[Funland] Vấn đề về chế độ "lương, thưởng" không công bằng trong 1 công ty/cơ quan/đơn vị?

Mathce

Xe tải
cụ thay vì lo cho sếp, lo cho người khác, cụ nên xác định rõ mục tiêu nghề nghiệp của mình, và tập trung để đạt được mục tiêu đấy thôi, ko cần ngó nghiêng ngó dọc làm gì, mất thời gian mà ko giải quyết được gì cả. Kể cả cụ tìm ra được lý do thì sao, theo cụ bất hợp lý thì sao, cụ rủ anh em trong công ty đình công nổi loạn, hoặc cụ out là hết chứ có thay đổi được tổ chức đâu. Đi làm ăn chả ngóng cuối tháng có lương. Chả ai muốn bị coi là le ve cả.
1. Cụ muốn tăng lương, phát triển nghê nghiệp: Thì cụ tập trung mục tiêu tăng lương phát triển nghề nghiệp để lên bậc lương, lên chức vụ.
2. Cụ muốn tụi leve kia giảm lương để thỏa mãn sự công bằng của cụ: Đảm bảo ko ai vui vẻ, mà ko ai vui vẻ thì tổ chức đi xuống, Chắc chắn là never có chuyện giảm lương này.
3. Hòa bình chung sống hỗ trợ nhau: Chấp nhận điểm mạnh điểm yếu của nhau để cùng nhau làm việc. Cụ giúp họ lúc này thì sẽ có lúc khác họ giúp lại cụ. Chả ai làm được tất cả, tổ chức nó ngoài công việc ra nó còn nhiều mặt khác: Đoàn thể, văn nghệ, đối nội, đối ngoại, ...
Túm lại cụ ko biết làm ở tổ chức lâu chưa, nên mừng vì mọi thứ đang có, dù đó là điều xứng đáng hay không.

hamaxink

Xe máy
Như thế có đảm bảo tài chính công khai (được hiểu là thu nhập), công bằng dân chủ không ạ?
Đây là lý do em chỉ thích làm công ty nước ngoài: lương thưởng không bao giờ công khai. Deal lương và khả năng đem lại mức lương cao nhất cho bản thân trong cùng 1 hoàn cảnh công việc là 1 loại năng lực nhé

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Ăn thua giêt. Cơ quan em còn có 1 nhóm éo làm gì nhưng chuyên nói xấu bọn làm tốt để đc luơng cao hơn bọn làm tốt. chứ ko làm với làm luơng nbuw nhao là bt nhá.
Cuối tuần em tâm tư 1 chút về chế độ lương, thưởng trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị.
Chẳng là trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị: có 1 nhóm thì làm việc chăm chỉ, sếp thường xuyên giao việc từ dễ đến khó, đi sớm về khuya; 1 nhóm thì gần như không làm gì ra đầu công việc (le ve).
Đến khi nhận lương và thưởng thì lại sêm sêm nhau giữa 2 nhóm (kéo dài rất lâu rồi)
Các cụ đã bao giờ rơi vào tình cảnh đó chưa. Và nếu có rơi vào tình cảnh đó thì theo các cụ có hướng giải quyết gì không?
Em hy vọng bài viết này không vi phạm nội quy của quán cafe. Vì em nghĩ chuyện này chắc nhiều cụ đã gặp và nó thực sự bất cập. Xin các mod, ad nhẹ tay giùm mà đừng xóa nó đi, kẻo tội nghiệp.
Rất mong nhận được các ý kiến góp ý của các cụ có kinh nghiệm. Vodka em rót sẵn. Kính các cụ.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Ăn thua giêt. Cơ quan em còn có 1 nhóm éo làm gì nhưng chuyên nói xấu bọn làm tốt để đc luơng cao hơn bọn làm tốt. chứ ko làm với làm luơng nbuw nhao là bt nhá.
Vâng. Em thất trên này nhiều cụ quả thật là rất tốt và nhân đạo. Bọn nó không làm mà vẵn được hưởng như mình thì đáng lẽ ra phải đưa họ về đúng vị trí của họ, để họ thấy thế mà cố gắng để không còn là le ve nữa, để cùng gánh việc với nhóm anh em làm việc.

coolpix8700

Xe ngựa
Đây là lý do em chỉ thích làm công ty nước ngoài: lương thưởng không bao giờ công khai. Deal lương và khả năng đem lại mức lương cao nhất cho bản thân trong cùng 1 hoàn cảnh công việc là 1 loại năng lực nhé
Thực ra nói đúng ra còn phải may nữa (em chỉ nói ở Đức, còn các cty FDI ở VN thì chỉ là khách hàng của họ nên không biết bên trong)!
Khi tìm việc vào đúng lúc họ đang rất cần cho 1 chỗ trong 1 DA thì mình có thể yêu cầu cái mức lương mà cả những người đã vào trước giỏi hơn mình, kể cả trưởng nhóm cũng không thể bằng. Nhưng cũng vì thế mà hở cái mức lương mình hưởng ra cho những người xung quanh biết là họ phải cho nghỉ việc để tìm người khác. Với chủ tư bản thì việc cân nhắc là ở chỗ họ trả lương xong họ sẽ nhận lại được cái gì, còn chẳng quan tâm đến mọi vẫn đề khác.
Nhưng cái mức lương cao bất thường may mắn mà nhận được ấy chắc chắn không thể bền, hoặc hết DA, hoặc tìm được người khác (ít xảy ra hơn) thì nó cũng hết, nếu muốn ở lại thì phải chờ may mắn là có cái DA khác gần giống, nhưng lương sẽ chỉ như mọi người khác ở vị trí ấy!

và 501 người khác

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Em thất trên này nhiều cụ quả thật là rất tốt và nhân đạo. Bọn nó không làm mà vẵn được hưởng như mình thì đáng lẽ ra phải đưa họ về đúng vị trí của họ, để họ thấy thế mà cố gắng để không còn là le ve nữa, để cùng gánh việc với nhóm anh em làm việc.
Thần thánh hoặc núp bóng thánh thần. Đối diện thực tế thằng làm thằng hưởng có khi các bạn ý làm loạn.

Vì leve không bao giờ để lộ yếu điểm.

hbu082

Xe container
Đọc tâm hự cụ em lại nhớ đến 1 bộ phim của tung cẩu. Thằng Hòa Thân nó chẳng làm mie gì nhưng giàu nứt đố đổ vách, thằng lưu gù chăm chỉ vì quốc gia đại sự thì lương ba cọc ba đồng, xem phim thì thấy sao thằng éo làm gid thì giàu mà thằng cày quốc lại nghèo, đơn giản vì đíu phải nó đíu làm gì, mà chẳng qua nó làm các ông lại đíu biết đấy là việc mua vui cho vua, công việc mà éo thể thiếu đc. Ở những nơi như kiểu cq cụ chủ, thì lúc đi nhậu nhẹt, đưa xếp đi chơi, đi tiếp khách chắc gì cụ đã biết. Em thì ở cty ld, nên kệ cm thằng bên cạnh việc mình mình làm, lương mình mình nhận, thấy lương và công việc không thoả mãn thì té, để ý làm mie gì thằng làm cùng.

6659

Xe hơi
Sếp chả bao giờ ngu
Đội kia k làm đc việc chuyên môn thì phải đc việc khác

xuongrongtrencat

Xe buýt
Đọc tâm hự cụ em lại nhớ đến 1 bộ phim của tung cẩu. Thằng Hòa Thân nó chẳng làm mie gì nhưng giàu nứt đố đổ vách, thằng lưu gù chăm chỉ vì quốc gia đại sự thì lương ba cọc ba đồng, xem phim thì thấy sao thằng éo làm gid thì giàu mà thằng cày quốc lại nghèo, đơn giản vì đíu phải nó đíu làm gì, mà chẳng qua nó làm các ông lại đíu biết đấy là việc mua vui cho vua, công việc mà éo thể thiếu đc. Ở những nơi như kiểu cq cụ chủ, thì lúc đi nhậu nhẹt, đưa xếp đi chơi, đi tiếp khách chắc gì cụ đã biết. Em thì ở cty ld, nên kệ cm thằng bên cạnh việc mình mình làm, lương mình mình nhận, thấy lương và công việc không thoả mãn thì té, để ý làm mie gì thằng làm cùng.
Vấn đề là quỹ lương thưởng cho nhóm làm công việc đó sẻ đều cho thằng le ve, chơi. Như thế khác gì tiền đáng lẽ mình được nhận nhiều hơn rất nhiều nhưng lại bị gạt sang cho hội le ve: không làm, không cocc, không ngoại giao, ...
Trong khi như em đã nói là đội le ve không phải cocc (đội cocc cũng cày bục mặt ra luôn vì không muốn mang tiếnh cocc).

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 điều ta nên chọn 1 khi ở đây. 1 là đi theo và chịu 2 là không theo thì next cụ ơi. Đây là lý do tại sao khi ngồi đây chém lắm ông chửi lung tung cả nhưng đến khi đặt vào những vị trí như ông A, ông B mới thấy làm nó khó ntn. Không phải cứ làm tốt là tốt và ko phải cứ làm tốt mà đc khen. Nếu đã sống ở đây thì phải nhìn thấy và chấp nhận điều đó, mình sẽ dễ sống hơn cụ ợ.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Thế thì bất nhân quá. Bị thế mà không có hướng giải quyết à cụ?

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì bất nhân quá. Bị thế mà không có hướng giải quyết à cụ?
Kiện cáo cứ gọi là liên tọi. Cơ mà vẫn bt. Thượng tầng sắp xếp rồi miễn ý kiến nhá. Giống như tàu lạ cứ phang tàu cá ta tboair mái, kiện cáo ăn thua giề.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Có 2 điều ta nên chọn 1 khi ở đây. 1 là đi theo và chịu 2 là không theo thì next cụ ơi. Đây là lý do tại sao khi ngồi đây chém lắm ông chửi lung tung cả nhưng đến khi đặt vào những vị trí như ông A, ông B mới thấy làm nó khó ntn. Không phải cứ làm tốt là tốt và ko phải cứ làm tốt mà đc khen. Nếu đã sống ở đây thì phải nhìn thấy và chấp nhận điều đó, mình sẽ dễ sống hơn cụ ợ.
Không có cái thứ 3 là giống như "làm cách mạng" thay máu nhóm le ve hoặc chí ít là đòi lại công bằng về thu nhập ạ"?

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Không có cái thứ 3 là giống như "làm cách mạng" thay máu nhóm le ve hoặc chí ít là đòi lại công bằng về thu nhập ạ"?
Khổ đấy là em với cụ. Chứ cái nhóm le ve lại toàn COCC. Chứ dân đen chăm chỉ làm ăn đã ngoan. Toàn bọn đấy nó mới kết bè kết đảng. Vì rất lười làm nên rất ghét anh em chăm làm và giỏi vì nếu để lộ ra nó sẽ mất uy tín. Nên bằng mọi cách phải hạ gục, nói xấu cái bọn giỏi và chăm làm để ngoi lên. Cụ cứ vào cơ quan mà ăn luơng, thưởng từ ngân sách sẽ thấy rõ điều này.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Phim Tể Tướng Lưu Gù em chỉ buồn cười và cũng thấy sâu cay. Lưu Gù thì làm nhiệt vkđ. Thế mà rất nhiều lần bị vua "đuổi việc", đuổi xong lại gọi vào, ...

xuongrongtrencat

Xe buýt
Khổ đấy là em với cụ. Chứ cái nhóm le ve lại toàn COCC. Chứ dân đen chăm chỉ làm ăn đã ngoan. Toàn bọn đấy nó mới kết bè kết đảng. Vì rất lười làm nên rất ghét anh em chăm làm và giỏi vì nếu để lộ ra nó sẽ mất uy tín. Nên bằng mọi cách phải hạ gục, nói xấu cái bọn giỏi và chăm làm để ngoi lên. Cụ cứ vào cơ quan mà ăn luơng, thưởng từ ngân sách sẽ thấy rõ điều này.
Khổ nỗi là bọn le ve đó không phải là COCC. Mà thực tế là đội COCC em gặp nhiều rồi, bọn nó cũng cày phọt mứt ra cụ ạ.

android3

Xe máy
ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai. mọi thứ tương đối thôi, mỗi người một góc nhìn. mỗi người có một giá trị riêng. trong ngắn hạn cụ thấy thiệt thòi ấm ức, nhưng biết đâu dài hạn nó sẽ có giá trị lớn. hehe, chúc cụ an nhiên.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Khổ nỗi là bọn le ve đó không phải là COCC. Mà thực tế là đội COCC em gặp nhiều rồi, bọn nó cũng cày phọt mứt ra cụ ạ.
Cơ quan em đội này nhiểu vcc. Cuối năm vừa rồi còn kiện um lên vì định đưa vào đảng viên ăn quả thư thế là lại hậu xét. nhức đầu lắm. Em làm chuyên môn đỡ hơn.

ah99x6

Xe điện
Cuối tuần em tâm tư 1 chút về chế độ lương, thưởng trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị.
Chẳng là trong 1 công ty, cơ quan, đơn vị: có 1 nhóm thì làm việc chăm chỉ, sếp thường xuyên giao việc từ dễ đến khó, đi sớm về khuya; 1 nhóm thì gần như không làm gì ra đầu công việc (le ve).
Đến khi nhận lương và thưởng thì lại sêm sêm nhau giữa 2 nhóm (kéo dài rất lâu rồi)
Các cụ đã bao giờ rơi vào tình cảnh đó chưa. Và nếu có rơi vào tình cảnh đó thì theo các cụ có hướng giải quyết gì không?
Em hy vọng bài viết này không vi phạm nội quy của quán cafe. Vì em nghĩ chuyện này chắc nhiều cụ đã gặp và nó thực sự bất cập. Xin các mod, ad nhẹ tay giùm mà đừng xóa nó đi, kẻo tội nghiệp.
Rất mong nhận được các ý kiến góp ý của các cụ có kinh nghiệm. Vodka em rót sẵn. Kính các cụ.
Đầy cụ ạ. Nhất là doanh nghiệp nhà nước