[Funland] Ung thư và đám tang nguy hiểm vậy sao các cụ.

Chopchopchop

Xe buýt
Em cũng không biết lý giải ra sao hay là sự trùng hợp, Nhà em có mấy sự việc như sau:
1. Hồi bà cụ trẻ trong họ nhà em mất, ông chú em là thanh niên bề ngoài khoẻ mạnh, tự tay vào lau rửa khâm liệm cho cụ, 1tuần sau đám tang, cứ đau bụng dữ dội, đi khám thì ung thư dạ dày giai đoạn cuối.
2. Mẹ em bị xương khớp lâu năm, thời gian đầu không để ý và cũng không biết, cứ đi đám tang về là 10 đầu ngón tay và các khớp xưng tấy hết lên rồi nằm vật ra ốm bê bết cả tuần mới dậy được. Sau nhiều lần như thế tự rút kinh nghiệm không đi đám tang nữa
3. Bản thân em thì khi khoẻ mạnh không sao, em thì không hay ốm vặt, nhưng có đợt em bị strees, tinh thần mệt mỏi, hoặc đang áp lực gì đó, em đi dự đám , chỉ cần bước ra khỏi cửa nhà đám là em nôn oẹ. Còn lúc sức khoẻ, tinh thần tốt thì không sao cả

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà em các cụ có tuổi rồi. Nên không cho đi đám. Em đi thay tất. Đám cưới thì lại hùn các cụ đi :>

hungbeolt

Xe tăng
Hình như quan niệm này mới hình thành khoảng chục năm trở lại đây .

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Ở quê e còn thấy viết lên bảng treo ở cổng luôn, những người đi dự đám hiếu vui lòng không đến chơi, em thì thấy vô căn cứ không có cơ sở khoa học gì cả, bố e chục năm trc cũng đủ bệnh mọi người đều nói tuyệt đối ko đc đến đám tang, mà e nói vs bố người thân họ hàng trong gia đình mất mà bố ko đến viếng con thấy ko ổn nghĩa tử nghĩa tận e vẫn đưa ông đi đến viếng theo đúng nghi lễ địa phương. H ô gần 9 chục rồi nhờ ăn uống sinh hoạt thể dục nên trộm vía ô nói cảm thấy khoẻ hơn chục năm về trước.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ốm vì bệnh nặng, bệnh nan y trong người, xương khớp, chó cắn, gân cơ, bà bầu.....không nên đến đám ma.
- Ngoài chỗ em, nhữn người như vậy, nhất là xương khớp nặng, bệnh K, chó cắn, cảm thương hàn....là được họ hàng, người nhà gàn. Không cho vô đám. Kể cả người nhà.
--> Tránh trường hợp vừa đưa xong 1 người, ít time sau lại đưa người nữa.
Chuyện này khó lí giải, nhưng vẫn xẩy ra. Nên bắt buộc phải tránh. Cụ nào không tin, cho là nhảm thì cứ việc thử. Lúc ấy đừng hối.

NguyenAnhPhan

Xe container
Hình như quan niệm này mới hình thành khoảng chục năm trở lại đây .
Từ ngày xưa rồi. Nhưng ngày ấy không có khái niệm bệnh K cụ ạ.
--> Ngày đó chỉ cấm người cảm thương hàn, sốt rét, chó cắn, 1 số bệnh nan y khác...

beSuSu

Xe điện
Ở quê e còn thấy viết lên bảng treo ở cổng luôn, những người đi dự đám hiếu vui lòng không đến chơi, em thì thấy vô căn cứ không có cơ sở khoa học gì cả, bố e chục năm trc cũng đủ bệnh mọi người đều nói tuyệt đối ko đc đến đám tang, mà e nói vs bố người thân họ hàng trong gia đình mất mà bố ko đến viếng con thấy ko ổn nghĩa tử nghĩa tận e vẫn đưa ông đi đến viếng theo đúng nghi lễ địa phương. H ô gần 9 chục rồi nhờ ăn uống sinh hoạt thể dục nên trộm vía ô nói cảm thấy khoẻ hơn chục năm về trước.
Cụ có nghĩ. Vì câu nói cụ mà bố cụ đi. Sức khoẻ ảnh hg. Cụ có hối hận ko?

Ko phải bện nào cũng trở nặng đâu, chỉ tim mạch, xương khớp, u, K.

Ông cụ may maens ko vướng mấy cái đó nên ko sao. Chứ ko thì ko nói mạnh đc đâu. Ko phải tự dưng mọi ng và nhiều cụ ở trên kể chuyện ng nhà đâu.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Theo kinh nghiệm của các Cụ thì có mấy loại bệnh như bị chó dại cắn, ung thư, mổ xẻ .... Kết luận là cơ thể yếu thì không nên đến những đám tang.
chưa có căn cứ khoa học nào giải thích được nhưng thôi có kiêng có lành, thực tế đã có trường hợp trùng hợp vậy thì cũng ko nên liều cái tính mạng làm gì

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nghĩ. Vì câu nói cụ mà bố cụ đi. Sức khoẻ ảnh hg. Cụ có hối hận ko?

Ko phải bện nào cũng trở nặng đâu, chỉ tim mạch, xương khớp, u, K.

Ông cụ may maens ko vướng mấy cái đó nên ko sao. Chứ ko thì ko nói mạnh đc đâu. Ko phải tự dưng mọi ng và nhiều cụ ở trên kể chuyện ng nhà đâu.
à em làm về lĩnh vực y nên ko theo những cái mà các cụ theo ạ, với em có sinh có tử, sinh lão bệnh tử, sao phải ân hận phải sợ, e có cơ hội là cho bố mẹ đi du lịch nghỉ ngơi luôn đối tốt vs các cụ, để sau này đỡ ân hận vì lúc các cụ sống ko chăm sóc tốt, khi các cụ đi lại canh cánh trong lòng.

pain

Xe ba gác
Khi chết. Sau chừng vài phút, lòng mẹ ta bắt đầu phân hủy. Vì sinh vật độc hại phát tán. Người yếu, người có bệnh hít phải. Nó quất phát 1
Em thì có chứng kiến 1 vụ, ông nội chết, bố mẹ lo tang ma. Đứa con khoảng 2 tuổi đang bị Cam tẩu mã, lúc ma chay xong, cô mẹ về ôm lấy con hôn hít. Mọi người quát bảo sao không đốt giấy và đi tắm thay quần áo trước khi vào nhà và ôm bé. Nhâng nhâng không nghe, hôm sau thằng bé toét càng toét hơn....mãi mới khỏi.

Còn cá nhân em, hôm ông Nhạc chết, tay em cùng lau rửa rồi đưa vào nhà lạnh. Dặn vợ và người nhà đặt bát cơm quả trứng để tí mang vào. Chạy đi xem ngày giờ xong quay về thì mọi người đã tản về hết, lúc này cơm trứng mới xong. Sở dĩ quay về là để chốt lịch tang lễ do nằm ở 108.

Em gọi chú trông nhà Đại thể để mở tủ lạnh đưa cơm trứng vào. Khi kéo khay lạnh ra, tự dưng em ớn lạnh nhưng kệ và để bát cơm quả trứng vào khay rồi đẩy vào. Ra bàn uống nước để chốt lịch, xong xuôi thì về tắm rửa để tối sang ngoại bàn bạc.

Tối xong việc về nhà thì người đau ê ẩm, đầu đau buốt dù lúc chiều trước khi bước vào nhà đã đốt giấy bước qua lại rồi tắm. Em nghĩ ngay là ăn đòn hàn khí rồi nên làm viên thuốc cảm rồi 1 cốc rượu thuốc, người nóng sực. Ngủ một giấc thì bật dậy, người đẫm ướt mồ hôi. Đi lau khô rồi ngủ tới sáng, vẫn hơi váng vất.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
à em làm về lĩnh vực y nên ko theo những cái mà các cụ theo ạ, với em có sinh có tử, sinh lão bệnh tử, sao phải ân hận phải sợ, e có cơ hội là cho bố mẹ đi du lịch nghỉ ngơi luôn đối tốt vs các cụ, để sau này đỡ ân hận vì lúc các cụ sống ko chăm sóc tốt, khi các cụ đi lại canh cánh trong lòng.
sinh lão bệnh tử của bố mình khác của mình cụ ơi.

Mình ko tin mình đem mình ra thử, sao lại bắt ông cụ đi như vậy.

May mắn cụ ko sao. Ko thì có trăm ngàn việc tốt ko gỡ đc gì đâu.

ubisapro

Xe trâu
Món này đúng kiểu có thờ có thiêng, có kiêng có lành. E cũng gặp vài trường hợp kiểu này, có nhà còn là độc đinh. Nhưng thôi tuỳ mỗi người, có tâm là được.

Muon_biet

Xe cút kít

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Kkk!!!! Thế rồi kiêng hết, bởi ai chả có bệnh này bệnh nọ.

Chíu ù

Xe tăng
Bố thằng bạn c3 chết ( không rõ bệnh gì ), một số đại điện lớp đến, thằng bạn mổ xương hàm ngày mai kia ra viện nhưng không về, các cụ có thấy chán không ?

dalink

Xe điện
Ung thư chữa được nhiều rồi nhưng ngu dốt thì còn lâu lâu nữa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ đúng là người con hiếu hạnh!
Em cũng bth thôi ạ. Bà cụ vẫn hay nói suốt (tính bà cụ nhà em là vậy). Cơ mà nếu có đám hiếu, kiểu gì em cũng gàn. Để các cụ ở nhà. Có lần gàn không được. Đang khật khừ nữa. Về là bà cụ ốm bệt nửa tháng. Đi 3 viện. Đến nỗi khỏi xong phải có người dìu. Nản. Sau là chợn. Không dám đi bừa nữa. Thế mà vẫn càm ràm. Chả hiểu nổi.
Mưa phùn, nắng nôi cứ mò lên mảnh vườn con con. Trồng mấy cây rau. Tối lại ho với hắt hơi. Nói không được. :-w