[Funland] Uống bia - Ăn gì

xukthal.

Xe lăn
Quán này e chưa ngồi, nhưng chắc đóng vào chai bia HN béo thì có lý hơn vì Trúc Bạch mới xuất hiện vài năm nay thôi cụ Xúc :))
Mới có đây là chai Trúc bạch gầy ;)) Chai Trúc bạch gù hay còn gọi là cổ rụt còn có trc cả chai bia HN béo ý :)) ông chủ quán sưu tầm từ thời bao cấp.

phuongmit

Xe cút kít
Mới có đây là chai Trúc bạch gầy ;)) Chai Trúc bạch gù hay còn gọi là cổ rụt còn có trc cả chai bia HN béo ý :)) ông chủ quán sưu tầm từ thời bao cấp.
Úi thế thì e k biết cứ tưởng Trúc Bạch giờ mới có :)) trc HN béo là 500ml xong xuống 450ml. Tiếp theo ra HN premium là HN gầy thì HN béo gần như xoá sổ, chỉ hay thấy ở cỗ quê với kèo huyện thoại 10 chai 1 tiếng :))

phuongmit

Xe cút kít

hong.viwaco

Xe container
Úi thế thì e k biết cứ tưởng Trúc Bạch giờ mới có :)) trc HN béo là 500ml xong xuống 450ml. Tiếp theo ra HN premium là HN gầy thì HN béo gần như xoá sổ, chỉ hay thấy ở cỗ quê với kèo huyện thoại 10 chai 1 tiếng :))
GSMít chắc lê la ở CLB quân đội đường Hoàng Diệu suốt nhỉ. Ở đó có món đầu cá mè Thác Bà om dưa ngon thôi rồi :))

phuongmit

Xe cút kít
GSMít chắc lê la ở CLB quân đội đường Hoàng Diệu suốt nhỉ. Ở đó có món đầu cá mè Thác Bà om dưa ngon thôi rồi :))
Bia Hoàng Thành đấy em ngồi mấy lần, nhưng sau dẹp rồi nên k nhớ có món gì nữa vì ngồi lâu lắm rồi. Sau e thấy bảo chuyển xuống mạn gần phòng không dưới Trường Chinh

hong.viwaco

Xe container
Bia Hoàng Thành đấy em ngồi mấy lần, nhưng sau dẹp rồi nên k nhớ có món gì nữa vì ngồi lâu lắm rồi. Sau e thấy bảo chuyển xuống mạn gần phòng không dưới Trường Chinh
Thế chắc chuyển xuống bể bơi không quân rồi. Ấn tượng với món đầu cá mè om dưa vì bưng lên bằng mâm mà đấy là còn bổ đôi nữa =P~=P~=P~

El Jefe 2

Xe tăng
Q

Hải xồm cụ tả thì k phải sau cvien Bách Thảo mà có khi là đối diện cvien Thủ Lệ, ở số 5 Phan Kế Bính

Món này đợt ngồi bọn e có gọi, nhưng thấy cũng bthuong nên e k liệt kê lại
Chuẩn quá cụ ơi, đúng chỗ PKB đấy, Thủ lệ ko phải Bách thảo.

phuongmit

Xe cút kít
Thế chắc chuyển xuống bể bơi không quân rồi. Ấn tượng với món đầu cá mè om dưa vì bưng lên bằng mâm mà đấy là còn bổ đôi nữa =P~=P~=P~
Cá e k nghiện lắm nên nếu ăn thì e hay ăn cá lăng, có lần ăn ở 95 Trúc Bạch, quán Phiến Hoan Việt Trì thấy cũng dc. Quán là cái biệt thự cổ, sàn gỗ lim, ngồi hay phết. Cá thì bơi trong bể xuống bắt rồi làm 4-5 món
Chuẩn quá cụ ơi, đúng chỗ PKB đấy, Thủ lệ ko phải Bách thảo.
Quán đấy mở phải gần 10 năm nay rồi cụ. Lâu lắm rồi e chưa ngồi lại ở đây

Ớt xanh

Xe điện
Lạc luộc, nem tại, đậu tẩm hành.
Bia chiều em ngại nhất phải dùng tay bóc vỏ, đơn giản còn về cơm nhà.

xukthal.

Xe lăn
Bia Hoàng Thành là chỗ đi vào cổng Đoan Môn, khác bia Thể công là đi vào chỗ sân CLB mà.

xukthal.

Xe lăn
Bể bơi KQ là bia Long Hoa bác nhỉ?

RosemaryCherry

Xe container
Hôm gặp lão anh có biết không?vào vừa ngồi xuống bàn gọi luôn : em ơi cho chị 5 chai bia sg uống cho đỡ khát....
Em chạy còn chả biết có đeo dép hay không =))
Gọi là việc của mồm, uống là việc của họng, chả niêng quang giè.
RosemaryCherry đúng nhận sai cãi
Hôm đó gọi mãi mới có taxi, đứng đợi taxi kiểu gì gần 30 phút trong tiết trời mùa hè đổ lửa chả ko khát nước, mà đằng nào ở quán đó em liếc thấy giá chai lavie với saigon lùn bằng nhau thì thôi tiết kiệm gọi 1 thứ đó chứ lão kia :))

RosemaryCherry

Xe container
Say tới tới đỡ phí mồi, phí tiền, phí công đi nhậu ;)) say nhĩ ra thì mệt đủ thứ nhưng nhiều khi vào thế nên say lúc nào cũng chả biết dc cụ ạ, thi thoảng phủ phê tí cũng dc. Bia hơi thì dạo gần đây e ít uống vì chất lượng nó hơi hên xui, cùng 1 quán nhưng có khi 2 bom khác nhau uống đã khác rồi. Em giờ thích Hoa Viên, đủ cữ nó phê mà k mệt và nhất là k phừng phừng như bia hơi :)) còn tiện dụng mà kiểm soát dc chất lượng thì cứ bia chai, lon cũng ổn
Em cũng phải quán triệt tư tưởng trước cụ ạ, mà bia hơi em uống 1,2 lần thử ít thôi mà ko hiểu sao sáng mai dậy đau đầu kinh khủng, nên em cũng ko dám sa đà vào loại bia này, thử tí cho biết mùi vị thôi.
Cụ chọn HV là hợp lí, chỗ ngồi ổn, sạch sẽ, nhiều đồ ăn kèm khá chất lượng, bia cũng thoải mái chọn. Nhưng sau covid thì em thấy có vẻ mọi người ít uống bia hơn, chắc do quan tâm đến sức khoẻ nhiều hơn, như thế cũng tốt cụ nhỉ ;)

hong.viwaco

Xe container
Hôm đó gọi mãi mới có taxi, đứng đợi taxi kiểu gì gần 30 phút trong tiết trời mùa hè đổ lửa chả ko khát nước, mà đằng nào ở quán đó em liếc thấy giá chai lavie với saigon lùn bằng nhau thì thôi tiết kiệm gọi 1 thứ đó chứ lão kia :))
Chuẩn thế chứ nị :))

haivina

Xe điện
Chỗ Trường Chinh là quán bia Đoan Môn chuyển về, cạnh đó là sân bóng Đoan Môn, tenis và bể bơi của bên Quân đội, tính đường chim bay thì ngay sau quán bia Dực Béo Hồ Rùa bác ợ. Bia uống vẫn rất ổn, món ăn cũng được, giá bình dân.

dzoro

Xe điện
- Đợt này có chiến dịch thổi cồn tăng cường nên em giảm tần suất uống bia, ăn nhậu nhưng thi thoảng mầy anh em ngồi kể chuyện quán nọ quán kia lại thấy nhớ nhớ :)) Nay làm cái thớt liệt kê các quán đã từng ăn uống và 1 số món đặc trưng, hay gọi hoặc nhất định phải gọi khi đến xem có trùng bài với các cụ không :D Nội dung của thớt mang tính chất chia sẻ, đánh giá theo ý kiến cá nhân em về không gian, bia, đồ nhậu, không PR, không quảng cáo cho quán nào cả vì khá dài :)) Quán xá sắp xếp ngẫu nhiên theo trí nhớ của em, chủ yếu là quán bia vì em ít uống rượu ở ngoài. Em bắt đầu đây:
1. Hoa Viên - Nguyễn Biểu đã đóng cửa, giờ chỉ còn Tăng Bạt Hổ: e hay uống bia tươi HV nấu, nếu uống lai rai thì cứ 2 vàng xen kẽ 1 đen. Món quen thuộc là chân giò chiên giòn, đợt ở NB làm ngon hơn, lần gần nhất ăn lại ở TBH cảm thấy k bằng trc. Đi đông thì có chân giò hầm kiểu Đức cũng ổn nhưng hơi béo. Ngoài ra có sườn bò nướng bia. Rau dưa, cơm rang nhà này bthuong k nổi trội. Không gian quán ổn, bàn ghế gỗ khá xịn
2. Bia hơi Loan béo vườn cau. Nhà này có nem tươi trộn tỏi, xuất hiện khá sớm trong hệ thống bia hơi trên HN, ăn ổn. Ngoài ra có chả nhái, mực trứng chiên/hấp ăn ổn. Còn lại bthuong. Bia cũng tương đối khá so với mặt bằng, kinh nghiệm là tuần bia nào mang ra cc uống thấy nguội k lạnh, vị hơi chua khai thì bắt đổi hoặc chờ bom mới. Ngồi ngoài sân vườn hơi nóng, bàn ghế nhựa bình dân
3. Bia hơi 68 hay gì đó e k nhớ chính xác, ở 43B Đặng Thai Mai, cạnh bể bơi Tây Hồ cũ, Ngồi ngoài trời có mái che, view đường, hồ, bể bơi. Ở đây bia ổn, k mệt, k đau đầu, đồ ăn thì bình thường k nổi trội, em mới ngồi 1 lần nên chưa ấn tượng gì món nào cả
4. Sứ bia Nguyễn Đình Chiểu. Chuyên bia chai, bia tươi. Quán đẹp, ngồi ổn. Đồ ăn rất đa dạng và ngon đều, lâu lâu k ngồi nên k nhớ món gì hay ăn :))
5. Bia hơi ụ pháo, nhà tròn Trúc Bạch, bàn ghế nhựa quán bình dân, ngồi trong nhà có view hồ. Bia bthuong, e uống k hợp vì hay đau đầu. Đồ hay gọi là thịt ba chỉ quay với dưa chua, gọi theo trend chứ ăn cũng thấy bthuong
6. Bia hơi ngã tư Cửa Bắc - Nguyễn Trường Tộ, e k nhớ địa chỉ, đối diện trường VN-Cuba, bán khá nhiều món dê ăn khá ổn, quán khá chật, ngồi vỉa hè chủ yếu, bia bthuong
7. Thu Hằng Đỗ Đức Dục, quán đông, bàn ghế nhựa, khá ồn và nóng. Bù lại bia ổn nhất trong số quán bia hơi, k biết ủ ướp kiểu gì nhưng bia nhà này uống rất vào, mấy ae có khi nhậu buổi trưa đến chiều rồi mà muốn kết bài chia tay nhau thì cứ ra đây làm vài shot mới về dc. Nhà này có bê thui tùng xẻo ăn ổn, ngoài ra có tôm sông nướng. Hội em vào lần nào cũng 2 món này với đĩa mướp đắng ruốc
8. Bia 37 Hùng Vương, quán đông, vị trí trung tâm, bia thì hôm ngon hôm kém. Đồ ăn nhiều nhưng cũng k quá đặc sắc, hôm có ông bảo vào đây phải gọi bắp cải xào thịt hộp, em ăn thấy như rồ :))
9. Hẻm quán Hoàng Cầu, không gian ngồi dc, trong nhà hoặc ngoài sân, chuyên bia chai, đồ ăn khá ổn. Bọn trẻ con nhà em thích nhất đậu hũ chiên trứng muối, lẩu cua sườn bò cũng khá ổn. Ngoài ra mấy món gà, sườn cũng ok
10. Roxa beer Nguyễn Trãi, sát chợ Thượng Đình, quán thoáng, ngồi ổn, có màn chiếu bóng đá. Bia chai, bia tươi giống sứ bia. Đồ ăn đa dạng, em nhớ nhất có cái nem chua tròn tròn như đầu ngón chân ăn hay phết. Hôm ngồi uống phê quá nên k nhớ các món đã gọi ;))
11. Vuvuzela, quán đẹp, kiểu beer club, phục vụ tận bàn. Món quen gọi thì có xúc xích tươi nướng khá ấn tượng. À có quả nhà WC thiết kế kiểu trong nhìn dc ra ngoài, ngoài k nhìn vào, có lần đi tè em suýt tè ra cuần \m/
12. Bia hơi chả rươi ở Nguyễn Khuyến rẽ vào, em chả nhớ địa chỉ. Nhà này chả rươi rán tại chỗ, tươi ngon nhưng phải chờ khá lâu. Bán cả sốt vang, bánh mì, chả liên quan lắm :))
13. Hẻm 8- Nguyễn Văn Lộc Hà Đông, quán ngồi dc, phục vụ kiểu SG, đồ ăn nhiều, tương đối ổn. Có bia hơi, bia chai. Món ngon có ba chỉ tiêu xanh chấm muối kiến gì đấy ăn lạ lạ, ngoài ra có chả ốc, rau ngó xuân xào em hay gọi. Ngồi đây thì k nên gọi món đậu vì đậu chua vđ ~X(
14. Làng bia quán mộc bên kia cầu Chương Dương, rẽ xuống dốc. View sông Hồng, có cá lăng 3 món ăn ổn: xào, nướng và lẩu. Bia chai phổ thông
15. Quán nướng Ba Nhất, đoạn đê Ngọc Thuỵ đối diện Mipec LB, có món cá ngạnh đặc trưng, hôm đó cũng hơi mờ hình với e k thích cá lắm nên nhớ mỗi món lẩu
16. Hải xồm Tăng Bạt Hồ, e uống lâu rồi giờ k biết bia thế nào nhưng nhớ nhất có món dưa muối trộn chua ngọt rất ngon.
17. Nhà hàng 1946, nhiều địa chỉ: Nghi Tàm, Cửa Bắc, Mai Anh Tuấn. Em ngồi cả 3 thấy phục vụ đều như nhau. Không gian quán kiểu tái hiện HN xưa, các cụ có tuổi có khi thích hơn. Đồ ăn ổn nhiều món: lẩu riêu, cá rô đồng chiên, cá chìa vôi, dưa cải trộn chua ngọt
18. Bia Henninger Hồ Đắc Di, uống lâu rồi e k nhớ địa chỉ, gần cái ngõ sát khu ngoại giao đoàn. Bia đậm, có món bò nhúng dấm rất đặc trưng, giờ k biết có gì mới k vì lâu lắm e k ngồi đây
Tạm thế đã, nhớ ra quán nào em lại ghi tiếp. Mời các cụ :-bd
Em cũng ăn qua nhiều món nhậu ngon lành rồi. Giờ em thấy cứ bia với lạc luộc ngon là chuẩn vị nhất. Thiếu đạm thì làm mấy con mực khô hoặc cá khô nướng là nhất.