[Funland] Ung thư phổi ở Hà Nội nên chữa bệnh viện nào?

Iambui

Xe đạp
Cảm ơn cụ chia sẻ, như vậy là 1 phác đồ điều trị mất khoảng 1 tỷ cho chi phí y tế, thời gian bố cụ hoàn thành phác đồ này là 10 năm ạ? Thế là 1 đợt điều trị cũng kéo dài cụ nhỉ.

P.S. em vừa đọc thêm cũng hơi hơi hiểu về chi phí y tế.
không phải thời gian cho phác đồ này là 10 năm cụ ạ, mà là bố em từ lúc phát hiện đến lúc mất là được 10 năm, cũng là 1 con số ấn tượng đối với bệnh nhân K phổi. Còn truyền hóa chất 4 đợt là bao gồm: 1 đợt sau khi mổ cắt 1/4 lá phổi, sau 2 năm bố em bị di căn lên não phải mổ gama và sau đó lại truyền hóa chất, đợt 3 là sau đó năm rưỡi bị di căn lần 2 lên não và phải mổ gama, đợt 4 là di căn lần 3 nhưng lần này ở vị trí khó không mổ gama được, truyền xong đợt này thì cái u chỗ di căn cũng bị nhỏ lại. Sau đó thỉnh thoảng chỗ mổ gama ấy nó vẫn còn cái ổ u cũ, thỉnh thoảng nó phù nề gây co giật và nó làm yếu 1 bên chân. Bác sĩ cũng không cho truyền hóa chất nữa vì bố em truyền như thế là quá nhiều rồi, chỉ mua thuốc tiêm chống phù não và 1 số loại thuốc khác để uống thôi.

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
không phải thời gian cho phác đồ này là 10 năm cụ ạ, mà là bố em từ lúc phát hiện đến lúc mất là được 10 năm, cũng là 1 con số ấn tượng đối với bệnh nhân K phổi. Còn truyền hóa chất 4 đợt là bao gồm: 1 đợt sau khi mổ cắt 1/4 lá phổi, sau 2 năm bố em bị di căn lên não phải mổ gama và sau đó lại truyền hóa chất, đợt 3 là sau đó năm rưỡi bị di căn lần 2 lên não và phải mổ gama, đợt 4 là di căn lần 3 nhưng lần này ở vị trí khó không mổ gama được, truyền xong đợt này thì cái u chỗ di căn cũng bị nhỏ lại. Sau đó thỉnh thoảng chỗ mổ gama ấy nó vẫn còn cái ổ u cũ, thỉnh thoảng nó phù nề gây co giật và nó làm yếu 1 bên chân. Bác sĩ cũng không cho truyền hóa chất nữa vì bố em truyền như thế là quá nhiều rồi, chỉ mua thuốc tiêm chống phù não và 1 số loại thuốc khác để uống thôi.
10 năm là kì tích đấy cụ, giai đoạn sớm, phát hiện sớm, điều trị tích cực, như cụ ông nhà e GĐ 4 chỉ được gần năm, cụ già yếu quá nên e chọn phương án điều trị giảm nhẹ ở YHCT TW, không điều trị phác đồ

MuathuHN252

Xe cút kít
10 năm là kì tích đấy cụ, giai đoạn sớm, phát hiện sớm, điều trị tích cực, như cụ ông nhà e GĐ 4 chỉ được gần năm, cụ già yếu quá nên e chọn phương án điều trị giảm nhẹ ở YHCT TW, không điều trị phác đồ
Mẹ e gđ cuối, bs dự chỉ còn sống dc mấy tháng mà còn dtri kéo dài dc 3 năm. Truyền tầm 30 đợt hóa chất ạ. Nên con số năm sống đối với các bệnh nhân K cùng giai đoạn đã rất khác nhau. Đừng nói đến chuyện giai đoạn khác nhau, như cụ kia còn phẫu thuật dc là giai đoạn còn chưa muộn. Mẹ e lúc phát hiện di căn gan, xương, hạch cổ, hạch trung thất, thượng thận, não, tùm lum cả luôn

MrFank

Xe tăng
Mẹ e gđ cuối, bs dự chỉ còn sống dc mấy tháng mà còn dtri kéo dài dc 3 năm. Truyền tầm 30 đợt hóa chất ạ. Nên con số năm sống đối với các bệnh nhân K cùng giai đoạn đã rất khác nhau. Đừng nói đến chuyện giai đoạn khác nhau, như cụ kia còn phẫu thuật dc là giai đoạn còn chưa muộn. Mẹ e lúc phát hiện di căn gan, xương, hạch cổ, hạch trung thất, thượng thận, não, tùm lum cả luôn
Quan trọng nhất là sức khỏe và tinh thần người bệnh nữa cụ, nhà e cả ông cả bà đều bị nên e hiểu hơn ai hết, nếu có sức khỏe theo được phác đồ, ổn định thì chịu khó tái khám, chớm bị lại điều trị tiếp thì kéo dài dc khá lâu, như mẹ e là 5 năm, nhưng bố e ngoài 80, thể trạng gầy yếu nên ko đáp ứng được điều trị, XN thuốc đích cũng không được nên e chọn điều trị giảm nhẹ

MuathuHN252

Xe cút kít
Quan trọng nhất là sức khỏe và tinh thần người bệnh nữa cụ, nhà e cả ông cả bà đều bị nên e hiểu hơn ai hết, nếu có sức khỏe theo được phác đồ, ổn định thì chịu khó tái khám, chớm bị lại điều trị tiếp thì kéo dài dc khá lâu, như mẹ e là 5 năm, nhưng bố e ngoài 80, thể trạng gầy yếu nên ko đáp ứng được điều trị, XN thuốc đích cũng không được nên e chọn điều trị giảm nhẹ
Vâng. Em thì nghĩ sống thêm bao năm ko quan trọng bằng sống ntn, như mẹ e cứ 2 đến 3 tuần đi hóa trị 1 lần, cứ dc 5 7 đợt lại kháng thuốc lại đổi, mà lúc truyền hóa chất đã truyền cùng 1 loạt các thuốc chống dị ứng, nhưng có lần mẹ e cũng bị sốc phản vệ, may là ở trong bệnh viện nên xử lý ngay dc. Mình thì cứ đến hẹn là auto bắt bà đi truyền hóa chất, chứ nếu bản thân em, dùng thuốc 1 lần mà bị sốc thì em khiếp hồn, lần sau bảo em dùng nữa thì thôi, ko có đâu. Mẹ e sống thêm dc 3 năm nhưng mà bà trầm cảm nặng, nhìn sống mà khổ lắm ạ

Im pọt

Xe tăng
Ông cụ 82 rồi thì theo ý em, đừng can thiệp mạnh nữa cụ ạ.
Giờ gia đình cứ cư xử y như cũ là đúng đắn đấy cụ. Để ông vui vẻ, chất lượng sống tốt. Chứ giờ ông cụ biết là suy sụp liền. Tuổi 82 rồi, ông cụ cũng không còn sức để theo đuổi trị liệu đâu. Chết nhanh hơn và đau hơn ạ.
Theo thiển ý của em thì cứ sau 75, có chẩn đoán ung thư em cũng chọn điều trị giảm nhẹ, chung sống hoà bình cho tới khi về với các cụ. Biện pháp mạnh dành cho tuổi trẻ hơn.
Chúc ông cụ bình an ạ
em cảm ơn cụ ạ.

Cutit1809

Xe hơi
điều trị nội khoa ( tức là tiêm truyền, uống thuốc, xạ trị) về K thì qua viện K, gặp trực tiếp trưởng khoa mà đặt vde bác ạ,
mổ thì mổ ở phổi, việt đức, bạch mai, đh y.

Yeuyenthanh

Xe tải
Mấy ngày nay em đi tham khảo khắp nơi (chỉ ước 1 ngày không chỉ 24h) nhằm tìm kiếm phương án tối ưu nhất cho bố em. Giờ đã tạm ổn, gia đình đã chốt phương án và bệnh viện điều trị. Em lên đây để cảm ơn các cụ mợ đã nhiệt tình tư vấn, có cụ mợ inbox chia sẻ kinh nghiệm điều trị cho người nhà, có người động viên, hướng dẫn …phải nói là xã hội mình còn rất rất nhiều người tốt. Em chân thành cảm ơn tất cả các cụ mợ. Đặc biệt em cảm ơn bác Xemay12345678 đã hỗ trợ tư vấn giải thích tận tình cho em trong mấy ngày qua (Em không biết tag thế nào để bác Xemay vào đọc được, hic). Chúc mọi người luôn mạnh khoẻ ạ

Z90

Xe tăng
Vào bệnh viện K thăm người thân mà em choáng. Nhìn những người bệnh vật vờ như bị hút cạn sức sống bởi các loại hoá trị xạ.. thì em cũng nghĩ như cụ. Thế đâu thể gọi là sống!

Câu Còn nước còn tát.. câu này bản chất của nó là nhân văn, nhưng mà nghe từ bác sĩ K là em sợ 😢

Yeuyenthanh ơi: Em đang ở Nhật đây. Bảo hiểm y tế các kiểu em đều có. Nghĩa là chi phí thăm khám trị liệu các kiểu sẽ chỉ bằng 1/3 các bác ko có bảo hiểm, nhưng nếu mà bị phát hiện mắc K thì chắc chắn là em thu xếp tìm đường về. K thì ở đâu cũng như nhau thôi bác ạ.
Lời nói thật nhiều khi khó nghe. Nhưng em cứ xin phép có lời như thế. Tâm lý của bác lúc này em hiểu. Nhưng phải thật bình tĩnh bác nhé. Quan trọng nhất lúc này là công tác tư tưởng cho ông 🍀
Ui bác đừng chủ quan cái BH của Nhật nhé. Nếu bác có bị bệnh hiểm nghèo bên đó và cần khai thác tối đa BH bác đóng bác mới thấy giá trị nó thế nào. Hi vọng k bao h phải dùng đến nhưng phúc lợi nước bạn tốt thật sự đó ạ. E có bà chị từ thời du học sinh bị K buồng trứng đag chữa trị bên đó nên biết chút ít

Z90

Xe tăng
Hoàn toàn nhất trí với cụ.
Sự hiểu biết về K là chưa đầy đủ, ngay đối với ngành Y. Để xác định đúng K hay ko K, cũng là 1 vấn đề quan trọng. Và nếu trên 70 rồi mới bị K, thì công tác tư tưởng tinh thần mới cần thiết, vì vật vờ trong bv K với xạ/hóa trị như cụ mô tả đều làm giảm chất lượng sống.
Cả người bệnh và người thân cần bình tĩnh nhìn nhận sự việc, vì xét cho cùng thì sinh tử là ko thể tránh khỏi. Em sợ nhất là bố mẹ khóc con, chứ con cái khóc bố mẹ là thuận với tự nhiên rồi.
Cầu Chúa ban phước lành cho tất cả!
Ông cụ nhà e cũng đag có dấu hiệu 1 loại K, ông tuyên bố vs cả5 nhà là nếu đúng cũng k chữa trị, mà dành tiền đó đi du lịch đó đây lúc bệnh nặng k đi đc nữa thì về chờ. Gia đình e cũng chưa ai bị nên chưa biết phải xử trí thế nào cả. Hi vọng mọi điều tốt đẹp và sức khoẻ đến với tất cả mọi người trong thớt, đặc biệt là gia đình cụ chủ thớt!

Yeuyenthanh

Xe tải
Ông cụ nhà e cũng đag có dấu hiệu 1 loại K, ông tuyên bố vs cả5 nhà là nếu đúng cũng k chữa trị, mà dành tiền đó đi du lịch đó đây lúc bệnh nặng k đi đc nữa thì về chờ. Gia đình e cũng chưa ai bị nên chưa biết phải xử trí thế nào cả. Hi vọng mọi điều tốt đẹp và sức khoẻ đến với tất cả mọi người trong thớt, đặc biệt là gia đình cụ chủ thớt!
Em cảm ơn cụ nhiều! Hi vọng mọi điều tốt lành đến với gia đình cụ, chúc bố cụ luôn mạnh khỏe, an lành ạ!

MrFank

Xe tăng
Cái này phải dùng tâm lý cụ ạ, mọi người trong gia đình hoặc nhờ bạn bè bố cụ, người có tiếng nói khuyên giải, trước mắt cứ thuyết phục cụ đi khám sớm đi, chưa chắc đã phải đâu, còn nếu xui mà đúng phát hiện sớm, điều trị tích cực thì cơ hội khỏi hẳn hoặc kéo dài rất cao.

MrFank

Xe tăng
Em cảm ơn cụ nhiều! Hi vọng mọi điều tốt lành đến với gia đình cụ, chúc bố cụ luôn mạnh khỏe, an lành ạ!
Nhà mợ chọn bệnh viện nào đó, nếu bệnh viện công thì có chỗ quen gửi gắm sẽ đỡ hơn chút, nhưng $ vẫn cứ phải đi trước, ko khác được.

Yeuyenthanh

Xe tải
Nhà mợ chọn bệnh viện nào đó, nếu bệnh viện công thì có chỗ quen gửi gắm sẽ đỡ hơn chút, nhưng $ vẫn cứ phải đi trước, ko khác được.
Dạ nhà em chọn Phổi TW vì gần nhà, cũng có người quen trong viện ạ. Trước mắt bố em đã truyền hoá chất + miễn dịch lần 1, trộm vía có phản ứng phụ nhưng chịu được ạ. Cái chính là bố em đã có tinh thần chiến đấu với bệnh, vui vẻ trở lại rồi ạ. Em hi vọng bố hợp phác đồ, đáp ứng thuốc tốt thì phúc cho nhà em quá ạ. Mong mong…

MrFank

Xe tăng
Dạ nhà em chọn Phổi TW vì gần nhà, cũng có người quen trong viện ạ. Trước mắt bố em đã truyền hoá chất + miễn dịch lần 1, trộm vía có phản ứng phụ nhưng chịu được ạ. Cái chính là bố em đã có tinh thần chiến đấu với bệnh, vui vẻ trở lại rồi ạ. Em hi vọng bố hợp phác đồ, đáp ứng thuốc tốt thì phúc cho nhà em quá ạ. Mong mong…
Tâm lý người bệnh thường trải qua các giai đoạn: Shock, chán trường, tiêu cực, rồi 1 là buông xuôi 2 là tìm cách chữa trị. qua giai đoạn đó thì chấp nhận, cụ ông mà tinh thần tốt, hợp tác điều trị thì tốt rồi, mợ hỏi bác sĩ có làm xét nghiệm thuốc đích ko, nhiều người dùng thuốc đích sống cả 9 10 năm đấy

Yeuyenthanh

Xe tải
Tâm lý người bệnh thường trải qua các giai đoạn: Shock, chán trường, tiêu cực, rồi 1 là buông xuôi 2 là tìm cách chữa trị. qua giai đoạn đó thì chấp nhận, cụ ông mà tinh thần tốt, hợp tác điều trị thì tốt rồi, mợ hỏi bác sĩ có làm xét nghiệm thuốc đích ko, nhiều người dùng thuốc đích sống cả 9 10 năm đấy
ij
Dạ test hết các loại gen rồi ạ, không có gen để uống đích nhưng vẫn may là dùng được miễn dịch cụ ạ. Cảm ơn cụ nhiều!

kutetrang

Xe máy
e thấy chú của chị bạn e dùng đích hợp thuốc, đến h vẫn khỏe và đi du lịch khắp nơi được. Nhưng tốn kém dã man luôn.Quan trọng vẫn là tinh thần lạc quan ý ạ

Tommytep

Xe tăng
e thấy chú của chị bạn e dùng đích hợp thuốc, đến h vẫn khỏe và đi du lịch khắp nơi được. Nhưng tốn kém dã man luôn.Quan trọng vẫn là tinh thần lạc quan ý ạ
Em có người quen cũng dùng thuốc đích, vẫn khoẻ mạnh bình thường nhưng đúng là tốn kém. Giờ cũng nan giải, ngơi thuốc thì đi mà tiếp tục thì cũng gánh nặng ko hề nhỏ.