[Funland] Tuổi thơ trộm cắp vặt của các cụ thế hệ 7x, 8x

arch.zung

Xe tăng
E chỉ trốn ngủ trưa ra câu tôm ở sông thôi, nhà e nhiều cây ăn quả và nội nuôi gà nên chỉ máu câu tôm câu cá
Mưa gió e ngồi nhà theo trend bài thơ chửi trộm. E thế hệ 7x xưa theo đám bạn ở quê đói ăn đi trộm ngô, khoai, gà, cá...
Sau mỗi lần trộm cắp sáng sớm đã nghe bà chủ nhà mất trộm chửi từ sáng đến tối. E thấy có bà còn dọa bắt được thằng ăn trộm kẹp 7 ngày không cho ra uống nước chỉ cho uống nước lol. E nghe vãi cả ra nhưng đói vẫn ăn trộm.
Các cụ 7x, 8x xưa ở quê có trộm cắp vặt k ạ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em ngày bé không tham gia các trò này, vì ông bà nội em trồng rất nhiều ổi, táo, nhãn, mía,... nên nhà sẵn.
Với lại bãi sông Hồng chỗ em mía, chuối, khoai lang và ngô rất nhiều. Chuyện dấm chuối dưới cát, nướng ngô khoai các kiểu rất bình thường

24AnTrạch

Xe buýt
Mưa gió e ngồi nhà theo trend bài thơ chửi trộm. E thế hệ 7x xưa theo đám bạn ở quê đói ăn đi trộm ngô, khoai, gà, cá...
Sau mỗi lần trộm cắp sáng sớm đã nghe bà chủ nhà mất trộm chửi từ sáng đến tối. E thấy có bà còn dọa bắt được thằng ăn trộm kẹp 7 ngày không cho ra uống nước chỉ cho uống nước lol. E nghe vãi cả ra nhưng đói vẫn ăn trộm.
ko ở quê mà bon em 8x vẫn có những trò nghịch ngu lắm
trèo cây vặt trộm quả nhất là quả dâu da xoan
chơi trò bổ quay, bổ nhiều bay cả vào nhà khác làm hỏng bao nhiêu đồ, và còn hay đi ném vỡ biển qc đầu những năm 90

trốn vé bơi ở bể bơi tăng bạt hổ, ra công viên câu cá trộm đi nhặt ống bơ ăn cắp dép để đổi kem với kẹo kéo

xebetong

Xe container
Hoa quả hàng xóm thì đương nhiên phải vặt rồi
Từ "trộm vặt" từ đây mà ra :)

SongTu

Xe buýt
Nhà nào có con gái đã nhú mà lại có vườn cây là mấy anh thanh niên vào trà thuốc cầm chân các cụ cho tụi em lẻn vào vườn thu hoạch rồi đem chiến lợi phẩm lên đê tập kết :D
Tối tháng 7 mùa hè, nhân dân tụ tập ra đình xem tập thiếu nhi là tụi em tranh thủ đi thăm vườn cây của bà con :D

Dungha

Xe điện
Em ở thành phố nên cũng ít thứ để trộm. Cũng đến xem nhà nào có cây gì thì vặt thôi. Xịn thì roi, ổi. Còn đâu toàn dâu da.

KMS

Xe container
Xưa bọn em hay vặt trộm ổi, xanh lét, cứng như đá, còn chưa rụng rốn, thế mà trộm được ăn ngon đáo để... Giờ già răng yếu, đến bưởi với đào nhìn còn thấy đau răng ;))

mrspooky

Xe tăng
Em thì ít phải ăn trộm hoa quả vì có mấy thằng không làm được diều, không đẽo được con quay, không chế được đồ chơi đổi rồi. Giờ em xin tự thú là chỉ hay “trộm nhìn tắm”, giờ các chị các cô ấy lên bà cả rồi. Nhanh thật.

junkim12

Xe buýt
Ngày bé bọn em toàn đi đào trộm khoai, tuốt lúa nếp về làm cốm. Mùa hè thì trộm vải, nhãn. Giờ nghĩ lại vẫn thấy vui

motthoidongbim

Xe điện
Trộm hoa quả như nhãn, đu đủ, dừa ... thì quá bình thường vs bọn em. Gần khu nhà e có cái dốc, xe xi hay bò qua dốc. Vậy là 2 thằng nhảy lên xe vứt xi xuống, 2 thằng dưới khênh chạy. Ăn trộm than ở bãi, khoét lỗ tường để moi than, được vài lần thì ông chú bảo kê bãi đấy gọi vào bảo “chú bảo kê bãi này, mày thi thoảng vào chú cho chứ đừng trộm nữa”. Nghĩ mà ló chán, đồ ăn cắp vui hơi. Em còn nhiều trò lắm, toàn bày trò cho bọn nó - gọi là bọn nó chứ toàn hơn tuổi em. Có tiền còn đi karaoke ôm, e biết gì đâu đến uống nước ngọt, ăn hoa quả, có hôm ngủ trong phòng, bọn kia nó về kệ e ở lại ngủ. Lên c3 thì thôi hẳn tập trung học.

small_best

Xe lăn
Em còn nhớ có lần đi trộm quả bưởi non (chỗ em gọi là bòng) về mục đích là đá bóng, hôm đấy 4-5 thằng gì đấy , mỗi thằng vặt 2 quả :D thế là bị tóm :(( bác chủ nhà ra 2 điều kiện:
1. Là tất cả số bưởi này bổ ra và phải ăn hết thì được tha và lần sau ko tái phạm!
2. Là sẽ mách về gia đình từng đứa một :D
Thế là cả bọn chọn phương án 1, ôi giờ ơi, bưởi non vừa đắng, vừa hăng ăn khó vãi :(( nhưng cũng nhắm mắt bặm môi để cố ăn hết, đúng là ko cái dại nào như thế! Về sau sợ một thời gian dài mới dám ăn lại bưởi :))

mazda929

Xe tăng
Trong tất cả nh trò trộm hoa quả ngày xưa e đủ cả nh các loài gia cầm thì không bao h vì nó là tài sản của mỗi gđ thời đó. Duy chỉ có câu cá trộm thì cái cảm giác đó luôn làm e nhớ mãi, câu đc con cá cũng khá là công phu đầu tiên phải tìm đc cây tr già và dày cật rồi phơi khô sau đó vót cái cần khá tỷ mỷ đầu cầm phải to như ngón chân cái đầu nối cước phải nhỏ như đầu đũa tiếp theo là dùng lá chuối khô tuốt tạo bóng và màu cho cần, mỗi loại cần là câu 1 loại các khác nhau, cần câu cá rô sẽ vót đầu nhỏ hơn nữa như đầu tăm cn bâyh khi giật cá nó mới có độ dẻo và cong như nh chiếc cần hiện đại ngày nay ( e đc cái khéo tay từ con quay, cái súng chun bắn chim, lồng chim, nặn sáo chim, ô tô đất sét, gỗ, trở hàng... toàn đồ handmade rất tỷ mỉ và đẹp hồi đó nhiều đứa còn đặt e làm hộ k biết có phải tố chất từ bé k mà h e theo nghề KTS các cụ ah)
Giữa trưa hè oi ả là khoảng thời gian thích hợp nhất để chúng e câu cá hồi đó cái hồ cá đấu thầu của htx làng e nó rất dài và rộng ven hồ là đường và ven ao là nh khóm chuối cây tre cây xoan, cây vả, cái cảm giác hồi hộp ngồi trên cành cây rồi nhìn chiếc phao nhấp nhay sau đó nó hút thì vội vội vàng vàng lao xuống cây và giật con cá khi con cá to nó chưa đc giật lên bề mà nó còn lượn mấy vòng dưới nc sau đó mới bay lên bờ cảm giác này phải gọi là sướng các cụ ah, con cá thì dãy phành phạch ngay sau đó thì thao tác phải cực kỳ lanh lẹ vứt cần và nhanh chóng lao đến vồ, ôm thật chặt rồi dấu tr bụng và chạy thật nhanh về nhà...còn thêm cái cảm giác mạnh nữa là bị mấy ông thầu ao cá đuổi bắt bọn e thì thôi rồi chạy cứ gọi là thục mạng xuyên từ nhà này sang nhà khác hồi đó chỉ toàn bờ rào cây nên rất ít khi bị bắt, sau đó cứ mỗi lần ông thầu cá nào bị bọn e ghét khi đi qua chỗ bọn e ngồi tụ tập là bị bọn e chửi theo kiểu bịt mũi sợ bị nhận ra giọng....kể chuyện thời trẩu tre thì có ngồi cả ngày k hết chuyện các cụ a! Mới đó Vậy mà h đã 2 con U40 nhanh quá các cụ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

BlackOrchid

Xe hơi
Em 8x, xưa đi vặt trộm đúng 1 quả quất của hàng xóm mà bị bố e túm được oánh cho lên bờ xuống ruộng 🤣. Anh trai e thì đi xem lũ bạn vặt trộm xoài, đến lúc chủ ngta ra bọn kia chạy tán loạn, anh em tự tin nghĩ mình có vặt đâu sao phải chạy. Ông đó túm anh em mang về bảo gia đình. Thế là dù vặt hay ko anh em cũng bị tẩn cho trận =))))))