[Funland] Văn bản quy phạm pháp luật .

aloeveravn

Xe tăng
Xin hỏi cụ chủ thớt, trong tình trạng như hiện tại muốn thực hiện những biện pháp mạnh như nội dung của chỉ thị 16 thì ban hành văn bản gì, trình tự thủ tục thẩm quyền ban hành? Xin trích dẫn điều khoản văn bản nào quy định việc đó.
Ngày 01/4/2020, Thủ tướng Chính phủ vừa ký Quyết định 447/QĐ-TTg về việc công bố dịch COVID-19.

Cuonga1

Xe đạp
Ý của thớt: 1. Chỉ thị 16 ko phải VBQPPL? 2. Có phạt theo Chỉ thị 16 đc ko.
E xin thưa: 1. Chỉ thị 16 ko phải VBQPPL, nhưng nó đc ban hành đúng thẩm quyền, nó ko sai nhé, chỉ có là e thấy chung chung quá gây khó khăn cho địa phương trong tổ chức thực hiện, sử dụng thuật ngữ mới (Vb hành chính đầu tiên phải đơn nghĩa).
2. Ko phạt theo chỉ thị 16, bởi xưa giờ hành vi vphc chỉ phạt theo Nghị định, khởi tố theo luật tths, bộ luật hình sự. Chả ai phạt theo Chỉ thị cả. Mà Hà nội phạt cug chả có gì lạ, phạt theo Nghị định 176 đã nói ở trên. Nếu ai không phục thì khiếu nại quyết định xử phạt VPHC nhé.
Kính cụ thớt!

2O2O

Xe tải
Cụ đọc lại #1 ạ.
Em không biết nên đang muốn hỏi cụ ? Cụ bảo em đọc còm 1: Quyết định của Thủ tướng CP là một loại văn bản QPPL. Cái em hỏi cụ thể là QĐ 447/QĐ-TTg ngày 01/4/2020 có phải là VBQPPL không? Chỉ cần cụ trả lời là phải hoặc không phải thôi?

aloeveravn

Xe tăng
Em không biết nên đang muốn hỏi cụ ? Cụ bảo em đọc còm 1: Quyết định của ********* CP là một loại văn bản QPPL. Cái em hỏi cụ thể là QĐ 447/QĐ-TTg ngày 01/4/2020 có phải là VBQPPL không? Chỉ cần cụ trả lời là phải hoặc không phải thôi?
Trả lời cụ
2. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ không phải là văn bản quy phạm pháp luật trong các trường hợp sau:

a) Phê duyệt chiến lược, chương trình, đề án, dự án, kế hoạch;

b) Giao chỉ tiêu kinh tế - xã hội cho cơ quan, đơn vị;

c) Thành lập trường đại học; thành lập các ban chỉ đạo, hội đồng, ủy ban để thực hiện nhiệm vụ trong một thời gian xác định;

d) Khen thưởng, kỷ luật, điều động công tác;

đ) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, cho từ chức, tạm đình chỉ công tác cán bộ, công chức;

e) Các quyết định khác không có nội dung quy định tại Điều 20 của Luật.
NGHỊ ĐỊNH 34/2016/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ BIỆN PHÁP THI HÀNH LUẬT BAN HÀNH VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT

2O2O

Xe tải
Trả lời cụ
2. Quyết định của ********* Chính phủ không phải là văn bản quy phạm pháp luật trong các trường hợp sau:

a) Phê duyệt chiến lược, chương trình, đề án, dự án, kế hoạch;

b) Giao chỉ tiêu kinh tế - xã hội cho cơ quan, đơn vị;

c) Thành lập trường đại học; thành lập các ban chỉ đạo, hội đồng, ủy ban để thực hiện nhiệm vụ trong một thời gian xác định;

d) Khen thưởng, kỷ luật, điều động công tác;

đ) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, cho từ chức, tạm đình chỉ công tác cán bộ, công chức;

e) Các quyết định khác không có nội dung quy định tại Điều 20 của Luật.
NGHỊ ĐỊNH 34/2016/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ BIỆN PHÁP THI HÀNH LUẬT BAN HÀNH VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT
Cụ trả lời rõ câu hỏi đơn giản của em thôi, sau đó mới trích dẫn văn bản. Coi như em chậm hiểu hoặc cụ không đọc kỹ câu hỏi của em.

aloeveravn

Xe tăng
Ý của thớt: 1. Chỉ thị 16 ko phải VBQPPL? 2. Có phạt theo Chỉ thị 16 đc ko.
E xin thưa: 1. Chỉ thị 16 ko phải VBQPPL, nhưng nó đc ban hành đúng thẩm quyền, nó ko sai nhé, chỉ có là e thấy chung chung quá gây khó khăn cho địa phương trong tổ chức thực hiện, sử dụng thuật ngữ mới (Vb hành chính đầu tiên phải đơn nghĩa).
2. Ko phạt theo chỉ thị 16, bởi xưa giờ hành vi vphc chỉ phạt theo Nghị định, khởi tố theo luật tths, bộ luật hình sự. Chả ai phạt theo Chỉ thị cả. Mà Hà nội phạt cug chả có gì lạ, phạt theo Nghị định 176 đã nói ở trên. Nếu ai không phục thì khiếu nại quyết định xử phạt VPHC nhé.
Kính cụ thớt!
Đấy cái em hỏi là ông Hà nội phạt là phạt theo cái nào vì đang nghe anh chủ tạch chém gió là phạt theo cá thỉ thị 16 ( hôm qua cũng có nơi phạt 200k mà chủ tịch xã cũng chém là phạt theo chỉ thị 16, vụ xe 3 nguười trên ca bin), còn theo cái 176, nếu em đi ra đường khẩu trang đầy đủ, sát khuẩn đủ thì chả có căn cứ gì để phạt.

aloeveravn

Xe tăng
Cụ trả lời rõ câu hỏi đơn giản của em thôi, sau đó mới trích dẫn văn bản. Coi như em chậm hiểu hoặc cụ không đọc kỹ câu hỏi của em.
Cụ đọc mà không hiểu thì tra lời ích gì?

bmw_diesel

Xe buýt
Đm.chuyên gia thớt nhảm hnay lại đòi làm luật sư online nữa kia à.tìm đc nhà nghỉ để vào giao lưu vs ông bạn ở Cửa Nam chưa óc chó? =))

2O2O

Xe tải
Cụ đọc mà không hiểu thì tra lời ích gì?
Câu hỏi đơn giản của em, chỉ cần trả lời có hoặc không, cụ đọc còn không hiểu còn trả lời vòng vo nữa là bảo em đọc hiểu văn bản cụ trích dẫn.

aloeveravn

Xe tăng
Câu hỏi đơn giản của em, chỉ cần trả lời có hoặc không, cụ đọc còn không hiểu còn trả lời vòng vo nữa là bảo em đọc hiểu văn bản cụ trích dẫn.
Em trả lời rõ như ban ngày rồi cụ còn vặn vẹo gì?

aloeveravn

Xe tăng
Đúng.chưa tìm đc nhà nghỉ để thông mít giải tỏa dẫn đến tinh trùng lộn lên não nên ị ra đc thớt này hả óc chó =))
Ôi sợ quá 3 xu, bao bận dọa bế anh lên phường không bế nổi tức hộc máu ra à? Kém quá

bmw_diesel

Xe buýt
Ôi sợ quá 3 xu, bao bận dọa bế anh lên phường không bế nổi tức hộc máu ra à? Kém quá
A chưa có còm nào dọa đưa mày lên phường cả.a chỉ đang lo mày ko tìm đc nhà nghỉ để thông mít vs bạn mày thôi.
Mày ko giải tỏa đc thì tinh trùng nó lại lên não,Of lại phải đọc mấy thớt nhảm của mày ;;)

herotran8

Xe tăng
Em thấy vấn đề của chủ thớt đưa ra tranh luận rất hay. Tranh luận để tìm ra đúng sai, để học hỏi thêm kiến thức. Xin các cụ đừng quy chụp, thóa mạ nhau.

aloeveravn

Xe tăng
A chưa có còm nào dọa đưa mày lên phường cả.a chỉ đang lo mày ko tìm đc nhà nghỉ để thông mít vs bạn mày thôi.
Mày ko giải tỏa đc thì tinh trùng nó lại lên não,Of lại phải đọc mấy thớt nhảm của mày ;;)
Hô hô anh nhớ 3 xu từ cái lúc anh úp danh sách tiếp xúc của ca21 lên, hồi đó 3 xu dọa anh kinh lắm, anh hãi đến giờ đấy

Xechaybangcom

Xe điện
Theo em hiểu ý cụ chủ thớt ở đây là trong điều kiện, hoàn cảnh nào thì chính phủ và người dân đều cần tuân thủ theo pháp luật, không có ai được vượt qua luật.

Các cụ phản đối thì cho rằng cứ miễn đạt được kết quả là được, không quan tâm đến phương thức hành động.

Hai nhóm đang cãi nhau không cùng 1 nội dung, 1 bên đang nói về phương thức hành động, 1 bên đang nói về kết quả hành động. Cãi nhau thế đến mùa quýt cũng không thể chấm dứt được.

Khi tranh luận, các cụ nên dùng luận điểm để bảo vệ quan điểm, không nên dùng từ ngữ miệt thị nhau. Những người dùng từ ngữ miệt thị thể hiện sự bất lực, đuối lý trong tranh luận.

Thôi em lượn đây