[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

xemay12345678

Xe buýt
Cụ Xe máy cho em xin hỏi chút
Ba U phổi ko tế bào nhỏ, giai đoạn 3B, chưa di căn, hiện đang dùng thuốc Navelbine viên uống, e muốn hỏi là:
1. Các TPCN nào hỗ trợ hiệu quả cho giai đoạn này và để phòng tránh di căn xa. Nếu được cho e xin tên cụ thể với.
2. E đang tính cho Ba e tiêm vaccine cúm với phế cầu phổi có ảnh hưởng gì ko cụ
3. Xn đbg của là gen KRAS, e muốn cho Ba dùng mò thuốc đích có tác dụng phụ gì ko ạ
E cảm ơn cụ
1. Tpcn tuyệt đối vô dụng thôi cụ

2. vụ tương tác này em ko rõ, cần hỏi bs chuyên khoa xem có ảnh hưởng j ko cụ ạ

3. tuyệt đối ko nên dùng vì tốn kém mà vô dụng cụ ạ...người ta mò vì có hi vọng, chứ nhà cụ gen kras thì mò làm j đâu

Pattrick

Đi bộ
1. Tpcn tuyệt đối vô dụng thôi cụ

2. vụ tương tác này em ko rõ, cần hỏi bs chuyên khoa xem có ảnh hưởng j ko cụ ạ

3. tuyệt đối ko nên dùng vì tốn kém mà vô dụng cụ ạ...người ta mò vì có hi vọng, chứ nhà cụ gen kras thì mò làm j đâu
Chân thành cảm ơn Cụ. Chúc gia đình Cụ mọi điều tốt lành.

gadi2banh

Xe điện
Lâu rồi e ko vào đọc, Bố e dạo này vẫn ổn, đang dùng Cizonix hàng tháng. Vậy là gần 1 năm rồi (xin lạy trời phật)
Xin cầu chúc các bác, các cô chú và a chị e trong diễn đàn năm mới dồi dào sức khỏe, tiếp tục chiến đấu kiên cường ạ

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
May quá cccm ạ, mẹ e trong phổi sinh thiết hóa ra u lành.
Giờ thì tập trung xử lý cái u trong não xem lành hay ác nữa thôi, cũng nhẹ bớt đc chút rồi.

xemay12345678

Xe buýt
May quá cccm ạ, mẹ e trong phổi sinh thiết hóa ra u lành.
Giờ thì tập trung xử lý cái u trong não xem lành hay ác nữa thôi, cũng nhẹ bớt đc chút rồi.
Em ko tin là lành đâu, và em tin là bs cũng sẽ nhiều khả năng như vậy...đã có vết ở phổi- lại có u ở não...thì khả năng lành dưới 0,1%...việc sinh thiết lành là do vị trí chọc thôi cụ ạ...chẩn đoán bệnh đôi khi lại là khâu khó nhất chứ ko phải điều trị, có người chọc tới lần 3 mới kết luận là ác, có người đợi tới vài tháng sau khi di căn bét nhè mới chọc ra là ác- kiểu vậy...dù sao cũng mong là cụ nhà rơi vào nhóm 0,1% kia

martin01

Xe hơi
bác xe máy cho e hỏi, bố em cũng đã sinh thiêt phổi 2 lần đều kết luận là viêm phổi, bác sĩ cho uống kháng sinh trong lúc đó và chụp các lớp lại sau 1 tuần thì thấy u phổi tổn thương giảm.bác sĩ đang yêu cầu làm sinh thiết lần 3 vì cũng chưa dám kết luận là u lành hay vết mờ ở phổi của bố em chỉ là tổn thương vĩnh viễn thôi. nếu kết quả lần 3 vẫn là viêm phổi thì theo bác mình có phải làm gì thêm không? bố em đã làm cả di căn xương và nội soi phế quản nhưng không phát hiện ra gì. em cám ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
bác xe máy cho e hỏi, bố em cũng đã sinh thiêt phổi 2 lần đều kết luận là viêm phổi, bác sĩ cho uống kháng sinh trong lúc đó và chụp các lớp lại sau 1 tuần thì thấy u phổi tổn thương giảm.bác sĩ đang yêu cầu làm sinh thiết lần 3 vì cũng chưa dám kết luận là u lành hay vết mờ ở phổi của bố em chỉ là tổn thương vĩnh viễn thôi. nếu kết quả lần 3 vẫn là viêm phổi thì theo bác mình có phải làm gì thêm không? em cám ơn bác
Về nguyên tắc ko ai dám điều trị cho 1 bn khi mà vẫn chưa có kết luận rõ ràng từ sinh thiết là lành hay ác cả, đào sâu hơn thì cái này thuộc rất nhiều về bản thân kinh nghiệm của bs, có bn chọc tới 3 lần vẫn lành...bs bảo vs kinh nghiệm nghề của tôi thì hình dáng đấy và vị trí mọc đấy thì ko thể lành được, tiếp tục theo dõi thêm...cuối cùng thì ác thật..đó là bức tranh của việc chẩn đoán, nói ra để thấy nó ko đơn giản kiểu on off chọc ra ác thì ác mà chọc ra lành thì lành...

Vs trường hợp nhà cụ, nếu đến lần 3 vẫn lành tính thì vẫn điều trị như 1 bn viêm phổi và có theo dõi sát sao theo tháng hay định kỳ tnao là theo cảm nhận của bs dựa trên vết mờ và kích thước của nó cụ ạ...nhưng tới 3 lần r mà vẫn lành tính thì khả năng ác em nghĩ là rất thấp thôi !

martin01

Xe hơi
vâng, em cụ hy vọng là thế. đợt này nhà em đang điều trị ở K Tân Triều, các đây 1 năm bố em đi khám ở tuyến huyện định kì cũng đã phát hiên ra vết mờ này và cho điều trị kháng sinh 1 tuần rồi cho về bảo theo dõi thêm. em cám ơn bác

Puan2311

Đi bộ
Chúc mừng năm mới các bác, chúc cho năm mới, các bác và gia đình thật nhiều sức khỏe, niềm vui!
Nhân dịp năm mới, em có đọc được thông tin về thuốc Amgen Sotorasib mới đã được FDA phê duyệt để điều trị UTP đột biến gen KRAS G12C, có bác nào có thêm thông tin về thuốc này không ạ? Em có đọc thì thử nghiệm cũng có kết quả tốt cùng ít tác dụng phụ, nhưng chưa thấy báo chí đề cập nhiều, có bác nào có thêm thông tin thì chia sẻ cùng nhau nhé ạ, cũng là tin mừng vì có thêm hi vọng và nhiều lựa chọn hơn trong việc điều trị.
Bài viết của báo CafeF
Về việc FDA phê duyệt

xemay12345678

Xe buýt
Chúc mừng năm mới các bác, chúc cho năm mới, các bác và gia đình thật nhiều sức khỏe, niềm vui!
Nhân dịp năm mới, em có đọc được thông tin về thuốc Amgen Sotorasib mới đã được FDA phê duyệt để điều trị UTP đột biến gen KRAS G12C, có bác nào có thêm thông tin về thuốc này không ạ? Em có đọc thì thử nghiệm cũng có kết quả tốt cùng ít tác dụng phụ, nhưng chưa thấy báo chí đề cập nhiều, có bác nào có thêm thông tin thì chia sẻ cùng nhau nhé ạ, cũng là tin mừng vì có thêm hi vọng và nhiều lựa chọn hơn trong việc điều trị.
Bài viết của báo CafeF
Về việc FDA phê duyệt
Cụ search về giá nó chưa? Siêu tàn bạo đấy...mà nó mới ra nên nhanh cũng phải 2,3 năm tới tụi ấn vs banglades mới nhái được...thêm nữa thuốc diệt một nhánh nhỏ của kras là g12c- ko phải toàn bộ- tuy vậy đây vẫn được coi là bước đầu trong công cuộc đi tìm chén thánh của ung thư...việc có mặt của sotorasib đối vs người việt mình h là gần như ko có ý nghĩa thực tế !

Puan2311

Đi bộ
Cụ search về giá nó chưa? Siêu tàn bạo đấy...mà nó mới ra nên nhanh cũng phải 2,3 năm tới tụi ấn vs banglades mới nhái được...thêm nữa thuốc diệt một nhánh nhỏ của kras là g12c- ko phải toàn bộ- tuy vậy đây vẫn được coi là bước đầu trong công cuộc đi tìm chén thánh của ung thư...việc có mặt của sotorasib đối vs người việt mình h là gần như ko có ý nghĩa thực tế !

Em mới search, giá này thì kinh khủng thật, nếu về VN thì còn cao nữa, nhưng cái này có vẻ mới là thử nghiệm chứ chưa bán trực tiếp cho người dùng ạ? G12C e xem các diễn đàn bên nước ngoài họ nói cũng khá phổ biến, nhưng với giá này thì đúng là quá khó rồi :(

xemay12345678

Xe buýt
Nó chưa có giá thương mại chính thức nhưng các chuyên gia đã dự đoán mức giá của nó rồi, dễ hiểu thôi! Dựa vào bài toán vĩ đại mà mình nó giải được sau 40 năm, dựa vào thị trưởng người dùng kras, dựa vào " truyền thống " giá củA các thuốc ung thư mới ra đời, nó chắc chắn sẽ ko dưới 15k/ tháng cụ ạ !

Pattrick

Đi bộ
Nó chưa có giá thương mại chính thức nhưng các chuyên gia đã dự đoán mức giá của nó rồi, dễ hiểu thôi! Dựa vào bài toán vĩ đại mà mình nó giải được sau 40 năm, dựa vào thị trưởng người dùng kras, dựa vào " truyền thống " giá củA các thuốc ung thư mới ra đời, nó chắc chắn sẽ ko dưới 15k/ tháng cụ ạ !
Cụ Xe máy ơi cho e hỏi chút
E cũng mò vào trang inspire.com mà các cụ hay nói đến để tìm hiểu thêm xem có cái nào ứng dụng được cho Ba em ko, mà e tiếng Anh hơi kém, mò miết mà ko tìm ra chủ đề cho bn K phổi ko tế bào nhỏ, GĐ3B, gen KRAS.
Cụ đã nghiên cứu trên inspire.com rồi cho e xin đường link về chủ đề trên được ko ạ. Hoặc cụ có thể chia sẻ thêm vài thông tin về các trường hợp như Ba e thì họ điều trị ntn ạ.
Ba e hiện đang điều trị Navelbine viên uống, chưa thấy di căn xương, não (cái này là e lo nhất vì mình biết trước mà ko biết làm gì được, bất lực cụ ạ).
Ngoài ra Ba e có uống thêm các loại thuốc Nam: Bạch hoa xà thiệt thảo, bán liên chi, xạ đen, tam thất, nấm lim xanh. (e đọc các bài của Cụ bên thớt cụ Hacdaihung thấy trước đây cụ hay cho Mẹ dùng Trinh nữ hoàng cung và Hoa thạch thảo, sau này thì không thấy Cụ đề cập đến các loại thuốc Nam, đông Y nữa có phải nó ảnh hưởng đến thuốc đích hay nó ko có tác dụng gì nhiều ạ)
Chân thành cảm ơn cụ. Chúc cụ và gđ mọi điều tốt lành.

xemay12345678

Xe buýt
Cụ Xe máy ơi cho e hỏi chút
E cũng mò vào trang inspire.com mà các cụ hay nói đến để tìm hiểu thêm xem có cái nào ứng dụng được cho Ba em ko, mà e tiếng Anh hơi kém, mò miết mà ko tìm ra chủ đề cho bn K phổi ko tế bào nhỏ, GĐ3B, gen KRAS.
Cụ đã nghiên cứu trên inspire.com rồi cho e xin đường link về chủ đề trên được ko ạ. Hoặc cụ có thể chia sẻ thêm vài thông tin về các trường hợp như Ba e thì họ điều trị ntn ạ.
Ba e hiện đang điều trị Navelbine viên uống, chưa thấy di căn xương, não (cái này là e lo nhất vì mình biết trước mà ko biết làm gì được, bất lực cụ ạ).
Ngoài ra Ba e có uống thêm các loại thuốc Nam: Bạch hoa xà thiệt thảo, bán liên chi, xạ đen, tam thất, nấm lim xanh. (e đọc các bài của Cụ bên thớt cụ Hacdaihung thấy trước đây cụ hay cho Mẹ dùng Trinh nữ hoàng cung và Hoa thạch thảo, sau này thì không thấy Cụ đề cập đến các loại thuốc Nam, đông Y nữa có phải nó ảnh hưởng đến thuốc đích hay nó ko có tác dụng gì nhiều ạ)
Chân thành cảm ơn cụ. Chúc cụ và gđ mọi điều tốt lành.
Gen kras như em từng trao đổi vs cụ khi cụ inbox em rồi đó- ko có thuốc đâu( ở việt nam )...trên inspire em hay tìm theo từ khoá thôi, ko có j đặc biệt cả...navelbine cũng vô dụng thôi, ko giá trị j cả, nhưng em hiểu bs kê là đúng...đôi khi người bệnh cần 1 cái j đó dù ko td để bản thân cảm thấy ko bị bỏ rơi...navelbine td phụ khá tởm đấy, cụ cố bồi bổ thật mạnh cho người nhà vào...nếu sk cụ nhà đủ tốt thì tính chơi bài hoá trị- nghĩa là bỏ qua mong muốn mục tiêu kiểu thuốc đích đi, tàn sát hết...nhiều bn gen kras khi làm vậy cũng lui bệnh 1 tgian đó cụ !

Pattrick

Đi bộ
Gen kras như em từng trao đổi vs cụ khi cụ inbox em rồi đó- ko có thuốc đâu( ở việt nam )...trên inspire em hay tìm theo từ khoá thôi, ko có j đặc biệt cả...navelbine cũng vô dụng thôi, ko giá trị j cả, nhưng em hiểu bs kê là đúng...đôi khi người bệnh cần 1 cái j đó dù ko td để bản thân cảm thấy ko bị bỏ rơi...navelbine td phụ khá tởm đấy, cụ cố bồi bổ thật mạnh cho người nhà vào...nếu sk cụ nhà đủ tốt thì tính chơi bài hoá trị- nghĩa là bỏ qua mong muốn mục tiêu kiểu thuốc đích đi, tàn sát hết...nhiều bn gen kras khi làm vậy cũng lui bệnh 1 tgian đó cụ !
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ.
Đúng là ở Gđ 3B có chỉ định hoá xạ trị, vì Ba e bệnh nền (tiểu đường, huyết áp) và thể trạng kém nên bác sĩ điều trị đã cân nhắc ko dùng hoá xạ trị.
E cũng đag cho Ba ăn uống bình thường, kiêng đường thôi, kiêng khem quá sợ sút cân và tâm lý ko thoải mái. E đang tính bồi dưỡng thêm sữa Prosure, nhà cụ có dùng sữa này ko ạ, cho e xin thêm ít thông tin với ạ.
E cảm ơn.

xemay12345678

Xe buýt
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ.
Đúng là ở Gđ 3B có chỉ định hoá xạ trị, vì Ba e bệnh nền (tiểu đường, huyết áp) và thể trạng kém nên bác sĩ điều trị đã cân nhắc ko dùng hoá xạ trị.
E cũng đag cho Ba ăn uống bình thường, kiêng đường thôi, kiêng khem quá sợ sút cân và tâm lý ko thoải mái. E đang tính bồi dưỡng thêm sữa Prosure, nhà cụ có dùng sữa này ko ạ, cho e xin thêm ít thông tin với ạ.
E cảm ơn.
Thực ra mới vô con đường này mọi người còn cân nhắc prosure vs ensure rồi này nọ nhiều lắm, em hiểu vì em đã trải qua rồi...kinh nghiệm là ko cần chọn sữa cho người ung thư hay ko ung thư j cả, đó là chiêu mảketing thôi...nếu cụ nhà có vài vấn đề bệnh nền đó thì cụ nên thông qua bs trong việc chọn sữa nhé- cái này nên tư vấn bs dinh dưỡng sẽ tốt hơn

• Vodka
Reactions: MOU

martin01

Xe hơi
bố em cũng vừa bị được bác sĩ xác nhận là K phổi, GD 2, chỉ định phẫu thuật tuần sau. phát hiện ra sau 3 lần sinh thiết, chán quá các cụ ạ

phuongchi

Xe buýt
Chào cụ thớt. Em có theo dõi các bài của các cụ từ bên thớt của cụ hacdaihung nhưng lâu rồi ko thấy cụ hùng cập Nhật thêm. Các nick cũ hình như cũng tản mát hết mà ko chia sẻ tiếp, còn có mỗi cụ vẫn nhiệt tình và gắn bó.
Tình hình mẹ cụ sau 5 năm thế nào rồi ạ? Hiện tại cụ bà đang dùng phác đồ gì và sức khỏe bà tốt không cụ!

he0lujnd

Đi bộ

Hanoian2020

Xe đạp
Cám ơn cụ xe máy nhiều ạ! Các bài viết của cụ giúp e hiểu nhiều hơn về căn bệnh bố e đang mắc. Bố em 80 tuổi, có bệnh nền tim, huyết áp, tiểu đường (mới 2-3 năm, xác định ở giai đoạn nhẹ) nhưng K phổi di căn não GĐ 4. Hiện bác sĩ khuyên ko sinh thiết mà chỉ chăm sóc giảm nhẹ. Với kinh nghiệm của cụ xin cụ cho e vài lời khuyên hoặc nhận xét ạ. Vô cùng đa tạ.