[Funland] Ung thư phổi ở Hà Nội nên chữa bệnh viện nào?

newboyvt

Xe tải
Cụ nên đưa vào viện K để được chẩn đoán và điều trị tốt nhất, nếu đông quá thì có thể qua Phổi TW.

helios

Xe tải
Bị phát hiện là K rồi mà vẫn sống đc 20-30 năm thì tớ nghĩ khả năng cao là ko phải K! Ông bác sĩ đầu tiên chém nhầm #:-s
Chứ đã dính K nghĩa là tế bào trong người vì lý do nào đó đã trở nên bất thường rồi. Mà chả nhẽ chỉ 1 hay 1 nhóm nó bất thường thôi á để mà chỉ cắt nhát là xong :-s
Bác ruột em K Gan, phát hiện sớm, cắt 1/3 lá ở Việt Đức năm 2012, về nhà sinh hoạt điều độ, ăn uống và thăm khám lại chuẩn chỉ. Giờ vẫn khỏe mạnh và ổn định ạ

Dan du an

Xe ba gác
Mời bác chia sẻ.
Một kinh nghiệm chẳng ai muốn có, nhưng vẫn cần thiết.

Who knows.
Kinh nghiêm 1 là khi phát hiện ra quyết định điều trị hay không điều trị.
1. Điều trị thì sẽ phải đối mặt với một đống thứ
1.1. Chờ đợi: tất cả các viện giờ đều quá tải, mình có quan hệ người ta cũng có.... Máy móc thiết bị vật tư lại có thời điểm khan hiếm nên rất mất thời gian chờ đợi. Em ví dụ vào chỉ để truyền hoá chất nhưng toàn mất nguyên cả ngày. Sáng sớm 5h đã phải dậy, lại phải nhịn ăn để vào chờ xét nghiệm lấy máu.... Lấy máu xong có khi 7h-7h30 thậm chí 8h. Lúc đó mới được ăn. Xong lại chờ kết quả xét nghiệm, bác sỹ ra chỉ định mới được truyền mặc dù việc truyền đó đã làm cả năm rồi. Em cũng có quan hệ cực tốt trong ngành, khi để ông già chờ có lúc mình cũng nghĩ rút điện thoại ra gọi để được làm trước nhưng nhìn những người chờ cùng mình cũng bệnh nhân gần đất xa trời cả, nỡ lòng nào đi tranh lượt của họ. Chờ đợi thì đủ các loại từ chờ làm xét nghiệm, chờ chỉ định, chờ kết quả ...... Mà nhiều khi người nhà của mình bị K điều trị lâu cũng nản nên hay cáu....
1.2 Chi phí: chi phí nó rất nhiều thứ từ những cái điểm mặt chỉ tên ra được đến những cái vô hình. Em nói thật, có những gia đình em biết khi người thân họ nhắm mắt xuôi tay họ cũng quá mệt mỏi rồi. Em ví dụ mua một loại thuốc đúng là nó chỉ tầm tiền triệu nhưng các cụ đi 5-6 hàng thuốc hỏi không có, gọi cho bác sỹ hỏi loại khác có được không thì không gọi được. Thế là lại đi tiếp.... Khoản chi phí nhiều nhất sẽ là thuốc và giường điều trị nếu các cụ điều trị tích cực và có bảo hiểm, nếu không có bảo hiểm thì tiền xét nghiệm cũng sẽ rất nhiều. Có lẽ đây là lý do một số người cho người nhà sang Sing vì kiểu trọn gói rồi, họ không phải lo nữa. Nếu các cụ không có bảo hiểm, em khuyên đừng vào mấy viện tư điều trị cái này vì xét nghiệm nhiều khủng khiếp, thuốc cũng thế, không chịu nổi đâu. Chưa kể không phải viện tư nào cũng tập trung đầu tư vào K nên bác sỹ của họ trẻ, ít tên tuổi....
Thôi em tạm thế, lúc khác viết tiếp.... đi cày đây ạ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Vào bệnh viện K thăm người thân mà em choáng. Nhìn những người bệnh vật vờ như bị hút cạn sức sống bởi các loại hoá trị xạ.. thì em cũng nghĩ như cụ. Thế đâu thể gọi là sống!
Câu Còn nước còn tát.. câu này bản chất của nó là nhân văn, nhưng mà nghe từ bác sĩ K là em sợ 😢...
Hoàn toàn nhất trí với cụ.
Sự hiểu biết về K là chưa đầy đủ, ngay đối với ngành Y. Để xác định đúng K hay ko K, cũng là 1 vấn đề quan trọng. Và nếu trên 70 rồi mới bị K, thì công tác tư tưởng tinh thần mới cần thiết, vì vật vờ trong bv K với xạ/hóa trị như cụ mô tả đều làm giảm chất lượng sống.
Cả người bệnh và người thân cần bình tĩnh nhìn nhận sự việc, vì xét cho cùng thì sinh tử là ko thể tránh khỏi. Em sợ nhất là bố mẹ khóc con, chứ con cái khóc bố mẹ là thuận với tự nhiên rồi.
Cầu Chúa ban phước lành cho tất cả!

dxpac

Xe buýt
Cụ nói đúng. K phổi, K gan và K não tiến triển nhanh là do đây là các cơ quan được cung cấp nhiều máu nhiều oxy nên là điều kiện lý tưởng đến tế bào ung thư phát triển, Nó nhân đôi nhân ba nhanh nên cần nhiều dinh dưỡng. Thêm vào đó phổi nhiều mạch máu nên tế bào K dễ đi vào hệ tuần hoàn di căn khắp nơi. Phát hiện ung thư phổi để tiên lượng tốt thì rất cần biết đã ở giai đoạn nào, di căn chưa di căn.... có đột biến gen không? mình ngầm hiểu với nhau nếu có đột biến gen thì đồng nghĩa với việc hoàn toàn có thể cơ thể tiếp tục sản sinh tế bào ung thư và nó tạo ra khối u ở chỗ khác như não, gan, xương....
Đã K là có đột biến gen rồi (tế bào sinh ra nhưng bị đột biến nên không chết đi theo chu kỳ bình thường). Xét nghiệm là tìm đột biến ở gen nào, nếu tìm được thì sẽ có các loại thuốc tương ứng điều trị đích (điều trị gen đột biến được tìm thấy), tuy nhiên hiện tại cũng chỉ có một số loại đột biến có thuốc đặc trị, một số loại đột biến chưa có thuốc đặc trị.

Fat Frog

Xe hơi
Từ kinh nghiệm của em về việc chăm người nhà bị K cũng như từ trường hợp bạn em bị K phổi điều trị tại Bạch Mai và kéo dài thêm được 7 năm cùng các con khôn lớn, em khuyên nhà cụ nên đưa người nhà vào điều trị ở Bạch Mai ạ.

• Vodka
Reactions: Z90

gadi2banh

Xe điện
Bố e cũng K phổi gđ 4 đây, cũng đã chuẩn đoán và điều trị ở Phổi TW được 4 năm, bố e mới mất
Trước mắt cụ nên làm và chuẩn đoán chuyên sâu ở phổi TW là ok rồi (đủ bác sỹ và máy móc, trường hợp xét nghiệm Gen lỗi khó thì có thể họ sẽ chỉ đinh mang mẫu sang K)
Sau khi có kết quả chính xác về bệnh tình, về gia đoạn, về phác đồ điều trị thì nghe BS tư vấn thật kỹ, hỏi cặn kẽ (có người quen thì làm được việc này). Lúc đó căn cứ điều kiện và hoàn cảnh cụ thể để lựa chọn. Chúc cụ và gia đình may mắn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ủn hộ cụ !
Em có ông anh rể mới mất được 2 tuần do ung thư màng phổi cũng từng nằm ở VĐ xong sang viện phổi HN rồi xuống 103 xong về nhà nằm thời gian ngắn là hết .

starsn

Xe điện
Phát hiện K thì cần chú ý mấy cái sau đây ạ. Kinh nghiệm của em cả 2 ông bà già và bà bác đều mất về K. 1. Phải xem nó ở giai đoạn nào. 2. Đề nghị bác sỹ cho làm sinh thiết rồi lấy mô đi làm đột biến gen. Có kết quả đột biến gen cụ tự lên mạng mà tra các phác đồ. Ở Việt Nam hiện tại người ta điều trị theo các phác đồ đó thôi, chả có gì khác. Nhiều nhà không làm đột biến gen cứ đông y hoặc đi loanh quoanh hết viện nọ với nhờ vả kia thì đi nhanh lắm. Đã có kết quả có đột biến gen không, đột biến gen gì nó dễ hơn hẳn. Em ví dụ, nếu phát hiện u mới ở giai đoạn chưa di căn, không có đột biến gen thì hoàn toàn có thể mổ, tia xạ.... Nếu có di căn là phải có giải pháp toàn thân rồi, ví dụ hoá chất, thuốc đích. Thuốc đích là nếu có đột biến gen thì khá hiệu quả. Cụ cứ đi làm cái đó đi đã rồi hãy tìm đến bác sỹ hay bệnh viện nào. Giống như viêm phổi mà có kết quả kháng sinh đồ thì đi đâu trên thế giới nó cũng có phác đồ giống nhau thôi. Bà bác em uống thuốc đích mà lúc phát hiện K không ngồi được cuối cùng cũng kéo được 2 năm. Tuy nhiên cũng không phải cứ uống thuốc mà còn khốn khổ ở món suốt ngày xét nghiệm. Cái này em khuyên là không nên vì xét nghiệm quá nhiều người bệnh rất khổ và chờ đợi rồi truyền đủ thứ... Truyền miễn dịch cũng là một hướng nếu có kết quả đột biến gen, ông già em kéo được hơn 2 năm nhưng tháng mất tầm 4 ngày phải vào viện truyền, theo dõi..... Sau này mất là do tác dụng phụ của thuốc (viêm phổi kẽ, suy hô hấp)..... Em có bạn làm viện Đức Giang tự điều trị cho mẹ vì thấy vào viện mệt mỏi quá dù bạn ấy là bác sỹ và có chức cũng to. Tự mua thuốc theo phác đồ, bà cụ vẫn ok, đi biển ầm ầm.... Nhưng 3-6 tháng bạn ấy đưa vào làm một số xét nghiệm cơ bản. Tóm lại, nếu cứ đi loanh quoanh các bệnh viện mà K phổi di căn rồi thì em thấy chỉ duy trì được vài năm dù là bác sỹ nào, phác đồ nào.
Cụ ơi em tò mò chút, viện K điều trị có phải chờ đợi không cụ, ví dụ hôm nay quyết định là nên/ muốn phẫu thuật thì hôm nào sẽ được phẫu thuật ạ?

Bm cụ phát hiện ở giai đoạn nào & tổng chi phí + thời gian là bao nhiêu?

Dan du an

Xe ba gác
Cụ ơi em tò mò chút, viện K điều trị có phải chờ đợi không cụ, ví dụ hôm nay quyết định là nên/ muốn phẫu thuật thì hôm nào sẽ được phẫu thuật ạ?

Bm cụ phát hiện ở giai đoạn nào & tổng chi phí + thời gian là bao nhiêu?
Em đã nói ở trên là chả có viện nào cụ không phải chờ cả. Nếu muốn không phải chờ khám, xét nghiệm.... thì cụ vào Vinmec, Tâm Anh.
Người nhà em phát hiện toàn giai đoạn di căn rồi. Chi phí điều trị tuỳ người nhưng người 1 năm thì chi phí tầm tiền tỷ, hai năm thì chi phí dăm tỷ. Còn cả vạn cái không tính được như con cái từ nước ngoài về chăm...

starsn

Xe điện
Em đã nói ở trên là chả có viện nào cụ không phải chờ cả. Nếu muốn không phải chờ khám, xét nghiệm.... thì cụ vào Vinmec, Tâm Anh.
Người nhà em phát hiện toàn giai đoạn di căn rồi. Chi phí điều trị tuỳ người nhưng người 1 năm thì chi phí tầm tiền tỷ, hai năm thì chi phí dăm tỷ. Còn cả vạn cái không tính được như con cái từ nước ngoài về chăm...
Cụ ơi chờ bao lâu ạ, em đang muốn tham khảo dịch vụ các nơi :) em quan tâm chi phí y tế thôi ạ, vì những thứ khác hoàn cảnh cá nhân ai biết người đó

Dan du an

Xe ba gác
Cụ ơi chờ bao lâu ạ, em đang muốn tham khảo dịch vụ các nơi :) em quan tâm chi phí y tế thôi ạ, vì những thứ khác hoàn cảnh cá nhân ai biết người đó
Chịu không biết được cụ ạ, nó giống hoàn cảnh của cá nhân đó. Sao biết được mổ gì, ai mổ, có đầy đủ xét nghiệm để mổ không..... Nên không biết được chờ bao lâu, đến em là bác sỹ ở đó em cũng không trả lời được nói gì đến em không phải. Mà cơ bản các trường hợp này nó là mổ không phải cấp cứu, nên nếu người ta cho bệnh nhân chờ cũng chả làm sao. Họ không có trách nhiệm phải mổ ngay như cấp cứu.

starsn

Xe điện
Chịu không biết được cụ ạ, nó giống hoàn cảnh của cá nhân đó. Sao biết được mổ gì, ai mổ, có đầy đủ xét nghiệm để mổ không..... Nên không biết được chờ bao lâu, đến em là bác sỹ ở đó em cũng không trả lời được nói gì đến em không phải. Mà cơ bản các trường hợp này nó là mổ không phải cấp cứu, nên nếu người ta cho bệnh nhân chờ cũng chả làm sao. Họ không có trách nhiệm phải mổ ngay như cấp cứu.
Dịch vụ ở Úc với bệnh nhân ung thư cần mổ/ hoá trị/ xạ trị là 92% dịch vụ thực hiện trong vòng 30 ngày kể từ ngày quyết định, 98% trong vòng 45 ngày. Nếu VN cũng phải chờ đợi & dịch vụ không tốt lắm thì nói về VN cho đỡ phải chờ chưa chắc đã đúng.

Dan du an

Xe ba gác
Dịch vụ ở Úc với bệnh nhân ung thư cần mổ/ hoá trị/ xạ trị là 92% dịch vụ thực hiện trong vòng 30 ngày kể từ ngày quyết định, 98% trong vòng 45 ngày. Nếu VN cũng phải chờ đợi & dịch vụ không tốt lắm thì nói về VN cho đỡ phải chờ chưa chắc đã đúng.
Ở Việt Nam chắc chờ tầm 1 tuần thôi cụ.

tdtd

Xe điện
Cháu cũng đã bỏ ra 2 năm trời theo Bố cháu đi viện chữa K vòm họng. Đi 5-6 Viện, sau cùng là ở Bạch Mai.
Cụ chủ thớt tìm bài của cụ Hacdaihung xem

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tinh thần cho cụ rất quan trọng bác top nhé.
Bản thân em, khi có nguy cơ K phổi đã suy sụp rất nhanh, sụt cân mất ngủ. Bác sỹ động viên mãi, bảo tinh thần lạc quan là thắng 50%. Nhưng vẫn sợ lắm bác ạ.
Hãy để cụ nhà trong môi trường quen thuộc, làm những công việc cụ vẫn làm. Động viên vừa phải, đừng xúm xít vào cụ bị áp lực. Tạo môi trường gia đình vui vẻ náo nhiệt. Và động viên cụ tập tành thể dục để tăng thể lực.
Còn phác đồ điều trị K thì tây ta giờ cũng không chênh lệch bao nhiêu đâu. Chọn được cơ sở phù hợp, bác sĩ phù hợp là ok thôi cụ ạ.
.
Bố đẻ em năm nay 82t cũng mới phát hiện K phổi đc 6 tháng nay. Đầu tiên chỉ là ông ho đi kt sức khoẻ bt, chụp Xquang ở Tâm Anh xong bác sĩ nghi ngờ, cho chụp cắt lớp thì bs nói rằng hình dáng khối u như này với tầm tuổi của cụ 90% là K phổi. Em cho cụ về và bảo là ho bình thường, uống thuốc ho và thêm nước súc miệng. Sau đó em mang kết quả film nhờ 1 bs bên phổi TW xem thì cũng kết luận như vậy. Anh bác sĩ bảo em là nếu muốn biết rõ dg nào thì đưa cụ đi sinh thiết. Và 1 tháng em đưa sang bv phổi TW chụp thì bs bên đó cũng bảo tỷ lệ K rất cao, nhưng so với khối u chụp ở Tâm Anh thì kích thước vẫn thế, ko bị tăng. Bác sĩ cũng tư vấn cho gia đình em với tuổi của ông thì ko nên can thiệp gì, cứ để cụ tập tành ( bố em vẫn đi đạp xe 30km hàng ngày), để tâm lý thoải mái. Cả gia đình vẫn đang dấu ông, chỉ bảo ông bị chấn thương ở phổi do ngày xưa bị tai nạn làm tràn dịch màng phổi. Giờ bố em ho, ăn uống cũng ít nhưng tinh thần đc cái thoải mái. Gia đình em cũng ko quá thể hiện xoắn xít mà ông cũng hơi nghi ngờ. Giờ cụ ko điều trị ở viện nào, chỉ ở nhà, tập thể dục, vẫn xem các chương trình ti vi yêu thích. Em ko biết có nên nói rõ bệnh tật với cụ để đưa đi điều trị ko nữa:((:((:((:((

starsn

Xe điện
Bố đẻ em năm nay 82t cũng mới phát hiện K phổi đc 6 tháng nay. Đầu tiên chỉ là ông ho đi kt sức khoẻ bt, chụp Xquang ở Tâm Anh xong bác sĩ nghi ngờ, cho chụp cắt lớp thì bs nói rằng hình dáng khối u như này với tầm tuổi của cụ 90% là K phổi. Em cho cụ về và bảo là ho bình thường, uống thuốc ho và thêm nước súc miệng. Sau đó em mang kết quả film nhờ 1 bs bên phổi TW xem thì cũng kết luận như vậy. Anh bác sĩ bảo em là nếu muốn biết rõ dg nào thì đưa cụ đi sinh thiết. Và 1 tháng em đưa sang bv phổi TW chụp thì bs bên đó cũng bảo tỷ lệ K rất cao, nhưng so với khối u chụp ở Tâm Anh thì kích thước vẫn thế, ko bị tăng. Bác sĩ cũng tư vấn cho gia đình em với tuổi của ông thì ko nên can thiệp gì, cứ để cụ tập tành ( bố em vẫn đi đạp xe 30km hàng ngày), để tâm lý thoải mái. Cả gia đình vẫn đang dấu ông, chỉ bảo ông bị chấn thương ở phổi do ngày xưa bị tai nạn làm tràn dịch màng phổi. Giờ bố em ho, ăn uống cũng ít nhưng tinh thần đc cái thoải mái. Gia đình em cũng ko quá thể hiện xoắn xít mà ông cũng hơi nghi ngờ. Giờ cụ ko điều trị ở viện nào, chỉ ở nhà, tập thể dục, vẫn xem các chương trình ti vi yêu thích. Em ko biết có nên nói rõ bệnh tật với cụ để đưa đi điều trị ko nữa:((:((:((:((
Giai đoạn nào rồi à cụ? Quan điểm của em là nếu cụ vẫn minh mẫn thì nên nói rõ, vì quyết định vấn đề sức khoẻ & sắp xếp cs của mình là chuyện cá nhân trọng đại, không ai có quyền quyết định thay mình.

Cũng phải kiểm tra xem giai đoạn nào để biết, rồi cân nhắc thiệt hơn, chứ giấu thì không làm được gì để cải thiện được cả. Dù qđ không chữa thì đến lúc bệnh chuyển nặng cũng không bị bất ngờ.

Tự nhiên nhớ mẹ của chú (rể) nhà em, muốn địa táng, không muốn hoả táng, trước lúc chết bà bảo đứa nào mang tao đi hoả táng tao hiện hồn về bóp cổ :))

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cậu em K gan. Vào K xong chuyển sang Tân Triều. Năm ngoái đã được tha. Cũng không ai dám hỏi sâu nhưng giờ chuyển từ rượu sang trà. Trước 500cc giờ sang xe đạp lại còn thêm thiền nữa.

Iambui

Xe đạp
Em xin chia sẻ quá trình điều trị K phổi của bố đẻ em trong 10 năm để cụ tham khảo nhé.
Bố em phát hiện K phổi khi bị đau chỗ ức, k hề có triệu chứng điển hình của K phổi mà đau chỗ ức đó là do bố em bị viêm mật, đi chụp X quang phổi mới phát hiện ra bị K phổi biểu mô tuyến giai đoạn 2B, sau đó nhập viện mổ cắt 1/4 lá phổi chỗ bị u và hóa trị. Bố em mổ ở 108 còn toàn bộ quá trình điều trị về sau là ở Bạch mai do đi gần hơn và có người quen ở đó.
Sau 5 năm điều trị thì bố em tự đúc rút ra mấy điểm sau để có thể điều trị hiệu quả và kéo dài sự sống cho người bệnh:
1. Tình trạng bệnh lúc mới phát hiện: giai đoạn nào, K gì. Ví dụ K phổi thì còn phân ra tế bào to, tế bào không nhỏ và tế bào nhỏ và độ ác tính tăng dần theo từng loại. Thường những người đi nhanh là bị K phổi tế bào nhỏ. Bố em là K phổi tế bào không nhỏ là loại ở giữa. Phát hiện gđ sớm thì khả năng chữa trị sẽ cao hơn, ở các gđ sớm phẫu thuật được là tốt nhất sau đó mới hóa trị xạ trị tùy theo bệnh.
2. Thể trạng của bệnh nhân: bệnh nhân thể trạng tốt thì việc đáp ứng thuốc sẽ tốt hơn và người bệnh có đủ sức chống chọi lại được những đợt hóa chất
3. Tinh thần của bệnh nhân: đây là yếu tố vô cùng quan trọng, nhiều người bị quật ngã vì lo lắng suy sụp trước khi bị bệnh quật ngã. Nhất là quá trình điều trị hóa chất nó đánh gục người bênh cả về thể chất và tinh thần. Nên cần phải có tinh thần mạnh mẽ lạc quan thì mới vượt qua được. Bố em được cái tinh thần lạc quan, ăn ngủ tốt chả nghĩ ngợi gì, xác định là giờ con cái trưởng thành rồi cháu nội ngoại đủ cả, ngọt bùi cũng hưởng rồi nên sống được ngày nào thì tốt còn đi cũng là được rồi, không còn gì phải luyến tiếc.
4. Kinh tế: điều trị K đòi hỏi phải có tiềm lực kinh tế tốt. Như nhà em cũng k phải giàu có gì nhưng điều trị trong nước thì vẫn theo được. Lúc mới phát hiện ra bố em bị K cả nhà cũng bị sốc và cũng tính tới phương án đưa cụ sang Sing chữa trị và xác định phải bán đi 1 căn nhà. Nhưng rồi sau bình tĩnh suy xét lại thì có bán nhà cũng chưa chắc đủ, chưa kể phải bố trí người đi theo trong qt điều trị ở bên đó mà trong khi con cái đều đang đi làm cả k thể nay nghỉ mai nghỉ đưa cụ đi. Mặt khác điều trị K là trong 1 tg dài chứ k phải 1 đợt là xong nên cuối cùng nhà em quyết định điều trị trong nước, đúng như mô hình cụ gì trên kia tổng kết lại là viện công, dịch vụ và bs giỏi.
Chi phí cho 1 lần truyền hóa chất ngoài và giường dịch vụ là 25-30tr, 1 đợt gồm 6-7 lần truyền cách nhau 21 ngày thì chi phí tầm 150-180tr. Bố em trong quá trình điều trị tổng cộng truyền 4 đợt tầm 28 lần là 800-900tr, ngoài ra còn 2 lần mổ não gama, 1 lần mổ cắt mật và vài lần nằm viện điều trị do bị u não chèn. Tiền thực phẩm chức năng, thuốc bổ trợ tầm 5tr/tháng, tiền thuê giúp việc 8tr/tháng...
5. Gặp thầy gặp thuốc:
- Về thuốc: nhà em không dùng hóa chất của bh vì 2 đợt đầu truyền hóa chất bh bố em bị quật kinh quá miệng nôn trôn tháo, nên đến lần thứ 3 là ông bảo k truyền nữa, chết thì thôi. Nhà em hỏi bs điều trị và bs bảo nếu gđ có điều kiện thì dùng hóa chất không bảo hiểm, loại của châu âu và truyền hóa chất xong thì bs cho truyền thải độc nữa nên tác dụng phụ có đỡ hơn, dù vẫn mệt và mồm miệng nhạt thếch mất vị giác nhưng vẫn đỡ hơn bị miệng nôn trôn tháo.
- Tp chức năng, thuốc bổ trợ: bố em dùng bổ gan bổ thận gần như hàng ngày để thải độc cho 2 bộ phận này do tác hại của hóa chất. Ngoài ra dùng thêm magieB6, canxi do bố em sau này bị di căn lên não đè lên 1 bên chân nên làm yếu chân và thỉnh thoảng gây co giật. Dùng vidatox của cu ba hàng ngày, bột nấm linh chi, đông trùng hạ thảo, tối ngâm chân nước nóng muối gừng...
- Thầy thuốc: bs ở bệnh viện bm chuyên môn cao và ở bv cũng đầy đủ máy móc và các chuyên khoa. Như khoa ung bướu em thấy rất nhiều bn từ K chạy sang. Bố em đang điều trị u não thì bị tắc mật nên bs tiến hành hội chẩn và chuyển sang khoa mật tiêu hóa để mổ cắt mật.

Tóm tắt là vậy, còn trong quá trình 10 điều trị thì cũng nhiều điều mà trong này không thể chia sẻ hết được. Như bố em thì sau khi truyền hóa chất xong, hết mệt vẫn sinh hoạt bình thường, đi chơi trong ngoài nước. Chỉ đển năm cuối khi sắp mất thì ông bị ngã nên nằm mất mấy tháng rồi ông mất. Đến lúc mất cũng k bị đau đớn gì, mà như kiểu bị cơ thể lúc đấy yếu quá rồi đi thôi.

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
[
Giai đoạn nào rồi à cụ? Quan điểm của em là nếu cụ vẫn minh mẫn thì nên nói rõ, vì quyết định vấn đề sức khoẻ & sắp xếp cs của mình là chuyện cá nhân trọng đại, không ai có quyền quyết định thay mình.

Cũng phải kiểm tra xem giai đoạn nào để biết, rồi cân nhắc thiệt hơn, chứ giấu thì không làm được gì để cải thiện được cả. Dù qđ không chữa thì đến lúc bệnh chuyển nặng cũng không bị bất ngờ.

Tự nhiên nhớ mẹ của chú (rể) nhà em, muốn địa táng, không muốn hoả táng, trước lúc chết bà bảo đứa nào mang tao đi hoả táng tao hiện hồn về bóp cổ :))
hic, mấy anh em nhà em cũng đau đầu vụ dấu ông cụ. Em còn mang cả 2 film đến bệnh viện đại học y làm dịch vụ chẩn đoán thì các bác sĩ cũng đều bảo dấu hiệu K là trên 80%, muốn biết rõ thì đi sinh thiết. Nhưng bố em còn có vấn đề về tim mạch, bs bảo phải xử lý vấn đề tim mạch xong rồi mới làm sinh thiết đc, mà bộ máy của người già ko biết có trụ được không. Cá nhân em vẫn luôn suy nghĩ về vụ dấu bệnh kia, hàng xóm hỏi thăm cụ vui vẻ trả lời do chấn thương cũ. Sói nhà em thì cũng cùng quan điểm như cụ, nói rõ để cho ông tự quyết định, cơ mà em sợ ko suy sụp rồi đi luôn ý. Bản thân em có 2 ông anh rể bị K, và giờ gia đình hối tiếc là cho đi điều trị vừa đau đớn, mệt mỏi và vẫn mất. Nếu đc lựa chọn họ sẽ chọn cách hướng dẫn sống khoẻ và điều độ, kết hợp tinh thần lạc quan vui vẻ có khi kéo dài dc hơn. 1 ông anh rể điều trị ở viện 103 mất sau 6 tháng khi phát hiện, mà chỉ phát hiện là K nhưng ko rõ K gì, cho uống thuốc đích đề mò. 6 tháng sau thì mất. Hic