[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

hoangaduc

Xe máy
Cũng buồn cụ oi. Bỏ ít tiền ra là chủ tịch cho vui

Sent from ONEPLUS A6013 via OTOFUN

holland

Xe tăng
Tùy sức mình thôi cụ ơi, như e đây có nhà CC, có xe cỏ, ko có BDS. Con cái 2 đứa vẫn chưa học xong lớp 12, sang năm 50.

Gio cũng chọn sống chậm, ko bon chen với đời (mà muốn cũng ko dc) :(:(:(
Nhà cụ giống nhà mình về tài sản hic, được cái mình con 1 học xong đại học, 1 học ĐH năm 1.
Tuổi 30-40 không giàu được thì tuổi 50 đành chịu sống chậm vây ☹☹☹

landaumuaxe

Xe điện
Mình chưa khi nào nói yêu thích nhà vườn cả dù khá hiểu về lĩnh vực này. Hồi 2018-2019 có chia sẻ một số vấn đề về nó cùng các OFer vui vui.
Trước đó 2014-2017 cũng tìm hiểu quanh Hà Nội nhiều dạng đi chơi, tiện ngó nghiêng.
2016 có mua của một bên dự án rồi sau đó cũng nhượng lại vì thấy không phù hợp, phần vì bên đó làm cũng lộ cộ.
Sau 2018 mình hướng qua phía gần các khu du lịch, thiên về đầu cơ để dành tài sản.
Bên cạnh đó cũng có dự định làm một vài cơ sở nhỏ nhỏ đủ vui sau này. Cũng là lấy cớ chạy đi chạy lại mỗi nơi một thời gian thay vì ở HN suốt như bây giờ.

Còn việc lựa chọn một thửa nho nhỏ ở Sóc Sơn, Lương Sơn, Ba Vì, Cao Phong cũng không có gì khó nếu thực sự mua để sử dụng về sau. Cứ đi vài chuyến, bám theo các tiêu chí chính của mình là chọn được thôi. Còn chọn mua đầu cơ chờ thay đổi giá trị thì mới khó.
đúng cụ, hồi đấy e đọc e thấy cụ phân tích theo mặt trái , lúc đó e cũng suy nghĩ như vậy, nhưng dạo này e lại thay đổi, tự dưng muốn có 1 mảnh để cho trẻ con lượn về chớp nhoáng được, nên e tìm tiếp,

coolpix8700

Xe ngựa
... E có ông anh làm kinh doanh kinh tế rất tốt nhưng bận tối mắt tối mũi, nhờ Covid mà quyết tâm nghỉ hưu. Hơn 1 năm nay ông ấy kiếm được từ chứng khoán ko ít, bữa đi Sầm Sơn du lịch về lại kể chuyện mới mua lô đất biển. Sướng thế đấy Mợ ạ,..
Đúng đấy!
Nghĩ mãi mà em chưa hiểu tại sao mọi người lại không đi làm chứng. Lý do không có tiền vốn thì sai rồi, vì vay, không vay được lãi suất thấp, thì vay lãi suất cao thì làm gì chả vay được. Cột điện nào chả dán đầy số liên lạc.
Mà làm chứng lại có thể đặt lệnh online. Đang du lịch ở Mỹ vẫn đặt được lệnh. Vừa vi vu mà vẫn kiếm ra tiền.
Như ông Q còi đấy, nhờ chứng ông ấy dựng lên được cả một hãng máy bay, cô vit mà năm 2020 vừa rồi vẫn lãi hơn 6 trăm tỷ, đặt mua một lúc cả mấy chục cái bô inh.
Chắc chỉ tại chê tiền thôi!!!

luanitx86

Xe hơi
các cụ nào có thích nghỉ hưu sớm ko

Giaa Hung

Xe máy
Đúng đấy!
Nghĩ mãi mà em chưa hiểu tại sao mọi người lại không đi làm chứng. Lý do không có tiền vốn thì sai rồi, vì vay, không vay được lãi suất thấp, thì vay lãi suất cao thì làm gì chả vay được. Cột điện nào chả dán đầy số liên lạc.
Mà làm chứng lại có thể đặt lệnh online. Đang du lịch ở Mỹ vẫn đặt được lệnh. Vừa vi vu mà vẫn kiếm ra tiền.
Như ông Q còi đấy, nhờ chứng ông ấy dựng lên được cả một hãng máy bay, cô vit mà năm 2020 vừa rồi vẫn lãi hơn 6 trăm tỷ, đặt mua một lúc cả mấy chục cái bô inh.
Làm gì thì cũng phải tìm hiểu đủ kỹ cụ ạ. Tiền suy cho cùng cũng từ túi người này sang túi người khác thôi. Cả nước Việt Nam được mấy người như a Q, phù thủy biến giấy thành tiền. Đã là nghỉ hưu để đầu óc thanh thản thì mục đích chính là sống chậm lại, gạt qua những vướng bận cuộc sống. Việc đầu tư nguồn tiền nhà rỗi đôi khi chỉ là cơ hội khi tiếp xúc mở mang quan hệ. Chứ đã nghỉ rồi mà ngồi cày chứng khoán, 1 bộ môn chưa chơi bao giờ e sợ là mất luôn cả chì lẫn chài đó cụ.

changbietgi

Xe tải
Chúc Mợ nhiều sức khỏe. E kém mợ 10 tuổi, cách đây 2 năm bắt đầu nghĩ đến kế hoạch nghỉ hưu sớm. Chuẩn bị tài chính, bảo hiểm, tìm kiếm nguồn tiền thụ động là những cái e đang cố gắng chuẩn bị. E thấy nhiều cụ, mợ khi nghỉ hưu sớm thường trẻ ra, khỏe ra, tìm được các câu lạc bộ giao lưu yêu thích, đi du lịch đây đó mà vẫn kiếm ra tiền. Vì càng đi càng biết phát hiện xung quanh nhiều cơ hội. E có ông anh làm kinh doanh kinh tế rất tốt nhưng bận tối mắt tối mũi, nhờ Covid mà quyết tâm nghỉ hưu. Hơn 1 năm nay ông ấy kiếm được từ chứng khoán ko ít, bữa đi Sầm Sơn du lịch về lại kể chuyện mới mua lô đất biển. Sướng thế đấy Mợ ạ, người thì làm còng lưng, người thì chơi chơi ra tiền.
Em cũng nghĩ như cụ. Những người làm viên chức trong cơ quan nhà nước, nhất là ở mảng hành chính sự nghiệp thì hiếm người có điều kiện tìm hiểu giao lưu rộng ra các mảng khác. Được nghỉ hưu sớm tự nhiên lại có cơ hội tìm hiểu thêm được các công việc khác , có khi lại kiếm nhiều xèng và có nhiều mối quan hệ hơn.
Đấy là "nghỉ hưu" khi đã đủ tài chính. Chứ nghỉ việc và đổi nghề ở tuổi trên 40 là sự mạo hiểm, nên không ai dám thay đổi.

fadco

Xe container
Em thấy trong các màn về hưu thì quan chức nhà nước hay công ty nhà nước là hay suy sụp nhất, vì họ quen đứng trên cái bục với nhiều ưu đãi và o bế. Sau mất đi cứ ngơ ngẩn, sau 1 năm hưu trông thảm luôn.
Hụt lắm ấy, hồi mới hưu em bị trầm cảm mất mấy năm, tổ sư lúc em còn làm thì sinh nhật con chó của cháu em quân cán cũng đến mứng sinh nhật chật đường, về hưu 1 phát đên sinh nhật mình còn dell thấy chúng nó nhắn tín, chán lắm cụ ạ:)))

Yeuaibaygio

Xe container
E có ông anh làm kinh doanh kinh tế rất tốt nhưng bận tối mắt tối mũi, nhờ Covid mà quyết tâm nghỉ hưu. Hơn 1 năm nay ông ấy kiếm được từ chứng khoán ko ít, bữa đi Sầm Sơn du lịch về lại kể chuyện mới mua lô đất biển. Sướng thế đấy Mợ ạ, người thì làm còng lưng, người thì chơi chơi ra tiền.
Có lúc em cũng nghĩ thế đấy hehe, nhưng chỉ thoáng qua thôi, rồi em tỉnh luôn.
Chơi chơi của người ta dựa trên nền tảng được tích lũy và xây dựng cực kỳ vững chắc, đầu người ta đầy sỏi. Hoặc ít nhất người ta chơi bằng tiền trong túi chứ không phải đi vay.
Mình làm còng lưng vì mình không có nền tảng, không có vốn, đầu mình không có sỏi, gan mình không to. :)
Giống như nhân viên hay chê sếp, oán thán sếp... khi nào được làm việc nhiều với sếp mới biết sếp vất vả và giỏi thế nào.
Thay vì so sánh một cách khập khiễng và cảm thấy bất mãn, mình chịu khó học hỏi từ người sếp,ông anh kia, thu được nhiều thứ giá trị lắm đấy ạ.

Giaa Hung

Xe máy
Em cũng nghĩ như cụ. Những người làm viên chức trong cơ quan nhà nước, nhất là ở mảng hành chính sự nghiệp thì hiếm người có điều kiện tìm hiểu giao lưu rộng ra các mảng khác. Được nghỉ hưu sớm tự nhiên lại có cơ hội tìm hiểu thêm được các công việc khác , có khi lại kiếm nhiều xèng và có nhiều mối quan hệ hơn.
Đấy là "nghỉ hưu" khi đã đủ tài chính. Chứ nghỉ việc và đổi nghề ở tuổi trên 40 là sự mạo hiểm, nên không ai dám thay đổi.
Câu chuyện xác định nghỉ hưu sớm thì đương nhiên phải có sự chuẩn bị về tài chính và nguồn thu nhập để nghỉ hưu, chứ khi đang làm để lo bữa nay bữa mai thì sao có thể nghĩ đến nghỉ ngơi được mợ. Nghỉ hưu sớm cũng ko áp dụng được với các cụ làm nhà nước, đặc biệt các cụ đang có chức tước mà nghe nghỉ hưu sớm thì buồn lắm :)) :)) :))

coolpix8700

Xe ngựa
Tùy vị trí và có muốn nhìn hay không thôi bác!
Em lại thấy thời còn làm Nhà nước là lúc em được đi đây đi đó, quan hệ, tiếp xúc nhiều nhất.
Ngay thời đó sẵn trong đầu không ở lại lâu (dù thời gian làm chẳng ngắn chút nào cả) nên đi đâu em cũng để ý.
Còn bây giờ về nhà làm thì các mối quan hệ rất khác, cụ thể hơn, nhưng không thể bằng được thời còn làm cho Nhà nước.
Còn em cũng cầm sổ lâu rồi...!

changbietgi

Xe tải
Chơi chơi của người ta dựa trên nền tảng được tích lũy và xây dựng cực kỳ vững chắc, đầu người ta đầy sỏi. Hoặc ít nhất người ta chơi bằng tiền trong túi chứ không phải đi vay.
Mình làm còng lưng vì mình không có nền tảng, không có vốn, đầu mình không có sỏi, gan mình không to. :)
Giống như nhân viên hay chê sếp, oán thán sếp... khi nào được làm việc nhiều với sếp mới biết sếp vất vả và giỏi thế nào.
Thay vì so sánh một cách khập khiễng và cảm thấy bất mãn, mình chịu khó học hỏi từ người sếp,ông anh kia, thu được nhiều thứ giá trị lắm đấy ạ.
Chuẩn đấy cụ. Có những người kiếm xèng giỏi là vì người ta quan hệ rộng, kiến thức kinh tế thị trường nhiều, với lại cũng trả giá đắt nhiều rồi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Rất nhiều nhân viên giỏi nhưng không lên Sếp được do không còn chỗ, cơ chế..... nhưng chốt lại nhân viên đó cũng giỏi bình thường, giỏi lắm thì đã bỏ đi chỗ khác làm lại hoặc tự tự ....gì đó.

Yeuaibaygio

Xe container
Rất nhiều nhân viên giỏi nhưng không lên Sếp được do không còn chỗ, cơ chế..... nhưng chốt lại nhân viên đó cũng giỏi bình thường, giỏi lắm thì đã bỏ đi chỗ khác làm lại hoặc tự tự ....gì đó.
Vâng cụ, giỏi thì người ta biết học hỏi những thứ cần thiết và ngồi đúng chỗ hoặc ra đi đúng lúc, như cụ coolpix8700 đã nói ở trên đó ạ.
Còn đơn thuần chỉ giỏi chuyên môn thì không phải là giỏi ạ, bọn em gọi là làm cứng thôi.
Sếp thì 100% là giỏi một hoặc một số lĩnh vực nào đó. :)

coolpix8700

Xe ngựa
Bác mới chỉ nhìn thấy việc lên xếp, bỏ ra làm tư,...!
Có những môi trường mà tư không băng công và có những việc làm thì lên xếp cũng không bằng làm chuyên môn. Người giỏi chuyên môn thật sự thì họ sẽ không nhận nhiệm vụ quản lý vì sẽ làm mất hời gian của họ.
Nếu tư thì tư hẳn như mấy cái doanh nghiệp khổng lồ, chứ nhàng nhàng thì chủ chưa hơn được người làm chuyên môn của các doanh nghiệp lớn.
Em cũng bỏ về nhà làm vì cái việc chính có ở lại cũng không được làm (mà đó không phải việc lên làm tổ trưởng, trưởng phòng...). Bây giờ dù thời gian tự do hơn, nhưng em lại không thể đi xa, dài ngày như ngày xưa do công việc và cả mấy cái thú vui đã chót vập vào. Tự do cũng không hoàn toàn là tự do. Chỉ có khác là do mình tự chọn, không phải người khác gán cho thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Tonydo

Xe buýt
Em làm ở Hn, kinh doanh nhỏ cũng có ít đồng ra đồng vào, mấy năm nay dịch bệnh cv đi xuống thấy oải quá, cũng muốn về quê nghỉ ngơi trông cây, chăn nuôi lấy thú vui, nhưng nghĩ con cái còn học hành nên cố gắng lấy u50 như bác thì về.

Justforfuntoo

Xe container
Với em được về hưu là được làm việc mình thích mà không phải lo cơm áo gạo tiền, lúc nào chán, ở nhà chơi dài cũng không ảnh hưởng đến ai, tự do tự tại, đấy mới là nghỉ hưu
Em xác định tư tưởng như vậy khi em còn là sv đh, nên khi ra trường em làm 1 chỗ thu nhập ổn định, cộng thêm nghề tay trái + đầu tư bds, mua mấy cái nhà để cho thuê. Đóng bảo hiểm được 20-25 năm + tiền cho thuê nhà được 50-100tr/1 tháng là yên tâm chơi, không phải đầu tư bđs hay đi làm nữa
Ngoài bds cho thuê thì em thích làm vườn nên có 2 mảnh vườn ở 2 quê cho sở thích của mình, thế là đủ

Giaa Hung

Xe máy
Với em được về hưu là được làm việc mình thích mà không phải lo cơm áo gạo tiền, lúc nào chán, ở nhà chơi dài cũng không ảnh hưởng đến ai, tự do tự tại, đấy mới là nghỉ hưu
Em xác định tư tưởng như vậy khi em còn là sv đh, nên khi ra trường em làm 1 chỗ thu nhập ổn định, cộng thêm nghề tay trái + đầu tư bds, mua mấy cái nhà để cho thuê. Đóng bảo hiểm được 20-25 năm + tiền cho thuê nhà được 50-100tr/1 tháng là yên tâm chơi, không phải đầu tư bđs hay đi làm nữa
Ngoài bds cho thuê thì em thích làm vườn nên có 2 mảnh vườn ở 2 quê cho sở thích của mình, thế là đủ
Cái ĐỦ của cụ là ước mơ của 70% dân số thế giới đấy :))

Justforfuntoo

Xe container
Cái ĐỦ của cụ là ước mơ của 70% dân số thế giới đấy :))
Em cũng chỉ là nv giỏi bình thường như cụ langthang nói ở trên thôi, mục tiêu khi đi làm của em là kiếm được nhiều tiền nhưng không phải chịu áp lực của cv.
Em lại là người không ham quyền lực nên lúc nào hứng thú thì em làm thêm nghề tay trái, bds thì cứ khi nào có tiền rảnh rỗi thì em lại đổ hết tiền vào bds, không vay mượn, không lướt lát.
Giờ em có thể nghỉ hưu rồi nhưng em thấy cuộc sống như hiện tại cũng thích. Cv được giao tiếp với đồng nghiệp và tầng lớp cao của xh, thỉnh thoảng được đi công tác trong và ngoài nước, được đi đó đây mà không mất tiền, có khi còn được chính phủ nước bạn cho tiền tiêu vặt, lại cầm về 1 mớ vì không tiêu hết.
Cuối tuần thì về biệt thự nghỉ dưỡng của mình để nghỉ ngơi, hoặc về 2 quê thu hoạch rau sạch mang lên ăn
Chứ không cần phải chờ đến bao nhiêu tuổi để nghỉ hưu nữa. Vì đạt được những gì mình muốn khi còn trẻ, ấy chính là nghỉ hưu rồi

prado2012

Xe điện
Đúng đấy!
Đây cũng là suy nghĩ của em. Món này nó luyện mình khỏi bị Alzheimer khi lớn tuổi. Một trò chơi tâm lý cực hay :)) Tầm vẽ chart như Q còi thì lại mệt, vất vả, ối lái đánh không cẩn thận còn lỗ vì nhà đầu tư giờ rất tinh quái.