[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

Mẹ bạn em k phổi, phát hiện sớm mới chớm lan ra xương , theo điều trị ở Bạch Mai giờ cũng hơn 5 năm rồi, vẫn uống thuốc, sức khoẻ có kém hơn nhưng vẫn đi lại sinh hoạt bình thường ...quan trọng là vẫn sống ...
Quan trọng là phải phát hiện sớm.. phát hiện muộn giai đoạn cuối rồi thì hầu như là ... đoạn này thì tuỳ gia đình thôi..
Nhưng vấn đề chính là hiện giờ có nhiều người phát hiện sớm, khả năng điều trị tây y dứt điểm được nhưng lại từ chối để đi theo các phương pháp ăn uống hay tập luyện gì đó.. cuối cùng cũng chuyển biến xấu, di căn ra chỗ khác sang giai đoạn nặng hơn...
Sớm nên theo tây y, muộn rồi thì nên theo đông y (tinh thần là chính)

Michael J

Xe điện
Nhà em có 4 người gồm bố, ông ngoại và ông bà nội mất vì ung thư (phổi, họng, thực quản). Đứa em xã hội chơi thân cũng mới đi hôm 23 Tết vì K vú. Tất cả đều phát hiện bệnh ở giai đoạn muộn và đi sau vài tháng. 3 người mất trong những năm 8x-9x thì có mổ và xạ trị, thời đó y tế chưa đến mức đốt tiền nhưng cũng làm kinh tế gia đình nợ nần lao đao, nhiều năm sau đó chưa gượng được (như bu em làm công việc có yếu tố nước ngoài được gặp đúng thời cơ là lúc đất nước mở cửa mà cũng mất 5-7 năm mới đưa nhà em tạm lên ngang mặt bằng chung của xã hội). 2 người mất gần đây nhất lựa chọn chăm sóc giảm nhẹ, người thân chỉ vất vả trước khi người bệnh đi còn sau đám tang không đến mức phải đem tiền phúng viếng đi trả nợ.

Một người quen của gia đình em phát hiện bệnh ở giai đoạn lưng chừng. Gia đình có điều kiện nên chọn điều trị tích cực, đến nay việc điều trị đã kéo dài 6 năm, chi phí y tế ước chừng 8 tỷ. Từ ca này, em kết luận nhà ai có tài sản 30 tỷ trở lên và con cái trưởng thành có khả năng kiếm 300-500tr/năm trở lên rồi thì quyết chiến với K đến cùng cũng được. Còn không tới mức tài chính đó thì cứ cố chăm sóc giảm nhẹ, tiền nong để mà lo cho người ở lại.
Vậy nên cần ngay và luôn là: mua bảo hiểm, còn loại nào thì cccm tự chọn.

Kitcat

Xe container
Em vô đây không có định tranh luận với ai cả. Theo quan điểm của dinh dưỡng học thì ăn chay thực dưỡng nghiêm khắc kiêng nước chế độ gạo lứt muối mè là không tốt đâu ạ, các cụ mợ có người thân đang bệnh có thể tự tìm hiểu thêm, search tiếng nước ngoài đọc giải thích vì sao cho nó khách quan.
Gạo lứt tốt nhưng phải chọn được gạo sạch và quan trọng nhất là vừa mới sát. Tìm mua giống lúa 6 tháng nhiều vitamin hơn lúa 3 tháng hay bán bây giờ.
Vitamin và Enzime tự nhiên trong thực phẩm được cho là có tác dụng chữa bệnh. Vậy nên nếu không muốn theo tây y, đừng ăn loại bài kiêng số mấy số mấy.
Ăn đa dạng thực phẩm, thật nhiều rau củ quả tươi đúng mùa, không ăn được thì mình ép.
Đây là bài ép rau củ do 1 cụ bên Úc bị ung thư chia sẻ

Kitcat

Xe container
Nhà em có 4 người gồm bố, ông ngoại và ông bà nội mất vì ung thư (phổi, họng, thực quản). Đứa em xã hội chơi thân cũng mới đi hôm 23 Tết vì K vú. Tất cả đều phát hiện bệnh ở giai đoạn muộn và đi sau vài tháng. 3 người mất trong những năm 8x-9x thì có mổ và xạ trị, thời đó y tế chưa đến mức đốt tiền nhưng cũng làm kinh tế gia đình nợ nần lao đao, nhiều năm sau đó chưa gượng được (như bu em làm công việc có yếu tố nước ngoài được gặp đúng thời cơ là lúc đất nước mở cửa mà cũng mất 5-7 năm mới đưa nhà em tạm lên ngang mặt bằng chung của xã hội). 2 người mất gần đây nhất lựa chọn chăm sóc giảm nhẹ, người thân chỉ vất vả trước khi người bệnh đi còn sau đám tang không đến mức phải đem tiền phúng viếng đi trả nợ.

Một người quen của gia đình em phát hiện bệnh ở giai đoạn lưng chừng. Gia đình có điều kiện nên chọn điều trị tích cực, đến nay việc điều trị đã kéo dài 6 năm, chi phí y tế ước chừng 8 tỷ. Từ ca này, em kết luận nhà ai có tài sản 30 tỷ trở lên và con cái trưởng thành có khả năng kiếm 300-500tr/năm trở lên rồi thì quyết chiến với K đến cùng cũng được. Còn không tới mức tài chính đó thì cứ cố chăm sóc giảm nhẹ, tiền nong để mà lo cho người ở lại.
Mợ thử làm theo bài nước cốt rau trái ở trên xem, chia sẻ của 1 người có bố và anh chết vì ung thư. Bản thân đã bị phát hiện có bệnh gan sớm nhưng ko có dấu hiệu biến chuyển tốt not responded, bác sỹ chuyển qua chế độ theo dõi, nghĩa là chỉ kiểm tra chỉ số định kỳ.
Bác này đọc sách của 1 bác sỹ Úc chuyên về thanh lọc cơ thể bằng rau trái.
Bắt đầu phát hiện bệnh năm 79, mấy chục năm rồi.

Khem

Xe buýt
Em vô đây không có định tranh luận với ai cả. Theo quan điểm của dinh dưỡng học thì ăn chay thực dưỡng nghiêm khắc kiêng nước chế độ gạo lứt muối mè là không tốt đâu ạ, các cụ mợ có người thân đang bệnh có thể tự tìm hiểu thêm, search tiếng nước ngoài đọc giải thích vì sao cho nó khách quan.
Gạo lứt tốt nhưng phải chọn được gạo sạch và quan trọng nhất là vừa mới sát. Tìm mua giống lúa 6 tháng nhiều vitamin hơn lúa 3 tháng hay bán bây giờ.
Vitamin và Enzime tự nhiên trong thực phẩm được cho là có tác dụng chữa bệnh. Vậy nên nếu không muốn theo tây y, đừng ăn loại bài kiêng số mấy số mấy.
Ăn đa dạng thực phẩm, thật nhiều rau củ quả tươi đúng mùa, không ăn được thì mình ép.
Đây là bài ép rau củ do 1 cụ bên Úc bị ung thư chia sẻ

Mợ nói đúng. Phương pháp nào cũng sẽ là đúng nếu ăn uống thực sự lành mạnh (thực sự nhé), và cân bằng, phù hợp với thể trạng.

Trước bố em ăn gạo lứt là loại do nhà tự trồng, cách xa chỗ trồng lúa chung (do xung quanh dùng thuốc diệt cỏ, thuốc trừ sâu). Gạo xát ăn trong 7 ngày (vì gạo lứt nguyên cám dễ bị mốc). Ăn ra cũng được dùng rau củ quả theo tỉ lệ và các loại hạt (giàu dinh dưỡng).

Ăn rau, củ quả nhiều, không ăn được thì ép ra, xay ra thì cccm tham khảo facebook của Thu Hân Lê, chị Jenny Đỗ. Họ cũng bị ung thư đó ạ, theo pp này, kết quả trộm vía tốt lắm ạ.

Ăn theo cách này càng phải chú ý nguồn thực phẩm, chắc phải do chính tay mình trồng quá, bằng cả nguồn nước tuyển của mình nữa. Đặc biệt như bạn Thu Hân Lê, chỉ ăn đồ sống (ko qua nấu chín).

Cccm nên xem, cũng đáng xem lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Visa Du Lich

Xe buýt
Ý kiến của cụ rất thực tế.

Mẹ bạn em k phổi, phát hiện sớm mới chớm lan ra xương , theo điều trị ở Bạch Mai giờ cũng hơn 5 năm rồi, vẫn uống thuốc, sức khoẻ có kém hơn nhưng vẫn đi lại sinh hoạt bình thường ...quan trọng là vẫn sống ...
Quan trọng là phải phát hiện sớm.. phát hiện muộn giai đoạn cuối rồi thì hầu như là ... đoạn này thì tuỳ gia đình thôi..
Nhưng vấn đề chính là hiện giờ có nhiều người phát hiện sớm, khả năng điều trị tây y dứt điểm được nhưng lại từ chối để đi theo các phương pháp ăn uống hay tập luyện gì đó.. cuối cùng cũng chuyển biến xấu, di căn ra chỗ khác sang giai đoạn nặng hơn...
Cuối rồi thì ko ăn uống và ko thoải mái đc đâu cụ ạ. Lúc đó cửa tử treo trên đầu còn muốn ăn gì chơi gì nữa đâu. Lúc đó suy nghĩ ko đã cạn kiệt sk rồi cụ nhé.

Giai đoạn cuối thì điều trị như không, tây tàu hay ta đều thế hết.
Đa số các trường hợp ung thư mà duy trì lâu được (như mợ nhà em ung thu vú duy trì đến nay được tận 12 năm rồi vì ko bị di căn) là do tầm soát phát hiện sớm.
Đã xác định giai đoạn cuối thì tốt nhất là ăn uống đủ chất, đi chơi bời cho tinh thần thoải mái thôi.

Cốc San 2

[Tịch thu bằng lái]
Đã đến lúc cần có luật an tử, trợ tử. Con người phải có quyền quyết định sự sống chết của mình.

Imei

Xe buýt
1 bà bán mỳ quảng, ung thư vòm họng giai đoạn cuối, đã di căn, đã đc 7 năm giờ vẫn đang sống.
nếu ung thư phổi có người có khối u = quả cam, uống thuốc điều trị 6 tháng mà giờ teo= hạt đậu rồi.
Còn tuỳ loại ung thư nữa. Nếu ung thư tuỵ thì đúng là đi nhanh quá ko kịp chữa. Ung thư gan thì khó chữ thứ 2. Ung thư máu thì tốn kém điều trị.
Các loại ung thư dạ dày, đại tràng, vú, tử cung, vòm họng cũng vẫn chữa đc.

Nếu BV trả về thì ta lên thiền viện tụng kinh niệm phật ngồi thiền cho thanh thản thôi. Còn nước còn tát thì tim các thầy khí công, thiền sư.

thangtrung015

Xe buýt
Người Việt Nam mình có thói quen hàng ngày phá sức khoẻ vào những trò vô bổ, như nhậu nhẹt. Lại lười đi khám bệnh định kỳ để phát hiện ra bệnh sớm. Cho nên khi phát hiện ra bệnh thì đều nghiệm trọng cả
Bệnh đó muốn phòng, muốn chống cũng khó, đang khỏe mạnh tự nhiên có triệu chứng mới phát hiện ra. Rất khó đề phòng cụ ạ.

thangtrung015

Xe buýt
Bố em 68 tuổi bị k phổi, từ lúc phát hiện đến lúc mất 16 tháng, điều trị tây y đến cuối cùng. Từ sức khoẻ bình thường sau khi điều trị ngày càng yếu đi. Bố em sinh hoạt lành mạnh, ko thuốc lá, ko rượu chè bê tha, sang 4h dậy đi thể dục, tối đi tập văn nghệ. Nói chung lúc sống thì sức khoẻ vô biên, tưởng không gì quật ngã được. Nhưng sau khi truyền hoá chất thì mấy thấy sự kinh khủng, khi bị bệnh rồi sáng vẫn dậy sớm đi tập chạy bộ khoảng 2km rồi về tập động tác đến 6h là về tắm giặt đi ăn sáng. Khi truyền hoá chất thì mệt nằm bê xê lết, 3 hôm mới hoàn người.
Khi biết ông bị mắc k phổi cả nhà chỉ báo là u lành và điều trị cho teo u đi là xong. Khi ở nhà em xác định là ko theo tây y, chỉ giấu và uống thuốc nam nhưng thật sự nhà ai có người bị mới hiểu. Ông khoẻ mạnh như này mà ko làm gì cứ để vậy để chết dần chết mòn đi thì em lại ko chịu được. Sau khi Bs tư vấn xong em lại tự quyết theo Tây y. Tốn kém rất nhiều nhưng em vẫn chấp nhận hết. Sau khi bố em mất rồi bình tâm nghĩ lại thì thấy ông yếu dần đi cũng là do truyền hoá chất làm cơ thể ông ngày càng suy yếu đi, nếu ở nhà uống thuốc nam và đi chơi du lịch em nghĩ chắc bố em có quãng đời còn lại vui hơn, đỡ chịu đau đớn hơn như ở viện, tiêm truyền ven lặn hết, càng về sau lấy ven càng cực hình. Ông nhà em kiên cường lắm. May là em cũng cùng ông và gia đình đi xuyên việt 1 chuyến và mấy chuyến đi các tỉnh miền bắc rồi.
Theo quan điểm của em là dừng ăn thịt chuyển chế độ ăn chay, tập luyện yoga hay khí công, bỏ đường ra khỏi thực đơn. Có mẹ đứa bạn khi bị u não, Bs bảo điều trị nhưng bà chủ động về và chuyển chế động ăn chay và uống thuóc, năm ngoái gặp lại hỏi sức khoẻ thì bà vẫn bình thường gioè bà kỹ tính lắm chuyển sang ăn chay hẳn rồi. Và từ khi bà bị bệnh đến 2018 cũng gần 10 năm rồi.
Bệnh nó thế đấy, mình cũng gặp người như vậy, nhìn vào cứ nghĩ ko có bệnh, rất khỏe.

VietAnh550

Xe máy
Nếu em bị K em lại mong biết rõ bệnh để thu xếp mọi việc trước khi đi

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Những ai có người nhà bị K và đã đi điều trị mới thấm. Dù sức khoẻ người bệnh có cao đến đâu cũng bị suy sụp mà chết nhé. Ông chú vợ em từ lúc phát hiện chỉ là một chổ đau nhoi nhói trên đầu gối như là cái nhọt, cho đến chọc kim lấy đi sinh thiết, rồi mổ, rồi hoá chất rồi cắt chân. Ông ấy từ chổ cao 1m75 nặng 80kg ăn uống sinh hoạt điều độ, sức khoẻ trên mức khá. Nhưng ung thư xương lấy gì mà sống được. Từ khi chọc dao kéo vào chổ u là đã giải phóng cưỡng bức thêm một lượng cực lớn tế bào K tự do đi khắp cơ thể, nếu kg dùng hoá chất thì chỉ vài ngày sau là tụi tế bào này nó làm tổ ở bất cứ chổ nào, di căn tùm lum. Mà mỗi lần hoá trị thì cơ thể sẽ mất đi 1/2 sức khoẻ, chỉ cần 3 đợt là từ 1 thanh niên sức khoẻ loại a sẽ nằm liệt giường vì mệt, người hôi rình vì hoá chất, tóc, lông rụng trụi lũi. Người phù ra, hoặc xẹp xuống nhìn thôi đã muốn chết.
Những ai tuổi đã già sống đủ trên trần gian này thì thôi, coi K kg phải là bệnh, nó chỉ là chổ cái bộ máy hỏng hóc thôi mà, cơ thể chạy mãi 70-80 năm sao kg hỏng cho được, ngày xưa do chưa có máy móc nên kg biết thôi, chứ K thì chắc kg thiếu. Điều trị rồi nhìn người nhà cũng trải qua giai đoạn cuối đầy đau đơn thì thôi đừng nữa. Làm một tấn mocphin về chích cho sướng.

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là giai đoạn cuối, ko chữa ung thư nữa, mà chỉ điều trị giảm đau để đi cho nhẹ nhàng. Sống phải có chất lượng, chứ đừng dặt dẹo

SanHoBien

Xe container
E thì ko điều trị chỉ hạn chế đồ ăn thức uống lại như bác sĩ khuyên, sống vô tư thoải mái mấy ngày cuối đời thui, vì trước sau gì ai cũng chết mà :P

Kitcat

Xe container
Mợ nói đúng. Phương pháp nào cũng sẽ là đúng nếu ăn uống thực sự lành mạnh (thực sự nhé), và cân bằng, phù hợp với thể trạng.

Trước bố em ăn gạo lứt là loại do nhà tự trồng, cách xa chỗ trồng lúa chung (do xung quanh dùng thuốc diệt cỏ, thuốc trừ sâu). Gạo xát ăn trong 7 ngày (vì gạo lứt nguyên cám dễ bị mốc). Ăn ra cũng được dùng rau củ quả theo tỉ lệ và các loại hạt (giàu dinh dưỡng).

Ăn rau, củ quả nhiều, không ăn được thì ép ra, xay ra thì cccm tham khảo facebook của Thu Hân Lê, chị Jenny Đỗ. Họ cũng bị ung thư đó ạ, theo pp này, kết quả trộm vía tốt lắm ạ.

Ăn theo cách này càng phải chú ý nguồn thực phẩm, chắc phải do chính tay mình trồng quá, bằng cả nguồn nước tuyển của mình nữa. Đặc biệt như bạn Thu Hân Lê, chỉ ăn đồ sống (ko qua nấu chín).

Cccm nên xem, cũng đáng xem lắm ạ.
Dạ, mọi thứ cũng qua rồi, bố mợ hẳn cũng hài lòng vì đã được con cái yêu thương lo cho mình đến thế.
Em xin được nói thêm 1 chút về ăn uống, mợ đừng suy nghĩ gì nhé, xin lỗi mợ.
Mợ nói ăn lành mạnh, cân bằng và hợp với thể trạng là quá đúng không thể chỉnh gì :)
Tuy nhiên ăn để khoẻ cũng có những nguyên tắc riêng của nó, mà cho dù là thể trạng thế nào cũng tuân theo.
Như là ăn uống thiếu chất quá, cơ thể sẽ bắt đầu quá trình tự tiêu hoá, các cơ sẽ bị tiêu biến bao gồm cả cơ tim.
Tất nhiên để diễn tới tình trạng này khối u cũng sẽ gần như dừng phát triển hoặc thu hẹp, nhưng nó vẫn ở đó, và những cơ quan khác sẽ yếu đi. Khi ăn lại cơ thể chưa kịp phục hồi thì khối u phục hồi nhanh hơn.
Về ăn thực dưỡng gạo lứt muối mè theo như em đọc thì ở phương Tây họ không cho là phương pháp chữa bệnh, chỉ ăn khoảng 10 ngày để thanh lọc giảm cân thì có. Ăn nhiều sẽ hại tim, nội tạng và những hậu quả khác nữa.
Em đã từng khá ngạc nhiên khi tìm hiểu, thử xem phong trào ăn thực dưỡng ở nước ngoài có hay không, thì thấy trên 1 forum về dinh dưỡng và sức khoẻ, có 1 member vào rủ mọi người ăn thực dưỡng gạo lứt muối mè dài ngày vì tốt cho sức khoẻ. Admin lên phân tích dài về vì sao không nên, bạn kia vẫn tiếp tục giữ ý kiến. Admin đó nói thẳng: đề nghị show bằng cấp về dinh dưỡng, không show được thì từ giờ cấm được lập các topic về chủ đề này.
Mợ đừng giận nhé, đây mình đang nói về sức khoẻ con người nên em nói thẳng và sẽ không nói khéo lòng vòng.
Các cụ mợ quan tâm có thể tìm đọc báo sức khoẻ và đời sống cũng đã có chuyên gia phát biểu mấy bài về sự không nên của ăn gạo lứt muối mè và có cả phát biểu về khi bị ung thư mà ăn gạo lứt muối mè, cơ thể bị thiếu vitamin sẽ bị yếu đi như thế nào.
Ăn gạo lứt muối mè xen kẽ và vẫn ăn rau củ quả, các loại hạt bổ sung như mợ nói thì tốt ạ :)
Bác rể em có 1 người rất khoẻ mạnh mà ăn chế độ gạo lứt muối mè nhai mỗi miếng 200 lần dài vài năm. Bác cuối cùng bị bênh và mất khi mới hơn 70, trẻ nhất họ.
Một thầy giáo cũ em cũng ăn gạo lứt muối mè mấy năm để chữa bệnh gì đó, hiện phát hiện ung thư đang chữa bệnh ạ.

Khem

Xe buýt
Ăn gạo lứt muối mè xen kẽ và vẫn ăn rau củ quả, các loại hạt bổ sung như mợ nói thì tốt ạ :)
Bác rể em có 1 người rất khoẻ mạnh mà ăn chế độ gạo lứt muối mè nhai mỗi miếng 200 lần dài vài năm. Bác cuối cùng bị bênh và mất khi mới hơn 70, trẻ nhất họ.
Một thầy giáo cũ em cũng ăn gạo lứt muối mè mấy năm để chữa bệnh gì đó, hiện phát hiện ung thư đang chữa bệnh ạ.
Cảm ơn mợ đã quan tâm. Em không khi nào nói ăn thực dưỡng là mỗi gạo lứt muối mè ạ. Ăn thực dưỡng có 7 số, và gạo lứt muối mè cũng chỉ nên áp dụng một thời gian ngắn đầu tiên, rồi được ăn ra. Thực dưỡng cũng có nhiều trường phái, trong đó có người ăn cả hoa quả (có chọn lọc) và rất khoẻ mạnh, tinh thần phơi phới như bác Đãng.

Để trả lời câu hỏi của cụ chủ thớt, em có post là nếu là em (ở gđ cuối nhé), em sẽ: ăn chay, yoga, thiền ạ. Ăn chay khác với ăn thực dưỡng.

Chồng em ăn chay đây ạ, cơm lứt, rau sạch, quả sạch, đặc biệt là các loại hạt: hạt điều, hạt chia, hạt mắc-ca, các loại đỗ đỏ, đen, xanh, tương, mè... Tất nhiên ăn theo tỉ lệ thích hợp ạ. Ví dụ mắc-ca, cụ ý chỉ ăn 4 hạt/ngày, còn vào tay em thì 2 gói ạ:D

Em cứ chém với cccm vậy chứ em chén thịt cá ầm ầm, cân tăng phi mã theo tháng ý ạ. Bao giờ bệnh thì tính sau ;). Nói vậy thôi chứ dạo này em khá ngoan rồi. Chủ yếu là thương bác kia, ăn uống sinh hoạt lành mạnh thế, khoẻ như vâm, ở lại một mình thì tội nghiệp ạ :D

Một lần nữa cảm ơn mợ đã quan tâm, chia sẻ với em!

NQN

Xe tăng
Ông Ngoại e cũng mất vì K gan được 5 năm. Nghĩ lại thời gian chống chọi bệnh tật của ông mà ứa nước mắt !

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Năm 1998 ông bác em phát hiện bị ung thư ruột nên đưa đi Sing trị đến giờ vẫn sống vui sống khỏe với con cháu. Ba em năm 2012 bị ung thư phổi chuyển toàn bộ hồ sợ bệnh án ra phổi TW trị( bạn thân ba em mổ cho ba em) . bs chốt ba em nếu mổ xong bỏ thuốc lá ít rượu beer được khoản 15-20 năm. Đến giờ ba em cũng tốt lái xe đưa bà sau :D đi chơi bình thường. Thỉnh thoảng nhà có tiệc vẫn beer rượu được ai đến đâu ba em đến đó :) . chỉ trái gió trở trời hạch gì đó lại nổi lên phải uống thuốc vài hôm cho xẹp xuống . ba em chữa ung thư ko tốn tiền khủng lắm. Vì chỉ chịu tiền mỗ và vào hóa chất 1 lần ngoài Bắc. Còn lại chuyển vào SG làm bảo hiểm trả.
Nói luôn để mợ biết chứ kg tranh luận làm gì. Phần lớn u ở ruột cắt cái là hết bệnh hoặc kg phải u ác. Nói về u ác kg chỉ là cái u, mà là cả hệ thống, cả cơ thể bị u, khi phát hiện ra khối u ác, thì trong toàn cơ thể tế bào u ác đã chạy khắp nơi và bám vào bất cứ nơi đâu nó thấy thích. Cho nên nếu điều kiện như phương tây với y học cực kỳ hiện đại chữa trị ung thư vú, một loại ung thư phổ biến nhất, phát hiện được sớm nhất, và mổ lấy u triệt để nhất , nhẹ nhàng nhất. Vậy mà con số sau mổ vẫn chỉ 3-5 năm. Ở vn những trường hợp trên 5 e rằng chỉ là u lành.

Loxe12a

Xe buýt
Khẳng định luôn với các cụ: Nếu là Ung Thư thật thì không chữa dù ở giai đoạn nào. Cơ thể con người có khả năng tự chữa bệnh, nếu các cụ cứ xạ và hoá chất thì 100% là chết. Bị ung thư kiểm tra lại chế độ ăn uống, ăn nhiều rau củ quả, sinh hoạt, thể dục, thể thao điều độ.
Còn nếu không hết thì coi như đó là số mệnh của các cụ.