[Funland] Vấn đề ghi Nguyên quán trong các giấy tờ.

Em thấy nơi sinh cần, Nguyên quán có thể bỏ trên giấy tờ.
Bây giờ có thấy ghi nguyên quán nữa đâu cụ, chỉ ghi quê quán. Mà quê quán của mình là nơi sinh của bố mình, ví dụ bố cụ sinh ở phường A, quận B, thành phố C thì quê quán mình ghi ở đó

Kurumasuki

Xe container
1) Nơi sinh: địa điểm sinh ra do cấp xã xác nhận, dựa vào giấy chứng sinh, có thể làm giấy khai sinh tại nơi khác nhưng nơi sinh vẫn phải theo giấy chứng sinh.
2) Quê quán: là quê cha hoặc mẹ, có thể không giống nơi sinh hoặc nơi cấp giấy khai sinh.

Như vậy hai thông tin này khác nhau, dùng cho những việc khác nhau.
Thủ tục hành chính từ trước đến nay chú trọng quê quán hơn nơi sinh.

Phía Đức cần nơi sinh có thể họ biết điều này rất rõ, và họ thấy quê quán không quan trọng bằng nơi sinh, giống như bên Đức.

agrimeco

Xe lăn
Bây giờ có thấy ghi nguyên quán nữa đâu cụ, chỉ ghi quê quán. Mà quê quán của mình là nơi sinh của bố mình, ví dụ bố cụ sinh ở phường A, quận B, thành phố C thì quê quán mình ghi ở đó
cụ nhầm, quê quán ghi theo tt trên gks của cha đẻ (hoặc mẹ đẻ nếu ko có cha) chứ ko phải nơi cha sinh ra ạ. Ví dụ cha đẻ quê quán Nam định nhưng lại sinh ra tại HN thì con phải ghi quê quán Nam định nhé.

ktqsminh

Xe tăng
Nên dùng nơi sinh thay cho quê quán trên căn cước.

Chỉnh sửa cuối:
cụ nhầm, quê quán ghi theo tt trên gks của cha đẻ (hoặc mẹ đẻ nếu ko có cha) chứ ko phải nơi cha sinh ra ạ. Ví dụ cha đẻ quê quán Nam định nhưng lại sinh ra tại HN thì con phải ghi quê quán Nam định nhé.
Vậy thì giấy tờ của gia đình em sai hết à, vì bố em sinh ra ở Quảng Ngãi nên quê quán em ở CCCD của ghi là xã A, huyện B Quảng Ngãi, còn em sinh ra ở Nghệ An thì trên CCCD của con em ghi quê quán là Xã C huyện D tỉnh Nghệ An (nơi cấp giấy khai sinh của em)

ktqsminh

Xe tăng
nguyên quán của con ghi theo nguyên quán của bố...bác có sinh ra ở Hà Nội mà nguyên quán của bác ở Ý Yên - Nam Định thì con bác cũng phải ghi nguyên quán là Ý Yên - Nam Định
Dở hơi là đến 4 đời rồi vẫn ghi quê quán. Trong khi quê quán chả ai còn biết mình.

KVH

Xe buýt
Không quan trọng khai gì, quan trọng là phải đồng nhất.
Cụ đã khai như nào thì sau này cứ thế mà khai.
Cụ có biết nguyên tắc xác định nguyên quán như thế nào không, là nơi sinh của bố, nơi sinh của ông nội, của cụ tổ họ ...? Hay khai lần đầu thế nào tùy người khai.

ate1987

Xe tăng
Dở hơi là đến 4 đời rồi vẫn ghi quê quán. Trong khi quê quán chả ai còn biết mình.
cụ thấy dở hơi nhưng nhiều người không thấy dở hơi.
Người ta gọi là quê cha đất tổ .
Cụ không về thăm quê thì ai thèm nhớ cụ làm gì =))

agrimeco

Xe lăn
Vậy thì giấy tờ của gia đình em sai hết à, vì bố em sinh ra ở Quảng Ngãi nên quê quán em ở CCCD của ghi là xã A, huyện B Quảng Ngãi, còn em sinh ra ở Nghệ An thì trên CCCD của con em ghi quê quán là Xã C huyện D tỉnh Nghệ An (nơi cấp giấy khai sinh của em)
xã C huyện D, Nghệ An có khớp với nơi sinh ghi trên gks của cụ ko? hay là địa chỉ trên khớp với quê quán ghi trên gks của vk cụ? cụ xem lại vì có thể rơi vào trường hợp mẹ đẻ đi làm gks cho con đó ạ.

xã C huyện D, Nghệ An có khớp với nơi sinh ghi trên gks của cụ ko? hay là địa chỉ trên khớp với quê quán ghi trên gks của vk cụ? cụ xem lại vì có thể rơi vào trường hợp mẹ đẻ đi làm gks cho con đó ạ.
Không cụ ơi, vợ em giấy khai sinh là phường X, quận Y Tp HCM

agrimeco

Xe lăn
Không cụ ơi, vợ em giấy khai sinh là phường X, quận Y Tp HCM
thế thì em chịu thôi, theo quy định thì quê quán f1 nhà cụ phải theo quê quán của cụ, tức QN chứ ko thể NA được. Bởi vậy mới có 2 từ quê nội hay quê ngoại để khi mỗi dịp lễ tết hay dỗ chạp... chúng ta lại cùng con cháu về quê...:)

thế thì em chịu thôi, theo quy định thì quê quán f1 nhà cụ phải theo quê quán của cụ, tức QN chứ ko thể NA được. Bởi vậy mới có 2 từ quê nội hay quê ngoại để khi mỗi dịp lễ tết hay dỗ chạp... chúng ta lại cùng con cháu về quê...:)
Vậy thì mấy thằng làm CCCD bố láo bố toét à?😁

ktqsminh

Xe tăng
cụ thấy dở hơi nhưng nhiều người không thấy dở hơi.
Người ta gọi là quê cha đất tổ .
Cụ không về thăm quê thì ai thèm nhớ cụ làm gì =))
Còn ai nữa mà về. Chức năng thông tin liệu có cần nữa không. Vậy đến đời thứ 5 ghi thì có ích gì về mặt thông tin nữa.

Thanhz

Xe tăng
Đơn giản như ngày xưa dân Thanh Hóa theo cụ Nguyễn Hoàng vào Nam khai phá, vậy hậu duệ những người đó giờ nguyên quán tính như thế nào?
Vua Quang Trung nguyên gốc Nghệ An di dân vào Bình Định, vậy nguyên quán của ông ấy và hậu duệ sau này tính như thế nào?
Thời đó không phải ghi nguyên quán. Riêng các cụ cụ hỏi thì các cụ ấy thích ghi gì chả được :D Thời nay cũng hẵng có người thích ghi gì chả được đấy ;)

ate1987

Xe tăng
Còn ai nữa mà về. Chức năng thông tin liệu có cần nữa không. Vậy đến đời thứ 5 ghi thì có ích gì về mặt thông tin nữa.
ủa thế nhà cụ không có nhà thờ họ ở quê ak .
chứ họ nhà em 10 đời hàng năm vẫn có giỗ tổ của họ ak.

DzungGPI

Xe hơi
Nơi sinh: là nơi cccm đăng ký và được họ cấp giấy khai sinh (bản gốc) cho con đấy ạ.
Nguyên quán hay quê quán: cứ khai theo bố là được ạ, nếu GKSinh ko có bố thì mẹ khai như nào con khai như vậy là được ạ.