[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

otothanglong

Xe điện
Làm đi, chơi đi lạc quan mà sống, cứ nghĩ đến nghỉ hưu là về loanh quanh trong nhà là tèo sớm đấy, hãy học nn kìa sang các nước phát triển vẫn thấy các cụ 70-80 đi làm bt, về đến Việt Nam thấy cứ hết tuổi là các cụ cứ dò dẫm ở nhà chán. Em thì cứ kệ chứ như thời gian giãn cách ngồi nhà vài tháng mà như hoá hâm rồi, sợ bỏ bu ra được ấy. Hưu với Trí =))

Langthang_Mercedes

Xe container
Bác mới chỉ nhìn thấy việc lên xếp, bỏ ra làm tư,...!
Có những môi trường mà tư không băng công và có những việc làm thì lên xếp cũng không bằng làm chuyên môn. Người giỏi chuyên môn thật sự thì họ sẽ không nhận nhiệm vụ quản lý vì sẽ làm mất hời gian của họ.
Nếu tư thì tư hẳn như mấy cái doanh nghiệp khổng lồ, chứ nhàng nhàng thì chủ chưa hơn được người làm chuyên môn của các doanh nghiệp lớn.
Em cũng bỏ về nhà làm vì cái việc chính có ở lại cũng không được làm (mà đó không phải việc lên làm tổ trưởng, trưởng phòng...). Bây giờ dù thời gian tự do hơn, nhưng em lại không thể đi xa, dài ngày như ngày xưa do công việc và cả mấy cái thú vui đã chót vập vào. Tự do cũng không hoàn toàn là tự do. Chỉ có khác là do mình tự chọn, không phải người khác gán cho thôi!
Cái nhìn của em cũng khá toàn diện đấy, cụ chi tiết ra quá nên cảm thấy thiếu thôi. Tư không bằng công, Sếp không bằng chuyên môn chỉ là ví von thôi. Tư thì nên so với tư, công thì nên so với công nó mới công bằng. Công thì công ở HCM hay công ở Mù Căng Chải nó khác nhau, cũng là chuyên viên cả đấy.

Thằng chuyên môn giỏi không lên Sếp vì tốn thời gian ở đâu đấy chứ môi trường ở ta thì ít thôi, cơ bản vẫn là trình độ bị lệch, biết làm toán mà không biết viết văn. Tự làm cũng có người thành công, cũng có người thất bại, chốt lại ai thành công thì giỏi hơn người thất bại, không đúng hết 100%, trừ một vài ngoại lệ thì cơ bản là đúng. Mà thất bại hay thành công cũng phải được đo.

Mọi thứ tương đối, nên qui về mặt bằng chung cụ ạ, thành công nên được đo bằng tiền hay thứ gì đấy dễ hình dung.... Cụ so thằng chuyên môn công ty lớn với chủ doanh nghiệp làng nhàng nó khập khiễng.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cái nhìn của em cũng khá toàn diện đấy, cụ chi tiết ra quá nên cảm thấy thiếu thôi. Tư không bằng công, Sếp không bằng chuyên môn chỉ là ví von thôi. Tư thì nên so với tư, công thì nên so với công nó mới công bằng. Công thì công ở HCM hay công ở Mù Căng Chải nó khác nhau, cũng là chuyên viên cả đấy.

Thằng chuyên môn giỏi không lên Sếp vì tốn thời gian ở đâu đấy chứ môi trường ở ta thì ít thôi, cơ bản vẫn là trình độ bị lệch, biết làm toán mà không biết viết văn. Tự làm cũng có người thành công, cũng có người thất bại, chốt lại ai thành công thì giỏi hơn người thất bại, không đúng hết 100%, trừ một vài ngoại lệ thì cơ bản là đúng. Mà thất bại hay thành công cũng phải được đo.

Mọi thứ tương đối, nên qui về mặt bằng chung cụ ạ, thành công nên được đo bằng tiền hay thứ gì đấy dễ hình dung.... Cụ so thằng chuyên môn công ty lớn với chủ doanh nghiệp làng nhàng nó khập khiễng.
Mặt bằng chung?
Chung trong mặt bằng tư của 1 cái quầy bán tạp phẩm so với 1 doanh nghiệp vài ngàn người. 1 ông thành công dựng được 1 cái quán cà phê kê 3-4 cái bàn so với 1 ông làm thuê phụ trách cả vạn người, có những lúc vẫn trục trặc?
Công của ta hiếm, nhưng có thì có nghĩa là vẫn có. Chuyên môn công - là ông khoa học, chuyên ăn lương do Nhà nước trả, nhưng giỏi, để lại nhiều thành quả mãi mãi người ta nhắc tên so với ông bộ trưởng, có khi đến cả TT để khi ra đi người ta quên ngay. Đó chắc chỉ để ví von?
Rõ ràng là khập khiễng!!!

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Mặt bằng chung?
Chung trong mặt bằng tư của 1 cái quầy bán tạp phẩm so với 1 doanh nghiệp vài ngàn người?
Công của ta hiếm, nhưng có thì có nghĩa là vẫn có. 1 ông thành công dựng được 1 cái quán cà phê kê 3-4 cái bàn so với 1 ông làm thuê phụ trách cả vạn người, có những lúc vẫn trục trặc?
Qui ra tiền đi cụ, tuy rằng nó đâu đó vẫn bảo tiền bẩn chả ra gì nhưng công bằng nhất rồi đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Qui ra tiền đi cụ, tuy rằng nó đâu đó vẫn bảo tiền bẩn chả ra gì nhưng công bằng nhất rồi đấy.
Tiền lĩnh về cho vào tài khoản riêng với tiền người ta tạo ra chưa phải lúc nào cũng trùng nhau!
Còn muốn quy nữa hôm nào bác đi cái Mẹc đẹp nhất đến văn phòng cty em, em mời cà phê. Yên tâm, nếu sợ vặt gương thì cho xe vào hẳn bên trong!

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Làm đi, chơi đi lạc quan mà sống, cứ nghĩ đến nghỉ hưu là về loanh quanh trong nhà là tèo sớm đấy, hãy học nn kìa sang các nước phát triển vẫn thấy các cụ 70-80 đi làm bt, về đến Việt Nam thấy cứ hết tuổi là các cụ cứ dò dẫm ở nhà chán. Em thì cứ kệ chứ như thời gian giãn cách ngồi nhà vài tháng mà như hoá hâm rồi, sợ bỏ bu ra được ấy. Hưu với Trí =))
Cái đấy do bản thân mỗi người, ko liên quan đến lứa tuổi hiu hay ko hiu.
Chỉ những cụ quen sống dựa vào cq nhà nước mới sợ nghỉ hiu, hụt hẫng ko biết làm gì.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tiền lĩnh về cho vào tài khoản riêng với tiền người ta tạo ra chưa phải lúc nào cũng trùng nhau!
Còn muốn quy nữa hôm nào bác đi cái Mẹc đẹp nhất đến văn phòng cty em, em mời cà phê. Yên tâm, nếu sợ vặt gương thì cho xe vào hẳn bên trong!
Cần có tiêu chí tương đối nào đấy để đánh giá số đông, bỏ đi một vài ngoại lệ. Thế giới 7-8 tỷ người thì 70 triệu người ngoại lệ mới có 1% thôi.

P/S: Xe em có bảo hiểm mất cắp, k ngại lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Tại bác đề nghị quy!
Còn em chỉ muốn chứng minh nếu được làm chuyên môn thì em không làm việc bây giờ. Nếu làm chuyên môn thì chắc thu nhập cũng chỉ đủ để thỉnh thoảng mời anh em chém gió ngoài quán, bà xã cũng chỉ ở nhà buôn dưa lê với hàng xóm sau khi bỏ việc Nhà nước.
Chỗ văn phòng này chỉ là 1 cơ sở, tụi em vừa làm văn phòng vừa cho các cty khác thuê. Nhưng làm việc này thì rất khó để đi chơi xa dài ngày,...!

thngaylangthang

Xe ngựa
Em lại lên tầng để hóng

pooka

Xe container
Tại bác đề nghị quy!
Còn em chỉ muốn chứng minh nếu được làm chuyên môn thì em không làm việc bây giờ. Nếu làm chuyên môn thì chắc thu nhập cũng chỉ đủ để thỉnh thoảng mời anh em chém gió ngoài quán, bà xã cũng chỉ ở nhà buôn dưa lê với hàng xóm sau khi bỏ việc Nhà nước.
Chỗ văn phòng này chỉ là 1 cơ sở, tụi em vừa làm văn phòng vừa cho các cty khác thuê. Nhưng làm việc này thì rất khó để đi chơi xa dài ngày,...!
Mở ra làm thêm thì đúng là khó mà đủ thời gian. Em làm thuê ngoài giờ cho 1 cơ sở, mà cả chủ và nhân viên đều khó sắp xếp thời gian để đi chơi thứ 7 và chủ nhật chứ đừng nói dài ngày. Xem ra làm thuê cho nhà nước thì mới có nhiều thời gian thôi ạ. Hoặc là làm chủ một cơ sở mà có đủ bộ khung nhân viên nó gánh hết việc cho thì mới ổn. Làm chủ mà cũng phải lăn vào làm thì lấy đâu thời gian.

5599

Xe buýt
Với em được về hưu là được làm việc mình thích mà không phải lo cơm áo gạo tiền, lúc nào chán, ở nhà chơi dài cũng không ảnh hưởng đến ai, tự do tự tại, đấy mới là nghỉ hưu
Em xác định tư tưởng như vậy khi em còn là sv đh, nên khi ra trường em làm 1 chỗ thu nhập ổn định, cộng thêm nghề tay trái + đầu tư bds, mua mấy cái nhà để cho thuê. Đóng bảo hiểm được 20-25 năm + tiền cho thuê nhà được 50-100tr/1 tháng là yên tâm chơi, không phải đầu tư bđs hay đi làm nữa
Ngoài bds cho thuê thì em thích làm vườn nên có 2 mảnh vườn ở 2 quê cho sở thích của mình, thế là đủ
Em mong được 1/4 của cụ là em cũng nghỉ luôn. Hàng ngày đạp xe, vác theo máy ảnh đi chụp cảnh, chụp mẫu, tối về làm nhẹ cốc bia nếu còn đủ kinh phí.
2 tuần về quê làm vườn, nuôi gà vịt thanh thản hưởng thành quả mình đã lao động vất vả.

changbietgi

Xe tải
Em mong được 1/4 của cụ là em cũng nghỉ luôn. Hàng ngày đạp xe, vác theo máy ảnh đi chụp cảnh, chụp mẫu, tối về làm nhẹ cốc bia nếu còn đủ kinh phí.
2 tuần về quê làm vườn, nuôi gà vịt thanh thản hưởng thành quả mình đã lao động vất vả.
Em cũng mơ về nghỉ sớm để làm cái ao nho nhỏ thả cá, nuôi ít gà vịt, thỉnh thoảng rủ anh em bạn bè tới nhậu giao lưu. Còn lại thời gian thì đi làm thêm ít việc khác,vài ngày trong 1 tuần thôi.

pooka

Xe container
Giống em. Cứ ngồi không trong nhà đi ra đi vào chắc điên mất. Cuộc sống thì phải có làm việc và giao lưu xã hội. Về hưu vừa làm vừa chơi là hay nhất.

coolpix8700

Xe ngựa
Mở ra làm thêm thì đúng là khó mà đủ thời gian. Em làm thuê ngoài giờ cho 1 cơ sở, mà cả chủ và nhân viên đều khó sắp xếp thời gian để đi chơi thứ 7 và chủ nhật chứ đừng nói dài ngày. Xem ra làm thuê cho nhà nước thì mới có nhiều thời gian thôi ạ. Hoặc là làm chủ một cơ sở mà có đủ bộ khung nhân viên nó gánh hết việc cho thì mới ổn. Làm chủ mà cũng phải lăn vào làm thì lấy đâu thời gian.
Tụi em làm khá lâu rồi, tuy nhiều việc, nhiều cơ sở, nhưng cv cũng khá nề nếp. Chưa cần cô vít thì đã chủ yếu ngồi nhà làm việc từ xa. Tuy vp Cty cách nhà chưa đến 1km, chẳng mấy khi em đến. Nhưng việc phải đảo qua những nơi sx thì khg thể tránh được. Phải chấp nhận để từ bỏ nhiều thú vui, chỉ chọn những thứ thích hợp.
Tự làm thì khó nhàn hơn đi làm thuê, nếu khg chấp nhận được thì tốt nhất đừng dính vào. Việc làm chơi - ăn thật trong thời đại người khôn, của khó chắc khg tồn tại.
Về hưu muốn kiếm việc làm thêm nhẹ nhàng chắc nên tìm chỗ quen để kiếm 1 chân gì đó phù hợp mà khg trói buộc thời gian!

Chỉnh sửa cuối:

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước thì cũng tùy ngành, cv. Làm chủ cs mà ko thu xếp đi dc thì cũng do tham công tiếc việc thôi.
Làm nv cty tư nhân thì khó thật.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Tụi em làm khá lâu rồi, tuy nhiều việc, nhiều cơ sở, nhưng cv cũng khá nề nếp. Chưa cần cô vít thì đã chủ yếu ngồi nhà làm việc từ xa. Tuy vp Cty cách nhà chưa đến 1km, chẳng mấy khi em đến. Nhưng việc phải đảo qua những nơi sx thì khg thể tránh được. Phải chấp nhận để từ bỏ nhiều thú vui, chỉ chọn những thứ thích hợp.
Tự làm thì khó nhàn hơn đi làm thuê, nếu khg chấp nhận được thì tốt nhất đừng đính vào. Việc làm chơi - ăn thật trong thời đại người khôn, của khó chắc khg tồn tại.
Do mình cả thôi. Làm chủ đương nhiên vẫn phải hơn làm thuê về khoản thời gian cho thú vui, đi chơi, nếu ko tham công tiếc việc, lấy thú vui chính là kiếm tiền.

coolpix8700

Xe ngựa
Do mình cả thôi. Làm chủ đương nhiên vẫn phải hơn làm thuê về khoản thời gian cho thú vui, đi chơi, nếu ko tham công tiếc việc, lấy thú vui chính là kiếm tiền.
Khi thị trường cạnh tranh khốc liệt, cv khg chỉ có mỗi mình kiếm tiền smà còn là nguồn thu nhập của rất nhiều gia đình khác thì chữ tiếc việc khg tồn tại. Chỉ có mỗi 2 lựa chọn, đóng cửa thật nhanh để họ đi tìm việc làm ở những chỗ khác hoặc làm nghiêm chỉnh để ổn định được chỗ làm và thu nhập cho họ.

pooka

Xe container
Khi thị trường cạnh tranh khốc liệt, cv khg chỉ có mỗi mình kiếm tiền smà còn là nguồn thu nhập của rất nhiều gia đình khác thì chữ tiếc việc khg tồn tại. Chỉ có mỗi 2 lựa chọn, đóng cửa thật nhanh để họ đi tìm việc làm ở những chỗ khác hoặc làm nghiêm chỉnh để ổn định được chỗ làm và thu nhập cho họ.
Cái này thì đúng rồi cụ. Đã đầu tư thì phải làm đến nơi đến chốn. Nên nhiều lúc chưa có thời gian đi đâu thì coi kiếm tiền là thú vui cũng được.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thì nghe có mùi dân túy. Những người tạo ra công việc cho những người khác thì gọi là ông chủ (to nhỏ gì cũng là chủ nhé và phải được xã hội ghi nhận). Quan điểm đóng cửa với làm nghiêm chỉnh em không đồng ý vì nó chỉ là kết quả chứ không phải quá trình. Cụ có thể không đóng cửa mà giảm qui mô, giảm nhân công lao động. Cụ có thể chấp nhận thu nhập của cụ ít đi bằng cách bán bớt sở hữu... Vậy nên cách cụ làm đúng với cụ và một số người nhưng không phải ai cũng làm thế. Vậy nên không có thời gian có nghĩa là cụ không muốn thu xếp thôi.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghe có mùi dân túy. Những người tạo ra công việc cho những người khác thì gọi là ông chủ (to nhỏ gì cũng là chủ nhé và phải được xã hội ghi nhận). Quan điểm đóng cửa với làm nghiêm chỉnh em không đồng ý vì nó chỉ là kết quả chứ không phải quá trình. Cụ có thể không đóng cửa mà giảm qui mô, giảm nhân công lao động. Cụ có thể chấp nhận thu nhập của cụ ít đi bằng cách bán bớt sở hữu... Vậy nên cách cụ làm đúng với cụ và một số người nhưng không phải ai cũng làm thế. Vậy nên không có thời gian có nghĩa là cụ không muốn thu xếp thôi.
E hết vốt rồi