Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Bác đào thị cập nhật tình hình đến Hưng Việt cho em hóng với, em cũng đang tìm cơ sở để chuẩn bị điều trị hóa chất cho xã. Cháu của chị bạn em cũng đang điều trị ở đây thấy bạn ấy đánh giá là ổn nên em cũng muốn tìm hiểu thêm. Nhìn cái cảnh khổ nhục ở K, UB Bạch Mai em ngán quá. Mình người khỏe kiểu gì cũng chơi được nhưng người bệnh thì tội lắm ạ.
Mợ cứ cho ông xã qua bên đó đi. Được bác sĩ họ động viên và tư vấn thì người bệnh sẽ cảm thấy thoải mái hơn và bệnh tình sẽ thuyên giảm.

Truyền hóa chất thì thời điểm này có lẽ chưa thích hợp đâu. Mợ hỏi kỹ bác sĩ xem là với thể trạng và bệnh tình như vậy thì rủi ro khi truyền hóa chất là gì rồi hẵng bình tâm quyết định. Quan trọng nhất là hồi phục sức khỏe đã.

Đào Thị

Xe tải
Bác cho e xin địa chi mua đông trùng hạ thảo loại 3 cô tiên này với ạ, e muốn mua loại này chứ cửa nhà e mua trc kia chắc gì qua, đt của em 0988424044 mong bác gọi sớm chỗ e nhé

tranthanhnhan11

Xe máy
Đọc comment của chị em thấy mừng quá. Mai e sẽ ra bệnh viện để xin hồ sơ và mang sang Hưng Việt. Mạnh mẽ lên chị nhé

thị nở

Xe hơi
Mợ cứ cho ông xã qua bên đó đi. Được bác sĩ họ động viên và tư vấn thì người bệnh sẽ cảm thấy thoải mái hơn và bệnh tình sẽ thuyên giảm.

Truyền hóa chất thì thời điểm này có lẽ chưa thích hợp đâu. Mợ hỏi kỹ bác sĩ xem là với thể trạng và bệnh tình như vậy thì rủi ro khi truyền hóa chất là gì rồi hẵng bình tâm quyết định. Quan trọng nhất là hồi phục sức khỏe đã.
Vâng ạ. Em cũng tính khi nhà em ra viện chắc cũng phải ở nhà hồi phục sức khỏe đôi tháng. Trong thời gian đó thì em tranh thủ tìm hiểu thông tin về bệnh viện, bsĩ, phác đồ v.v...

Tutibonbon

Xe buýt
Chào bác hacdaihung! Bố em 68 tuổi phát hiện ung thư phổi dạng tế bào vẩy cách đây 3 tháng.Bố em đã xạ trị nhưng giờ sk rất yếu và ho nhiều ko truyền hoá chất đc.E muốn điều trị bằng thuốc đích đc ko? Mong các bác tư vấn.

hacdaihung

Xe tăng
Chào bác hacdaihung! Bố em 68 tuổi phát hiện ung thư phổi dạng tế bào vẩy cách đây 3 tháng.Bố em đã xạ trị nhưng giờ sk rất yếu và ho nhiều ko truyền hoá chất đc.E muốn điều trị bằng thuốc đích đc ko? Mong các bác tư vấn.
Chào cụ, thuốc điều trị đích Erlotinib hướng tới thụ thể tăng trưởng EGFR có trên bề mặt của tế bào ung thư phổi. Khối u phát triển nhờ có thụ thể tăng trưởng này kích hoạt; Erlotinib sẽ chặn sự kích hoạt này làm cho khối u không phát triển trong một khoảng thời gian.

Hiệu quả của thuốc điều trị đích

Người ta nhận thấy rằng, EGFR có nhiều trên bề mặt của tế bào K phổi ở những người có đột biến gen tại Exon19 và Exon21, ở các đột biến gen khác, tế bào phát triển qua các cơ chế khác nữa ngoài EGFR nên hiệu quả của thuốc sẽ giảm đi (người ta gọi là giảm nhạy).

Trong phác đồ điều trị K phổi, sẽ có phương pháp điều trị chính và phương pháp điều trị bổ sung. Đối với những bệnh nhân có đột biến gen nhạy với thuốc đích thì có thể áp dụng thuốc đích như phương pháp điều trị chính; còn nếu không đột biến gen nhạy với thuốc đích thì người ta coi thuốc đích là phương pháp bổ sung (vì nó vẫn đáp ứng nhưng hiệu quả thấp).

Ở Việt Nam mình, thường để được chỉ định sử dụng Erlotinib hay không người ta sẽ đem mẫu bệnh phẩm đi xét nghiệm, nếu người ta tìm thấy đột biến gen Exon19 hoặc Exon21 người ta sẽ chỉ định cho điều trị thuốc đích làm phương pháp chính; còn không sẽ điều trị bằng hóa trị là chính. Ở nước ngoài, người ta sẽ xét nghiệm thêm các đột biến gen khác như ALK, BRAF để sử dụng loại thuốc đích khác ngoài Erlotinib hay các loại thuốc đang trong quá trình thử nghiệm.

Như vậy, nếu như trường hợp nhà cụ nếu xét nghiệm không có đột biến gen sẽ không được dùng thuốc đích như phương pháp điều trị bước 1. Chỉ có thể điều trị thuốc đích sau khi hóa trị đáp ứng thuốc tốt sau 4 vòng hoặc đã hóa trị rồi nhưng không đáp ứng thuốc.

Hiệu quả của Tarceva trong điều trị bước 1 đối với K phổi giai đoạn cuối, có đột biến gen EGFR phù hợp

Kết quả thử nghiệm trên 174 bệnh nhân cho thấy, thời gian trung vị mà bệnh không tiến triển của Tarceva tốt hơn so với hóa trị. Có nghĩa là nếu dùng Tarceva, bệnh nhân có 10.4 tháng khối u không phát triển, không hoạt động; còn hóa trị thì chỉ là 5,2 tháng.

65% bệnh nhân sử dụng Tarceva sẽ giảm được kích cỡ khối u trong khi chỉ có 16% bệnh nhân sử dụng hóa trị đạt được hiệu quả này.

Hiệu quả của Tarceva trong điều trị bước 1 K phổi giai đoạn cuối, không có đột biến gen EGFR phù hợp

Ở đây, người ta so sánh với những người sử dụng Tarceva với những người sử dụng thuốc giả dược Placebo (có nghĩa là thuốc không có tác dụng gì, chỉ giả vờ như có thể chữa bệnh hay còn gọi là "thuốc niềm tin") thì Tarceva gần như không có hiệu quả gì hơn trong việc giữ cho bệnh không tiến triển so với giả dược.

---///---

Nói đến "thuốc niềm tin" em lại nhớ lại lúc bác sĩ hỏi em là "thế nếu xét nghiệm mà không thấy đột biến thì làm sao?"; em suy tư một chút rồi nói với bác sĩ là "nếu xét nghiệm mà không đột biến, bác sĩ cứ bảo với mẹ em là mẹ em hợp với loại thuốc đó, rồi em mua thuốc bổ về mà nói với bà là thuốc đặc trị để cho bà uống". Trước đó em đã bảo với bà là "thế nào mẹ cũng chỉ cần uống thuốc mà khỏi thôi không phải hóa trị, xạ trị gì hết".

Trong trường hợp giả dược (placebo) này, người ta chỉ cho bệnh nhân uống thuốc là viên đường (sugar) nhưng lại bảo bệnh nhân là thuốc đặc trị vậy mà cũng có kết quả làm ngưng phát triển khối u 2 ~ 3 tháng (như trên thử nghiệm này thì tương đương với thuốc đích). Thế mới biết niềm tin vào thuốc, vào bác sĩ có tác dụng chữa bệnh to lớn đến như thế nào. Như vậy, lời nói dối không phải lúc nào cũng là xấu phải không các cụ; của giả đôi khi vẫn tốt.

Cũng từ quan điểm này, một bệnh viện dù kỹ thuật và chuyên môn tốt đến đâu mà bác sĩ không động viên mà còn gây ức chế cho bệnh nhân thì coi như hiệu quả điều trị giảm đi một nửa. Bởi vì người bệnh mất niềm tin vào bác sĩ.

Hiệu quả của Tarceva trong điều trị bước 2 và 3 đối với K phổi giai đoạn cuối; thường là những người không có đột biến gen EGFR và thất bại với hóa trị hoặc bị kháng thuốc

Trong trường hợp như nhà mợ Đào Thịtranthanhnhan11 nếu dùng Erlotinib thì sẽ có cơ hội sống sót sau 1 năm cao hơn so với điều trị giả dược Placebo (31,2% so với 21,5%)

Nhìn vào thống kê chắc các cụ, mợ đừng vội thất vọng. Bởi vì đó là kết quả tại Mĩ, người bệnh tại châu Á có thể có kết quả tốt hơn 1,5 lần so với ở Mĩ; còn ở Việt Nam kết quả có thể cao hơn cả các nước châu Á nữa.

Không phải là em động viên các cụ mợ nên em chém bừa như vậy đâu. Đó là dựa trên sự so sánh giữa kết quả thử nghiệm y tế EUROTAC (châu Âu, trung vị sống 29 tháng) và OPTIMAL (châu Á, trung vị sống 39 tháng); và dựa trên thống kê tại Asco 2014 mà em đã từng nói tới trong thớt này.

Tỉ lệ đáp ứng thuốc của dân châu Á (OPTIMAL) lên tới 83% trong khi dân châu Âu (EURTAC) chỉ có 58%.

Một bảng phân loại khác về tỉ lệ đáp ứng thuốc đích đối với các bệnh nhân hỗn hợp theo khu vực cho thấy châu Á có tỉ lệ đáp ứng hơn so với châu Âu. Trong bảng này các bệnh nhân không có đột biến gen nhạy với EGFR cũng có tỉ lệ đáp ứng thuốc là 10 ~ 15%

Hiện chưa có lý giải gì về sự khác biệt này nhưng em tạm suy đoán như sau:
  1. Do cơ thể người phương Tây cao to hơn châu Á nên họ cần nạp nhiều dinh dưỡng để tránh suy kiệt. Nhưng đồng thời chính điều này làm cho hiệu quả của thuốc ức chế kém đi vì ức chế phải đi liền với ăn kiêng mới có hiệu quả cao. Còn ở Việt Nam mình, các bệnh nhân ít có điều kiện tẩm bổ thì hay đạt được kỳ tích hơn.
    -
  2. Còn tại sao Việt nam lại có thể tốt hơn các nước châu Á khác thì em lại có lý giải đó có thể là do tập quán ăn uống của dân mình là hay ăn đồ luộc, thanh đạm hơn các món ăn giàu mỡ, xào nấu như dân Tàu.
    -
  3. Về sử dụng thuốc thì người phương Tây ít khi sử dụng kết hợp nhiều loại thuốc do phải được bác sĩ điều trị đồng ý.Người châu Á đặc biệt là người Tàu họ hay dùng bổ sung thêm thuốc Bắc nên có nhiều hiệu quả hơn; trong một cuộc thử nghiệm y tế giữa chỉ dùng hóa trị vs. hóa trị kết hợp với thuốc Bắc, tỉ lệ bệnh nhân chỉ sử dụng hóa trị sống sót sau 5 năm chỉ là 1 ~ 2% trong khi đó tỉ lệ bệnh nhân sử dụng hóa trị phối hợp với thuốc Bắc là 14%. Đối với thuốc đích, kỷ lục một phụ nữ Đài loan dùng thuốc đích đến nay là 16 năm.
    -
  4. Còn dân mình, ngoài thuốc Tây, thuốc Bắc còn có lá đu đủ, xạ đen, dừa cạn...(rất nhiều thứ mà dân Tàu hay sang lùng mua nữa)... thì chả có gì các cụ phải lăn tăn về kết quả trên cả.

Nói về lối ăn uống của Tây, Tàu và ta thì em thấy như thế này.

Các món ăn của Tây thường là giàu protein, chất béo, đường như các cụ thường hay thấy ở KFC, McDonald hay Burger King. Nào là đùi gà chiên tẩm bột; khoai tây chiên; bánh mỳ kẹp thịt băm, bơ, trứng.

Các món ăn của Tàu thì lúc đầu em nghĩ nó cũng na ná như ở Việt Nam mình nhưng em mới phát hiện ra là họ ăn rất khỏe các cụ ạ. Bát canh cá thì to như cái chậu rửa mặt, đĩa gì của họ cũng to gấp đôi đĩa của mình mà toàn là sào ngập mỡ, cay và nóng nữa. Em chụp cái hình cho các cụ tham khảo.

Còn nhà em thì bình thường cũng ăn thanh đạm thôi. Nhưng kể từ ngày bà nhà em bị bệnh, bà chuyển hẳn lối ăn theo phong cách không độc hại, giàu chất xơ, không đường, không thịt, chỉ sử dụng chất béo từ cá thôi. Lúc đầu thì vì em thúc ép hàng ngày nên ăn uống cũng không kêu ca gì, nhưng được khoảng 1 ~ 2 tháng thì bắt đầu kêu chán. Kêu chán khoảng một thời gian ngắn thì thấy sức khỏe khá lên, không biết là do khao khát sống và niềm tin chiến thắng hay không mà bà không kêu chán nữa các cụ ạ.

Một bữa cơm của bà bây giờ là như thế này và bà cảm thấy rất rất bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
16 năm đến nay !cám ơn Bác hacdaihung về chia sẻ những sưu tầm rất rất tích cực này !..lạy Trời lạy Phật ông Trời có đức hiếu sinh..mọi chuyện sẽ tốt đẹp !

xemay12345678

Xe buýt
Bác cho e xin địa chi mua đông trùng hạ thảo loại 3 cô tiên này với ạ, e muốn mua loại này chứ cửa nhà e mua trc kia chắc gì qua, đt của em 0988424044 mong bác gọi sớm chỗ e nhé
Nhà em vẫn đang dùng Đông Trùng Hạ Thảo loại 3 cô tiên đó Bác ! em cũng mua qua sự giới thiệu của bạn,công ty Quy Hoàng nhé Bác !chỗ Đê La Thành Bác ạ !Bác có thể search trên web của công ty,đến đó mua Bác lưu lại sdt cho họ để biết đợt nào có khuyến mại họ sẽ nhắn !...nếu dùng luôn chưa phải đợt khuyến mại thì nên mua cầm chừng Bác ạ ,đợi đến khuyến mại thì nên mua nhiều vì tầm tháng rưỡi sẽ có 1 đợt khuyên mại,mỗi lần khuyến mại đều 30 đến 40 % cả!

xemay12345678

Xe buýt
Hôm qua em đưa Mẹ đi lấy thuốc ở K2 ,đợt này được 15 viên,làm thủ tục cả ngày..theo lệ là phải đợi tầm 2 đến 3 ngày mới xong để lấy thuốc và như vậy bệnh nhân sẽ ko có thuốc đích uống trong thời gian đó!em ko muốn Mẹ bỏ trống ngày nào cả nên cơ chế 1 chút và xong luôn trong ngày..Nếu có y đức hơn chắc ko ai bắt bệnh nhân K PHỔI giai đoạn cuối 2 tuần 1 lần bắt xe cả trăm cây đế lên lấy thuốc cả!

hacdaihung

Xe tăng
Chào cụ, cụ cho em hỏi là sau khi kết thúc xạ trị bao nhiêu lâu thì ông cụ bắt đầu ho? Cụ có bị hơi sốt không? Nếu đúng vậy thì cụ phải tìm hiểu về Tác dụng phụ của xạ trị dẫn tới viêm phổi và kết quả là xơ hóa phổi như trường hợp mà em đã nói tới ở đây.

hacdaihung

Xe tăng
Chào mợ, Đông trùng hạ thảo như cụ Xemay12345678 nói có lẽ nó giống như thế này, loại này được bán phổ biến.

Theo em tìm hiểu được, Đông trùng hạ thảo có tác dụng nổi bật nhất trong việc điều trị ung thư phổi là cải thiện chức năng hô hấp của cơ thể và tối ưu hấp thụ oxy của tế bào lên tới 40%. Đặc biệt trong trường hợp những bệnh nhân gặp khó khăn trong việc hô hấp như khó thở, thở bị đau thì cơ thể sẽ mệt mỏi do thiếu oxy được đưa vào trong cơ thể. Do vậy, nhờ tác dụng này của Đông trùng hạ thảo, cơ thể sẽ cảm thấy khỏe khoắn hơn do oxy được tế bào hấp thụ tốt hơn.

Còn dùng loại Đông trùng hạ thảo nào, với liều lượng bao nhiêu thì hiện tại em chưa có thông tin. Em sẽ kiểm tra lại nghiên cứu trên và thông tin cho mợ sau.

Tutibonbon

Xe buýt

Tutibonbon

Xe buýt
Bác ơi ông nhà ko sốt . Sau xạ trị 5 ngày ông nhà em ho nhiều
ko ăn đc dẫn đến kiệt sức nên ko truyền hoá chất đc. Ông nhà em đang nằm cấp cứu ở k3.

hacdaihung

Xe tăng
ko ăn đc dẫn đến kiệt sức nên ko truyền hoá chất đc. Ông nhà em đang nằm cấp cứu ở k3.
Cụ kiểm tra xem ho khan hay là ho có đờm. Nếu ho có đờm cụ giữ cái đờm đó lại để cho bác sĩ chẩn đoán; cụ để ý màu của đờm. Nếu ho khan thì thường là do xạ trị làm giảm chất hoạt diện trên bề mặt phế nang dẫn tới bị kích ứng đường hô hấp nên bị ho (nếu Bs chẩn đoán như vậy sẽ dùng thuốc steroids). Nếu ho có đờm, dịch thì có thể bị viêm do nhiễm trùng thì phải dùng thêm kháng sinh. Như cụ mô tả không sốt thì chắc chỉ ho khan thôi.

Tại sao ông lại không ăn được hả cụ? Ông không nuốt được thức ăn do bị đau thực quản ah? Vị trí xạ trị ở khu vực nào của phổi hả cụ?

Hiện tại do ho nên sẽ bị thiếu oxy trong máu dẫn tới mệt mỏi. Cụ xem có phương pháp nào tăng cường thêm oxy cho ông? Cụ áp dụng Đông trùng hạ thảo xem có cải thiện được vấn đề oxy không. Mấy ngày bà nhà em ở trong viện, cứ lúc nào em có mặt em đều dìu bà ra hành lang, cửa sổ hoặc xuống sân để hít thở. Ở Trong phòng nhiều mùi thuốc, mùi người, thiếu oxy lại càng mệt hơn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Hôm trước bố mh cũng bị ho khan nhiều như vậy mh ko nhớ là đã dùng thuốc gì cho bố mà khỏi, mấy hôm nay lu bu quá nên đầu óc ko nhớ đc j, bạn thử tìm lại chĩa se của mh xem, bố mh cũng tế bào vẩy xa trị 25 mũi ở viện k2 bạn ạ.

Đào Thị

Xe tải
Các bác ơi tình hình nhà e ntn, vào viện và truyền ks nên bố e hết viêm, hết sốt ng khoẻ lên trông thấy, htrc vào viện ông anh e cứ bảo bsĩ là cho bố e nhập viện và nâng cao thế lực cho bố e thế là phác đồ điều trị có ngay sau khi cố kết qua xét nghiệm máu, bố e bị thiếu máu 1 chút chắc do thời gian qua sốt nhiều nên hao hụt năng lượng và có lẽ do e ép uống nc rau má, nho nhồi, diếp cá nhiều quá, ngày nào e cũng bắt ng nhà xay 2 cốc to bự bắt ông uống hết, khổ thân bố e cứ nhắm mắt vào uống, nên có thể uống nhiu quá dẫn đến hạ huyết áp, loãng máu và thiếu máu cộng với viêm nữa nên cỡ thể mệt moi, và thêm nữa là e ép ông uống quá nhiều tpcn nên ko đào thải kịp lần này e sẽ chọn lọc cẩn thận, lên phác đồ cụ thể rồi tham khảo các cụ. Nh có 1 điều e đg suy nghĩ quá là sau 2 lần quá liều b17 bố e giờ lại sợ thuốc, e dg lo quá bố e mà ko cộng tác với e nữa thì làm sao bẫy giờ các bác ơi

tranthanhnhan11

Xe máy
Chi Đào Thị ơi. Bố chị điều trị ở Hung việt có tốn kém ko ạ. Ở đây có đc bảo hiểm ko chi

Đào Thị

Xe tải
Bác nad ơi tình hình sức khoẻ cu nha thế nào rùi ạ, em nói chứ mua rồi đấy ạ,

Đào Thị

Xe tải
Chi Đào Thị ơi. Bố chị điều trị ở Hung việt có tốn kém ko ạ. Ở đây có đc bảo hiểm ko chi
Có bảo hiểm đấy e ạ, lúc đặt cọc 3triệu, sach sẽ, ấn cần, c ko hỏi bao nhiêu 1 phòng mai c hỏi cho nhé nếu ko khó khăn qua thì điều trị ở đây ổn e ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng