[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

prado2012

Xe điện
Cũng nhiều trường hợp như vậy, có người chỉ ra ra vào vào trong nhà, nhưng cũng có ngừoi thích nghi rất nhanh, có những người, nhất là trình độ cao lại ra ngoài làm ko hết việc. Nói chung em thấy tuỳ tính và hoàn cảnh của từng người.
Loại đi làm ngoài thường chức không cao mợ ạ. Thường họ là người giỏi được sử dụng như thợ bậc 7 trong bộ máy thôi thì có thể được dùng như ACB xưa thu nhận bác gì cũng giỏi lắm, sau bác tí đi tù cùng anh LÝ Xuân Hải. Em là nhắc mấy bác trên đỉnh của chóp ý, loại hay chơi cờ người.

Chỉnh sửa cuối:

tungbeo

Xe tăng
Đọc còm các cụ mà e lại hình dung về tương lai của e sau này lúc về hưu ko biết có đc một phần như nhiều cụ đã, đang và sẽ như vậy ko. Thấy mình kém cỏi, bi quan và thiếu năng lượng quá. Haizz nhiều lúc cũng muốn tự AQ cho bản thân mình nhưng thực tế lại ko đc như vậy nên đâm ra nhiều lúc cảm thấy mệt mỏi, ko đc an yên lắm :(

Yeuaibaygio

Xe container
Đọc còm các cụ mà e lại hình dung về tương lai của e sau này lúc về hưu ko biết có đc một phần như nhiều cụ đã, đang và sẽ như vậy ko. Thấy mình kém cỏi, bi quan và thiếu năng lượng quá. Haizz nhiều lúc cũng muốn tự AQ cho bản thân mình nhưng thực tế lại ko đc như vậy nên đâm ra nhiều lúc cảm thấy mệt mỏi, ko đc an yên lắm :(
Cố gắng về già không để con cháu phải lo, tiết kiệm được mỗi người 5 cây vàng, 2 vợ chồng già là 10 cây, cộng 2 lương hưu, nếu không có lương hưu phải có khoản tương đương không tính 10 cây vàng nói trên. Theo em đó là mức bình quân và tạm ổn rồi cụ ạ.
Còn đọc còm để tham khảo và phấn đấu, chứ đa phần các cụ mợ ở đây là đỉnh của chóp rồi cụ ơi.
Mà cụ lo quá làm gì, lúc cái giàu nó ập đến không trở tay kịp ấy. :)

luanitx86

Xe hơi
Em cũng tính đến năm 50t là nghỉ hưu sơms. Em năm nay 35

thngaylangthang

Xe ngựa

BonnieBlue

Xe buýt
Vc em chả thuần làm thuê. Nhà em vất vả đường con cái nên cả thời tuổi trẻ dành hết tg, tiền bạc cho mục tiêu này. Với lại cái nghêg tc-kt như vc em thì không làm chủ hay chơi ck, bhnt gì được vì nhìn đâu cũng thấy vi trùng. Nói như cụ nào trên kia là chỉ chăm chăm nhìn bctc với lại quá quen với các chiêu bơm thổi nên mất lòng tin không liều lĩnh được. Gấu em có thú vui là tiền chỉ tống tất vào gửi tk. Mấy lần mua đất đều cãi nhau to. Mà mợ định về hưu 50 thì chắc chưa lấy được sổ. Sợ từ nay đến đó tuổi hưu lại kéo như kẹo ấy chứ. Gấu em giống mợ là không thích làm vườn, chỉ thích cắt rau, hái quả với chỉ đạo. Em bị mắng suốt vì đã làm gì hay bị đam mê quá đà. Đang làm vườn là hay cố quên giờ đón con hay quên cắm cơm...đại loại như vậy nên cứ trí chóe suốt. Em rất dị ứng câu : ở nhà có mỗi việc...mà.. Ơ mà em vẫn đi làm, vẫn nộp lương lậu đầy đủ đấy nhé. Thế nên đàn ông không nghỉ hưu hẳn lúc 50 được đâu, vớ vẩn sập dàn thiên lý như chơi ấy chứ. Em cảnh báo các cụ có ý định hưu sớm nhé. Lúc ấy các mợ đa phần vẫn 4x là khá gay.:D
Oh, nghề kttc chiên chứng tốt mà cụ ;))

Mợ thật là buồn cười. Của đó là của bố mẹ chồng, ko phải của mình đâu. Của bm chồng chưa chắc đã là của con giai, mà con các cụ có từng ý nhà đất thì có khi lại ko thành đạt được như hiện nay, hoặc nếu thành đạt có khi lại không lấy mợ.
Mới đừng nói 30 năm, 10 năm trước Hoàng Quốc Việt còn hoang vu lắm, kéo mợ là các cụ còn bán nhanh hơn. Kinh tế mỗi năm 1 khác, VN 20 năm vừa rồi phát triển ở tốc độ ko ai có thể ngờ tới, làm gì có ai nghĩ được xa thế về những thứ cả đời mình chưa trải qua bao h.
Rồi đến đời con của mợ ấy, lại bảo sao ngày xưa bố mẹ không đi xe bus, mua xe làm gì, ở nhà ngắm tivi đi du lịch làm gì, sao ko nhịn ăn nhịn tiêu mua đất ở abdefgh…. Để giờ bọn con có sẵn hết, tại sao không hy sinh đời của bố mẹ cho con? :D

Em năm nay 38t, em tính chỉ cần nhà, xe, với tầm 10 tỷ là em rút dần, sau này lương hưu + cổ tức là đủ sống ạ

TRINHNX72

Xe tải
Rồi đến đời con của mợ ấy, lại bảo sao ngày xưa bố mẹ không đi xe bus, mua xe làm gì, ở nhà ngắm tivi đi du lịch làm gì, sao ko nhịn ăn nhịn tiêu mua đất ở abdefgh…. Để giờ bọn con có sẵn hết, tại sao không hy sinh đời của bố mẹ cho con? :D
E nghĩ đầu tiên cứ phải kiếm được nhiều tiền, khi tiêu không hết thì đầu tư vào BDS, CK để đó ==> giàu, chứ e thấy mấy người cứ mua đi bán lại BDS, CK cũng ko giàu đâu

Taokhac

Xe đạp
Nghỉ hưu 40t thì tài chính phải có là 35 năm x chi phí 1 năm.
50t thì 30 năm.
các bác chuẩn bị vậy là nghỉ hưu được rồi.

alceste

Xe điện
Sao bố mẹ ăn nhiều thế, ăn ít thôi, sao bố mẹ lại đi du lịch, xem wiki đủ rồi? Sao bố mẹ ko mua BTC?
Đúng là chán cụ nhỉ, nên h em sợ lắm. Luôn phải quán triệt tư tưởng từ nhỏ. Hồi bé 2 chị em em ngồi chia nhau "của cải", mà làm gì có gì, có cái nhà tập thể 16m2 cả nhà 4 người ở, có cái phích, cái tivi, cái cub 82, v.v. với cái nhà ở quê sau ông để lại cho bố để làm nơi thờ tự đi về. Thế mà hai chị em (chắc 6-10 tuổi) ngồi chia nhau, mẹ em bảo, chia cái gì mà chia, của bố mẹ hết, 2 đứa muốn gì thì tự đi mà làm.

Chứ còn ngồi giá mà thì ngồi tiếc cả ngày. Mà xã hội phải có người giàu, người nghèo, người thanh bần, thế nó mới là cuộc sống. Chứ ai cũng biết trước thì giàu hết :D.

Biết thế em mua chứng bán đúng đỉnh, mua đúng đáy, thì h em ko xa bờ thế này.

hanoi06

Xe buýt
Sao bố mẹ ăn nhiều thế, ăn ít thôi, sao bố mẹ lại đi du lịch, xem wiki đủ rồi? Sao bố mẹ ko mua BTC?
Đúng là chán cụ nhỉ, nên h em sợ lắm. Luôn phải quán triệt tư tưởng từ nhỏ. Hồi bé 2 chị em em ngồi chia nhau "của cải", mà làm gì có gì, có cái nhà tập thể 16m2 cả nhà 4 người ở, có cái phích, cái tivi, cái cub 82, v.v. với cái nhà ở quê sau ông để lại cho bố để làm nơi thờ tự đi về. Thế mà hai chị em (chắc 6-10 tuổi) ngồi chia nhau, mẹ em bảo, chia cái gì mà chia, của bố mẹ hết, 2 đứa muốn gì thì tự đi mà làm.

Chứ còn ngồi giá mà thì ngồi tiếc cả ngày. Mà xã hội phải có người giàu, người nghèo, người thanh bần, thế nó mới là cuộc sống. Chứ ai cũng biết trước thì giàu hết :D.

Biết thế em mua chứng bán đúng đỉnh, mua đúng đáy, thì h em ko xa bờ thế này.
Cụ không phải lo như vậy, vì lo lắng cũng giải quyết được gì đâu. Trước khi nghỉ hưu em cũng lo lắm nhưng bà xã bảo anh làm gì phải lo, lương hưu ăn chẳng hết ( AQ mà). Đến giờ các khoản cộng lại thu nhập hàng tháng cao gấp đôi hồi đi làm, tiêu không phải nghĩ, thấy thoải mái lắm. Không phải lo đâu.

Giaa Hung

Xe máy
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Chúc Mợ nhiều sức khỏe. E kém mợ 10 tuổi, cách đây 2 năm bắt đầu nghĩ đến kế hoạch nghỉ hưu sớm. Chuẩn bị tài chính, bảo hiểm, tìm kiếm nguồn tiền thụ động là những cái e đang cố gắng chuẩn bị. E thấy nhiều cụ, mợ khi nghỉ hưu sớm thường trẻ ra, khỏe ra, tìm được các câu lạc bộ giao lưu yêu thích, đi du lịch đây đó mà vẫn kiếm ra tiền. Vì càng đi càng biết phát hiện xung quanh nhiều cơ hội. E có ông anh làm kinh doanh kinh tế rất tốt nhưng bận tối mắt tối mũi, nhờ Covid mà quyết tâm nghỉ hưu. Hơn 1 năm nay ông ấy kiếm được từ chứng khoán ko ít, bữa đi Sầm Sơn du lịch về lại kể chuyện mới mua lô đất biển. Sướng thế đấy Mợ ạ, người thì làm còng lưng, người thì chơi chơi ra tiền.