[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

trungngothu

Xe tăng
Quê em Kiến Xương Thái Bình, vẫn giữ tục ăn cỗ lấy phần, bởi đi ăn cỗ ít mang trẻ con và người lớn tuổi theo nên phần mang về ấy thực ra là phần dành về cho người ở nhà. Trong mâm thì gia đình có người lớn tuổi, người bệnh và trẻ con sẽ được ưu tiên lấy nhiều hơn. Thậm chí gia đình chủ nhà sẽ đưa thêm đồ để gửi về nếu cảm thấy túi chia lộc ấy chưa đủ.
Những lần về quê ăn cỗ, em để ý thấy các bác sẽ chia làm 2 loại: cỗ ăn, cỗ biếu. Cỗ ăn là số mâm tương ứng với đầu người mời đến. Cỗ biếu là số mâm cúng ở nhà thờ họ, đình làng và chia túi bóng chuẩn bị cho việc đưa thêm. Mâm cỗ biếu sẽ ko có đồ xào, canh

ambdiep

Xe buýt
Các ông cứ tưởng mang về là cỗ thừa à, còn lâu nhé. Đây là cỗ mới họ để phần cho người ở nhà, rất lịch sự và nhân văn. Đấy là ngày xưa cách đây 30 năm em được đi ăn cỗ như vậy, giờ không rõ nhưng em đoán vẫn vậy thôi, chủ nhà không ai gói đồ thừa cho khách mang về, mang tiếng ra, khách có tự lấy thì lấy.
Chuẩn rồi cụ. Quê em giờ vẫn còn phần đưa về, thường là chuẩn bị riêng và gia chủ thường ‘ tế nhị ‘ khi đưa. Cháu gặp mấy lần mẹ cháu thường chuẩn bị sẵn mục đích là cho các bà/cô ở xa, gọi nhau là quà.
Cái thứ 2 là ăn cưới, luôn có 2 loại là lấy về và ăn bình thường và chủ nhà luôn có người điều phối việc này. Nói chung ăn cưới có người lấy đồ về cho là mấy, đỡ bao công.

TrangBonBon

Xe tăng
Nhu cầu ăn uống trong các đám cưới, đám hiếu ở VN giờ ko còn là ăn no nữa, mà các mâm cỗ toàn làm nhiều và đầy đặn, để ko bị tiếng mà chê cưới trách.
5 cái đám cưới và vài đám giỗ gần đây em đi ăn ở Thái Bình, Phú Thọ đều để túi nilon cho khách mang đồ về, khách k lấy đồ còn bị nói là coi thường đồ ăn nhà chủ.
Nhập gia tuỳ tục, em nghĩ là cũng văn minh, đồ ăn cỗ nấu thì ko bị thừa mứa rất đáng tiếc.

minhhai985

Xe lăn
Người ta mang cái phần của người ta chứ xông vào bếp lấy đâu mà kêu thiếu.

Tệ nạn này trên Chí Linh có vùng như vậy, cùng vùng thì k sao như cụ nói nhưng nếu là khách ghép mâm thì là thảm hoạ. E với vợ từng đi ăn cỗ ngồi ghép với hàng xóm nhà cô dâu vợ e thò đũa ra gắp miếng giò cả mâm nhìn như sinh vật lạ sau đó mỗi người 1 túi chia nhau còn đúng mấy bát nấu😂
Thực ra ăn thừa mang về cũng tốt đỡ phí phạm nhưng đây là chia trước khi ăn, đến cái nịt cũng k còn cụ ạ mà cứ phải ngồi đấy chứ chả nhẽ vừa vào đã đứng dậy về lại bất lịch sự:))
Cụ làm em nhớ lại khoảng năm 199x, lúc em hai mấy tuổi đi ăn cỗ cưới của một anh đối tác ngay thị xã Hải Dương mình.
Do đến muộn nên em đc ghép mâm với 5 cô sồn sồn ba mấy bốn mươi, cả mâm ăn chừng 10p thì việc chia phần đc diễn ra, các món đc thản nhiên chia làm 5 phần, có cô thấy miếng giò của em chưa ăn thì hất hàm hỏi: có ăn không
Em ngán ngẩm buông đũa lắc đầu và cô ấy lấy luôn miếng giò của em bỏ vào túi của mình.

Vậy là em sang bàn nước bên cạnh ngồi, vừa hớp đc nửa chén chè thì đám kia tràn sang vét hết bánh kẹo trầu cau trong bàn, đến 6 điếu thuốc trong đĩa cũng không tha.
Một chị trẻ nhất trong đám nhìn em ái ngại bảo: thôi, để mấy điếu thuốc lại cho nó hút, chứ mình lấy hết phần cỗ của nó rồi lại còn lấy hết cả bánh kẹo nữa...

Vẫn cô lớn tuổi kia thản nhiên: kệ nó, thanh niên giờ nó chả ăn mấy mà hình như thằng này không hút thuốc đâu...
Đến đây thì em hết chịu nổi, nói với chị trẻ kia: cảm ơn chị, chị cứ để các cô ấy lấy hết cho khỏi lạc đàn :))
Thật sự kiểu lấy phần lấy được thế này chính xác là hủ tục cần loại bỏ và may làm sao ở đất TX HD em chỉ gặp duy nhất một lần

Còn ở quê mẹ em ở Cẩm Giàng hay quê vợ em bên Văn Giang, Hưng Yên gia chủ chuẩn bị túi ni lông để khách ăn xong lấy phần mang về thì lại là tục lệ rất hay. Trên mâm, các món canh thì người dự ăn còn các món khô chia nhau mang về và việc chia phần chỉ diễn ra khi người cuối cùng trong mâm đã buông đũa.

chinhatm

Xe container
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Đã là văn hóa thì tôn trọng, thế thôi.
Mà cái này gọi là phong tục thì đúng hơn.

Mountain Men

Xe buýt
Quê em các cụ bảo xưa có việc là phải đi mấy ngày đường. Giờ vẫn chuẩn bị đồ cho mọi người mang về.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Trong ký ức, vẫn nhớ tiếng gọi của Bà Nội mỗi khi đi ăn cỗ về: ra bà cho quà nào!! Là thấy bà mở khăn, cỗ hồi ấy thì hay có giò chả, nem, thịt gà, nắm xôi

NNS

Xe ngựa
“Văn hoá” ăn cỗ lấy phần này thịnh hành ở nhiều miền quê, thôi đất lề quê thói, kệ thôi, nhưng cá nhân em thấy kì bỏ mẹ ra, “văn hoá” gắp mời đã kì cục rồi mà xí phần về còn kì hơn. bữa ăn mà cứ mắt trc mắt sau canh bốc với canh túi thủ về mất cả ngon. ăn cũng éo ngon mà phần về cũng chả còn mấy phần thơm nóng, hỡi ơi, cái gọi là “văn hoá” này tồn dư của nền văn minh lúa nước đói kém....
Nên tốt nhất là giảm cỗ bàn ăn uống linh đình, còn có ăn thì ăn vừa đủ ko dư cũng éo phải lấy phần. Trê con thành phố giờ ép nó còn chả thèm ăn nữa là bốc cỗ

agrimeco

Xe lăn
“Văn hoá” ăn cỗ lấy phần này thịnh hành ở nhiều miền quê, thôi đất lề quê thói, kệ thôi, nhưng cá nhân em thấy kì bỏ mẹ ra, “văn hoá” gắp mời đã kì cục rồi mà xí phần về còn kì hơn. bữa ăn mà cứ mắt trc mắt sau canh bốc với canh túi thủ về mất cả ngon. ăn cũng éo ngon mà phần về cũng chả còn mấy phần thơm nóng, hỡi ơi, cái gọi là “văn hoá” này tồn dư của nền văn minh lúa nước đói kém....
Nên tốt nhất là giảm cỗ bàn ăn uống linh đình, còn có ăn thì ăn vừa đủ ko dư cũng éo phải lấy phần. Trê con thành phố giờ ép nó còn chả thèm ăn nữa là bốc cỗ
Giờ mới cần phát triển loại hình cỗ mang về chứ ạ, mời khách tới dự tiệc nhưng ko ăn tại chỗ mà mỗi người cầm 1 xuất take a way:))

Spike

Xe tăng
Cá nhân em thấy chuyện này bình thường mà, nó là văn hóa của từng làng/xã. Làng em cách Hồ gươm 3,5 km đường xe máy, đi ăn cưới các ông/bà ai cũng mang về một túi nilon. Người làng thì đám cưới phải tổ chức ở làng, ra nhà hàng là không có ai đi.

Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Theo em thì chẳng phả người lấy phần họ thiếu thốn hay thèm lạt gì đâu, nhưng đó là sự quan tâm với người ở nhà thôi. Em chẳng phản đối nhưng cũng không ủng hộ vụ này, vì mỗi vùng miền đều có tập tục riêng, mình không thể chê bai hay phê phán văn hóa của họ được

Qualcomaptx

Xe tăng
Cụ làm em nhớ lại khoảng năm 199x, lúc em hai mấy tuổi đi ăn cỗ cưới của một anh đối tác ngay thị xã Hải Dương mình.
Do đến muộn nên em đc ghép mâm với 5 cô sồn sồn ba mấy bốn mươi, cả mâm ăn chừng 10p thì việc chia phần đc diễn ra, các món đc thản nhiên chia làm 5 phần, có cô thấy miếng giò của em chưa ăn thì hất hàm hỏi: có ăn không
Em ngán ngẩm buông đũa lắc đầu và cô ấy lấy luôn miếng giò của em bỏ vào túi của mình.

Vậy là em sang bàn nước bên cạnh ngồi, vừa hớp đc nửa chén chè thì đám kia tràn sang vét hết bánh kẹo trầu cau trong bàn, đến 6 điếu thuốc trong đĩa cũng không tha.
Một chị trẻ nhất trong đám nhìn em ái ngại bảo: thôi, để mấy điếu thuốc lại cho nó hút, chứ mình lấy hết phần cỗ của nó rồi lại còn lấy hết cả bánh kẹo nữa...

Vẫn cô lớn tuổi kia thản nhiên: kệ nó, thanh niên giờ nó chả ăn mấy mà hình như thằng này không hút thuốc đâu...
Đến đây thì em hết chịu nổi, nói với chị trẻ kia: cảm ơn chị, chị cứ để các cô ấy lấy hết cho khỏi lạc đàn :))
Thật sự kiểu lấy phần lấy được thế này chính xác là hủ tục cần loại bỏ và may làm sao ở đất TX HD em chỉ gặp duy nhất một lần

Còn ở quê mẹ em ở Cẩm Giàng hay quê vợ em bên Văn Giang, Hưng Yên gia chủ chuẩn bị túi ni lông để khách ăn xong lấy phần mang về thì lại là tục lệ rất hay. Trên mâm, các món canh thì người dự ăn còn các món khô chi nhau mang về và việc chia phần chỉ diễn ra khi người cuối cùng trong mâm đã buông đũa.
Quê em làm thế thì lần sau nhịn...

PCX2018

Xe buýt
Nhà em thì chỉ mong người ta lấy mang về giúp. Bây giờ sắp mâm cỗ ra , 6 người 8-9 đĩa, mỗi ng ăn một hai miếng rồi còn nguyên. Người ta không mang về cho thì chả biết làm thế nào , chả nhẽ đổ bỏ, của ngọc thực phía phạm lắm.

sthd

Xe lăn
Bill Gates đi ăn nhà hàng ****** còn lấy phần mang về thì là văn minh

bà con ăn không hết lấy phần mang về thì là hủ tục