[Funland] Ung thư phổi ở Hà Nội nên chữa bệnh viện nào?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bố đẻ em năm nay 82t cũng mới phát hiện K phổi đc 6 tháng nay. Đầu tiên chỉ là ông ho đi kt sức khoẻ bt, chụp Xquang ở Tâm Anh xong bác sĩ nghi ngờ, cho chụp cắt lớp thì bs nói rằng hình dáng khối u như này với tầm tuổi của cụ 90% là K phổi. Em cho cụ về và bảo là ho bình thường, uống thuốc ho và thêm nước súc miệng. Sau đó em mang kết quả film nhờ 1 bs bên phổi TW xem thì cũng kết luận như vậy. Anh bác sĩ bảo em là nếu muốn biết rõ dg nào thì đưa cụ đi sinh thiết. Và 1 tháng em đưa sang bv phổi TW chụp thì bs bên đó cũng bảo tỷ lệ K rất cao, nhưng so với khối u chụp ở Tâm Anh thì kích thước vẫn thế, ko bị tăng. Bác sĩ cũng tư vấn cho gia đình em với tuổi của ông thì ko nên can thiệp gì, cứ để cụ tập tành ( bố em vẫn đi đạp xe 30km hàng ngày), để tâm lý thoải mái. Cả gia đình vẫn đang dấu ông, chỉ bảo ông bị chấn thương ở phổi do ngày xưa bị tai nạn làm tràn dịch màng phổi. Giờ bố em ho, ăn uống cũng ít nhưng tinh thần đc cái thoải mái. Gia đình em cũng ko quá thể hiện xoắn xít mà ông cũng hơi nghi ngờ. Giờ cụ ko điều trị ở viện nào, chỉ ở nhà, tập thể dục, vẫn xem các chương trình ti vi yêu thích. Em ko biết có nên nói rõ bệnh tật với cụ để đưa đi điều trị ko nữa:((:((:((:((
Cụ thử xn các marker ung thư phổi xem sao!
Trước ông anh rể em các bác cũng khẳng định chắc nịch K phổi, nhưng các marker thấp . Sau sinh thiết 2 lần thì ko phải là K mà là lao.

Trần Đô 91

Xe tải
Hoàn toàn nhất trí với cụ.
Sự hiểu biết về K là chưa đầy đủ, ngay đối với ngành Y. Để xác định đúng K hay ko K, cũng là 1 vấn đề quan trọng. Và nếu trên 70 rồi mới bị K, thì công tác tư tưởng tinh thần mới cần thiết, vì vật vờ trong bv K với xạ/hóa trị như cụ mô tả đều làm giảm chất lượng sống.
Cả người bệnh và người thân cần bình tĩnh nhìn nhận sự việc, vì xét cho cùng thì sinh tử là ko thể tránh khỏi. Em sợ nhất là bố mẹ khóc con, chứ con cái khóc bố mẹ là thuận với tự nhiên rồi.
Cầu Chúa ban phước lành cho tất cả!
Mẹ vợ cháu ngoài 70 cũng bị K tụy gian đoạn cuối. Nói chung tuổi này mà xạ/hóa trị với các cụ thì khó

starsn

Xe điện
Em xin chia sẻ quá trình điều trị K phổi của bố đẻ em trong 10 năm để cụ tham khảo nhé.
Bố em phát hiện K phổi khi bị đau chỗ ức, k hề có triệu chứng điển hình của K phổi mà đau chỗ ức đó là do bố em bị viêm mật, đi chụp X quang phổi mới phát hiện ra bị K phổi biểu mô tuyến giai đoạn 2B, sau đó nhập viện mổ cắt 1/4 lá phổi chỗ bị u và hóa trị. Bố em mổ ở 108 còn toàn bộ quá trình điều trị về sau là ở Bạch mai do đi gần hơn và có người quen ở đó.
Sau 5 năm điều trị thì bố em tự đúc rút ra mấy điểm sau để có thể điều trị hiệu quả và kéo dài sự sống cho người bệnh:
1. Tình trạng bệnh lúc mới phát hiện: giai đoạn nào, K gì. Ví dụ K phổi thì còn phân ra tế bào to, tế bào không nhỏ và tế bào nhỏ và độ ác tính tăng dần theo từng loại. Thường những người đi nhanh là bị K phổi tế bào nhỏ. Bố em là K phổi tế bào không nhỏ là loại ở giữa. Phát hiện gđ sớm thì khả năng chữa trị sẽ cao hơn, ở các gđ sớm phẫu thuật được là tốt nhất sau đó mới hóa trị xạ trị tùy theo bệnh.
2. Thể trạng của bệnh nhân: bệnh nhân thể trạng tốt thì việc đáp ứng thuốc sẽ tốt hơn và người bệnh có đủ sức chống chọi lại được những đợt hóa chất
3. Tinh thần của bệnh nhân: đây là yếu tố vô cùng quan trọng, nhiều người bị quật ngã vì lo lắng suy sụp trước khi bị bệnh quật ngã. Nhất là quá trình điều trị hóa chất nó đánh gục người bênh cả về thể chất và tinh thần. Nên cần phải có tinh thần mạnh mẽ lạc quan thì mới vượt qua được. Bố em được cái tinh thần lạc quan, ăn ngủ tốt chả nghĩ ngợi gì, xác định là giờ con cái trưởng thành rồi cháu nội ngoại đủ cả, ngọt bùi cũng hưởng rồi nên sống được ngày nào thì tốt còn đi cũng là được rồi, không còn gì phải luyến tiếc.
4. Kinh tế: điều trị K đòi hỏi phải có tiềm lực kinh tế tốt. Như nhà em cũng k phải giàu có gì nhưng điều trị trong nước thì vẫn theo được. Lúc mới phát hiện ra bố em bị K cả nhà cũng bị sốc và cũng tính tới phương án đưa cụ sang Sing chữa trị và xác định phải bán đi 1 căn nhà. Nhưng rồi sau bình tĩnh suy xét lại thì có bán nhà cũng chưa chắc đủ, chưa kể phải bố trí người đi theo trong qt điều trị ở bên đó mà trong khi con cái đều đang đi làm cả k thể nay nghỉ mai nghỉ đưa cụ đi. Mặt khác điều trị K là trong 1 tg dài chứ k phải 1 đợt là xong nên cuối cùng nhà em quyết định điều trị trong nước, đúng như mô hình cụ gì trên kia tổng kết lại là viện công, dịch vụ và bs giỏi.
Chi phí cho 1 lần truyền hóa chất ngoài và giường dịch vụ là 25-30tr, 1 đợt gồm 6-7 lần truyền cách nhau 21 ngày thì chi phí tầm 150-180tr. Bố em trong quá trình điều trị tổng cộng truyền 4 đợt tầm 28 lần là 800-900tr, ngoài ra còn 2 lần mổ não gama, 1 lần mổ cắt mật và vài lần nằm viện điều trị do bị u não chèn. Tiền thực phẩm chức năng, thuốc bổ trợ tầm 5tr/tháng, tiền thuê giúp việc 8tr/tháng...
5. Gặp thầy gặp thuốc:
- Về thuốc: nhà em không dùng hóa chất của bh vì 2 đợt đầu truyền hóa chất bh bố em bị quật kinh quá miệng nôn trôn tháo, nên đến lần thứ 3 là ông bảo k truyền nữa, chết thì thôi. Nhà em hỏi bs điều trị và bs bảo nếu gđ có điều kiện thì dùng hóa chất không bảo hiểm, loại của châu âu và truyền hóa chất xong thì bs cho truyền thải độc nữa nên tác dụng phụ có đỡ hơn, dù vẫn mệt và mồm miệng nhạt thếch mất vị giác nhưng vẫn đỡ hơn bị miệng nôn trôn tháo.
- Tp chức năng, thuốc bổ trợ: bố em dùng bổ gan bổ thận gần như hàng ngày để thải độc cho 2 bộ phận này do tác hại của hóa chất. Ngoài ra dùng thêm magieB6, canxi do bố em sau này bị di căn lên não đè lên 1 bên chân nên làm yếu chân và thỉnh thoảng gây co giật. Dùng vidatox của cu ba hàng ngày, bột nấm linh chi, đông trùng hạ thảo, tối ngâm chân nước nóng muối gừng...
- Thầy thuốc: bs ở bệnh viện bm chuyên môn cao và ở bv cũng đầy đủ máy móc và các chuyên khoa. Như khoa ung bướu em thấy rất nhiều bn từ K chạy sang. Bố em đang điều trị u não thì bị tắc mật nên bs tiến hành hội chẩn và chuyển sang khoa mật tiêu hóa để mổ cắt mật.

Tóm tắt là vậy, còn trong quá trình 10 điều trị thì cũng nhiều điều mà trong này không thể chia sẻ hết được. Như bố em thì sau khi truyền hóa chất xong, hết mệt vẫn sinh hoạt bình thường, đi chơi trong ngoài nước. Chỉ đển năm cuối khi sắp mất thì ông bị ngã nên nằm mất mấy tháng rồi ông mất. Đến lúc mất cũng k bị đau đớn gì, mà như kiểu bị cơ thể lúc đấy yếu quá rồi đi thôi.
Cảm ơn cụ chia sẻ, như vậy là 1 phác đồ điều trị mất khoảng 1 tỷ cho chi phí y tế, thời gian bố cụ hoàn thành phác đồ này là 10 năm ạ? Thế là 1 đợt điều trị cũng kéo dài cụ nhỉ.

P.S. em vừa đọc thêm cũng hơi hơi hiểu về chi phí y tế.

Chỉnh sửa cuối:

chieubuon

Xe tăng
Em chào các cụ mợ! Vừa rồi bố em thấy mệt nên có đi kiểm tra ở Viện Phổi TW và phát hiện K phổi. Em nhờ các cụ mợ tư vấn cho gia đình em nên để bố em chữa ở viện nào, bác sĩ nào giỏi nhất trong điều trị ung thư biểu mô tuyến tính phổi ở VN. Hiện em mới được tư vấn lựa chọn giữa K trung ương và Viện phổi. Tại viện phổi thì gia đình em có người quen nhưng không phải khoa ung bướu. Có điều ra bệnh viện công mà có người quen thì có vẻ sẽ thuận tiện hơn (cảm nhận của riêng em). Em cũng tính đến sang Việt - Pháp hoặc viện tư nào đó như Vinmec để được mời chuyên gia điều trị theo yêu cầu. Tuy nhiên, nhiều người tư vấn bệnh hiểm nghèo thì nên vào các bệnh viện chuyên khoa là tốt nhất.
Hiện gia đình em đang rất rối và cũng chưa bao giờ có người thân bị bệnh nặng để có kinh nghiệm. Kính mong các cụ mợ tư vấn cho em phương án và bác sĩ tốt nhất. Em cảm ơn các cụ mợ nhiều
K phổi thì điều trị ở BV phổi thôi, chứ đừng mang qua mấy BV người giàu kia,

starsn

Xe điện
hic, mấy anh em nhà em cũng đau đầu vụ dấu ông cụ. Em còn mang cả 2 film đến bệnh viện đại học y làm dịch vụ chẩn đoán thì các bác sĩ cũng đều bảo dấu hiệu K là trên 80%, muốn biết rõ thì đi sinh thiết. Nhưng bố em còn có vấn đề về tim mạch, bs bảo phải xử lý vấn đề tim mạch xong rồi mới làm sinh thiết đc, mà bộ máy của người già ko biết có trụ được không. Cá nhân em vẫn luôn suy nghĩ về vụ dấu bệnh kia, hàng xóm hỏi thăm cụ vui vẻ trả lời do chấn thương cũ. Sói nhà em thì cũng cùng quan điểm như cụ, nói rõ để cho ông tự quyết định, cơ mà em sợ ko suy sụp rồi đi luôn ý. Bản thân em có 2 ông anh rể bị K, và giờ gia đình hối tiếc là cho đi điều trị vừa đau đớn, mệt mỏi và vẫn mất. Nếu đc lựa chọn họ sẽ chọn cách hướng dẫn sống khoẻ và điều độ, kết hợp tinh thần lạc quan vui vẻ có khi kéo dài dc hơn. 1 ông anh rể điều trị ở viện 103 mất sau 6 tháng khi phát hiện, mà chỉ phát hiện là K nhưng ko rõ K gì, cho uống thuốc đích đề mò. 6 tháng sau thì mất. Hic
Vâng, chúc gia đình mợ tìm được phương án thích hợp nhất. Giờ mình cứ chém thế thôi nếu biết bệnh nan y thật chả biết tâm lý sẽ thế nào.

chieubuon

Xe tăng
Đừng điều trị gì cả sẽ sống được lâu hơn, dùng hóa chất, dùng thuốc thời gian đi sẽ rất nhanh.
Tất nhiên BS thì họ phải tư vấn dùng cái nọ, cái kia theo phác đồ x,y,z nào đó, họ sẽ tư vấn dùng những loại thuốc đắt tiền chưa được thanh toán bảo hiểm tùy vào túi tiền của gđ người bệnh.
Tâm lý chung là còn nước còn tát.
Cụ tư vấn tào lao.

chieubuon

Xe tăng
Bị phát hiện là K rồi mà vẫn sống đc 20-30 năm thì tớ nghĩ khả năng cao là ko phải K! Ông bác sĩ đầu tiên chém nhầm #:-s
Chứ đã dính K nghĩa là tế bào trong người vì lý do nào đó đã trở nên bất thường rồi. Mà chả nhẽ chỉ 1 hay 1 nhóm nó bất thường thôi á để mà chỉ cắt nhát là xong :-s
Cụ không hiểu thì không nên "Chém" như thế cụ ạ.

dheIa

Xe điện
Cụ không hiểu thì không nên "Chém" như thế cụ ạ.
Nhiều người, kể cả bác sĩ còn nhầm U với K cụ ạ!
U (tumor) thì có u lành u ác, nhưng về bản chất là khác với Ung thư (cancer).
Và mặc dù tất cả các loại ung thư đều là u ác tính, nhưng không phải tất cả các u ác tính đều là ung thư!

Chỉnh sửa cuối:

Dở người

Xe điện
Bố đẻ em năm nay 82t cũng mới phát hiện K phổi đc 6 tháng nay. Đầu tiên chỉ là ông ho đi kt sức khoẻ bt, chụp Xquang ở Tâm Anh xong bác sĩ nghi ngờ, cho chụp cắt lớp thì bs nói rằng hình dáng khối u như này với tầm tuổi của cụ 90% là K phổi. Em cho cụ về và bảo là ho bình thường, uống thuốc ho và thêm nước súc miệng. Sau đó em mang kết quả film nhờ 1 bs bên phổi TW xem thì cũng kết luận như vậy. Anh bác sĩ bảo em là nếu muốn biết rõ dg nào thì đưa cụ đi sinh thiết. Và 1 tháng em đưa sang bv phổi TW chụp thì bs bên đó cũng bảo tỷ lệ K rất cao, nhưng so với khối u chụp ở Tâm Anh thì kích thước vẫn thế, ko bị tăng. Bác sĩ cũng tư vấn cho gia đình em với tuổi của ông thì ko nên can thiệp gì, cứ để cụ tập tành ( bố em vẫn đi đạp xe 30km hàng ngày), để tâm lý thoải mái. Cả gia đình vẫn đang dấu ông, chỉ bảo ông bị chấn thương ở phổi do ngày xưa bị tai nạn làm tràn dịch màng phổi. Giờ bố em ho, ăn uống cũng ít nhưng tinh thần đc cái thoải mái. Gia đình em cũng ko quá thể hiện xoắn xít mà ông cũng hơi nghi ngờ. Giờ cụ ko điều trị ở viện nào, chỉ ở nhà, tập thể dục, vẫn xem các chương trình ti vi yêu thích. Em ko biết có nên nói rõ bệnh tật với cụ để đưa đi điều trị ko nữa:((:((:((:((
Ông cụ 82 rồi thì theo ý em, đừng can thiệp mạnh nữa cụ ạ.
Giờ gia đình cứ cư xử y như cũ là đúng đắn đấy cụ. Để ông vui vẻ, chất lượng sống tốt. Chứ giờ ông cụ biết là suy sụp liền. Tuổi 82 rồi, ông cụ cũng không còn sức để theo đuổi trị liệu đâu. Chết nhanh hơn và đau hơn ạ.
Theo thiển ý của em thì cứ sau 75, có chẩn đoán ung thư em cũng chọn điều trị giảm nhẹ, chung sống hoà bình cho tới khi về với các cụ. Biện pháp mạnh dành cho tuổi trẻ hơn.
Chúc ông cụ bình an ạ

• Vodka
Reactions: Z90

chieubuon

Xe tăng
Cụ ơi chờ bao lâu ạ, em đang muốn tham khảo dịch vụ các nơi :) em quan tâm chi phí y tế thôi ạ, vì những thứ khác hoàn cảnh cá nhân ai biết người đó
Nhà cụ có người bị K à, nếu có thì em mô tả cho cụ hiểu nhé, sau 2 năm em và ông cụ nhà em chiến đầu K hạch của ông cụ.
1. Phát hiện K qua các triệu chứng, giảm sụt cân (ông nhà em 70 tuổi giảm 8kg), kèm cảm giác nghẹn ở cổ họng khi nuốt. Đi khám tại BV ĐH Y, siêu âm đến dạ dày thì phát hiện trong dạ dày có khối U 8cm, BS tiên lượng Ung thư dạ dày, dự kiến sẽ cắt 3/4.
2. Làm nhuộm hóa mô, cái này chờ 1 tuần, sau khi có kết quả nhuộm thì không phải Ung thư dạ dày, BS dự đoán Ung thư hạch, lại tiếp tục nhuộm lại, kết quả cuối cùng là U lympho không Hokin (1 loại ung thư hạch) giai đoạn 2A+ có nghĩa là sắp sang giai đoạn 3.
3. Nhập viện ĐHY điều trị, bác sỹ Huy phó khoa chăm sóc giảm nhẹ trực tiếp điều trị. Sau 1 tuần nhập viện làm các thủ tục xét nghiệm, chụp CT,..các bác sỹ hội chẩn --> Cụ nhà em được tư vấn truyền hóa chất để tiêu U chứ không mổ. Liệu trình 6 đợt, 21 ngày/ đợt, truyền thuốc Đích và 1 loại các loại khác.
4. Trong quá trình điều trị thì ai cũng vậy thôi, hóa chất làm con người ta yếu đi nhiều, rụng tóc, chán ăn, suy nhược cơ thể,....nên phải động viên và ăn thật nhiều chất, cụ nhà em ăn trong 3 đợt đầu hết 6 tổ yến, 2 cặp nhung hươu, các thực phẩm hỗ trợ sức khỏe.Truyền đến đợt 3 thì siêu âm U đã teo nhiều, truyền hết 6 đợt thì hết sạch U.
5. Chi phí, do bố em là thầy giáo về hưu nên bảo hiểm trả 95% tiền điều trị, mỗi đợt truyền nếu không tính bảo hiểm thì tầm 40tr tiền thuốc, có BH em chỉ trả 3,5 triệu.
6. Đến giờ (sau 2 năm) cụ nhà em khỏe mạnh bình thường hết U, tăng lại 8kg, tóc tốt xanh đẹp hơn cũ, hiện tại ông nhà em vẫn phải truyền duy trì trong 2 năm, 2 tháng truyền 1 lần. Do duy trì nên BH không trả tiền thuốc, mỗi đợt khoảng 20tr.
Đến thời điểm hiện tại chi phí điều trị K cho ông nhà em hết ~ 200tr.
Tại sao em lại chọn BV ĐH Y: Bảo hiểm vào BV ĐH Y không phải làm các thủ tục chuyển tuyến, trong BV ĐH Y bây giờ không có tiêu cực.
Còn BV K em đã tham khảo rồi, chính các BS khuyên không nên vào vì quá nhiều tiêu cực ở trong BV K.

Chỉnh sửa cuối:

chieubuon

Xe tăng
Nhiều người kể các bác sĩ còn nhầm U với K cụ ạ!
Và mặc dù tất cả các loại ung thư đều là u ác tính, nhưng không phải tất cả các u ác tính đều là ung thư!
Cụ nghe kể thì đừng nói ở đây cụ ạ. Nhầm có thể chỉ ở các BV tuyến dưới, trang thí bị ít không nhuộm được, chứ ở các BV lớn kết quả nhuộm không bao giờ sai được

dheIa

Xe điện
Cụ nghe kể thì đừng nói ở đây cụ ạ. Nhầm có thể chỉ ở các BV tuyến dưới, trang thí bị ít không nhuộm được, chứ ở các BV lớn kết quả nhuộm không bao giờ sai được
Ý cụ là K thì vẫn khỏi được hả?
Vậy sao số người đi vì K vẫn nhiều thế dù tham gia đầy đủ các thể loại hoá xạ...?

Yeuyenthanh

Xe tải
Vào bệnh viện K thăm người thân mà em choáng. Nhìn những người bệnh vật vờ như bị hút cạn sức sống bởi các loại hoá trị xạ.. thì em cũng nghĩ như cụ. Thế đâu thể gọi là sống!

Câu Còn nước còn tát.. câu này bản chất của nó là nhân văn, nhưng mà nghe từ bác sĩ K là em sợ 😢

Yeuyenthanh ơi: Em đang ở Nhật đây. Bảo hiểm y tế các kiểu em đều có. Nghĩa là chi phí thăm khám trị liệu các kiểu sẽ chỉ bằng 1/3 các bác ko có bảo hiểm, nhưng nếu mà bị phát hiện mắc K thì chắc chắn là em thu xếp tìm đường về. K thì ở đâu cũng như nhau thôi bác ạ.
Lời nói thật nhiều khi khó nghe. Nhưng em cứ xin phép có lời như thế. Tâm lý của bác lúc này em hiểu. Nhưng phải thật bình tĩnh bác nhé. Quan trọng nhất lúc này là công tác tư tưởng cho ông 🍀
Em cảm ơn mợ nhiều ạ

toimuondie

Xe container
Ông cụ 82 rồi thì theo ý em, đừng can thiệp mạnh nữa cụ ạ.
Giờ gia đình cứ cư xử y như cũ là đúng đắn đấy cụ. Để ông vui vẻ, chất lượng sống tốt. Chứ giờ ông cụ biết là suy sụp liền. Tuổi 82 rồi, ông cụ cũng không còn sức để theo đuổi trị liệu đâu. Chết nhanh hơn và đau hơn ạ.
Theo thiển ý của em thì cứ sau 75, có chẩn đoán ung thư em cũng chọn điều trị giảm nhẹ, chung sống hoà bình cho tới khi về với các cụ. Biện pháp mạnh dành cho tuổi trẻ hơn.
Chúc ông cụ bình an ạ
Em biết có 1 ông tầm 80 tuổi, bị K gan. Vợ và các con biết nhưng giấu không nói.
Khổ cái ông này cũng biết nhưng giấu vợ và các con. Hàng ngày ra ngoài đường gọi điện chia tay bạn bè anh em và dặn mọi người giấu cùng.
Khi tất cả hiểu là ai cũng biết thì ông này đã nằm xuống, lúc này ai cũng tiếc quãng thời gian giấu giấu diếm như buôn bạc giả.
Theo luật y tế của VN, người bệnh cần được biết tình hình bênh tật của mình và các bác sỹ có trách nhiệm thông báo cho người bệnh biết tình trạng.

Viện nào cũng được miễn là còn cơ hội, cụ cứ nấn ná thành ra muộn thì viện nào cũng chịu.

Vào bệnh viện K thăm người thân mà em choáng. Nhìn những người bệnh vật vờ như bị hút cạn sức sống bởi các loại hoá trị xạ.. thì em cũng nghĩ như cụ. Thế đâu thể gọi là sống!

Câu Còn nước còn tát.. câu này bản chất của nó là nhân văn, nhưng mà nghe từ bác sĩ K là em sợ 😢

Yeuyenthanh ơi: Em đang ở Nhật đây. Bảo hiểm y tế các kiểu em đều có. Nghĩa là chi phí thăm khám trị liệu các kiểu sẽ chỉ bằng 1/3 các bác ko có bảo hiểm, nhưng nếu mà bị phát hiện mắc K thì chắc chắn là em thu xếp tìm đường về. K thì ở đâu cũng như nhau thôi bác ạ.
Lời nói thật nhiều khi khó nghe. Nhưng em cứ xin phép có lời như thế. Tâm lý của bác lúc này em hiểu. Nhưng phải thật bình tĩnh bác nhé. Quan trọng nhất lúc này là công tác tư tưởng cho ông 🍀
K giai đoạn nào? Đã di căn chưa? các cụ phải biết được câu trả lời thì mới tính được tiếp chứ, nhiều người cứ nói đến ung thư là cầm chắc cái chết, nhưng có những giai đoạn hoàn toàn có thể chữa khỏi được cơ mà.

Yeuyenthanh

Xe tải
Em mới lập thớt đêm qua nhưng cho đến nay đã có rất rất nhiều những chia sẻ, động viên, tư vấn của các cụ mợ có chuyên môn và những cụ mợ có người thân đã và đang bị K. Đây là nguồn động viên và cũng là một nguồn kiến thức có giá trị với gia đình em hiện nay. Em cảm ơn các cụ mợ ạ.
Về tình hình của bố em thì chưa có gì mới, đang chờ kết quả xét nghiệm PET và một loạt xét nghiệm khác có liên quan rồi bác sĩ mới lên phác đồ điều trị. Tuy nhiên, vẫn có le lói ánh sáng đối với gia đình em vì khối u của bố em vẫn còn nhỏ (2mm), chỉ mới là một vết mờ trên phổi. Nên em hi vọng nếu ở giai đoạn đầu thì hạnh phúc với nhà em quá ạ.
Về kinh phí thì mặc dù sốc nhưng gia đình em cũng vẫn tỉnh táo, xác định nguồn kinh phí tối đa để chạy chữa mà không làm khánh kiệt tài sản, ảnh hưởng cuộc sống của gia đình sau này. Thì với em tự hạch toán, nếu 10-20 tỷ kéo dài được cho bố em 10 - 15 năm là gia đình em hoan hỷ vô cùng ạ. Nên em nghĩ chắc vấn đề kinh phí không quá lo ngại. Điều em quan tâm là tìm được bác sĩ hợp thầy hợp thuốc phù hợp với tình trạng của bố em.
Tất cả những tư vấn của các cụ mợ sẽ là nguồn tài liệu quan trọng để em cùng gia đình tham khảo, cân nhắc quyết định phương hướng chữa trị và chăm sóc bố em sau này. Chân thành cảm ơn mọi người ạ!

Nhiều người, kể cả bác sĩ còn nhầm U với K cụ ạ!
Vậy cụ có biết tại sao mắc ung thư mà lại bị chết không?

dheIa

Xe điện
K giai đoạn nào? Đã di căn chưa? các cụ phải biết được câu trả lời thì mới tính được tiếp chứ, nhiều người cứ nói đến ung thư là cầm chắc cái chết, nhưng có những giai đoạn hoàn toàn có thể chữa khỏi được cơ mà.
Bác em phát hiện có u ở ngực. BV làm xét nghiệm lấy sinh thiết các cái. Chuẩn đoán K. Nhà em hỏi giai đoạn nào thì bảo mổ ra mới biết?!

Mổ ra mới biết thì hỏi làm gì nữa ạ :-s