[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

hauyenhd

Xe container
Quê vợ e, bình lãng, tứ kỳ, hải dương, vẫn ăn cỗ mang về :) chủ nhà cũng cbi sẵn túi nilon 6c/mâm :) bà con ăn cỗ chỉ ăn đồ nước vs xáo xào... giò chả, xôi oản mà chia suất là cho túi bóng mang về.
Cũng k sao cả, ăn k hết mâm cỗ đổ đi thì phí mà quay cỗ thì k đc.
Tệ nạn này trên Chí Linh có vùng như vậy, cùng vùng thì k sao như cụ nói nhưng nếu là khách ghép mâm thì là thảm hoạ. E với vợ từng đi ăn cỗ ngồi ghép với hàng xóm nhà cô dâu vợ e thò đũa ra gắp miếng giò cả mâm nhìn như sinh vật lạ sau đó mỗi người 1 túi chia nhau còn đúng mấy bát nấu😂

dexom

Xe Cứu Trợ
Còn hơn là thừa mứa phí phạm.

xe mất phanh

Xe container
Tệ nạn này trên Chí Linh có vùng như vậy, cùng vùng thì k sao như cụ nói nhưng nếu là khách ghép mâm thì là thảm hoạ. E với vợ từng đi ăn cỗ ngồi ghép với hàng xóm nhà cô dâu vợ e thò đũa ra gắp miếng giò cả mâm nhìn như sinh vật lạ sau đó mỗi người 1 túi chia nhau còn đúng mấy bát nấu😂
:)) chắc do chủ cỗ hơi thiếu tế nhị thôi cụ ạ :))

ubisapro

Xe trâu
E thì thấy bình thường (tất nhiên ko kiểu xuống bếp lấy như chủ thớt nói). Ăn sao quyền của họ, cơ bản e thấy cũng đỡ lãng phí.

hauyenhd

Xe container
:)) chắc do chủ cỗ hơi thiếu tế nhị thôi cụ ạ :))
Thực ra ăn thừa mang về cũng tốt đỡ phí phạm nhưng đây là chia trước khi ăn, đến cái nịt cũng k còn cụ ạ mà cứ phải ngồi đấy chứ chả nhẽ vừa vào đã đứng dậy về lại bất lịch sự:))

xe mất phanh

Xe container
Thực ra ăn thừa mang về cũng tốt đỡ phí phạm nhưng đây là chia trước khi ăn, đến cái nịt cũng k còn cụ ạ mà cứ phải ngồi đấy chứ chả nhẽ vừa vào đã đứng dậy về lại bất lịch sự:))
Thì cụ chưa rõ cái style ăn cỗ ở đó nên k biết luật, ông sắp mâm cũng quên mà k match chuẩn người vào 1 mâm :))... chứ 4 người kia đi ăn cỗ đã biết món nào ăn, món nào cho túi mang về rồi mà :).

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Em đang mong thế chả đc đây. Mỗi lần nhà em liên hoan mà nhìn cái mớ thức ăn thừa em hãi vc. Kể ra mỗi người 1 ít chia nhau mang về giúp em thì 2 vc em mừng biết mấy. Em có thói quen bữa 1 mà cỗ thì bữa thứ 2 chỉ có rau luộc đậu phụ. Chứ nhìn thấy thức ăn linh đình tiếp bữa thứ 2 là em hãi rồi.

formula_one

Xe tăng
Các ông cứ tưởng mang về là cỗ thừa à, còn lâu nhé. Đây là cỗ mới họ để phần cho người ở nhà, rất lịch sự và nhân văn. Đấy là ngày xưa cách đây 30 năm em được đi ăn cỗ như vậy, giờ không rõ nhưng em đoán vẫn vậy thôi, chủ nhà không ai gói đồ thừa cho khách mang về, mang tiếng ra, khách có tự lấy thì lấy.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Lấy trên mâm thì là văn hoá ăn cỗ lấy phần ở một số thôn xóm tỉnh huyện nào đó mà cụ
Họ chỉ ăn đồ ăn nước còn đồ khô họ chia nhau,trc đứa em gái em cưới người hưng yên cũng thế ,nhà em đưa dâu lên ăn cơm ở đó cũng thấy họ như vậy,hỏi ra mới biết ở đó toàn thế,mình mà ăn đồ khô thì họ cười cho và chỉ đc ăn phần của mình thôi

Vanvan273k

Xe tăng
Chỗ em cũng có trường hợp thế này nhưng chỉ là mâm mấy bà/cụ từ trung niên trở lên thôi chứ đàn ông và thanh niên ăn xong là nhấc mông lên hết. Em thấy cũng may có mấy bà ấy chứ các mâm thanh niên thì hầu như cỗ còn phân nửa. Vụ của cụ là do chủ nhà xếp lỗi:D

hauyenhd

Xe container
Thì cụ chưa rõ cái style ăn cỗ ở đó nên k biết luật, ông sắp mâm cũng quên mà k match chuẩn người vào 1 mâm :))... chứ 4 người kia đi ăn cỗ đã biết món nào ăn, món nào cho túi mang về rồi mà :).
E giờ cứ nhận được mời ăn cỗ thấy ra nhà hàng là thích rồi về quê nhiều vùng đặc biệt lắm chưa kể món rượu chè nát người cụ ạ;))

hauyenhd

Xe container
Chỗ em cũng có trường hợp thế này nhưng chỉ là mâm mấy bà/cụ từ trung niên trở lên thôi chứ đàn ông và thanh niên ăn xong là nhấc mông lên hết. Em thấy cũng may có mấy bà ấy chứ các mâm thanh niên thì hầu như cỗ còn phân nửa. Vụ của cụ là do chủ nhà xếp lỗi:D
Lúc đầu cũng thấy ngại sau mới biết phong tục ở đấy thế cụ ạ, về quê ăn cỗ thì đa phần có được ăn đâu vào phát là liên khúc chén nâng lên đặt xuống rồi thừa ra cũng phí.

Nó là văn hoá vùng miền, mình có muốn hay ko thì nó vẫn là nét sinh hoạt nghìn đời nay rồi.
Tốt nhất là chúng ta nên vui vẻ tôn trọng tập quán của vùng miền. Đó mới là hội nhập.

congthuong

Xe điện
Văn hóa này mới có gần đây thôi, không phải văn hóa cổ. Ban đầu rất đẹp, rất ý nghĩa.

Nhưng giờ đã bị biến tướng trở nên xấu xa, vô văn hóa vô cùng.

Giờ phải nhắc lại câu của các cụ: Miếng ăn là miếng nhục.

@xichlo@

Xe điện
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Cụ có vẻ ít về quê bà nội nhỉ? Ko chắc thấy ko lạ, đỡ hỏi :T

Thainguyen6996

Xe tải
Cá nhân nhà mình xác định đã làm cỗ mời mọi người thì phải làm cỗ làm sao phải nhiều và ngon nhất trong khả năng của mình... Và mỗi khi ăn cỗ xong dù còn ít còn nhiều nhà mình đều đem chia hêt cho hàng xóm cùng ăn... Nói ko ngoa chứ nhiều khi nhà mình làm cỗ bao giờ cũng tính phải dư ra, hàng xóm họ thấy còn nhiều quá họ còn bê cả mâm về nhà ăn mình cũng vãn ok.... Cỗ bàn như thế nó mới là vui... So đo tính toán lom dom quá thì tốt nhất tự làm tự ăn chứ cái thời buổi này có quái ai thèm miếng ăn nữa đâu.