[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Son23

Xe buýt
Thi cấp 3 ở HN giờ mệt mỏi quá nhỉ nên em xác định cho học tư luôn, đầu tư ĐH theo phương án khác nên hồi con em học lớp 9 nhàn lém.
Kể có đủ khả năng tài chính thì em cũng cho tư thục hết phổ thông luôn. Vì em cũng định hướng ĐH tư hoặc Rmit. Nhà em cho c1 tư, c2 cũng tư và đứa này NTT. Nó ko thi đc c3 chuyên hoặc NTT tiếp chắc vẫn phải tư tiếp chứ biết làm sao ạ. Nhưng hơi đuối về tài chính vì em làm công ăn lương, ko kinh doanh, ko nhà cho thuê..., lại còn phải chuẩn bị cho tuổi già híc híc.

starsn

Xe điện
Chị bảo con chị học xong đại học thì cút, nó bảo mẹ ko cần đuổi con học xong cút luôn.
Mà giờ mới đi học xa tí thì cái gì cũng muốn đắp cho nó rồi.
Nó kêu ăn.phở đắt ko.dám ăn bảo nó thi thoảng ăn xong gửi bill mẹ cho thêm mà chả thấy nó gửi gì cả.
Phở toàn vị miền Nam thôi phải không chị? Không biết em có dễ mềm lòng như chị không. Bọn nhà em hiện giờ kêu sẽ ở nhà & đóng tiền, không biết sau này có đổi ý không, mà em cũng còn bận lang thang.

Bạn nhà em nếu học in-state ở ktx tiền học + ăn ở cũng 30k/ năm đấy chị, nhà em cách trường 45p, hơi xa, đường hay tắc nữa, nếu ở nhà chỉ tiền học 12-15k gì thôi. Nó không học software nên em hy vọng vào local school thuận lợi. Em cũng bảo nó nếu trượt local ĐH budget max 30k, học đâu thì học, thiếu đâu tự tìm học bổng hoặc take loan, tùy con. Không muốn vay thì học ở Úc thì nó local tất cả chỉ 17k/ năm, lại chỉ học 3 năm.

Nhẩm tính 3 đứa học ĐH cũng hơi mất mát 😿 Không biết lúc đấy có phải trả tiền học piano với ballet không nữa hiu hiu.

Mystery2024

Xe hơi
Vâng, giả sử cho 1 cái 2 bạn mỗi bạn một nửa là quý rồi, không phải bắt đầu từ đầu như nhiều người khác, thậm chí còn phải lo cho bm. Cho theo khả năng thể hiện tấm lòng của bm là chính. Mợ nuôi cả cháu nội lẫn cháu ngoại thì bố mẹ nó đi du lịch à 😂 Em mới nói chuyện với mẹ em, bảo sau này bọn trẻ con cút hết rồi con phải sống thật sung sướng, trước giờ nuôi chúng nó tốn xèng mình phải kìm nén đủ kiểu rồi :D

Em nghĩ khả năng đến đâu thì sống đến đấy là yên tâm nhất, vì học được một kỹ năng gọi là thích nghi. Thằng bé nhà em tâm lý rất yếu đuối, từ lúc mua nhà cho mình còn chưa xong em đã nghĩ sau này phải mua nhà cho nó :D giờ em thoải mái hơn nhiều, đói thì chắc chắn không đói rồi, những thứ còn lại giúp được thì tốt, không được thì cũng là something for him to experience in life, take it easy.
Đấy là em hay nghĩ kiểu tối đa chi phí, tối thiểu doanh thu, xem lợi nhuận còn bao nhiêu 😂. Các biến số thay đổi thì kết quả tương lai thay đổi, chỉ nên tốt hơn hình dung của em. Hai đứa con mà học hành đến nơi đến chốn, đi làm đàng hoàng đã khác. Nhà thông gia nội ngoại, em không tính đến việc cần phải làm gì cho các con, chứ còn bố mẹ nào cũng thương con, làm được gì đều không phải nhắc. Chỉ là em không đặt việc đóng góp thành một vấn đề, mong rằng quan điểm đó giúp các con em bền vững hơn trong hôn nhân của chúng nó. Do đó, nếu có hỗ trợ gì, em ý thức nhận phần đó về gia đình em trước, dù sao em dễ làm việc hơn, chứ không phải như nhiều cụ mợ lớn tuổi rồi muốn chăm chỉ cũng khó có thể phù hợp công việc.

Nghĩ vậy, chia sẻ với tổ hưu vậy thôi, chứ ai chắc được tương lai. Thói quen nghĩ trước cho đỡ sốc, nếu việc đến thì cứ thế làm của em thôi ạ.

Tara01

Xe hơi
Kể có đủ khả năng tài chính thì em cũng cho tư thục hết phổ thông luôn. Vì em cũng định hướng ĐH tư hoặc Rmit. Nhà em cho c1 tư, c2 cũng tư và đứa này NTT. Nó ko thi đc c3 chuyên hoặc NTT tiếp chắc vẫn phải tư tiếp chứ biết làm sao ạ. Nhưng hơi đuối về tài chính vì em làm công ăn lương, ko kinh doanh, ko nhà cho thuê..., lại còn phải chuẩn bị cho tuổi già híc híc.
Hôm trước em mới tính cho con em riêng tiền học tư cấp 2, cấp 3, học thêm câc kiểu và du học ĐH ( hoặc Rmit) là bằng tiền mua 1 căn hộ nhà mình đang ở roài. Nó hứa sau này đi làm sẽ nuôi lại mẹ 🤣, em vẫn đang ôm cây đợi thỏ đây.

Smile1102

Xe container
Phở toàn vị miền Nam thôi phải không chị? Không biết em có dễ mềm lòng như chị không. Bọn nhà em hiện giờ kêu sẽ ở nhà & đóng tiền, không biết sau này có đổi ý không, mà em cũng còn bận lang thang.

Bạn nhà em nếu học in-state ở ktx tiền học + ăn ở cũng 30k/ năm đấy chị, nhà em cách trường 45p, hơi xa, đường hay tắc nữa, nếu ở nhà chỉ tiền học 12-15k gì thôi. Nó không học software nên em hy vọng vào local school thuận lợi. Em cũng bảo nó nếu trượt local ĐH budget max 30k, học đâu thì học, thiếu đâu tự tìm học bổng hoặc take loan, tùy con. Không muốn vay thì học ở Úc thì nó local tất cả chỉ 17k/ năm, lại chỉ học 3 năm.

Nhẩm tính 3 đứa học ĐH cũng hơi mất mát 😿 Không biết lúc đấy có phải trả tiền học piano với ballet không nữa hiu hiu.
Haha đấy, con nhà em đc instate nên rẻ, con nhà chị học đắt hơn 30K đó, mà trả 8 tháng nên mỗi tháng cõng gãy lưng :D.
May mà hai đứa cách xa nhau chứ học cùng lúc thì vỡ mặt.
Đhoc nên cho nó vào ktx cho tự lập và quen bạn bè, dù tốn hơn tí, mà chi phí này với nhà em thì đáng gì đâu. Còn về già mình đi lang thang thì nếu nó ở gần cho nó quản nhà cũng đc, chỉ sợ chúng nó chả thèm về :D

Smile1102

Xe container
Hôm trước em mới tính cho con em riêng tiền học tư cấp 2, cấp 3, học thêm câc kiểu và du học ĐH ( hoặc Rmit) là bằng tiền mua 1 căn hộ nhà mình đang ở roài. Nó hứa sau này đi làm sẽ nuôi lại mẹ 🤣, em vẫn đang ôm cây đợi thỏ đây.
Nhà em học ĐH là mất cái chung cư rồi, còn từ mẫu giáo lên hết 12 chắc phải nửa cái bé nữa.
Đấy nếu mà những nhà 3-4 đứa thì phỈ mất cả sàn chung cư chứ ko tính cái nữa.

Son23

Xe buýt
Em và họ hàng, bạn bè em toàn dân tỉnh trụ lại HN, kiểu thuê nhà chán chê mới mua đc cái lều, mức sống nhìn chung bình dân. Thế nên em cho con em học tư là mọi người đã đưa ra đủ quan điểm để phân tích sự lãng phí của em. Nhưng ko ai gần con, hiểu con và xót con bằng các bà mẹ :) Món học hành này được cái em quyết. Còn nhiều các cô em đồng nghiệp nghe em phân tích là muốn tư lắm, nhưng về chồng rồi bà nội ko đồng ý. Nói chung món học hành của tụi con, em thừa nhận các bà mẹ bạo tay hơn và cầu kì hơn các ông bố. Con em nó bảo, vào Rmit chắc như nhà mình nghèo nhất. Xong nó bảo: mẹ yên tâm con ko thể học lại vì mất tận một cái xe máy 1 môn. Nó nói thế nhưng em run ghê, học lại vài môn thì chết em, hi.