[Funland] Văn hóa Việt Nam có mức ảnh hưởng thế nào đến các nước trên thế giới?

XPQ

Xe cút kít
Văn hóa có phải là 1 mặt hàng ko? Quảng bá nó có phải là làm ăn ko? Nếu ko phải thì dẹp ngành du lịch đi nhỉ.
Không ai mua hay bán văn hóa, giá trị văn hóa mà quy ra tiền là vứt. Tuy vậy, văn hóa lại là hồn cốt của mọi thứ hàng hóa trong cuộc cạnh tranh cuốc gia, thế mới nâu chứ lậy.
Văn hóa Mỹ là nền tảng để hàng hóa Mỹ trở nên được biết đến và hâm mộ. Văn hóa Hàn trở nên là động lực để hàng hóa Hàn đi ra thế giới. Văn hóa Trung Hoa vãi đị là chỉ dấu không thể nhầm lẫn để Trung Hoa làm công xưởng thế giới. Văn hóa Việt Nam chưa được thiết kế để đi buôn cho đến giờ. Thế mới đen.

hd-vt

Xe container
Truyền bá VH chủ yếu bằng phim ảnh ca nhạc, văn học .., cụ ạ. Nhưng về mảng này ta còn yếu và thua ngay trên sân nhà thì quảng bá sao đc.
Thế ở châu Á có nước nào không cụ?

hòn dấu

Xe buýt
Em may mắn được đi nhiều nơi trên thế giới, càng đi càng thấy yêu nước mình hơn. Một trong những điều tự hào nhất là cảnh đẹp thiên nhiên của Việt Nam. Nói đến cảnh đẹp có thể không phải là văn hoá như cụ chủ hỏi nhưng cũng liên quan vì từ cảnh đẹp sẽ có du lịch, du lịch khám phá thiên nhiên và văn hoá Việt Nam. Có thể núi non Việt Nam không hùng vĩ nhất, biển không trong xanh nhất, hang động không kỳ thú nhất, cánh đồng không rộng thẳng cánh cò bay, đồi hoa không bạt ngàn, rừng nhiệt đới ko đủ thứ “dữ dằn” và không có rừng ôn đới vv nhưng mỗi thứ của Việt Nam đều có những cái unique, nhỏ bé thân thương.

Thứ hai là ẩm thực. Mỗi nước có nền ẩm thực riêng và người nước nào, dân tộc nước nào đều quen với khẩu vị, ẩm thực của nước họ nên tuy không đồng tình với nhiều bác cho rằng đồ ăn Việt Nam ngon nhất thế giới (đúng với cụ thể các bác đó hay người Việt Nam nói chung chứ ko thể đúng với khách nước ngoài), nhưng em cho rằng đồ ăn Việt Nam là trong số ít nước được biết đến ở tầm quốc tế tuy không phải hàng đầu (ví dụ nói đồ ăn Pháp, Trung Quốc, Nhật, Ấn Độ, Thái vv ngon chứ không nói đồ ăn Mỹ, Anh, Indo vv ngon).
Chuẩn cụ, chỉ cần bảo tồn, và nâng tầm thực chất lên là tốt

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Một số cụ còm chất lượng quá, mong nhận được thêm các trải nghiệm, đúc kết từ CCCM

Em thích ẩm thực nhất nhì trong phạm trù văn hóa nên em dưa góp ít quan sát về cách lăng xê ẩm thực của HQ. CCCM nếu để ý trong các phim truyền hình của HQ, bao giờ cũng đi kèm các đoạn đi đánh chén. Kịch bản và đạo diễn ở những đoạn này nó cố ý làm bật lên vài nội dung, đại loại:

-Món đang được chén là món gì?
-Có gì đặc biệt, hay ho ở món đấy?
-Ăn món này thấy ngon hay sành điệu ra sao qua biểu hiện của các nhân vật?

Mục đích này cũng được hậu thuẫn bởi bên tài trợ (ví dụ một thương hiệu thức ăn nhanh, gà rán, thịt nướng, bia, rượu...)

Phim TH của HQ hiện rất thành thạo về định hướng infotainment, nghĩa là vừa giải trí vừa cung cấp hiểu biết về kinh tế-xã hội. Kết quả: một số không ít người ở VN xem xong cứ nghĩ bụng hoặc phi ra quán HQ ở VN ăn thử, hoặc sang du lịch bên đó phải tìm ăn bằng được (và có người đã thất vọng "tưởng thế nào" =)))

Rồi, bây giờ quay lại phim TH của VN, trong các bữa ăn khán giả đều không có ấn tượng cụ thể các nhân vật đang ăn gì, bỏ qua cơ hội giới thiệu các đặc sản, đặc trưng ẩm thực vùng miền cho nhân dân cả nước biết. Bằng chứng là khán giả VN chả bao giờ =P~ khi xem diễn viên dùng bữa

Một chuyện nhỏ phỏng CCCM, nhưng nếu được yêu cầu, hướng dẫn thực hiện bền bỉ thì hiệu quả vô cùng trong việc quảng bá ẩm thực VN với trong nước lẫn quốc tế (khi phim được mua bản quyền phát hành). Câu hỏi là có ai quan tâm không?

Chả có gì cao siêu hay phức tạp, chả cần sáng tạo làm gì, cứ làm theo kinh nghiệm "lăng xê" của các nước khác

Chỉnh sửa cuối:

Pikapika3

Xe tải
Làn sóng Hallywood của Hàn rất mạnh. Không chỉ thế Hàn Quốc và Trung Quốc học theo manga và anime của Nhật để có sản phẩm riêng giờ cũng đang tấn công mạnh mẽ trên thế giới. Chỉ có điều dân Việt Nam thì lúc nào cũng cho mình là nhất nên không muốn nhận ra.
Một số cụ còm chất lượng quá, mong nhận được thêm các trải nghiệm, đúc kết từ CCCM

Em thích ẩm thực nhất nhì trong phạm trù văn hóa nên em dưa góp ít quan sát về cách lăng xê ẩm thực của HQ. CCCM nếu để ý trong các phim truyền hình của HQ, bao giờ cũng đi kèm các đoạn đi đánh chén. Kịch bản và đạo diễn ở những đoạn này nó cố ý làm bật lên vài nội dung, đại loại:

-Món đang được chén là món gì?
-Có gì đặc biệt, hay ho ở món đấy?
-Ăn món này thấy ngon hay sành điệu ra sao qua biểu hiện của các nhân vật?

Mục đích này cũng được hậu thuẫn bởi bên tài trợ (ví dụ một thương hiệu thức ăn nhanh, gà rán, thịt nướng, bia, rượu...)

Phim TH của HQ hiện rất thành thạo về định hướng infotainment, nghĩa là vừa giải trí vừa cung cấp hiểu biết về kinh tế-xã hội. Kết quả: một số không ít người ở VN xem xong cứ nghĩ bụng hoặc phi ra quán HQ ở VN ăn thử, hoặc sang du lịch bên đó phải tìm ăn bằng được (và có người đã thất vọng "tưởng thế nào" =)))

Rồi, bây giờ quay lại phim TH của VN, trong các bữa ăn khán giả đều không có ấn tượng cụ thể các nhân vật đang ăn gì, bỏ qua cơ hội giới thiệu các đặc sản, đặc trưng ẩm thực vùng miền cho nhân dân cả nước biết. Bằng chứng là khán giả VN chả bao giờ =P~ khi xem diễn viên dùng bữa

Một chuyện nhỏ phỏng CCCM, nhưng nếu được yêu cầu, hướng dẫn thực hiện bền bỉ thì hiệu quả vô cùng trong việc quảng bá ẩm thực VN với trong nước lẫn quốc tế (khi phim được mua bản quyền phát hành). Câu hỏi là có ai quan tâm không?

Chả có gì cao siêu hay phức tạp, chả cần sáng tạo làm gì, cứ làm theo kinh nghiệm "lăng xê" của các nước khác

Trang lão

Xe tải
Áo dài có thể gây tranh cãi về nguồn gốc, về nơi có, nước có... nhưng Việt Nam đưa Áo dài lên tầm Q tế thông qua các cuộc thi HH, thông qua hình ảnh quảng bá du lịch, thông qua nét đẹp học sinh... Vì đưa được Áo dài lên tầm tinh túy, nên mới có thể "xuất khẩu" hình ảnh.

Việt nam có nhiều thứ để "xuất khẩu", để quảng bá, tương tự như Áo dài. Nhưng muốn làm vậy thì trước mắt phải làm tốt trong nước, phải dần biến nó thành tinh túy. Trong nước còn luôm nhuôm thì làm sao giới thiệu được ra quốc tế?

- Ẩm thực Việt Nam được cho là nền ẩm thực healthy, cân bằng giữa rau xanh và đạm, chế biến đơn giản nhưng tinh tế và tốt cho sức khỏe... Nhưng muốn nó lên tầm quốc tế thì trước tiên ẩm thực trong nước phải "sạch, khỏe" cái đã. Muốn làm "nhà bếp của thế giới" thì các khâu trồng trọt, chế biến phải theo quy chuẩn cái đã. Chứ giờ tình cảnh một nhà 2 luống rau, 2 chuồng trại... thì khó mà nâng tầm được.

- Văn hóa Á đông bị ảnh hưởng mạnh mẽ từ nền văn hóa Trung hoa, nhưng ở mỗi quốc gia lại có sự phát triển khác biệt. Nhật - Hàn biến cái văn hóa Trung hoa thành cái của riêng họ, bảo tồn và phát triển nó cho tương lai. Văn hóa Việt nam cũng khác với TQ, nhưng giờ dần bị dè bỉu, bị chối bỏ. Nói đến Khổng - Nho là nói đến văn hóa hủ lậu, của đám hủ lậu... cần xóa bỏ, học Âu - Mỹ mới là văn minh. Họ văn minh hơn ta đi chăng nữa thì cũng ko nhất thiết nên văn hóa họ đã hơn ta. Và khác biệt Văn hóa, khác biệt lối sống tạo nên sự đa dạng, kích thích ngành du lịch...

Các tour Du lich Văn hóa cũng nên được phát triển. Du lịch ko chỉ ngắm kiến trúc, phong cảnh mà còn là tận hưởng nhiều thứ mới mẻ khác. Cái không khí, cái lối sống, cách ứng xử, cách áp dụng Khổng - Nho... của gia đình Việt là điều mà khá nhiều người ở phương Tây thích thú, muốn trải nghiệm. Lối sống, cách lao động ở mỗi vùng miền cũng khác nhau, đem lại sự khác biệt cũng làm đa dạng hóa các tour. Qua đó giới thiệu về Việt nam.

Ở Việt nam, 2 vợ chồng cùng làm việc, cùng chia sẻ việc nhà, cùng nuôi dậy con cái là thứ mà Phụ nữ Nhật - Hàn nhiều người thích thú. Phụ nữ Nhật ngại lấy chồng vì họ sẽ mất dần đi cuộc sống xã hội, mất đi công việc yêu thích... Đấy là hình ảnh mình có thể quảng bá đến Nhật - Hàn khi mà chưa quóc gia nào đẩy mạnh điều này.

- Việt nam có thứ mà nhiều người mỉa mai thậm chí dẻ bỉu ấy là cái sự "tám". Gặp ai cũng kể lể, gặp ai cũng tâm sự chuyện riêng tư. Nhưng nó lại là phương thuốc hữu hiệu khiến dân Việt ít bị stress, căn bệnh trầm kha của các nước phát triển.

Kể ra thì còn nhiều thứ có thể làm lắm, nhưng viết dài quá rồi chắc chẳng ai đọc. ;))
Sâu. Rộng. Và lênh láng.

Kính cụ một ly!

hd-vt

Xe container
đi nhiều nơi trên thế giới thì biết.
Vd như ở Mỹ Đức Brazin, họ có thẩm không cụ? Không tính người TQ Hàn Nhật và người Á sống ở đó nhé.
Em chả bao giờ tin hội Trắng Đen Latinh thẩm bất cứ cái gì thuộc về văn hóa (phim ảnh ca nhạc văn học), như cụ nói. Chả phải họ kỳ thị gì chỉ đơn giản là họ không thấy hay. Văn hóa Mỹ, nó cũng làm cho ch. Âu xây xẩm mặt mày, thì Á tuổi gì. Chả phải tự nhục hay tự ái gì ở đây cả ạ. Em mong mình nhầm lắm đấy nhé.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ko có "cam dai bay" à cụ?

BBC bảo NXB Oxford mới thêm 26 từ Hàn Quốc vào ấn bản từ điển (Oxford English Dictionary - OED) mới nhất
https://www.bbc.com/news/newsbeat-58749976
https://thanhnien.vn/hallyu-va-nhieu-tu-tieng-han-duoc-dua-vao-tu-dien-oxford-post1387482.html

Em đọc blog của OED thì thấy ngoài thêm 26 từ, OED còn cập nhật 11 từ khác, vậy tổng cộng có ít nhất 37 từ
https://public.oed.com/blog/daebak-a-k-update/

Em gg thử thì Việt Nam mình có 3 từ có mặt trong OED gồm ao dai, pho & banh mi
https://kenh14.vn/am-thuc-viet-nam-trong-tu-dien-oxford-danh-tieng-pho-va-banh-mi-duoc-ghi-danh-bat-cu-ai-muon-goi-deu-phai-noi-tieng-viet-20200705174605972.chn

Ngôn ngữ là một chỉ mục về mức độ "xâm lấn" hay ảnh hưởng của văn hóa (được đưa vào OED có thể được suy diễn rằng đã được sử dụng đủ phổ biến). Mời CCCM tham gia thảo luận trong vui vẻ, hòa nhã với 4 câu hỏi sau, CCCM thoải mái trả lời và đặt thêm các câu hỏi khác cho phong phú tùy theo quan tâm nhé

1. Bên cạnh ngôn ngữ, còn những chỉ mục nào khác có thể dùng để đánh giá mức độ "xâm lấn"/ảnh hưởng của văn hóa của một nước khác?

2. Văn hóa Việt Nam có mức "xâm lấn"/ảnh hưởng thế nào đến các nước trên thế giới? Nước nào là rõ nhất?

3. Nếu xem giao lưu là nước chảy vào chạy ra thì tại VN dòng chảy vào hay ra chiếm chủ đạo, cái chủ đạo gấp mấy lần cái còn lại?

4. Để dòng chảy ra từ VN ngày càng mạnh mẽ, chúng ta (CQ và người dân) cần làm những gì?

View attachment 6561283

Riêng mặt trái của "xâm lấn"/ảnh hưởng văn hóa đã được lãnh đạo phát biểu nên em quote lại
'Đáng sợ hơn mọi sự xâm lăng là xâm lăng văn hóa'

• Vodka
Reactions: XPQ

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Riêng mặt trái của "xâm lấn"/ảnh hưởng văn hóa đã được lãnh đạo phát biểu nên em quote lại
'Đáng sợ hơn mọi sự xâm lăng là xâm lăng văn hóa'
Kém cỏi thì luôn luôn sợ xâm lăng.

Cái duy nhất của văn hóa VN có tí xíu ảnh hưởng thực sự đến thế giới là món ăn, trong đó chủ yếu là món phở, nhưng phở lại là một món ăn có ảnh hưởng từ người Pháp.
Các món khác của VN cũng rất ngon nhưng chưa phổ biến.

"Ảnh hưởng thực sự" ở đây là người ta thưởng thức, so sánh - chiêm nghiệm và sau đó tự tìm đến để thưởng thức nữa vì họ thấy là có giá trị.
Không tính "ảnh hưởng" kiểu nhồi nhét, hoặc kiểu thưởng thức "cho biết" như khách du lịch tò mò, hoặc thưởng thức rồi khen ngơi xã giao.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vd như ở Mỹ Đức Brazin, họ có thẩm không cụ? Không tính người TQ Hàn Nhật và người Á sống ở đó nhé.
Em chả bao giờ tin hội Trắng Đen Latinh thẩm bất cứ cái gì thuộc về văn hóa (phim ảnh ca nhạc văn học), như cụ nói. Chả phải họ kỳ thị gì chỉ đơn giản là họ không thấy hay. Văn hóa Mỹ, nó cũng làm cho ch. Âu xây xẩm mặt mày, thì Á tuổi gì. Chả phải tự nhục hay tự ái gì ở đây cả ạ. Em mong mình nhầm lắm đấy nhé.
Hội Nam Mỹ thích anime Nhật lắm ợ, bọn nó mê nhất là mấy bộ classic như Dragon Ball, Sailor Moon, Saint Seiya

https://soranews24.com/2018/03/19/thousands-of-anime-fans-gather-for-public-screenings-of-new-dragon-ball-episode-in-latin-america/

VN mình cũng yêu thích manga, anime quá đi chứ, xưa chút thì cũng Disney, Tom&Jerrry. Nhìn hộp bút, cặp vở của học sinh chả bao giờ thấy hình ảnh dế mèn phiêu lưu ký hay Tấm Cám đâu cả :-?

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt thì đang dần chối bỏ Văn hóa, truyền thống... cho rằng học hỏi theo Âu - Mỹ mới là văn minh. Kiếm được thứ để nâng tầm, để xk khó lắm.
"Chối bỏ" vì nó quá chán, quá nhạt nhẽo, quá cũ chứ sao.

Cá nhân cụ trong năm vừa qua cụ xem tuồng chèo bao lâu và xem phim, đọc sách, xem MXH bao lâu? Lần cuối cụ nhai trầu là bao giờ? Cụ đi ra ngoài cụ mặc áo dài đội khăn xếp hay quần xả lỏn áo may ô nhiều hơn?

Những người "vô văn hóa" (như em chẳng hạn :) ) thì đúng là có "học hỏi theo Âu - Mỹ", nhưng ngoài bọn da trắng ra thì bọn em còn hóng hớt cả bọn TQ, Hàn Quốc, Nhật Bổn, Ấn Độ, châu Phi, ... đủ thứ hầm bà lằng :D

hd-vt

Xe container
Hội Nam Mỹ thích anime Nhật lắm ợ, bọn nó mê nhất là mấy bộ classic như Dragon Ball, Sailor Moon, Saint Seiya

https://soranews24.com/2018/03/19/thousands-of-anime-fans-gather-for-public-screenings-of-new-dragon-ball-episode-in-latin-america/

VN mình cũng yêu thích manga, anime quá đi chứ, xưa chút thì cũng Disney, Tom&Jerrry. Nhìn hộp bút, cặp vở của học sinh chả bao giờ thấy hình ảnh dế mèn phiêu lưu ký hay Tấm Cám đâu cả :-?
Cụ cho đó (Dragon Ball, Sailor Moon...) là một trong ba cái đang nói là phim ảnh âm nhạc văn học...thì cũng ok thôi.

Quên, phim ảnh có jav thì công nhận rất độc đáo, em tin tầm toàn cầu đấy ạ hehe.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho đó (Dragon Ball, Sailor Moon...) là một trong ba cái đang nói là phim ảnh âm nhạc văn học...thì cũng ok thôi.

Quên, phim ảnh có jav thì công nhận rất độc đáo, em tin tầm toàn cầu đấy ạ hehe.
Ẩm thực châu Á bên các nước Latin cũng mạnh, nhưng phổ biến nhất là đồ Nhật, TQ nấu kiểu fusion với ẩm thực địa phương.

hd-vt

Xe container
Ẩm thực châu Á bên các nước Latin cũng mạnh, nhưng phổ biến nhất là đồ Nhật, TQ nấu kiểu fusion với ẩm thực địa phương.
Chỉ phim ảnh ca nhạc văn học thôi. Ẩm thực em không nói tới nhé, dù em đã xực kha khá đồ âu và còn hay ngủ mơ tới đấy ạ. Đang phân vân đi úp tô mì tôm xem bđ đây cụ kkk.

Tiện tay em thổ nộ hehe. Với em, VN là nhất, nhất là nhạc. Rồi nhẩy bổ luôn sang trắng đen và nhờ nhờ hehe.

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
"Chối bỏ" vì nó quá chán, quá nhạt nhẽo, quá cũ chứ sao.

Cá nhân cụ trong năm vừa qua cụ xem tuồng chèo bao lâu và xem phim, đọc sách, xem MXH bao lâu? Lần cuối cụ nhai trầu là bao giờ? Cụ đi ra ngoài cụ mặc áo dài đội khăn xếp hay quần xả lỏn áo may ô nhiều hơn?

Những người "vô văn hóa" (như em chẳng hạn :) ) thì đúng là có "học hỏi theo Âu - Mỹ", nhưng ngoài bọn da trắng ra thì bọn em còn hóng hớt cả bọn TQ, Hàn Quốc, Nhật Bổn, Ấn Độ, châu Phi, ... đủ thứ hầm bà lằng :D
Cụ thấy ko hay, ko hợp thì có thể ko xem. Nhà cháu cũng vậy, chả mấy khi xem mấy cái này. Nhưng nhà cháu khác cụ là ko chê bai, ko dè bỉu, ko lôi kéo người khác vào cùng...

Nhật có kịch Nô hay Geisha cũng chẳng có gì hay, sao họ vẫn gìn giữ, vẫn quảng bá vậy? Giới trẻ Nhật có hàng tuần đi xem kịch Nô?... Vì đơn giản đó là thứ mà Nhật có và các nước khác ko có. Đó là sự đa dạng hóa Văn hóa mà LHQ khuyến khích.

Tương tự vậy, Tuồng, Chèo, Cải lương là thứ lạ và độc đáo với rất nhiều nước trên thế giới. Nhà hát kịch, tuồng, chèo, cải lương, rối nước... phục vụ cho khách du lịch (trước dịch bệnh) vẫn đông và sống khỏe.

Cụ thấy nó ko hay, nhưng nói tốt vài câu với người ngoại quốc, ấy là giúp chút ít cho nên Văn hóa nước nhà. Cụ thấy ko hay mà lối kéo người khác dè bỉu, bỉ bôi thì là cách giết chết sự đa dạng Văn hóa vậy.