[Funland] Văn bản quy phạm pháp luật .

hoviethung

Xe lăn
Em cũng thấy phí còm, thôi mời các cụ ở dưới chơi đấu vật, em lượn.
Ai mà tranh luận với chủ thớt rồi cũng kết luận là mất công hoặc phí còm. Cụ nào ở dưới tiếp tục đấu vật để mọi người cũng thưởng thức cho vui trong mùa đại dịch đê?

jazzzzz

Xe lăn
Em có việc vẫn đi lại bình thường và chưa ai hỏi cả, còn phạt thì phải có quyết định xử phạt và không đủ căn cứ thì đố ông nào dám phạt. Chỉ đạo mồm cho sang ai chả chỉ đạo được.
Bài học mới tinh đây
“UBND huyện đã chỉ đạo xã Vụ Bổn hủy quyết định xử phạt, đồng thời chính thức xin lỗi chủ doanh nghiệp. Trong thời gian sớm nhất, chúng tôi sẽ có văn bản hủy quyết định và thư xin lỗi gửi đến doanh nghiệp”.
Em cũng không muốn tranh luận nữa, cũng chỉ muốn nói rằng:

Các văn bản quản lý nhà nước ban hành để hướng dẫn và điều chỉnh hành vi của người dân. Khi ai không tuân thủ mới dùng đến các chế tài (thân lừa ưa nặng).
Xét về hành vi con người mà nói những thành phần cố ý vi phạm, làm trái các quy định, hướng dẫn thường ý thức rất kém nên dễ gây ảnh hưởng đến xã hội, Nhất là giai đoạn này. Khi họ cố tình đi ra ngoài (nếu không có việc cần thiết) họ sẽ phớt lờ các hướng dẫn an toàn nên dễ nhiễm và lây cho người khác, họ nhiễm bệnh không sao nhưng trở thành gánh nặng cho XH: tốn thêm cái giường bệnh, cái máy thở và công sức của đội ngũ y tế.
Bên cạnh quy định của pháp luật còn có các quy tắc ứng xử, trong khi dịch đang bùng phát việc một ai đó ra ngoài và không bị phạt chả có gì là đáng tự hào cả, những người đang chung tay cùng cả nước chống dịch mới đáng được trân trọng.
Chấm.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ai mà tranh luận với chủ thớt rồi cũng kết luận là mất công hoặc phí còm. Cụ nào ở dưới tiếp tục đấu vật để mọi người cũng thưởng thức cho vui trong mùa đại dịch đê?
Em lại không thấy thế, một cụ tranh luận về Luật mà cứ nói chung thì cũng khó tránh được cuối cùng thành ... đấu vật :))

Thẩm quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ là Nghị định và Nghị quyết liên tịch, thẩm quyền ban hành VBQPPL của TTCP là Quyết định và của UBND cấp tỉnh là Quyết định (ở đây Chủ tịch UBND cấp tỉnh ký thay mặt UBND, thẩm quyền chung). CHỉ thị của TTg và CT UBND câp tỉnh ko phải là văn bản quy phạm pháp luật.
@ aloeveravn : em mà có thẩm quyền xử phạt như quan lại ngày xưa thì cụ phải bị phạt 50 roi vì tội cãi nhau với thằng ngu (nó bảo 1+1 bằng 3 mà cụ lại đi cãi nó là 1+1 bằng 2).
P/S: nhân tiện khuyên cụ là đôi khi mình phải học cách "thua", em vô cùng ngại tranh luận với người vừa cùn, vừa thiếu hiểu biết lại còn tấn công cá nhân nữa.

Chỉnh sửa cuối:

aloeveravn

Xe tăng
Từ đầu đến giờ chả thấy cụ có còm nào chất lượng cả toàn cảm tính chung chung

Buoidaxanh

Xe đạp
Chủ thớt dư dả thời gian ghê. Không phải mỗi cụ biết, không phải mỗi cụ có ý kiến đâu nhé! Tít mù rồi nó lại vòng quanh. Chém cho vui thôi, tranh luận làm gì cho mệt. Rảnh rỗi nghe lại bài hát Tuỳ hứng qua cầu cho vui đi!

aloeveravn

Xe tăng
Chủ thớt dư dả thời gian ghê. Không phải mỗi cụ biết, không phải mỗi cụ có ý kiến đâu nhé! Tít mù rồi nó lại vòng quanh. Chém cho vui thôi, tranh luận làm gì cho mệt. Rảnh rỗi nghe lại bài hát Tuỳ hứng qua cầu cho vui đi!
Thì em chém gió cho vui thôi mà cụ. Thư giản phết!

KatKik

Xe điện
Thớt ko dám dùng luôn nick này rót vang à, sao phải mất công thế

z300

Xe điện
Em trích lại lời “một” cụ: “bố thích đấy chúng mày làm
Gì bố?”

KatKik

Xe điện
không phải thớt đâu, thấy bác tranh luận củ chuối em vang đấy, ngựa em đầy, vì ngựa em chỉ dùng cá độ.
Vậy e mắng oan chủ thớt à, xl cụ thớt nhá.
Ngựa e cũng không thiếu, vang hay vod cũng như muỗi đốt cột điện thôi. ;))

hoviethung

Xe lăn
không phải thớt đâu, thấy bác tranh luận củ chuối em vang đấy, ngựa em đầy, vì ngựa em chỉ dùng cá độ.
Thế nào là tranh luận củ chuối? Cụ thử tranh luận để mọi người đánh giá xem nào?

qkace

Xe điện
Thớt dài quá em không theo kịp được nhưng em ủng hộ quan điểm của cụ chủ thớt. Chúng ta có hệ thống văn bản luật pháp khá dày đặc và được sửa đổi liên tục. Nhưng mỗi khi có sự vụ, các cơ quan thường ra văn bản dưới luật mà thiếu sự kín kẽ và phù hợp với hệ thống văn bản luật, sau đó tìm cách vô hiệu hóa các văn bản luật để các văn bản dưới luật này có giá trị pháp lý.

KatKik

Xe điện
Thế nào là tranh luận củ chuối? Cụ thử tranh luận để mọi người đánh giá xem nào?
Thôi bỏ qua đi cụ, thông cảm cho cụ ý, chắc cụ ý hơi khó khăn trong vđ đọc hiểu nên mới cmt như thế.

2O2O

Xe tải
Kể từ 1/7/2016 Chỉ thị không phải là Văn bản quy phạm pháp luật.
Xin hỏi cụ chủ thớt, trong tình trạng như hiện tại muốn thực hiện những biện pháp mạnh như nội dung của chỉ thị 16 thì ban hành văn bản gì, trình tự thủ tục thẩm quyền ban hành? Xin trích dẫn điều khoản văn bản nào quy định việc đó.