[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

Xe gòng

Xe điện
Cụ sao mà còm thế???? Cụ có biết rất nhiều người đau lòng khi đọc còm này của cụ không????

Thực sự em chỉ muốn khóc :(
Con đường đã trải qua mà cụ, e cũng đau vì thế khuyên các cụ đừng để người nhà đến bước đường này. Ko chữa dc thì tu tập để tự giảm đau thôi, móc phin chỉ dồn các cơn đau lại nên lúc phát kinh khủng lắm

Me_3_con

Đi bộ
Nói chung em nghĩ tùy từng điều kiện và suy nghĩ của mỗi gia đình thôi. Nhưng thực sự nếu là người thân của mình, nếu mình còn cố gắng được chắc sẽ ko thể buông tay đâu các bác ạ. Như bác họ xa nhà mình ấy, bị ung thư dạ dày giai đoạn cuối, ai cũng biết là không thể chữa được, nhưng vẫn cố gắng cho bác ấy ra Phương Đông điều trị. ở đó họ có bác sĩ, điều dưỡng chuyên môn, sẽ hỗ trợ bệnh nhân giảm nhẹ đau đớn và có thêm tinh thần chiến đấu với bệnh tật. Nhờ đó cũng kéo dài đc thời gian sống, và khi sống cũng đỡ đau đớn, mệt mỏi hơn :(

Studer

Xe tăng
Kể ra thì không có chuyên môn y học mà phán việc này thì cũng liều , nhưng đây là những thực tế chứng kiến nên có thể có những nghi vấn sau :
Thay vì phản bác việc hóa trị , xạ trị thì sao không đặt câu hỏi : Liệu trình hóa trị hay xạ trị đã hợp lý chưa cho từng thể trạng khác nhau ? vì thực tế có nhiều trường hợp thực hiện xong đi nhanh hơn là bỏ mặc vì cơ thể kiệt quệ và chết vì thuốc trước khi chết vì ung thư
Ngày xưa cũng có eo xèo trong dân gian : Ung thư mà dao kéo vào đi nhanh hơn , nghĩa là kiểu gì cũng ...đi , nhưng dao kéo vào làm suy giảm thể lực , mất sức chiến đấu ,đó là tác dụng phụ của nó
Túm lại , sự can thiệp nào cũng phải trả giá bằng sực khỏe và tính mạng người bệnh , không có phương án nào chỉ có lợi mà không có hại tính đến thời điểm này
Đương nhiên , khi phát hiện bệnh , bác sỹ luôn khăng khăng phải nhập viện , phải mổ , phải làm .... và tỷ lệ thành công xấp xỉ 0%
Họ làm vì điều gì ? trách nhiệm , lương tâm .... hay tình thế
Các nhà khoa học có tổ chức hội thảo về điều này hay không ? chắc chắn có nhưng mình ngoại đạo , không biết

Giautoroi

Xe máy
Đêm khuya thanh vắng em cũng xin góp đôi lời. Ba má em đều bị K gan, ngày xưa ba em khỏe mạnh bt cho đến khi cổ trướng, từ lúc phát bệnh cho đến khi mất là 16 ngày, đau đớn khoảng 5 , 3 ngày, cũng ko kịp làm gì. Lúc í em còn nhỏ. Giờ đến lượt Má em, tai biến, tim mạch đủ loại xong thì bị gãy khớp háng, vô tình phát hiện khối u ở gan. Chụp xạ hình xương để thay khớp háng thì bs bảo đã di căn xương khắp cơ thể, bà chưa bao giờ có triệu chứng bệnh gan.

Kể từ lúc đó đến giờ là 15 tháng, bs thì bảo khoảng 6 tháng vì bà combo nhiều bệnh nan y. Cũng đã kịp thay khớp háng, can thiệp mạch vành, còn gan thì gd quyết định ko theo, vì má em quá nhiều bệnh ko đủ sức khỏe. Thằng cháu làm bs ung bướu khuyên là ko nên làm gì, kể cả sinh thiết khối u, vì ko thể chữa đc, và đụng vào chỉ đi nhanh hơn.

Giờ bà đã đến gd cuối, ko thể ăn uống, mệt mỏi, căng tức bụng, đi ngoài nhiều lần, mỗi lần một ít. Giờ ăn ko thể ăn, vì ăn 1 thì mệt 10. Chỉ mong bà có thể nhẹ nhàng đỡ đau đớn hơn...

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Nobel 2
Ung thư đã có 1 nhánh khoảng 20% chưa đuợc tương đối ổn rôi các cụ nhé, kẻ cả giai đoạn 4, gíải Nobel y học 2018, các cụ search google ra ngay, e có bạn đang giai đoạn 4 đã truyền thành công, mât cỡ 6-7-8 trăm triệu đến 2ty tuỳ từng loại (tuy nhiên giai đoạn 4 có thể ko triệt để và vĩnh viễn thôi)
Nobel 2018 theo cụ thì bao lâu sau về đến Việt Nam, và bao lâu sau thuốc biến chất như thuốc giả ạ?

Củ Cà Rốt

Xe tải
Đọc còm các cụ mà em hoang mang quá. Bố em mới phát hiện K dạ dày, đi 3 viện các bs đều bảo mổ. Cuối cùng nhờ GS Sơn bên Việt Đức mổ, cắt 4/5 dạ dày, di căn 1/24 hạch. Nay đi tái khám họ yêu cầu hoá trị 6 đợt nữa. Bảo hiểm thì ở quê không đúng tuyến nên cũng chưa rõ chi phí hoá trị mỗi đợt là bao nhiêu.

Loxe12a

Xe buýt
Tuyệt đối không nên điều trị bằng hoá chất và xạ trị bất kể ở giai đoạn nào các cụ ạ. kinh nghiệm từ nhà em và kinh nghiệm thấy rất nhiều người ra đi hoặc sống lay lắt ko bằng chết!!!

Củ Cà Rốt

Xe tải
Tuyệt đối không nên điều trị bằng hoá chất và xạ trị bất kể ở giai đoạn nào các cụ ạ. kinh nghiệm từ nhà em và kinh nghiệm thấy rất nhiều người ra đi hoặc sống lay lắt ko bằng chết!!!
Như Bố em mổ xong rồi, phác đồ điều trị hoá chất khoảng 6 đợt thì thôi hả cụ? Em nghĩ không thể dừng được cụ à.

Loxe12a

Xe buýt
Như Bố em mổ xong rồi, phác đồ điều trị hoá chất khoảng 6 đợt thì thôi hả cụ? Em nghĩ không thể dừng được cụ à.
Bố cụ bị UT gì vậy cụ. Theo em (em không phải BS nhé cụ) Thay đổi chế độ ăn uống. Sử dụng nhiều rau củ quả, như cần tây, cà rốt, khoai lang... Điều trị hoá chất em chưa thấy ai khỏi. Xin lỗi cụ!!! Sự thật đau lòng do em thấy!!!

Atmosphere

Xe tải
e ko biết thế nào chứ cụ nhà e K dạ dày giai đoạn đầu. cắt 2/3, hóa trị đủ 6 đợt. năm nay được năm thứ 6 rồi cụ ah.

Loxe12a

Xe buýt
e ko biết thế nào chứ cụ nhà e K dạ dày giai đoạn đầu. cắt 2/3, hóa trị đủ 6 đợt. năm nay được năm thứ 6 rồi cụ ah.
Chúc mừng cụ. Ông cụ nhà em thì đã di căn, không xạ hoá trị, ko mổ, nay cũng đc 6 năm như Ông nhà cụ. Phép màu phải ko cụ?

Atmosphere

Xe tải
Chúc mừng cụ. Ông cụ nhà em thì đã di căn, không xạ hoá trị, ko mổ, nay cũng đc 6 năm như Ông nhà cụ. Phép màu phải ko cụ?
vâng. e cũng chúc mừng cụ. e thì không có đủ lòng tin để nguyên như thế.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cái bệnh ung thư dung la vô phương cứu chữa. Ông bố anh rể e mới mất vì ung thư dạ dày sau tg hơn 6 tháng sang Nga mổ và điều trị. Tổng tg la 1 năm kể từ khi phát hiện bệnh. Phải nói thật la sao e thấy ung thư o vn minh tang nhanh vậy cccm oi?? Nhà nhà, người người ra đi vì căn bệnh quái ác này.

Isu_zu

Tháo bánh
Thất thập cổ lai hy. Trên 70t là có thể bình an trở về cõi vĩnh hằng. E 55t rồi, cũng đang từ từ làm quen dần với việc cuối cùng của đời người, để sau có đến lúc đó cũng thấy nhẹ nhàng :). Quan trọng là cách nhìn nhận vấn đề và chấp nhận một cách thanh thản, với những chuyện không thể tránh được. Khó đấy nhưng phải tập dần thôi!

mazda3_pro

Xe lăn
Cái bệnh ung thư dung la vô phương cứu chữa. Ông bố anh rể e mới mất vì ung thư dạ dày sau tg hơn 6 tháng sang Nga mổ và điều trị. Tổng tg la 1 năm kể từ khi phát hiện bệnh. Phải nói thật la sao e thấy ung thư o vn minh tang nhanh vậy cccm oi?? Nhà nhà, người người ra đi vì căn bệnh quái ác này.
Đồ ăn thức uống thì toàn thuốc độc, nguồn nước và không khí thì ô nhiễm. Chỉ 4 món này thôi là quá đủ khổ rồi cụ. Sống ở xứ này phải chấp nhận thôi.

4weelbike

Xe tăng
Em có kinh nghiệm chăm sóc khá nhiều người ung thư thấy rằng không nên quá tốn kém vào các biện pháp hóa xạ trị.

Hiện tại mẹ em đang K gan phát hiện 13cm cách đây hơn 3 năm. Khi khám bác sỹ viện đại học y nói chắc còn ba tháng. Em cho mẹ em về ăn uống kiêng kem rồi khỏe hơn và theo dõi khối u 6 tháng 1 lần, tiến triển tốt.

Đầu rét vừa rồi bà đột nhiên đau dữ và xuống cân, xọp đi hiện tượng giống với những người chỏ còn khoảng 15 ngày (trc đây em biết) biểu hiện đi tiểu liên tục do khố u tăng chèn đè, đau theo cơn phải xoa bóp cả đêm. Em lo không qua dc tết, sau đó cho sử dụng 1 số sản phẩm kiểm soát tế bào và thay đổi triệt để cách ăn uống. Sau 2 ngày thấy bắt đầu giảm đau và nắn tay chân bớt thấy xương xẩu, bị giảm từ 47kg xuống 43kg.

Tình hình chỉ còn đau âm ỷ, đã rửa bát và đi lại quanh nhà.

Theo cách tài liệu em tìm hiểu thì nếu kiểm soát ăn uống tốt hạn chế đưa thêm chất độc hại, cung cấp dinh dưỡng tốt sẽ có thể cải thiện hoặc kéo dài và giảm đau đớn.

Ảnh mẹ em cách đây mấy ngày, khối phình lên ở giữa mới tăng. Bây giờ đã khá hơn, đi lại thoải mái, ngủ lại dc do không còn bị đau theo cơn.

hatinh5760

Xe điện
Bố cụ bị UT gì vậy cụ. Theo em (em không phải BS nhé cụ) Thay đổi chế độ ăn uống. Sử dụng nhiều rau củ quả, như cần tây, cà rốt, khoai lang... Điều trị hoá chất em chưa thấy ai khỏi. Xin lỗi cụ!!! Sự thật đau lòng do em thấy!!!
Thời đại nào rồi, ở đâu gầm trời này mà có kiểu tư duy về ung thư lạ vậy.
Anh họ tui, ung thư vòm họng, hóa chất, xạ trị... Thuốc tốt, thuốc hợp. 12 năm rồi.
Ung thư v thì rất rất nhiều, 20 năm đã có.
Có tiền (nhiều tỷ) thì theo, theo thì không chắc, nhưng có cơ hội.
Còn theo 2 hướng như 2 vị thì đi sớm lắm.

4weelbike

Xe tăng
Em rất tin vào các chứng cứ khoa học và y học hiện đại là phương pháp hiệu quả.

2012 ông anh vợ K dạ dày, bà mẹ vợ ko chữa theo viện mà đi lung tung cuối cùng lại sang TQ thắt nút... Tổng thời gian dc khoảng 11 tháng. Phát hiện khá sớm có nhiều cơ hội kéo dài vài năm, còn như bây giờ với những gì em trải nghiệm chăm sóc hơn chục người thì có thể dài hơn và ít tốn kém.

Tuy nhiên vì là khoa học nên luôn có sự tiến bộ, phát hiện mới. Xu hướng chữa trị hiên nay theo đuổi việc nuôi dưỡng tế bào khỏe mạnh, ngăn cản tế bào lạ tiếp cận môi trường kích thích phát triển.

Em lựa chọn cách củng cố sức khỏe bằng việc nạp thực phẩm đúng cách, tránh các nguy cơ gây hại, bổ xung các thực phẩm có chứa chất chống oxi hóa.

Thời đại nào rồi, ở đâu gầm trời này mà có kiểu tư duy về ung thư lạ vậy.
Anh họ tui, ung thư vòm họng, hóa chất, xạ trị... Thuốc tốt, thuốc hợp. 12 năm rồi.
Ung thư v thì rất rất nhiều, 20 năm đã có.
Có tiền (nhiều tỷ) thì theo, theo thì không chắc, nhưng có cơ hội.
Còn theo 2 hướng như 2 vị thì đi sớm lắm.

HTDA

Xe buýt
Đọc còm các cụ mà em hoang mang quá. Bố em mới phát hiện K dạ dày, đi 3 viện các bs đều bảo mổ. Cuối cùng nhờ GS Sơn bên Việt Đức mổ, cắt 4/5 dạ dày, di căn 1/24 hạch. Nay đi tái khám họ yêu cầu hoá trị 6 đợt nữa. Bảo hiểm thì ở quê không đúng tuyến nên cũng chưa rõ chi phí hoá trị mỗi đợt là bao nhiêu.
Chia sẻ với cụ. Ng nhà e cũng bị ut, được bs Sơn mổ 2 lần. Năm 2016 và 2018, hiện vẫn đang hóa trị. Sau lần mổ đầu thì hóa trị 12 đợt trong 6 tháng. Bảo hiểm chi trả khá nhiều ko tốn kém mấy.
Năm 2018, di căn lên gan, mổ tiếp, rồi hóa trị tiếp, nhưng lần này đổi thuốc và bh chỉ chi trả 50%, nên cũng khá khó khăn. Cứ 3 tuần truyền 1 lần, hết 15t _20 t ạ.
Gd cụ nên xem để chuyển bh, chứ ko có bh thì tốn kém lắm. Thực tế, bà nhà em vào Việt Đức truyền cũng gặp nhiều ng ở xa tới truyền hóa chất ạ

Củ Cà Rốt

Xe tải
Ông nhà em bị dạ dày, phác đồ điều trị là sẽ hoá trị 6 đợt nữa ạ.