[Funland] Vấn đề ghi Nguyên quán trong các giấy tờ.

Namtroc

Xe điện
Khái niệm này giờ cũng thoáng rồi, trước ghi rõ nguyên quán là nơi sinh của cha. Giờ bỏ nguyên quán dùng từ quê quán thì có thể la nơi sinh của cha, hoặc quê cha hoặc quê mẹ

hanpham158

Xe buýt
Con tôi vừa làm căn cước.
Ko có Nguyên quán.
Chỉ có quê quán, giống của tôi: Miền trung, chỉ có cấp Huyện + Tỉnh.
Và nó cấp năm 2018.
Em làm năm 2018 thì phải. Giấy tờ trước giờ phần quê quán hay nguyên quán gì đó chỉ có mỗi tỉnh nên đợt đó họ bắt ghi thêm xã và huyện.

datld

Xe tải
Sao không theo mẹ nhỉ ?
Single Mom thì theo mẹ được ạ. Việt Nam theo chế độ mẫu hệ: người phụ nữ làm chủ gia đình, nên giấy tờ theo cha để gọi là cho cân bằng, có tiếng nhưng không có miếng ạ.

datld

Xe tải
Em đợt đổi CCCD cũng bị bắt ghi đủ các cấp trong khi nhà em từ đời ông nội đã không còn ở quê cũ nên trước giờ cũng chỉ biết đại khái ở tỉnh đó. Em trình bày xong họ đưa cho em quyển sổ các địa danh rồi bảo em thích cái nào chọn cái ấy. Thế là bây giờ CCCD của em đủ 3 cấp dù em chả biết nơi đó là nơi nào ngoại trừ tên nơi đó đẹp :))

Hình như sắp bỏ việc phải khai nguyên quán rồi mà mai mốt chỉ cần khai nơi sinh. Em thấy như thế hợp lý hơn chứ thời nay mọi người di cư khắp nơi.
1. Nguyên quán để thể hiện gốc gác của mình. Các cụ không gốc gác thì lại muốn tìm về nguồn gốc của mình, một số cụ lại muốn từ bỏ nó?.
2. Kể cả trên giấy tờ không ghi nhưng check mã QR hoặc có chíp trên CCCD thì vẫn ra gốc gác của các cụ thôi. Nếu không có thì lên 44 Phạm Ngọc Thạch có thể tra ra cụ, kỵ, cù kỳ nhà các cụ đấy ạ.
3. Các cụ cứ chê ta?. Em không nói về chính trị nhé: Tây nó còn hơn thế, việc truy suất nguồn gốc của con người, của lao động nó còn kinh hơn ta. Ở ta còn bảo nguồn gốc có thể không quan trọng, miễn sao làm được việc, hợp số, hợp mệnh, hợp làm ăn. Ở Tây thì còn lâu ạ, nó còn coi trọng yếu tố thuần chủng, yếu tố quý tộc còn hơn ta nhiều.
4. Thế giới phẳng, gianh giới các quốc gia càng ngày càng không rõ ràng, vậy làm sao để ổn định kinh tế, chính trị ... Đây là cả một môn khoa học, mà ở đây ta chẳng thể nghĩ ra, những cái ta làm đều là học Tây cả, các cụ chê cái gì em cũng ko hiểu?.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, hộ khẩu Hà Nội nhưng trong phần nguyên quán trên CMT lại ghi ở Nam Định. Ngày xưa em có hỏi bố em thì được giải thích là ghi đến 3 đời có nghĩa là ông nội em khai sinh ở đâu thì nguyên quán em ở đấy. Nếu thế thì con em lại có nguyên quán ở 1 tỉnh khác chứ ko phải Hà Nội hay Nam Định vì bố em khai sinh ở nơi khác và đến cháu nội em thì mới nguyên quán Hà Nội theo khai sinh của em.
Cái này có quy định rõ ở đâu không ạ?

Lái xe máy

Xe tăng
E chỉ biết Nguyên quán là nơi cha mình sinh ra, thế thôi :P
Có đúng k nhỉ?
Nguyên quán em tưởng là nguyên quán của cha, nguyên quán của cha là nguyên quán của ông,..... Như cụ chủ đây từ Nam Định, Cam, Thái, Hà Nội.... đến đời chắt vẫn lấy nguyên quán là Nam Định

ckvnvtbd

Xe buýt
Nhà e mới hài. F1 đầu khai ngyên quán bên bố. F1 sau lại khai nguyên quán bên mẹ. Không biết về sau có gì phiền phức không cc nhỉ

agrimeco

Xe lăn
Có đúng k nhỉ?
Nguyên quán em tưởng là nguyên quán của cha, nguyên quán của cha là nguyên quán của ông,..... Như cụ chủ đây từ Nam Định, Cam, Thái, Hà Nội.... đến đời chắt vẫn lấy nguyên quán là Nam Định
giờ ko còn dùng khái niệm nguyên quán nữa mà sd từ quê quán để kê khai trong tất cả các giấy tờ thủ tục hc. Quê quán là quê gốc của...cháu, con, bố, ông, cụ...ghi theo giấy khai sinh nối tiếp các thế hệ, theo em là như vậy

Lái xe máy

Xe tăng
giờ ko còn dùng khái niệm nguyên quán nữa mà sd từ quê quán để kê khai trong tất cả các giấy tờ thủ tục hc. Quê quán là quê gốc của...cháu, con, bố, ông, cụ...ghi theo giấy khai sinh nối tiếp các thế hệ, theo em là như vậy
Nhà em đến em.mới thoát ly khỏi quê mà đã thấy rắc rối. Chắc sau này quản lí kiểu khác.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, hộ khẩu Hà Nội nhưng trong phần nguyên quán trên CMT lại ghi ở Nam Định. Ngày xưa em có hỏi bố em thì được giải thích là ghi đến 3 đời có nghĩa là ông nội em khai sinh ở đâu thì nguyên quán em ở đấy. Nếu thế thì con em lại có nguyên quán ở 1 tỉnh khác chứ ko phải Hà Nội hay Nam Định vì bố em khai sinh ở nơi khác và đến cháu nội em thì mới nguyên quán Hà Nội theo khai sinh của em.
Cái này có quy định rõ ở đâu không ạ?
Cái này trong luật nó có quy định, nhưng mà giải thích cũng không rõ cụ ạ. Quê quán, theo giải thích của luật, là nơi sinh ra và lớn lên của cha. Nhưng khi em đi khai sinh cho con em, cán bộ nói lấy theo CMND của em, vậy là vẫn lấy theo quê quán bố em. Mà em thì sinh ra và lớn lên ở Tp khác >:D<.
Nói chung luật của VN chỉ có tính tham khảo, vì phụ thuộc văn bản dưới luật, nhiều khi không có hoặc phụ thuộc người thực thi. :-o

agrimeco

Xe lăn
Nhà em đến em.mới thoát ly khỏi quê mà đã thấy rắc rối. Chắc sau này quản lí kiểu khác.
riêng vấn đề quê quán thì nguyễn y vân thôi cụ, dù đời bố cụ đã thoát ly hay đời cụ thì con cháu cụ sau này vẫn phải ghi quê quán theo giấy khai sinh của bố cụ hay của cụ mà.

Lái xe máy

Xe tăng
riêng vấn đề quê quán thì nguyễn y vân thôi cụ, dù đời bố cụ đã thoát ly hay đời cụ thì con cháu cụ sau này vẫn phải ghi quê quán theo giấy khai sinh của bố cụ hay của cụ mà.
Giờ nhiều tỉnh, huyện, xã chia tách, nhập, đổi tên tùm lum. Sau này cháu chắt k biết rồi lại chọn bừa như nhiều cụ vừa còm. Rồi lại mất quê, lạc quê..... tùm lum hết ra.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cái này trong luật nó có quy định, nhưng mà giải thích cũng không rõ cụ ạ. Quê quán, theo giải thích của luật, là nơi sinh ra và lớn lên của cha. Nhưng khi em đi khai sinh cho con em, cán bộ nói lấy theo CMND của em, vậy là vẫn lấy theo quê quán bố em. Mà em thì sinh ra và lớn lên ở Tp khác >:D<.
Nói chung luật của VN chỉ có tính tham khảo, vì phụ thuộc văn bản dưới luật, nhiều khi không có hoặc phụ thuộc người thực thi. :-o
Nếu mà là nơi sinh ra lớn lên của Cha thì nguyên quán em ko phải Nam Định và con em sẽ là Hà Nội luôn nhưng thực tế thì em cũng chả hiểu sao nguyên quán em lại Nam Định

agrimeco

Xe lăn
Nếu mà là nơi sinh ra lớn lên của Cha thì nguyên quán em ko phải Nam Định và con em sẽ là Hà Nội luôn nhưng thực tế thì em cũng chả hiểu sao nguyên quán em lại Nam Định
vì ghi theo giấy ks của cha cụ, cha cụ ko sinh ra ở NĐ nhưng quê quán của ông ở đấy thì con, cháu, chắt sau này đều ghi quê quán theo cái gốc đó.

Chi moon

Xe buýt
Nguyên quán : là nơi mà nhiều đời định cư nhất theo hiểu biết của người khai.
Còn theo hướng dẫn ghi "Nguyên quán" của BCA thì: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh. Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại. Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ
Trường hợp của cụ thớt, có thể khai nguyên quán của cháu ở Hà Nội, vì ông bà nội ở HN; Cụ cũng có thể khai nguyên quán ở Nam Định nếu có gia phả ghi dòng tộc đều ở Nam Định.
K ghi đc cho con mình ở HN đâu cụ ạ.
Nhà e, từ đời cụ e là đã sinh ra và lớn lêb ở HN nhưng đời trc nữa chạy nạn vào Hà Nam, đến đời ông bà nội e, bố e, e, con e đều sinh ra và lớn lên ở HN, ghi phần nguyên quán vẫn bắt ghi ở Hà Nam

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Năm ngoái làm cccd. Nguyên quán e lại ghi theo mẹ. Hỏi thì cậu làm cccd nói trên hệ thống vậy.

SanHoBien

Xe container
Có đúng k nhỉ?
Ồh, phức tạp cụ nhỉ :(

Đại tướng Alo

Xe điện
Có cụ nào phân vân về nguyên quán giống em không ạ, không biết Nguyên quán đối với các cụ là gì?
E giới thiệu sơ qua một chút họ nhà e. Cụ nội e người gốc Nam Định, từ thời trẻ do chiến tranh nghèo đói nên thoát ly qua Campuchia, sinh ông nội em và các ông bà trẻ em (các em của ông nội em) ở bên đó. Ông nội em gặp và cưới bà nội em (cũng là người Việt ở bên đó) cũng bên Cam luôn.
Cũng do loạn lạc nên cụ em và các ông bà lại chạy sang Thái Lan sinh sống. Bác em, bố em và các chú cũng sinh ra bên Thái.
Sang những năm 6x thì các cụ, các ông bà, bố em và các chú về lại VN, do một số cơ duyên nên được về Hà Nội (đất đai ở quê cũ đã không còn). Bố em gặp và cưới mẹ em ở HN.
Em được sinh ra và lớn lên ở HN luôn. Quê Nam Định chỉ thỉnh thoảng năm về một lần tảo mộ vì cụ ông và cụ bà em chôn cất ở đây. Anh em họ tộc của cụ nội và ông bà em vẫn còn ở ND.
Các giấy tờ của em trước giờ vẫn ghi nguyên quán theo của bố em là Ý Yên, Nam Định (trước còn ghi là Hà Nam Ninh).
Hôm qua e đi làm lại thẻ CCCD mới, CA Khánh Hoà (e mới chuyển vào đây) bắt e phải ghi rõ nguyên quán và nơi sinh đến tận 3 cấp (xã/phường, quận/huyện, tỉnh/TP). E phải tìm và hỏi mãi mới ra được để mà ghi.
Con e thì sinh tại bệnh viện ở Nha Trang, Khánh Hoà nhưng e lại làm giấy khai sinh cho cháu ở HN. Cũng chỉ ở HN đấy vài năm rồi giờ vào NT ở.
E phân vân không biết sau này con e lớn thì khai trong giấy tờ Nguyên quán của cháu ở đâu bây giờ.
Không biết sau này các giấy tờ người ta có tiết giảm bớt đi không chứ nhiều cái bất cập và rắc rối quá.
Nguyên Quán :
Nguyên quán là từ dùng để xác định nguồn gốc của một người, dựa vào những căn cứ nhất định, như: Nơi sinh sống của ông, bà nội sinh (nếu khai sinh theo họ cha) hoặc ông, bà ngoại sinh (nếu khai sinh theo họ mẹ).
Căn cứ : điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA
Quê quán:
Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.
Căn cứ :khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014

Khi khai Nguyên quán / Quê quán : phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại.
Đơn giản như đan rổ phải không nào ! :))