[Funland] Ung thư và đám tang nguy hiểm vậy sao các cụ.

GeleximcoD

Xe tải
Thế sao mấy bà bán thịt lợn lúc nào cũng béo phây phây thế các cụ nhỉ

azazzuj

Xe tải
Còm trên của cụ 1 kiểu , còm dưới lại kiểu khác. Thành ra em chẳng hiểu cụ nói gì.
Cụ hiểu thế nào cái câu "bệnh này là bệnh bất hiếu"
Thêm nữa, câu đó chính các cụ nhà em nói ra chứ ko phải em phát minh

beSuSu

Xe điện
Chuẩn luôn cụ, có mấy cụ nói chui vào nhà xác xong về ốm, thực ra do phong tục nể nang hoặc nhờ vả chứ nguyên tắc là ko cho người ngoài vào, vào ko mặc đồ bảo hộ ko mặc đồ ấm ko khéo tạch luôn vì nhiệt độ rất thấp rất dễ sốc nhiệt, những tử thi để hơn chục ngày phòng âm toàn -10-15 độ c.còn những người đã ốm yếu dặt dẹo hay bị k, đi từ gường vào wc đ ái còn chẳng xong nói chi chuyện đi đám tang.
1 Ko ai bảo ng hoàn toàn bình thường đi đám về ốm luôn.
2 là ko phải ai có mầm K cũng biết mình bị K. Lúc chưa biết họ biểu hiện như ng bt. Ko phải suy diễn ngc lại ng bt là có mầm K đc.
3 ko phải ai bị K cũng ốm dặt dẹo, đi wc ko nổi.

Chỉ có cố tình hiểu sai hiểu lệch vấn đề để đánh giá thôi.

RongPhuongBac

Xe điện
Không dám sâu rộng đâu cụ, chỉ là vài lời tạp văn thôi. Cụ đừng tin gì khi thấy văn hay nhé. Quan trọng là phải tìm hiểu bằng chính khả năg của cụ
Cụ khuyên em là đừng tin khi chưa có thực chứng chứ gì? Em biết thừa. Cụ khiêm nhường quá.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ hiểu thế nào cái câu "bệnh này là bệnh bất hiếu"
Thêm nữa, câu đó chính các cụ nhà em nói ra chứ ko phải em phát minh
Cụ nói như nào thì em hiểu như thế thôi. Em thì dốt văn nên nếu long vòng là khó hiểu lắm :))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Ngồi gõ phím dễ lắm cụ. Nếu người nhà cụ bị K liệu có dám
Có gì mà không dám hả cụ.
Người trong nhà còn không dám đến thì hàng xóm, dân làng ai dám đến.
Họ không đến thì cụ để quan tài các cụ cả tháng ở nhà à?

azazzuj

Xe tải
Vâng, mời cụ.
Với em chỉ cần người nhà em khỏe mạnh là được rồi, ai chê trách nhận hết. Quan trọng nhất là bà cụ nhà em sống lâu vui vẻ với con cháu

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Bên đấy đám tang có nặng nề thủ tục như xứ mình ko cụ.
Ở bển lúc già rồi, còn sống cũng chả ai quan tâm, tống hết vào trại dưỡng não cho nhẹ nợ. Chết thì tổ chức cho nhanh chóng gọn nhẹ. Việt Nam đúng là nhiều nơi còn có các hủ tục, nhưng các hủ tục này cũng xuất phát từ việc thương nhớ người đã mất, con cháu người thân, quây quần tụ tập kể cho nhau nghe những câu chuyện, cuộc đời của người đã mất.

beSuSu

Xe điện
Thế nào là bất hiếu.
Mình chết, con mình có trọng bệnh trong người. Mình bắt nó phải phục vụ đám của mình để đánh đổi nguy cơ tính mạng nó à.

Bắt con cái làm 1 việc rủi ro cho nó, ko làm mình chửi nó bất hiếu?

Chả bố mẹ nào vậy cả. Chả ai muốn rủi ro nào cho con mình cả, kể cả nó ko còn đc bao lâu nữa với bệnh K.

Chỉ có những kẻ mượn chuyện để chửi nhau.

Anhduc73

Xe buýt
Em bị viêm khớp tay. Tháng trước vừa đi viện điều trị 10 ngày thì khỏi. Ra viện. Mấy hôm sau có đám ma mẹ thằng bạn thân. Trước nay, em vốn không tin chuyện bệnh K, bệnh khớp bị nặng hơn sau khi đi đám ma nên hôm đó quyết định làm thực nghiệm.
Em đến đám, viếng rồi đi xe cá nhân lên nơi hỏa táng. Lúc làm lễ lại đi vòng quanh quan tài.
Tối về không thấy gì. E cười khẩy cho rằng đúng là những chuyện nhảm nhí.
Nhưng đến nửa đêm thì bắt đầu đau. Đau hơn lần trước khi chưa đi viện.
Ngày hôm sau, e cố gắng chịu đựng xem diễn tiến ra sao. Đau kinh khủng!
Ngày tiếp thì không tin không được vì e lại phải lên viện. Lúc khám (bác sỹ quen) hỏi: "Ông đi đám ma phải không?". Thế rồi, lại thêm 10 ngày ăn cơm viện.
Bây giờ thì e đã ra viện và biết sợ rồi. E sẽ KHÔNG BAO GIỜ ĐI ĐÁM MA NỮA!

beSuSu

Xe điện
Ng bị K ko dám đến, hay ng nghi ngờ bị K thôi chứ nhỉ.
Cụ nâng lên thành cả ng bt khác à?

beSuSu

Xe điện
Em bị viêm khớp tay. Tháng trước vừa đi viện điều trị 10 ngày thì khỏi. Ra viện. Mấy hôm sau có đám ma mẹ thằng bạn thân. Trước nay, em vốn không tin chuyện bệnh K, bệnh khớp bị nặng hơn sau khi đi đám ma nên hôm đó quyết định làm thực nghiệm.
Em đến đám, viếng rồi đi xe cá nhân lên nơi hỏa táng. Lúc làm lễ lại đi vòng quanh quan tài.
Tối về không thấy gì. E cười khẩy cho rằng đúng là những chuyện nhảm nhí.
Nhưng đến nửa đêm thì bắt đầu đau. Đau hơn lần trước khi chưa đi viện.
Ngày hôm sau, e cố gắng chịu đựng xem diễn tiến ra sao. Đau kinh khủng!
Ngày tiếp thì không tin không được vì e lại phải lên viện. Lúc khám (bác sỹ quen) hỏi: "Ông đi đám ma phải không?". Thế rồi, lại thêm 10 ngày ăn cơm viện.
Bây giờ thì e đã ra viện và biết sợ rồi. E sẽ KHÔNG BAO GIỜ ĐI ĐÁM MA NỮA!
E cũng như cụ, ngày trẻ trâu chưa tin, nhất là chuyện kiểu này, nghĩ mình khoẻ mạnh biết nhiều nên chửi hăng lắm.

Cứ trực tiếp dính đến sức khoẻ mới thấy mình ngu dại, liều dốt trong nhiều chuyện.

Nhưng viêm khớp của cụ có thể khỏi hoàn toàn đc thì phải. Khỏi rồi ko sao đâu cụ, đi viếng bt. Trừ mãn tính.

beSuSu

Xe điện
Ở bển lúc già rồi, còn sống cũng chả ai quan tâm, tống hết vào trại dưỡng não cho nhẹ nợ. Chết thì tổ chức cho nhanh chóng gọn nhẹ. Việt Nam đúng là nhiều nơi còn có các hủ tục, nhưng các hủ tục này cũng xuất phát từ việc thương nhớ người đã mất, con cháu người thân, quây quần tụ tập kể cho nhau nghe những câu chuyện, cuộc đời của người đã mất.
Thì cũng 2 mặt, lúc con 18 tuổi, bố mẹ ko phải lo nhiều.
Đặc biệt nhà đất, của hồi môn.
Có cháu ko phải bắt buộc trông.

Cái gì cũng 2 mặt. Có chỗ nào lõm thì có chỗ khác lồi.

fadco

Xe container
Khoa học chưa thấy chứng minh rõ ràng nhưng bây giờ những ai đau yếu, kể cả người nhà thì khi có đám mọi người đều khuyên ko nên tham dự. Bản thân em 1 lần đứng xem vớt xác chết trôi sông do tò mò mà đứng cách cái xác 1-2m gì đấy mà ngay chiều về nhà cảm cúm ốm nằm mấy ngày mới dậy nổi :((
Thế mới thấy bác sĩ pháp y sức khỏe tốt thật!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tục kiêng bị K đi đám ma là tục mới đẻ ra gần đây. Theo dân gian chứ em chẳng thấy cẩm nang sách vở nào do các cụ ghi lại . Một đám tang thì nhiều thứ phải kiêng như: không để nước mắt rơi vào thi hài, phải bịt hết kính và gương, không để chó mèo nhảy qua xác, chôn cất xong người đi đưa tang không được quay đầu lại mộ khi ra về.... :D. Em thấy những cái kiêng đó không có cơ sở cũng vớ vẩn, nhưng thôi những cái kiêng đó chẳng ảnh hưởng đến ai cả nên cũng chẳng sao.
Kiêng đi dự đám ma theo dân gian chỉ có các đối tượng sau:
- Bà bầu. ( những bà này đám cưới cũng kiêng nhé)
- Người bị chó dại cắn. (Cái này chẳng hiểu từng bị chó dại cắn khỏi rồi hay vừa bị cắn nữa :D )
Người bị K kiêng không đi đám ma là tục lệ mới phát hành ra hơn chục năm nay chứ mấy.
Đương nhiên người dặt dẹo thở không ra hơi thì đi đám ma làm cái gì cho nó cám cảnh, chảng có sức đi lại thì chẳng có tục kiêng khem cũng chẳng ai muốn họ đến.
Nhưng như trường hợp bài báo thớt nêu ra là con gái danh ca Lệ Thu đang bị K, khỏe mạnh lo toan cho mẹ xong và trở nặng qua đời có phải do dự đám tang mẹ không thì theo quan điểm của em là không phải, vó vẩn.
Ngoài ra nói đến "hơi lạnh" đám tang, bây giờ ở thành thị, người ra đi chủ yếu chết ở bệnh viện, ở nhà ít lắm.
Có mất ở nhà thì ngay sau khi có người mất, gia đình gọi 115 đến và họ làm thủ tục khám chứng tử và chuyển vào "tủ lạnh" ở nhà tang lễ luôn. Lúc tang lễ thì thủ tục liệm diễn ra cũng chỉ 15-20 phút và ở phòng sạch sẽ, hơi lạnh do để tủ "cấp đông" là chính chứ có lạnh gì của xác mà bảo hơi với chả hướng. Tang lễ thì cũng trong nhà tang lễ, người viếng thắp hương đi 1 vòng quanh áo quan và đi xa xa hay gần tùy ông đi viếng chẳng ai đi dí đầu các ông vào sát quan tài cả. nên cái gọi là "hơi lạnh" cũng vớ vẩn. Hơi lạnh ở đây có chăng là cái không khí đau buồn thôi.
Em thì gia đình có một số người thân mất rồi như ông bà nội ngoại, bác ruột, bố vợ, ông bà của vợ, thường ngày khi sống em chăm sóc, thăm hỏi trông nom khi ốm hết mình, nên lúc họ mất em có khóc mà chủ yếu là nhớ lại kỷ niệm với họ thôi, chứ em không thấy tiếc nuối vì bệnh tật, sức khỏe họ cạn kiệt rồi, gia đình hết sức hết lòng rồi, lúc đó em ngồi bình tĩnh lên kế hoạch với gia đình đê tổ chức tang lễ cho chu đáo cẩn thận. Thực bụng là người thân em mất em thường tự dưng bật khóc lúc cuối cùng của tang lễ, khi nghe đọc điếu văn. Thậm chí khóc nấc lên ấy. Lúc ấy thì em có cảm giác mất mát lớn nhất.. Nên không thể hiểu nổi nếu những lúc đó mình tránh đi ngồi ở nhà và không được tiễn biệt họ là thế nào chứ?
Ở nông thôn bây giờ tổ chức tang lễ ở nhà cũng chỉ trong 12 tiếng, thường là ngày hôm sau đưa đi an táng hoặc hỏa táng luôn, người chết cho vào áo quan kín rồi nên cái gọi "hơi lạnh" chẳng có gì đáng kể mà viếng thì đứng cách xa mấy mét ngoài sân cơ mà. Đi đám mãi rồi em lại gì, người viếng thắp hương ngoài sân vái mấy vái rồi té.
Cho nên em có quan điểm kể cả đang mang bệnh và điều trị nhưng sức khỏe đã ổn định, đi lại ăn uống hít thở bình thường được mà có tâm tốt, có tình yêu thương người thân thì đi đám tang, hoặc là con là em đến dự đám tang tiễn biệt người ruột thịt chẳng sao cả, tham gia ít thôi, đứng bên ngoài cho thoáng đỡ đông người - là chủ yếu lo các việc tiếp khách, bao quát chung. Trừ phi ốm nặng liệt gường hoặc thở không ra hơi thì đương nhiên nên nghỉ ngơi. Đám tang xã giao thì bớt đi cũng chẳng sao.
Con gái của ca sỹ Lệ Thu thế là thanh thản và cô ấy mất do bệnh đến lúc nặng chứ chẳng liên quan gì đến đám ta của mẹ cô ấy. Em có ý kiến như thế. Theo dân gian thì đó là trùng tang thì sao? Có thế thôi là xong chứ bảo hơi lạnh đám ma gây bệnh nặng thì thật là...