[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Thành Thị 1

Xe điện
Đùa vui thôi chứ em thấy đúng là làm mẹ luôn cả đời vất vả vì con cái từ cơm ăn, áo mặc đến học hành rồi công việc, … mong sau này chúng nó trưởng thành sẽ hiểu và báo đáp ơn nghĩa sinh thành #:-s

mong nó đáp thôi đừng báo!!!!

TorienT

Xe container
Hôm trước thấy cụ TorienT nói là đang sửa nhà. Em chia sẻ 2 kinh nghiệm của em về cửa, mặc dù em muốn thay ngay đấy, nhưng phải đợi hết khấu hao cho đỡ tốn tiền.

Cửa chính và cửa thông phòng: Thường là sẽ tư vấn 2 loại, cửa gỗ (MDF, HDF hoặc gỗ tự nhiên) và cửa nhựa (Composite hoặc ABS). Mấy ông cửa với kiến trúc sư thì sẽ chỉ loanh quanh là cửa nhựa ra nắng nó không bền màu nhưng chịu nước tốt hơn, rồi nhẹ hơn đẹp hơn. Cửa gỗ thì dễ tạo hình, phay bào kẻ nét các thứ, từ chuyên môn em không nhớ. Nhưng mà dùng thực tế rồi thì ngoài cửa toilet là cửa nhựa, các cửa thông phòng và cửa chính đều nên là cửa gỗ ạ. Đầu tiên là nó nặng hơn, chắc hơn, đập cái rầm do gió không vỡ chứ cửa nhựa là vỡ chỗ khoá ở khuôn tường ngay. Sau đó là cách âm, cửa nhựa đóng rồi như chưa đóng. Gọi là có cái hình cửa, phân cách không gian thôi chứ, xem cái gì, nghe cái gì, nói cái gì trong phòng thì bên ngoài nghe hết.

Sau đến là cửa kính. Cửa sổ bây giờ đều là cửa hất chứ không làm cửa lùa, vì một là an toàn hơn không cần song sắt cừa trong, hai là không bị nước vào nhà ở khe cửa khi mưa to. Có cái cửa kính em thấy đẹp trời nắng nhưng hơi lo lắng mùa mưa bão gió giật là cửa lùa ra ban công. Cửa nhà em cao 2,495mm x rộng 3,870mm, hình thức là cửa lùa 4 cánh, kính dán 2 mặt 8mm, hệ cửa 93 Xingfa. Mặc dù đã test bão Yagi nhưng nó vẫn giật lạch cạch va vào ray trượt và nước tràn vào nhà. Nếu cụ có làm loại cừa lãng mạn này thì nên cố định kính ở giữa, không nên lùa cả phần cánh, sẽ chắc hơn ạ.
Vâng em cảm ơn. Em cũng đang chóng hết mặt với nhà cửa.