[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

MyWay FS

Xe máy
Em hơi khác người tý là em vốn độc lập từ nhỏ. Em không bị tác động nhiều bởi những người xung quanh về chuyện cá nhân của mình. Hơn nữa, bố mẹ em khá tâm lý với các con. Tuy là thế hệ trước nhưng 2 người hiểu thế hệ trẻ và suy nghĩ hiện đại, không gây áp lực gì cho em và các anh em trong gia đình. Điều này, phần nào là may mắn của em, nhưng cá nhân em vốn luôn kiên định với suy nghĩ: mình tự thiết kế và xây dựng lên cuộc đời mình, không phụ thuộc và cố gắng cân bằng mọi khía cạnh. Chưa bao giờ, em phàn nàn về số phận hay những gì em trải nghiệm. Em cũng không bao giờ tin rằng phải có hai người thì cuộc sống mới trọn vẹn hay là ổn định. Khái niệm ổn định là một khái niệm mơ hồ và ít tính thực tiễn. Mỗi cá nhân có một cách sống, một cách tư duy và một thể trạng khác nhau. Bản ngã là riêng biệt nên không thể lấy cuộc sống của ai đó làm thước đo chuẩn mực cho cuộc đời của mình. Em kết hôn, sinh con ra, đặt tên con, nuôi con, dạy con, và ly hôn...hoàn toàn là việc của em, không phải việc của 2 bậc lão thành, do đó, các cụ không có nghĩa vụ phải lo cho em, cũng không có nhiều quyền được xen [vào sâu] cuộc sống của em (và vợ em - trước đó).
Cụ cùng quan điểm với tôi, nghiêm túc, tự trọng gánh vác nhiều nên tâm lý không ah gì từ các tác động xung quanh.., dù tuổi này thấy thỉnh thoảng có dấu hiệu cô đơn.

my.eb

Xe điện
Cụ cùng quan điểm với tôi, nghiêm túc, tự trọng gánh vác nhiều nên tâm lý không ah gì từ các tác động xung quanh.., dù tuổi này thấy thỉnh thoảng có dấu hiệu cô đơn.
Em tự nhận thấy mình cũng nhiều điểm thế này, dù bên ngoài mọi người cứ nói ra nói vào, em cũng cười theo tỏ ý ko phản kháng, nhưng thực ra trong lòng em mặc kệ, :D
Khi em lập topic này, là lúc em có vẻ cô đơn nhiều nhất, ngoảnh lại cũng gần 2 năm rồi, em qua cảm giác chông chênh đó rồi, và thấy việc sống một mình khá ổn định và bình thường. Tất nhiên, bây giờ em vẫn khỏe và có công việc cuốn đi, còn sau này hết thời lại ốm đau thì ko biết thế nào, nhưng chắc em cũng vẫn mặc kệ thôi, rèn luyện cả hơn chục năm rồi thì có gì mà phải sợ :D

L.C.D

Xe container
Bẩm các cụ mơ,
Bên kia có mợ mở thớt hỏi tuổi 50 về hưu sẽ như nào, em chợt nghĩ đến chuyện như tiêu đề ạ.
Giả thiết là các cụ mợ có con nhưng không sống cùng chúng, cũng như ko đi bước nữa hoặc ko thích cặp kè,
Mong các cụ mợ chia sẻ
Em tính mua 1 căn hộ trong Đà Nẵng, già sẽ vào đó sống 1 minh. Sáng chạy bộ dưỡng sinh, rồi về nhà nằm cày Netflix ngắm zai đẹp. Trái tym em khi ngắm zai đẹp lúc nào cũng rung động như tuổi đôi mươi :))

L.C.D

Xe container
Neflix là đủ cày xuyên Tết rồi, em thích xem fim mà ra rạp toàn các cháu, có tuổi đi 1 mình ngại các cháu! Neflix thì thỉnh thoảng em xem trước khi ngủ nhưng chủ yếu phim ngắn 90p, phim dài tập (toàn phim hay) đành để Tết nằm gặm vậy!
Trc covid, cứ có phim mới ra rạp là em tranh thủ buổi trưa đi 1 mình, mua 1 suất bỏng ngô, ngồi rung đùi xem phim. Thật sự là thảnh thơi nhẹ nhõm vô cùng tận. Em đi 1 mình mặt vác lên giời, chả quan tâm có đứa lào dòm ngó săm soi.

BMW FOREVER

Xe buýt
Em tự nhận thấy mình cũng nhiều điểm thế này, dù bên ngoài mọi người cứ nói ra nói vào, em cũng cười theo tỏ ý ko phản kháng, nhưng thực ra trong lòng em mặc kệ, :D
Khi em lập topic này, là lúc em có vẻ cô đơn nhiều nhất, ngoảnh lại cũng gần 2 năm rồi, em qua cảm giác chông chênh đó rồi, và thấy việc sống một mình khá ổn định và bình thường. Tất nhiên, bây giờ em vẫn khỏe và có công việc cuốn đi, còn sau này hết thời lại ốm đau thì ko biết thế nào, nhưng chắc em cũng vẫn mặc kệ thôi, rèn luyện cả hơn chục năm rồi thì có gì mà phải sợ :D
Mới đó mà 2 năm rồi nhỉ?
Có câu "ngũ thập, tri thiên mệnh" biết cũng nhiều rồi, trải nghiệm cũng nhiều rồi, cộng thêm với 1 xã hội mở như bây giờ, nên em thấy sống độc thân quả là lựa chọn đúng đắn, 7 năm nay, em không hề hối tiếc. Cuộc sống vẫn lành mạnh, chuẩn mực và vui vẻ. Đặc biệt, đã không còn bị lấy cuộc sống ổn định ra làm tham chiếu nữa...

my.eb

Xe điện
Em tính mua 1 căn hộ trong Đà Nẵng, già sẽ vào đó sống 1 minh. Sáng chạy bộ dưỡng sinh, rồi về nhà nằm cày Netflix ngắm zai đẹp. Trái tym em khi ngắm zai đẹp lúc nào cũng rung động như tuổi đôi mươi :))
Lúc ý Phẳng còn đau đầu tính xem cho con râu trưởng cái nhà nào, con râu thứ mảnh đất nào, còn lâu mà vào Đà Nẵng ở một mình được :D :))
Em cũng đi xem phim một mình nhiều rồi, cả đi xem liveshow ca nhạc một mình nữa. Nhớ hồi đi xem ở TTHNQG, em đi một mình, lúc vào cửa, để tránh các chú soát vé săm soi, ngạc nhiên, em đi sát sát vào một gia đình nào đó, thế là coi như mình là người nhà họ, xong :D
Lúc về thì quá đơn giản,như kiểu để người iêu ở sảnh đợi, còn mình đi mình ra lấy xe vào đón :D, chui vào xe rồi thì một mình hay mấy mình cũng đều là chuyện nhỏ :))
Trc covid, cứ có phim mới ra rạp là em tranh thủ buổi trưa đi 1 mình, mua 1 suất bỏng ngô, ngồi rung đùi xem phim. Thật sự là thảnh thơi nhẹ nhõm vô cùng tận. Em đi 1 mình mặt vác lên giời, chả quan tâm có đứa lào dòm ngó săm soi.

my.eb

Xe điện
Mới đó mà 2 năm rồi nhỉ?
Có câu "ngũ thập, tri thiên mệnh" biết cũng nhiều rồi, trải nghiệm cũng nhiều rồi, cộng thêm với 1 xã hội mở như bây giờ, nên em thấy sống độc thân quả là lựa chọn đúng đắn, 7 năm nay, em không hề hối tiếc. Cuộc sống vẫn lành mạnh, chuẩn mực và vui vẻ. Đặc biệt, đã không còn bị lấy cuộc sống ổn định ra làm tham chiếu nữa...
Thớt này mới tầm tuổi rưỡi cụ ạ, nhưng với em là 2 năm rồi,
Em cũng thấy đúng đắn :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Đúng là mình ko biết giật tít, gì chứ hỏi đã 50+ lại đòi sống một mình, nên thớt mốc meo chả ai nhòm ngó dì,
Thời gian cứ trôi vèo cái mợ nhỉ. Em với mợ tính thời gian bằng quý. Lại sắp hết Q2 đến nơi rồi.

my.eb

Xe điện
Thời gian cứ trôi vèo cái mợ nhỉ. Em với mợ tính thời gian bằng quý. Lại sắp hết Q2 đến nơi rồi.
Em xong ngày quốc tế là em ấn next ra khỏi đầu đã, ít nhất là cuối tuần.
Thật chứ đầu óc em giờ đây chỉ đau đáu duy nhất ông con sắp thi chuyển cấp, giá mà em có thể học hộ nó. Cộng với em ko thể sx mà nghỉ ko lương như năm trước em đã định, thế mới chán mợ ạ

Bang lang

Xe điện
Mợ chung thủy nhỉ! em thích cậu này đúng 2 tuần, sau khi cày hết mấy bộ phim của cậu ấy và đọc tất cả các thông tin về cậu ấy bằng tiếng việt. Em còn follow FB các kiểu cơ. Nhưng sau khi nhìn thấy cậu ấy up mấy cái hình với thú cưng làm em chán. :)

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
ế thì mợ cứ nói là ế đi.

datdo

Xe máy
em muốn 50t về hưu. đi phượt vi vu suốt ngày ! ko lo nghĩ về tiền. vợ con kệ mịa nó !

HnKhangKhangHn

Xe tăng
Sống 1 mình ở tuổi này mệt phết , ốm đau ko có ai chăm sóc thì sao nhỉ .