[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

Suneo99

Xe tải
Tục lệ mỗi vùng miền khác nhau, cá nhân không có ý kiến nhưng đừng mang tục lệ đó đi vùng miền khác là được. Ăn xong còn dư đem về thì ủng hộ còn chưa ăn hoặc đang ăn đã tranh thủ gói gém thì hơi bất lịch sự. Cỗ bàn ăn chung chứ có phải của mình mình đâu, phải tôn trọng người trong bàn đã chứ.

agrimeco

Xe lăn
E quê Nam Định . Trc đây ở xã em vẫn có phong tục này . Sau mấy bố ở xã chạy theo phong trào làng văn hoá - xã văn minh . Cam lắp khắp làng xã , hễ nhà nào có cỗ bàn là check cam nọ kia xem có ai lấy phần về ko ? . Ng lấy ko bị phạt mà gia chủ bị phạt hai củ . Lâu dần 2 năm gần đây , ko thấy cảnh này nữa , cá nhân em thấy như kiểu mất đi một phong tục hay vậy .
thỉnh thoảng về quê mà có đi ăn cỗ nhà người nào thân , em vẫn mang cả xoong đi đựng về mọi người thấy chỉ cười chứ có ai nhắc nhở gì em đâu.
Nam định chỗ nào mà vui thế, em cũng Nam trực NĐ đây mà vẫn có túi mang về bình thường. À trước thấy mâm ngồi có 5, giờ theo phố tăng lên 6 và cũng ít người mang đồ về, chủ yếu mâm các bà thôi:)

vừa đi vừa láii

Xe container
Tục lệ mỗi vùng miền khác nhau, cá nhân không có ý kiến nhưng đừng mang tục lệ đó đi vùng miền khác là được. Ăn xong còn dư đem về thì ủng hộ còn chưa ăn hoặc đang ăn đã tranh thủ gói gém thì hơi bất lịch sự. Cỗ bàn ăn chung chứ có phải của mình mình đâu, phải tôn trọng người trong bàn đã chứ.
Cụ yên tâm, ai cũng có phần người ấy.
Mâm 6 người thì có 6 miếng giò, 6 miếng chả....ai ăn thì không có mang về.

Em nghĩ đặc sản "mang về" phát sinh từ những năm 80, thời vài tháng mới nhìn thấy miếng thịt. Người đi ăn chỉ ăn qua loa còn mang về cho nhà (cụ già, trẻ con .)
Giờ cuộc sống khá hơn thì mấy người mang về. Chỉ có thân quen với chủ nhà thì mới xách về.
Em thì thoảng cũng làm bịch vì chủ nhà làm nhiều quá phải mang về giúp ;))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ làm giỗ mà để thiếu cỗ cũng kỳ, vì nếu đã mang phần về tức là ở đó có phong tục, tập quán đó rồi. Cỗ thừa còn được chứ mời đến mà để thiếu cỗ em thấy cũng kỳ.

nghienruou

Xe điện
Mấy năm trước em có đi cỗ Thái Bình thì thấy thế thật, gia chủ có chuẩn bị sẵn túi nilon trên mâm để khách mang đồ về cho tiện. Hơi bất ngờ mặc dù đã nghe một số ae kể rồi :)

HI_CLASS

Xe điện
Nam định chỗ nào mà vui thế, em cũng Nam trực NĐ đây mà vẫn có túi mang về bình thường. À trước thấy mâm ngồi có 5, giờ theo phố tăng lên 6 và cũng ít người mang đồ về, chủ yếu mâm các bà thôi:)
Cụ và e cùng Nam Trực. Ở quê mình cỗ bàn thì có phog tục lấy phần mag về nhưng chủ yếu ở các bà, các cô. Còn lại cánh mày râu và thah niên nam nữ thì ko. Hồi cưới em, mấy ông a đồng nghiệp oqr Vĩnh Phúc hay Phú Thọ về cứ tấm tắc khen là quê chú dc cái cỗ bàn xog là dọn hết, ai ăn sau ko phải ăn cỗ dồn cỗ thừa. E biết nhiều nơi, ngat cả mấy vùng ngoại thành Hà Nội vẫn còn gom đồ thừa để sắp xếp mâm sau.
Ở làng e có cái hay nữa là khi nhà nào có đám thì ko quên nhờ ng mag giúp đĩa xôi, khoah giò cho những già, neo đơn, ng tàn tật trog xóm bất kể có ae họ hàng hay ko.

hairyscary

Xe điện
Quê em từ thời còn chưa có tủi ni-lông thì là lá chuối. Nhà nào cũng một đống cây chuối. Cỗ xong là chuối xác xơ.

Ấy là từ cái thời lâu lắm ông bà để lại thế, chứ chả phải tại đói kém thời 80 hay thời chiến tranh.

Cụ nào không ở quê đừng bình luận. Cụ nào quê không có tục này cũng đừng chê.
Ở chỗ khác nhóng vào rồi kêu hủ tục nọ kia... Đúng kiểu tào lao vớ vẩn của thời cái del gì cũng nói được mà không cần phải nghĩ.

Chè mợ Su

Xe buýt
Em ở Nghĩa Hưng cụ ạ . Quê em hiện tại đag như thế đây . Thật mà như đùa

ngocvt

Xe buýt
Họ góp sức không phải vì cái mâm trả ơn đâu cụ. Duyên nợ và cái tình lằng nhằng lắm.

Cụ đã bao giờ đầu tắt mặt tối thế chưa?
:D cảm giác nấu cỗ và lên mâm cho đám cưới chắc dân thành phố ít người được cảm nhận, nấu phải vừa ngon, vừa nhanh lại phải sắp xếp đẹp mắt, sau tất cả anh em lại ngồi tổng kết với nhau rút kinh nghiệm cho những đám khác. :D E là người k có năng khiếu nấu với chặt, thái để xếp, mình chỉ lên mâm, nhưng đc cái hô hào, vui phết

Bino

Xe điện
văn hóa vùng quê em là : ăn xong , thừa thì lấy về chứ ko lấy sẵn từ trước , thừa ít lấy ít , thừa nhiều lấy nhiều , các mâm đàn ông thường không ai lấy đồ ăn về , mâm các bà các cô thì có bà lấy có bà không .

nhà em rộng rãi , đủ xoong , mâm , bát đĩa nên các cụ hội hè , tổ chức liên hoan hay nhờ để làm cỗ , ít thì 5-10 mâm , nhiều có khi đến 30 mâm
em rất cám ơn văn hóa này , có đợt làm cỗ mà ít người lấy đồ ăn quá bị hỏng ăn ko hết, tủ lạnh chứa ko đủ
Bầy cỗ ra ăn cưới mà món ngon giò chả tôm tép thịt thiếc ăn không dám ăn, chỉ ăn canh với nộm rồi nhanh nhanh chị em phụ nữ chia nhau vào túi nilon rồi vội rảo bước ra về. Nhìn mà phát chán.
Còn chủ nhà nào tổ chức cỗ có điều kiện lại chuẩn bị thêm mỗi người 1 túi đựng quả trứng vịt lộn, đĩa xôi nhỏ, khoanh giò, cái thạch để bà con hàng xóm cầm về. Hỏi ra đây không phải là tập tục cụ từ xưa mà mới tầm 10 năm nay mới sinh ra như vậy
Cụ và e cùng Nam Trực. Ở quê mình cỗ bàn thì có phog tục lấy phần mag về nhưng chủ yếu ở các bà, các cô. Còn lại cánh mày râu và thah niên nam nữ thì ko. Hồi cưới em, mấy ông a đồng nghiệp oqr Vĩnh Phúc hay Phú Thọ về cứ tấm tắc khen là quê chú dc cái cỗ bàn xog là dọn hết, ai ăn sau ko phải ăn cỗ dồn cỗ thừa. E biết nhiều nơi, ngat cả mấy vùng ngoại thành Hà Nội vẫn còn gom đồ thừa để sắp xếp mâm sau.
Ở làng e có cái hay nữa là khi nhà nào có đám thì ko quên nhờ ng mag giúp đĩa xôi, khoah giò cho những già, neo đơn, ng tàn tật trog xóm bất kể có ae họ hàng hay ko.
Xem ra thì có vấn đề giới trong Mối quan hệ biện chứng giữa Cỗ và túi nilon các cụ các mợ nhỉ :))

agrimeco

Xe lăn
Xem ra thì có vấn đề giới trong Mối quan hệ biện chứng giữa Cỗ và túi nilon các cụ các mợ nhỉ :))
Chẳng qua mâm các ông sau khi oánh chén xong thì hầu như sạch bách còn gì đâu mà mang, với lại hay còn ngồi lại chè thuốc, cờ quạt hoặc họp nghị quyết cụ nhé:))

cowboy1982

Xe buýt
Chau nghĩ đấy cũng là 1 loại văn hoá rồi á. Nó sẽ tự chấm dứt nếu nó k còn phù hợp.

vietbamboo

Xe điện
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Cụ có chắc thông tin của cụ không? Người ta lấy thức ăn trong bếp nhà cụ hay sao mà không còn thức ăn tiếp khách nữa. Thông lệ là họ chỉ chia thức ăn trên mâm của chính họ. Món như canh, cơm, một ít đồ khác khó chia thì họ sẽ ăn, phần còn lại có 1 người chia đều để mọi người mang về. Nếu như vậy thì việc hết thức ăn đâu phải lỗi của họ. Thông tin cụ đăng như là họ lấy thức ăn trong bếp hoặc là thức ăn thừa trong các mâm dồn lại để tiếp đoàn khách đến sau.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Quê em (Bắc Giang) thì không có. Nhưng hôm đi ăn ở Chí Linh (Hải Dương) thì có tục này, mỗi mâm có 6 túi nilon.
Đây là văn hóa địa phương nên em không đánh giá. Nhưng xét về tính kinh tế và sạch sẽ, gọn gàng thì quá ok.

xchauchaux

Xe đạp
Mình thấy ko vấn đề gì cả , việc cho thức ăn mang về là giải pháp rất tốt chống lãng phí thực phẩm và tận dụng tối đa . Ai làm nhà hàng / tiệm bánh sẽ thấy cuối ngày bao nhiêu thứ ngon ăn được bị đem tiêu huỷ hết . Trong khi đi vài chục mét là thấy người đói nằm ngoài đường

congngo

Xe điện
Văn hóa vùng miền nếu ai không ở đó thì cũng đừng lên giọng chê bai gì cả, chắc quái gì cái bữa cỗ mâm cao cỗ đầy trong khách sạn sang trọng mà khi thực khách đứng dậy vẫn còn thừa đến 2/3 đồ ăn đã ấm cúng tình cảm bằng bữa cỗ quê kia đâu. Mà nhà có cỗ, ngán nhất là dọn dẹp đồ thừa, bỏ đi thì phải tội lại lóc cóc gom lại rồi mang chia cho hàng xóm, người ta lấy phần cho hết đồ trên mâm càng tốt.