[Funland] Vấn đề về chế độ "lương, thưởng" không công bằng trong 1 công ty/cơ quan/đơn vị?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em đi làm thì chỉ khâm phục nhất những ai làm ít mà lương cao. Còn mình không làm được như nó là mình kém, gato làm gì cho mệt óc vì người trả tiền là ông Chủ, người ta thích trả bao nhiêu chẳng được, không đến lượt mình lo.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Đội leve có khi lại chính là cái đội mà nó đưa công việc cho sếp cụ đấy, không có đội đấy thì cả sếp lẫn cụ ngồi nhìn nhau mốc mồm. Đơn giản vì cái đội đó thường thì bố nó hay bác nó lại là sếp của sếp cụ :)). Bọn nó vào đó như kiểu nhà trẻ, bố nó giả lương cho nó đấy, cụ lăn tăn làm gì.
Nói rõ các com trên rồi cụ. Đội le ve không phải COCC, cũng chẳng phải đội ngoại giao đem việc về công ty, ...

xuongrongtrencat

Xe buýt
Em đi làm thì chỉ khâm phục nhất những ai làm ít mà lương cao. Còn mình không làm được như nó là mình kém, gato làm gì cho mệt óc vì người trả tiền là ông Chủ, người ta thích trả bao nhiêu chẳng được, không đến lượt mình lo.
Câu này em nghe nhiều người nói rồi cụ. Cụ lội các com để đọc hiểu hơn.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đội leve có khi lại chính là cái đội mà nó đưa công việc cho sếp cụ đấy, không có đội đấy thì cả sếp lẫn cụ ngồi nhìn nhau mốc mồm. Đơn giản vì cái đội đó thường thì bố nó hay bác nó lại là sếp của sếp cụ :)). Bọn nó vào đó như kiểu nhà trẻ, bố nó giả lương cho nó đấy, cụ lăn tăn làm gì.
Đội leve đấy thì thuộc bên sales chứ cụ, nếu chung 1 phòng ví dụ phòng kỹ thuật chẳng hạn. Nói chung bố trí công ty mà khiến nhân viên cảm thấy bất mãn như cụ chủ thì bộ máy cũng có vấn đề, mọi thứ phải rõ ràng, ví dụ cùng phòng kỹ thuật, nhưng ông dắt mối về thì tiền hoa hồng mối đó là bao nhiêu :P, chứ cùng công việc, dù có dắt mối về mà không rõ ràng cũng khiến nhiều nhân viên bất mãn.

jazzzzz

Xe lăn
Vâng. Nhưng nhiều cụ trên này cứ mặc định Sếp auto đúng. Cứ tư tưởng như thế thì mới có chuyện nhiều ông cốp to đi đá cho Juve các kiểu.
Điều 1 sếp luôn đúng,
điều 2: nếu sếp sai coi lại điều 1.

jazzzzz

Xe lăn
Đội leve đấy thì thuộc bên sales chứ cụ, nếu chung 1 phòng ví dụ phòng kỹ thuật chẳng hạn. Nói chung bố trí công ty mà khiến nhân viên cảm thấy bất mãn như cụ chủ thì bộ máy cũng có vấn đề, mọi thứ phải rõ ràng, ví dụ cùng phòng kỹ thuật, nhưng ông dắt mối về thì tiền hoa hồng mối đó là bao nhiêu :P, chứ cùng công việc, dù có dắt mối về mà không rõ ràng cũng khiến nhiều nhân viên bất mãn.
Cũng có thể chính nhân viên cảm thấy bất mãn có vấn đề.
nếu người tích cực chỉ quan tấm đến những gì mình nhận đc so với công sức mình thôi.
Một vài năm thì không nói cụ ạ. Nhưng hàng chục năm như thế thì cần xem lại.
Ngần ấy thời gian mà vẫn kêu kiểu này thì điều khẳng trên của em là đúng.
vấn đề ở cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Khả Ngân

Xe hơi
Em đóng góp 1 chút ý kiến của em như này:
1. Em nghĩ thành phần le ve mà cụ nói có thể:
- Loại không có năng lực, hoặc lười, hoặc cocc gửi vào, với những đối tượng này thì mình không nên gato làm gì cho mất công.
- Những người họ rất giỏi, do phân công việc quá dễ nên họ hay nhàn, ví dụ ở Cty em cũng có một vài trường hợp, các anh ấy chuyên môn rất khá, nhưng do nhiều yếu tố nên không thăng tiến được, lại có tuổi, nhà cửa đất cát có rồi nên chỉ cần ổn định, họ không nghỉ việc nhưng việc họ làm rất nhanh, làm xong thì le ve lượn lờ, trà thuốc.
2. Môi trường công sở thì thường có nhiều loại người + nhiều mối quan hệ phức tạp (đặc biệt nếu dính dáng 1 tí nhà nước thì còn phức tạp hơn). Có những đối tượng làm ít, năng lực trung bình nhưng vẫn leo cao, có những người làm nhiều, chăm chỉ nhưng cũng ko thăng tiến đc.
Nhưng suy cho cùng, em thấy bác Việt intracom (1 người đã nhiều năm trong môi trường nhà nước + tự doanh) nói: "bạn làm ở đâu thì quan trọng phải thích nghi ở đó, thuận nước mà chảy, đừng dại gì đi ngược dòng nước, đã rất nhiều trường hợp chết vì đi ngược dòng nước rồi đấy"

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cũng có thể chính nhân viên cảm thấy bất mãn có vấn đề.
nếu người tích cực chỉ quan tấm đến những gì mình nhận đc so với công sức mình thôi.
Thì về căn bản so sánh với người khác cũng không tốt, nhưng cuộc sống là sự so sánh, lấy cái mốc nào đó mà phấn đấu. Chỉ người trong cuộc mới nắm rõ cụ nhỉ.
Câu chuyện tranh công thường xảy ra rất nhiều ở các cơ quan, cho nên một môi trường làm việc chuyên nghiệp, họ rất rõ ràng, nói chuyện với nhau bằng con số, con số đó nói lên năng lực, các chỉ số ntn tùy thuộc vào mô hình và ngành nghề đặc thù, nhưng cùng một cấp bậc, việc lương cao hay thấp muốn thỏa mãn phần đa nhân viên thì cần phải có chính sách quy chế rõ ràng. Các công ty gia đình ở mình thường nhập nhèm, cài người nhà vào nhiều, có cậu bạn em bảo, đưa mấy đứa em vào nó không phá là mừng rồi, chứ chúng nó ra ngoài ai người ta thuê, có xảy ra như thế đấy cụ ạ.
Như ngày xưa em làm trong công trường, có tay làm cùng cấp bậc, lương gấp đôi, ăn rồi lô đề bài bạc cá độ (hắn làm online nhận kèo), trong công việc chả làm gì, toàn đối phó, sếp chửi cứ trơ trơ ra, có việc không bị đuổi là được (vì sếp chả đuổi, làm công ty cùng phận làm thuê nên sếp cứ chửi thôi, chứ k quyết liệt đuổi làm gì cho mếch lòng người Việt), thôi bọn em cũng kệ, hắn không tổ chức ăn cắp vật tư là mừng lắm rồi, cuối cùng thì hắn làm hắn chịu, mình làm mình ăn lương của mình, không liên quan, so đo với hắn mình bằng hắn :P

Idemitsu

Xe tăng
Cảm ơn lời khuyên của cụ.
Cùng một ngành nghề, cụ bị giao nhiều việc (dễ có, khó có, đi sớm về khuya, stress nặng nề). Đến tháng đến quý cụ nhận tiền bằng thằng le ve. Cụ có cay không (kéo dài nhiều năm liên tục).
E ko rõ là thế nào nhưng tại sao lại là nhiều năm liên tục.
Còn cơ bản thì ở đâu cũng có bất công. Cảm thấy ko chấp nhận được và ko thay đổi được thì bye bye thôi. Tâm trí an yên thì mới vui vẻ và sáng tạo được :)

Sâu Róm

Xe tải
Cụ nên xem thu nhập của mình có xứng đáng với những gì mình bỏ ra hay không.
Nếu OK thì kệ mịa bọn le ve. Cảm thấy chưa OK th8f lượn.
Mà có khi ko có bọn le ve thì cụ ko có việc mà làm đâu. Xã hội phân công hết rồi, và sếp cụ cũng chả đần hơn cụ đâu.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Cụ nên xem thu nhập của mình có xứng đáng với những gì mình bỏ ra hay không.
Nếu OK thì kệ mịa bọn le ve. Cảm thấy chưa OK th8f lượn.
Mà có khi ko có bọn le ve thì cụ ko có việc mà làm đâu. Xã hội phân công hết rồi, và sếp cụ cũng chả đần hơn cụ đâu.
Em nói rõ hơn chút là hàng tháng/quý/năm thì sếp cấp 1 khoản tiền nhất định cho nhóm cùng làm chuyên môn việc đó. Trong nhóm lớn đó có 2 nhóm: 1 là chịu khó làm việc để ra sản phẩm, 2 là le ve éo chịu làm gì. Đến tháng/quý/năm sếp cứ share đều cho 2 nhóm, và tất nhiên khi đó các thành viên nhóm éo chịu làm và nhóm làm việc chăm chỉ ra sản phẩm có thu nhập ngang nhau.

Ông thớt làm doanh nghiệp nhà nước mà lại đi thắc mặc chuyện này, cũng đến là hài

xuongrongtrencat

Xe buýt
Ông thớt làm doanh nghiệp nhà nước mà lại đi thắc mặc chuyện này, cũng đến là hài
Làm gấp đôi gấp 3 thậm chí gấp cả chục lần (định lượng) mà số tiền nhận được cũng ngang bọn le ve, không làm gì mấy thì a cay thôi cụ.

Mathce

Xe tải
thì thôi cụ đừng làm nữa, gia nhập nhóm le ve, cho nó nhàn. Vừa ko phải làm vừa nhận được lương thưởng bằng nhau.
Làm gấp đôi gấp 3 thậm chí gấp cả chục lần (định lượng) mà số tiền nhận được cũng ngang bọn le ve, không làm gì mấy thì a cay thôi cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Làm doanh nghiệp nhà nước mà còn hỏi loanh quanh kiểu này thì cụ nên nghỉ, em nói thật vì cụ k hợp văn hoá và cách vận hành. Cách cụ đánh giá bọn kia là le ve mà lại k phải COCC,chúng lười, k dc việc đang rất cảm tính, nặng tính cá nhân

KatKik

Xe điện
Chả bao giờ có công bằng 100%, thế nên thấy lương đc trả phù hợp với công sức bỏ ra là đc, chấp nhận đc mức lương đấy thì tập trung làm việc của mình thôi. Thấy ko xứng đáng thì tìm cơ hội đề xuất với sếp tăng lương hoặc tăng phụ cấp, ko đc nữa thì tìm chỗ khác.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Câu này em nghe nhiều người nói rồi cụ. Cụ lội các com để đọc hiểu hơn.
Cụ nghe nhiều nhưng có hiểu hay không mới là vấn đề.
Hỏi thật là nếu cụ nằm trong nhóm làm ít mà lương cao thì cụ có lập thớt hỏi cccm trên này với tiêu đề là "Em làm ít hơn các bạn khác thì có nên gặp giám đốc để xin giảm lương hay không?"
Công ty gặp rắc rối, mất đoàn kết vì những nguyên nhân như cụ nên bọn tây lông cấm công khai lương của nhân viên, thằng nào chỉ biết lương của thằng đấy cho đỡ so sánh.