[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Thuantrung

Xe tăng

Em vãi hạt ra là nó lên thôi, chẳng vun sới gì, nếu tưói nuóc dc thì tốt .

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Em nghỉ hưu được mấy năm rồi. Khi mới nghỉ cũng hơi hoảng vì lương hưu chỉ có 6tr, tất nhiên là nhà cửa, con cái ổn hết rồi. Sau một năm ngồi chơi thì bắt đầu có việc, chỉ ngồi nhà tư vấn online vài nơi, đúng nghề nghiệp mấy chục năm, nhàn hạ và không bị áp lực gì, tháng 20 tr. Ngoài ra kỳ cạch Chứng khoán đang bốc, tháng cũng 1-2 chục nữa. Tóm lại là ổn hơn hồi đi làm nhiều mà lại thoải mái, không bị áp lực, vẫn đi chơi bời du lịch các nơi được. Nghỉ hưu lại thấy xênh xang hơn hồi đi làm.
ui, chục năm nữa em cũng về vườn, em ước được như cụ nhưng em làm IT và giờ đã thấy hơi tụt hậu do công nghệ đổi mới liên tục nên ko đủ sức cập nhật để tư vấn :(

Thuantrung

Xe tăng
Nhìn có vẻ sạch mợ nhỉ :)
Hoàn toàn hữu cơ ạ. Trồng rau rồi mới hiểu là rau cũng dễ lên, chứ trước nhìn thấy rau bán chợ cứ sợ sợ, nhưng nếu trái vụ thì đúng là nó ko nảy mầm hoặc cũng ko phát triển dc ạ. Có lẽ đất cũng tốt, nếu ko lại phải cải tạo ạ

Chỉnh sửa cuối:

cu mậm

Xe buýt
Vâng cụ,

Hơi lăn tăn cái là khi 50 khi sk nó xuống, làm việc không nhanh nhẹn nữa, giỏi ở khoản ủ mưu thôi. Nên e muốn đẩy kê hoạch hưu sớm 50 chứ không phải 60.

Chứ 'hưu' ở tuổi 50 là vẫn phải kiếm tiền, chứ ko biết đến 60 thì sk sẽ như thế nào, "tâm tư" lắm cụ ạ :(
Đồng ý với cụ, 60 thì phần nhiều chùn chân mỏi gối rồi, lúc đấy muốn vi vu hưởng thụ chút có khi cũng ngại. Nếu có điều kiện nên nghỉ hưu sớm khi sk còn tốt, còn nhiều ham mê để làm công việc mình thích. Trừ một số ít cụ may mắn yêu thích công việc mình đang làm có thể gắn bó đến hết đời, hay một phần ít hơn nữa các cụ có hoài bão lớn coi công việc là lẽ sống, phần lớn các cụ e làm việc chủ yếu vì sinh kế, kiếm đủ rồi kiểu tự do tài chính thì nên nghỉ, chuyển sang làm chủ bản thân, tận hưởng các nhu cầu mà trước đây khi bận bịu công việc ko làm đc, càng sớm thì càng tốt. E cũng đang hướng đến mốc 50 về vườn.

Yeuaibaygio

Xe container
Làm vườn không khó đâu cụ ạ, miễn là phải để ý trồng đúng mùa, em xẻ một đường, gieo hạt là nó lên thôi mà ăn cũng ko hết chứ làm gì có t.g chăm sóc vì vợ chồng đi làm full và chăm con nữa, dưa bé đang học lớp 1. Nhà em chỉ làm chơi chơi chứ làm thật thì đổ nhiều mồ hôi, đất cát, nắng nôi
À, khó theo ý em nó bao gồm nhiều thứ lắm. Mẹ em cải tạo và làm cái vườn của các cụ để lại, em theo dõi 2 chục năm nay em biết. Luôn chân luôn tay mới có rau củ hoa trái mùa nào thức đấy, thời gian công sức bỏ vào khá nhiều, chưa tính tiền bạc. Nếu nuôi thêm con gì thì vất vả gấp mấy lần.
Vườn của cụ trồng những loại khá dễ chăm, nhìn đất cũng tốt nên không tốn nhiều công.
Sở thích của em không phải là vườn tược, dù em gốc nông dân, cộng thêm bệnh đau lưng và không phơi nắng phơi gió được, nên làm vườn đúng nghĩa là em chịu.

prado2012

Xe điện
Cứ như lẽ thường thì nghỉ hưu trước tuổi tức tạm hiểu mình không tìm được việc phù hợp ở tuổi đó và cũng không còn áp lực tài chính nhiều nữa. Chứ sinh ra ai chả muốn cố gắng có sự nghiệp, rồi nuôi sống gđ, góp ích cho xh. Không ai muốn vô dụng ở bất kỳ độ tuổi nào, trừ khi ốm đau bệnh tật già cả quá.

Làm thuê thì không thể bảo túc tắc đi làm cho vui. Vì dn nó không thừa tiền để trả cho người đi làm cho vui, thậm chí lương thấp như sv mới ra trường cũng không trả. Làm chủ thì càng không thể túc tắc được, giông ngồi sau vo lăng, còn lái xe là còn phải cẩn thận hết mức.

Còn thì bảo thu nhập 20 tr không đủ nghỉ hưu, rồi phải tưng này cho du lịch tưng này cho ăn tươi... nên phải cố. Thì đấy là do nhu cầu mỗi cá nhân thôi. Người thân em khi nghỉ hưu 60 tuổi theo tuổi nhà nước rất yên tâm về tiền, số tiền lúc đó tương đương khoảng 10 năm lương đi làm của 1 gđ chi nhánh nh hạng trung cộng với lương hưu hàng tháng bằng 3 lần lương 1 sv mới ra trường và con cái đều đã có công ăn việc làm cả. Nhưng giờ suốt ngày kêu nghèo hết tiền và cũng o ăn uống j ghê gớm và chưa 1 lần đi du lịch, chỉ ở nhà. Còn ông gia em thì chưa 1 ngày nghỉ hưu và cũng chưa lĩnh đồng hưu nào sau 35 năm công tác.

Vậy thì tóm lại câu chuyện chỉ là 1 giai đoạn giảm bớt sức ép tài chính, không phải lo kiếm tiền, và thậm chí chưa kiếm được việc... chứ chứ làm gì có chơi không cho thỏa mái. Giờ mới 50 đã coi như chơi 30 năm nữa đến lúc chết khác gì con pet, mà biết thế thế nào là thỏa mái giờ... có cụ 20, có cụ 50, còn chắc chắn đa số các cụ ngoài xã hội chỉ có 5 củ, thỏa mái trong mối quan hệ xã hội của họ thôi chứ còn tiền mà đem lại thỏa mái thì tốt nhất là cố làm việc tiếp lấy tiền chứ không nghỉ hưu được đâu
Chắc chắn người quen nghỉ hưu 60 tuổi đã làm gì đó với số tiền mặt bằng 10 năm lương đi làm của gd chi nhánh ngân hàng tạm tính 20 tỷ. Khả năng mua nhà cho con lấy vợ, mua quốc tịch hoặc gì đó mà không đem lại lợi nhuận hay mua bds / đầu tư vô đâu đó chưa lấy ra được thì kêu hết tiền thôi. Chứ với lương hưu và mức chi tiêu không đi du lịch thì không thiếu được. Còn chuyện ngồi trên đống tài sản mà không có tiền mặt thì nhiều lắm.

alceste

Xe điện
Chắc chắn người quen nghỉ hưu 60 tuổi đã làm gì đó với số tiền mặt bằng 10 năm lương đi làm của gd chi nhánh ngân hàng tạm tính 20 tỷ. Khả năng mua nhà cho con lấy vợ, mua quốc tịch hoặc gì đó mà không đem lại lợi nhuận hay mua bds / đầu tư vô đâu đó chưa lấy ra được thì kêu hết tiền thôi. Chứ với lương hưu và mức chi tiêu không đi du lịch thì không thiếu được. Còn chuyện ngồi trên đống tài sản mà không có tiền mặt thì nhiều lắm.
Hoặc là họ quen việc hàng tháng có thu nhập rồi, h không có tiền vào nên cảm giác thế là thiếu thốn. Dù là có một sấp tiền mặt gửi tk nhưng vẫn cảm giác trước đây tháng có 30 triêu (ví dụ thế), h còn có 7 triệu thì hụt hẫng. Đi du lịch thì quen khi đi làm thì đi do cơ quan tổ chức, khách hàng mời, v.v nên ko có thói quen tự chi tiền ra để đi chơi và coi đó làm phù phiếm, lãng phí. H em thấy vẫn nhiều người nghĩ thế, và ko bao h có ý nghĩ tự bỏ tiền ra tự tổ chức đi du lịch bao giờ. Có nhiều người lớn tuổi lấy việc tích cóp tiền gửi tk làm niềm vui mà.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo cụ trên thu nhập ổn địch 100 triệu/ tháng là có thể nghỉ hưu. Vậy theo các cụ có cần nhiều vậy không. Tiền mặt cần bao nhiêu thì đủ. Không tính BĐS.
Trên sân Tennis của em kinh nghiệm các bác về hưu có nói ngoài BĐS, ô tô…. Con cái cần ổn định và có tiền mặt 5 tỷ là về hưu OK. 5 tỷ chỉ để ăn uống và dự phòng Ko tính bất kỳ tài sản nào khác

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung tùy trường hợp mà cân đối, tuổi tác, sức khỏe, kinh tế, hưởng thụ, thôi cccm ạ

7years

Xe điện
Dạ 10 năm lương chứ o phải là kiếm thêm này nọ và vào thời điểm đó chứ o phải bây giờ.

Lúc đó thì thấy khá lắm rồi. Nhưng h xã hội đi lên, lương gđ chi nhánh nó cũng tăng từ 50 lên 200 củ thì lại thấy số nó bé. Và than nghèo o có tiền chứ thực ra vẫn thế ạ. Cảm thấy không happy và than o có tiền chứ o phải số tiền nó bay mất ợ. Cái ô tô trước hưu hơn tỏi cả xóm có mấy người có, nhưng giờ land râu vơ chạy đầy đường còn cái xe của mình sau 10 năm còn có 2 lít. Thì nghèo đi quá so xã hội còn gì. Tóm lại tiền nó không mang lại thỏa mãn đâu, nên hưu thì đừng đợi giàu mà cũng đừng tính là đủ rồi lúc hưu thật lại ấm ức

Yeuaibaygio

Xe container
Trên sân Tennis của em kinh nghiệm các bác về hưu có nói ngoài BĐS, ô tô…. Con cái cần ổn định và có tiền mặt 5 tỷ là về hưu OK. 5 tỷ chỉ để ăn uống và dự phòng Ko tính bất kỳ tài sản nào khác
5 tỷ gửi ngân hàng, tháng bình quân có 30 triệu tiền lãi.

Yeuaibaygio

Xe container
Dạ 10 năm lương chứ o phải là kiếm thêm này nọ và vào thời điểm đó chứ o phải bây giờ.

Lúc đó thì thấy khá lắm rồi. Nhưng h xã hội đi lên, lương gđ chi nhánh nó cũng tăng từ 50 lên 200 củ thì lại thấy số nó bé. Và than nghèo o có tiền chứ thực ra vẫn thế ạ. Cảm thấy không happy và than o có tiền chứ o phải số tiền nó bay mất ợ. Cái ô tô trước hưu hơn tỏi cả xóm có mấy người có, nhưng giờ land râu vơ chạy đầy đường còn cái xe của mình sau 10 năm còn có 2 lít. Thì nghèo đi quá so xã hội còn gì
Về hưu còn so với đội đang sung sức thì nói làm gì cụ.
Cứ trông lên thế thì lúc nào cũng thấy buồn.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]

Lúc đó thì thấy khá lắm rồi. Nhưng h xã hội đi lên, lương gđ chi nhánh nó cũng tăng từ 50 lên 200 củ thì lại thấy số nó bé. Và than nghèo o có tiền chứ thực ra vẫn thế ạ. Cảm thấy không happy và than o có tiền chứ o phải số tiền nó bay mất ợ. Cái ô tô trước hưu hơn tỏi cả xóm có mấy người có, nhưng giờ land râu vơ chạy đầy đường còn cái xe của mình sau 10 năm còn có 2 lít. Thì nghèo đi quá so xã hội còn gì. Tóm lại tiền nó không mang lại thỏa mãn đâu, nên hưu thì đừng đợi giàu mà cũng đừng tính là đủ rồi lúc hưu thật lại ấm ức
Theo em, tiền với tuổi, nó theo hình kim tự tháp, là ok
80, 90 ông NN còn cho thêm
Ham hố làm gì

prado2012

Xe điện

Cũng tại cầm tiền mà ko làm nó sinh sôi thôi. Tiền mà gửi tiết kiệm thì ko nở được đâu. Trên 6x mà vẫn sân si chuyện tiền nong quá thì lại khổ. Tầm ấy mà nhanh nhạy vẫn kiếm tiền tốt còn không thì nên hưởng thành quả là ngắm nhìn sự phương trưởng của con cháu, tìm những thú vui điền viên hay tâm linh. Chứ không làm gì, thụt lùi chút ít về tiền bạc so với xã hội lại bất đắc chí thì mau yếu lắm. Mỗi mốc tuổi cần đặt ưu tiên riêng.

prado2012

Xe điện
Hoặc là họ quen việc hàng tháng có thu nhập rồi, h không có tiền vào nên cảm giác thế là thiếu thốn. Dù là có một sấp tiền mặt gửi tk nhưng vẫn cảm giác trước đây tháng có 30 triêu (ví dụ thế), h còn có 7 triệu thì hụt hẫng. Đi du lịch thì quen khi đi làm thì đi do cơ quan tổ chức, khách hàng mời, v.v nên ko có thói quen tự chi tiền ra để đi chơi và coi đó làm phù phiếm, lãng phí. H em thấy vẫn nhiều người nghĩ thế, và ko bao h có ý nghĩ tự bỏ tiền ra tự tổ chức đi du lịch bao giờ. Có nhiều người lớn tuổi lấy việc tích cóp tiền gửi tk làm niềm vui mà.
Em thấy trong các màn về hưu thì quan chức nhà nước hay công ty nhà nước là hay suy sụp nhất, vì họ quen đứng trên cái bục với nhiều ưu đãi và o bế. Sau mất đi cứ ngơ ngẩn, sau 1 năm hưu trông thảm luôn.

alceste

Xe điện
Em thấy trong các màn về hưu thì quan chức nhà nước hay công ty nhà nước là hay suy sụp nhất, vì họ quen đứng trên cái bục với nhiều ưu đãi và o bế. Sau mất đi cứ ngơ ngẩn, sau 1 năm hưu trông thảm luôn.
Cũng nhiều trường hợp như vậy, có người chỉ ra ra vào vào trong nhà, nhưng cũng có ngừoi thích nghi rất nhanh, có những người, nhất là trình độ cao lại ra ngoài làm ko hết việc. Nói chung em thấy tuỳ tính và hoàn cảnh của từng người.

Yeuaibaygio

Xe container
Vì thay đổi trạng thái dòng tiền, đang chảy vào giờ nó chảy ngược ra.

thngaylangthang

Xe ngựa