[Funland] Vấn đề ghi Nguyên quán trong các giấy tờ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
vì ghi theo giấy ks của cha cụ, cha cụ ko sinh ra ở NĐ nhưng quê quán của ông ở đấy thì con, cháu, chắt sau này đều ghi quê quán theo cái gốc đó.
Quy định tuyệt vời, nhân văn và đầy tính chiến đấu, bác nhỉ.
Quy định này là theo từng phường xã hay cấp cuốc da hả bác?

agrimeco

Xe lăn
Quy định tuyệt vời, nhân văn và đầy tính chiến đấu, bác nhỉ.
Quy định này là theo từng phường xã hay cấp cuốc da hả bác?
tuyệt vời hay ko thì em chả rõ, chỉ có điều đã là quy định hiện hành thì ta phải theo cho tới khi nào có luật sửa đổi thôi ạ:D

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
tuyệt vời hay ko thì em chả rõ, chỉ có điều đã là quy định hiện hành thì ta phải theo cho tới khi nào có luật sửa đổi thôi ạ:D
Không có quy định đó bác ạ.
Tôi ngó cái Thông tư gì đó của anh Áo vàng rồi.
Nó ghi rất là lờ tờ mờ, chứ không phải là "vì ghi theo giấy ks của cha cụ, cha cụ ko sinh ra ở NĐ nhưng quê quán của ông ở đấy thì con, cháu, chắt sau này đều ghi quê quán theo cái gốc đó. ", tức là bám cứng lấy 1 cá nhân nào đó.

TSTA

Xe container
Cụ yên tâm, sắp hết khổ rồi.
Họ đang lấy dữ liệu để cập nhật hộ khẩu điện tử nên mới cần chính xác như vậy.
Vài năm nữa sẽ nhàn tênh khi hộ khẩu điện tử, căn cước gắn chíp, hộ khẩu điện tử ... được sử dụng.
Đã nhàn đc chưa cụ, :))

ubisapro

Xe trâu
Auto nguyên quán theo cha và ghi đến cấp xã. Ko biết thì hỏi, đơn giản thế thôi mà?

TSTA

Xe container
Nhiều cụ nói theo thói quen, ko theo kiến thức quy định.
Theo em cụ nào ko rành luật đừng còn còm, để cụ nào rành luat comment.
Chính xác thì nó là nơi sinh của mấy đời tính ngược của ng khai?
Làm gì có chuyện ng trc khai ntn ng sau khai ntn.

Đời trên kỵ ở 1 nơi (vẫn lấy làm nguyên quán)
Rồi đời kỵ, cụ, rồi ông, bố ở 1 nơi. Thì ghi nơi này hay ghi nơi trên.
Luật ghi cụ thể như nào vậy các cụ thông thái.

toimuondie

Xe container
Đã nhàn đc chưa cụ, :))
Cụ không thấy em ghi là vài năm nữa à?
Estonia mất 13 năm mới hoàn thành 90% công việc.
Ở Việt nam giờ ít nhất vào bệnh viện chỉ cần CCCD, không cần mang theo thẻ bảo hiểm. Mất bằng lái, giấy tờ xe... chỉ cần mang CCCD ra là xong, không cần giấy tờ gốc.
Vậy có nhàn không?

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Nhiều cụ nói theo thói quen, ko theo kiến thức quy định.
Theo em cụ nào ko rành luật đừng còn còm, để cụ nào rành luat comment.
Chính xác thì nó là nơi sinh của mấy đời tính ngược của ng khai?
Làm gì có chuyện ng trc khai ntn ng sau khai ntn.

Đời trên kỵ ở 1 nơi (vẫn lấy làm nguyên quán)
Rồi đời kỵ, cụ, rồi ông, bố ở 1 nơi. Thì ghi nơi này hay ghi nơi trên.
Luật ghi cụ thể như nào vậy các cụ thông thái.
Cần lắm 1 quy định cụ thể, đơn giản của cơ quan quản lý cấp nhà nước để khi cần thì áp dụng cụ nhỉ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Có cụ nào phân vân về nguyên quán giống em không ạ, không biết Nguyên quán đối với các cụ là gì?
E giới thiệu sơ qua một chút họ nhà e. Cụ nội e người gốc Nam Định, từ thời trẻ do chiến tranh nghèo đói nên thoát ly qua Campuchia, sinh ông nội em và các ông bà trẻ em (các em của ông nội em) ở bên đó. Ông nội em gặp và cưới bà nội em (cũng là người Việt ở bên đó) cũng bên Cam luôn.
Cũng do loạn lạc nên cụ em và các ông bà lại chạy sang Thái Lan sinh sống. Bác em, bố em và các chú cũng sinh ra bên Thái.
Sang những năm 6x thì các cụ, các ông bà, bố em và các chú về lại VN, do một số cơ duyên nên được về Hà Nội (đất đai ở quê cũ đã không còn). Bố em gặp và cưới mẹ em ở HN.
Em được sinh ra và lớn lên ở HN luôn. Quê Nam Định chỉ thỉnh thoảng năm về một lần tảo mộ vì cụ ông và cụ bà em chôn cất ở đây. Anh em họ tộc của cụ nội và ông bà em vẫn còn ở ND.
Các giấy tờ của em trước giờ vẫn ghi nguyên quán theo của bố em là Ý Yên, Nam Định (trước còn ghi là Hà Nam Ninh).
Hôm qua e đi làm lại thẻ CCCD mới, CA Khánh Hoà (e mới chuyển vào đây) bắt e phải ghi rõ nguyên quán và nơi sinh đến tận 3 cấp (xã/phường, quận/huyện, tỉnh/TP). E phải tìm và hỏi mãi mới ra được để mà ghi.
Con e thì sinh tại bệnh viện ở Nha Trang, Khánh Hoà nhưng e lại làm giấy khai sinh cho cháu ở HN. Cũng chỉ ở HN đấy vài năm rồi giờ vào NT ở.
E phân vân không biết sau này con e lớn thì khai trong giấy tờ Nguyên quán của cháu ở đâu bây giờ.
Không biết sau này các giấy tờ người ta có tiết giảm bớt đi không chứ nhiều cái bất cập và rắc rối quá.
Cụ ghi nguyên quán cho các cháu là Phú Thọ Cụ nhá, tổ tiên của Cụ là vua Hùng mà Ngài ấy ngự ở Phú Thọ

bspvietnam

Xe tăng
Theo em nghĩ, thông tin về NƠI SINH, Quê quán và Nguyên quán có tác dụng trong trường hợp cần tìm hiểu, xác minh, truy xuất lý lịch một người. Các Thông tin đó có thể được xác thực được ngay cả trong trường hợp toàn bộ giấy tờ bị xóa sạch, hoặc bị làm giả.
Ngoại trừ một số trường hợp muốn GIẤU QUÊ, hoặc ĐỔI QUÊ hoặc muốn có cái mác nơi sinh ở một thành phố lớn nào đó, còn lại 99,99% không gặp vấn đề khai báo 3 thông tin này.
Những người này thường lập luận theo hướng "vận dụng câu chữ" quê của con là nơi bố sinh ra. Thế là các cháu ở các tỉnh, vì lý do nào đó phải đến các BỆNH VIỆN ở HN để ra đời, mặc nhiên tạo ra cái quê quán cho thế hệ sau (quê em ở BV bạch mai, vì bố em sinh ra ở đó).
Giả sử các trường hợp này, sinh ra tại Irắc, Sô ma ly, thì thế hệ sau tại VN có rất nhiều người Việt quê ở Irắc và Sô ma ly.

Luật + Thông tư mà cũng viết như này được thì quả là vi diệu, bác ạ.
Căn cứ điều 7.2.e của Thông tư 36/2014/BCA, tôi sẽ ghi:
Nguyên quán: theo giấy khai sinh.
Vì cái thông tư chết tiệt kia không bẩu, ghi cái gì từ giấy khai sinh.
trích:
"e) Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh. Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại. Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ. Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại; ".
Xuất xứ của ông bà nội, ví dụ vậy, là gì cũng đếch ghi rõ, vì cả Thông tư chỉ có độc 2 từ "xuất xứ" tại Điều 7.2.e ở trên thôi.
Nơi sinh chăng??
Ông hay Bà hay cả hai? Nội hay Ngoại?

Đành tạm kết luận: Cái cậu soạn TT này, chắc cỡ Cử nhân cờ vua là ít.
Em vẫn thấy từ Nguyên Quán nó vẫn gần gũi. Thế mới có câu quê cha đất tổ. F1 nhà em Nguyên Quán vẫn bắc giang, dù bố nó có sinh ra và lớn lên ở Hà Nội . Thật ra nếu có nguyên quán con cháu sau này tìm về cội nguồn dễ hơn.
Nó phức tạp ở chỗ ‘Quê quán’...

Chỉnh sửa cuối:

khoaxt

Xe đạp
Các cụ mợ ạ... em đọc hết 9 trang x 2 lần vẫn rối như canh hẹ, điên hết cả đầu.

Quỳnh hp

Xe tăng
Nhà vợ e mà Jo hỏi kỹ 3 cấp nguyên quán thì chịu chết ko biết khai kiểu ji. Ông nội vợ e quê gốc Nam Định,thời thanh niên do chiến tranh lên lưu lạc ra Hp lấy vợ rồi đẻ các con ở Hp,bố vợ chỉ về Nam Định một vài lần,đến vợ e và e e vợ e chưa về NĐ lần nào,cũng ko biết cái tên làng,xã ở NĐ nó tên ji luôn. Chỉ biết quê gốc ông nội ở NĐ

a_cheng

Xe điện
Mình ở SG, nguyên quán của cha mẹ ở HN nhưng bao năm nay ko có dịp về. Gần đây, dịp điều tra dân số, CSKV yêu cầu mình khai nguyên quán, mình khai HN nhưng họ ko chịu, yêu cầu phải khai đủ 3 cấp.
Lạy giời, có cơ hội ra HN thăm quê cha đất tổ đâu mà biết? Thấy mình bí, anh CSKV tốt bụng đưa ra 1 cái list cho mình tự chọn & dặn hễ chọn cái nào thì nhớ để về sau cứ thế mà khai.
Thấy đường Lý Thái Tổ, Q.Hoàn Kiếm hay hay, mình OK. Xong! :D
Thế mà cụ không ghi số 1 Hùng Vương :))

a_cheng

Xe điện
Nguyên quán của Cụ là Nam Định là chuẩn rồi. Con cháu của Cụ sau này cứ thế mà theo mặc dù không chẳng bao giờ về. E thì đang băn khoăn vụ nơi sinh. Nơi sinh là nơi mình đẻ (Ví dụ: bệnh viện phụ sản trung ương, trạm xá xã...) hay là nơi ở của bố mẹ vậy các Cụ?
Là nơi mình đẻ ra nhé cụ. Nếu cụ sinh ở bệnh viện phụ sản Trung Ương thì nơi sinh của cụ là Hai Bà Trưng, Hà Nội. Nếu cụ sinh ở bệnh viện phụ sản Thái Bình thì nơi sinh của cụ là thành phố Thái Bình, tỉnh Thái Bình. Đợt này anh Đức không cho ta nhập cảnh vì hộ chiếu thiếu nơi sinh đó, vì nơi sinh của chúng ta cũng đa phần là nơi chúng ta lớn lên, ảnh hưởng một phần đến phong cách của chúng ta.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Mình ở SG, nguyên quán của cha mẹ ở HN nhưng bao năm nay ko có dịp về. Gần đây, dịp điều tra dân số, CSKV yêu cầu mình khai nguyên quán, mình khai HN nhưng họ ko chịu, yêu cầu phải khai đủ 3 cấp.
Lạy giời, có cơ hội ra HN thăm quê cha đất tổ đâu mà biết? Thấy mình bí, anh CSKV tốt bụng đưa ra 1 cái list cho mình tự chọn & dặn hễ chọn cái nào thì nhớ để về sau cứ thế mà khai.
Thấy đường Lý Thái Tổ, Q.Hoàn Kiếm hay hay, mình OK. Xong! :D
Thiếu Phường. Về nhà khai lại. Hihihi.

vkthang

Xe container
Em thấy nơi sinh cần, Nguyên quán có thể bỏ trên giấy tờ.

Muon_biet

Xe cút kít
Có cụ nào phân vân về nguyên quán giống em không ạ, không biết Nguyên quán đối với các cụ là gì?
E giới thiệu sơ qua một chút họ nhà e. Cụ nội e người gốc Nam Định, từ thời trẻ do chiến tranh nghèo đói nên thoát ly qua Campuchia, sinh ông nội em và các ông bà trẻ em (các em của ông nội em) ở bên đó. Ông nội em gặp và cưới bà nội em (cũng là người Việt ở bên đó) cũng bên Cam luôn.
Cũng do loạn lạc nên cụ em và các ông bà lại chạy sang Thái Lan sinh sống. Bác em, bố em và các chú cũng sinh ra bên Thái.
Sang những năm 6x thì các cụ, các ông bà, bố em và các chú về lại VN, do một số cơ duyên nên được về Hà Nội (đất đai ở quê cũ đã không còn). Bố em gặp và cưới mẹ em ở HN.
Em được sinh ra và lớn lên ở HN luôn. Quê Nam Định chỉ thỉnh thoảng năm về một lần tảo mộ vì cụ ông và cụ bà em chôn cất ở đây. Anh em họ tộc của cụ nội và ông bà em vẫn còn ở ND.
Các giấy tờ của em trước giờ vẫn ghi nguyên quán theo của bố em là Ý Yên, Nam Định (trước còn ghi là Hà Nam Ninh).
Hôm qua e đi làm lại thẻ CCCD mới, CA Khánh Hoà (e mới chuyển vào đây) bắt e phải ghi rõ nguyên quán và nơi sinh đến tận 3 cấp (xã/phường, quận/huyện, tỉnh/TP). E phải tìm và hỏi mãi mới ra được để mà ghi.
Con e thì sinh tại bệnh viện ở Nha Trang, Khánh Hoà nhưng e lại làm giấy khai sinh cho cháu ở HN. Cũng chỉ ở HN đấy vài năm rồi giờ vào NT ở.
E phân vân không biết sau này con e lớn thì khai trong giấy tờ Nguyên quán của cháu ở đâu bây giờ.
Không biết sau này các giấy tờ người ta có tiết giảm bớt đi không chứ nhiều cái bất cập và rắc rối quá.
Nguyên quán lấy theo của cha đẻ là đúng qui định luôn.