[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con lớn nhà em Rmit, khoảng 42tr/môn, 3 môn/kỳ, 9 môn/năm khoảng 378tr. Thằng kia nhà em thì không bớt được, khoảng 270tr/năm, vì nó học cố định như thế rồi, trường đó học SACE là học phí thấp hơn các trường tương đương học Cam hoặc Ib rồi. Em không có lựa chọn kinh tế hơn cụ ạ.

Em chỉ tiêu những gì bắt buộc phải tiêu đó ạ.
Mợ đầu tư cho các con kinh nhỉ. Con nhà em toàn trường làng nhàng, học phí thấp thôi!

Mystery2024

Xe hơi
Mợ đầu tư cho các con kinh nhỉ. Con nhà em toàn trường làng nhàng, học phí thấp thôi!
Cứng cáp được như gái lớn nhà cụ thì còn gì bằng ạ. Thằng bé nhà em chậm nói tiếng Việt, lớp 11 nói tiếng Việt ở mức giao tiếp. Em không đưa con vào học ở trường phù hợp thì khổ thân con. Thằng bé đi học nhẹ nhàng thư thả, thì con chị nó không thích thì thôi, nó thích thì nó cũng phải được chọn môi trường giống em nó chứ. Cụ bảo bây giờ ngoài con cái ra thì mình còn cố gắng phấn đấu vì cái gì nữa đâu. Tiền kiếm nữa, vào tài sản, cũng là dành cho chúng nó. Đợi đến khi cho con thừa kế, lúc đấy nó 30-40 hoặc già hơn rồi, nó trưởng thành rồi, biết nó còn cần nữa không. Cái lúc nó non nớt này nó cần nhiều, thì cho nó, cũng là giúp nó trưởng thành trong êm ái, hạnh phúc. Em cũng biết nuôi con sướng quá có cái tốt nhưng cũng cản trở con cái độc lập, tự chiến đấu. Chọn đường nào cũng đi mắc núi, về mắc sông. Làm bố làm mẹ, cố được tới đâu thì cố ạ.

Mystery2024

Xe hơi
Con mợ sắp học xong rồi tha hồ rủng rỉnh
Bạn lớn nhà em còn 4 năm nữa mới xong, bạn bé 7 năm nữa mới năm 1. Còn dài lắm ạ.
Chúng nó học xong mà khởi nghiệp cùng lắm mình nuôi ăn, nhẹ nhàng hơn nhiều mợ ạ. Em cứ tính tầm 5 năm nữa là cả hai đứa đi làm được rồi. Lúc đấy có hưu thì hưu ạ.

Mystery2024

Xe hơi
tại mợ hiểu sai về bảo hiểm thôi.
Bảo Hiểm nhân thọ, về bản chất là Bảo đảm nguồn thu nhập của người được bảo hiểm.
Tức là nếu mợ có thu nhập đều hàng năm và mỗi năm để ra đc 1 khoản thì sau 20 năm khoản này sẽ là số X to to, Bảo hiểm nó sẽ đảm bảo cho mợ 20 năm tới kiểu j mợ cũng nhận đủ khoản X đó, và X có thể đến sớm hơn nếu rủi ro xảy ra.
Em thấy nó cứ loằng ngoằng cụ ạ. Nếu mua bảo hiểm thì phải đọc kỹ hợp đồng, an tâm về điều khoản bồi thường. Chứ lúc mình đưa tiền cho người ta thì dễ, con mình chả biết lấy tiền về có dễ không. Mà 20 năm thì dài lắm, biết lúc bắt đầu có cố được tới cuối đường hay không. Ngắn hạn thì dễ kiểm soát, dài hạn quá không chắc chắn được. Ngày hôm nay em có thể kiếm được nhiều tiền, vài năm sau không biết. Hồi trẻ, 10-20 năm trước em càng không chắc được. Nên rút tiền ra chủ động đầu tư, bao giờ tiền về hoàn toàn phụ thuộc vào em, không có phạt gì hợp đồng, không có ai lấy được của em đồng nào cả. Em nghĩ như thế ạ.

Mystery2024

Xe hơi
Cụ mợ có thể thấy em mâu thuẫn, kiểu như muốn con sướng tiêu tiền cho con ngay, mà lại nói chuyện tiết kiệm sau này lo cho đến đời cháu. Thực ra là không mâu thuẫn, em từng nói chuyện trong đây là em đáp ứng nhu cầu nuôi con an toàn và hạnh phúc, trong môi trường em thấy đủ ấm áp và dịu dàng với con. Không đặt nặng kiến thức hay danh tiếng, mà chủ yếu nhất vẫn là học nghiêm túc và không ai bắt nạt con, dù là thầy cô hay bạn bè. Vừa dạy vừa dỗ, vừa trông con giúp em. Học cao hơn tới đại học, nặng tính đầu tư hơn, thì em phải xét nhiều hơn tới hiệu quả. Quan trọng nhất, tài chính trong bảng cân đối của em, xây dựng dở dang được tài trợ bằng vốn chủ sở hữu, học phí của con em toàn bộ từ tiền tiết kiệm có sẵn. Em không nâng mức học phí lên quá khả năng chi trả, dẫn đến phải tăng nợ vay. Có lẽ cái đó là cái khác, và không làm em mâu thuẫn trong tiến độ giải ngân quỹ dành cho tương lai con em chúng ta :D

phuongmit

Xe cút kít
Tam tai còn không ngại nữa là 2 tai, ai chẳng có 2 tai :))
Không đón nó cũng đến nên cứ đón cho lịch sự GS nhỉ :))
Vầng đón cẩn thận chứ mợ :)) Tết nhà e đơn giản lắm, bánh kẹo vài năm nay k mua vì k ăn đến. Đồ Tết sắm nửa buổi là xong, hết trưa mồng 1 ra hàng ăn uống đến khi đi làm nên 1 năm Tết 5 lần e cũng chả sợ :))

prado2012

Xe điện
Cứng cáp được như gái lớn nhà cụ thì còn gì bằng ạ. Thằng bé nhà em chậm nói tiếng Việt, lớp 11 nói tiếng Việt ở mức giao tiếp. Em không đưa con vào học ở trường phù hợp thì khổ thân con. Thằng bé đi học nhẹ nhàng thư thả, thì con chị nó không thích thì thôi, nó thích thì nó cũng phải được chọn môi trường giống em nó chứ. Cụ bảo bây giờ ngoài con cái ra thì mình còn cố gắng phấn đấu vì cái gì nữa đâu. Tiền kiếm nữa, vào tài sản, cũng là dành cho chúng nó. Đợi đến khi cho con thừa kế, lúc đấy nó 30-40 hoặc già hơn rồi, nó trưởng thành rồi, biết nó còn cần nữa không. Cái lúc nó non nớt này nó cần nhiều, thì cho nó, cũng là giúp nó trưởng thành trong êm ái, hạnh phúc. Em cũng biết nuôi con sướng quá có cái tốt nhưng cũng cản trở con cái độc lập, tự chiến đấu. Chọn đường nào cũng đi mắc núi, về mắc sông. Làm bố làm mẹ, cố được tới đâu thì cố ạ.
À vụ tiếng việt của con rể làm em nhớ tới con trai bạn em, tiếng Anh tiếng pháp bật tốt mà tiếng việt lại kém đặc biệt, chỉ dừng ở giao tiếp cơ bản. Đi kiểm tra thì bác sĩ bảo do bán cầu não của con không có phản ứng, một dạng mù với tiếng việt ấy. Nhưng ngôn ngữ Anh , pháp thì nó nói chuyện trôi chảy, học các môn tốt trừ môn tiếng việt. Bố mẹ nó đang lo không biết vào lớp 1 kiểu gì vì ko có ngân sách cho học trường quốc tế thì phát hiện có lớp chuyên pháp trường Công do chính phủ pháp tài trợ. Thi test nó đỗ ngay rồi học điểm pháp bao giờ cũng cao nhất lớp, tiếng Anh thì lên mạng vào các diễn đàn quốc tế chém như đúng rồi. Giờ nhóc học lớp 5 và bố mẹ nó chấp nhận điểm Ngữ văn bao giờ cũng thấp, chỉ đủ 5 là may mắn. Mà thằng bé thông minh lắm, mặt nó cứ sáng bừng ấy.

con lớn nhà em tiếng việt cũng kém nhưng do dùng tiếng Ạnh nhiều từ bé, giờ cho học Rmit việt nam rồi đi thực tập công ty là tiếng việt tốt hẳn lên.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Cụ mợ có thể thấy em mâu thuẫn, kiểu như muốn con sướng tiêu tiền cho con ngay, mà lại nói chuyện tiết kiệm sau này lo cho đến đời cháu. Thực ra là không mâu thuẫn, em từng nói chuyện trong đây là em đáp ứng nhu cầu nuôi con an toàn và hạnh phúc, trong môi trường em thấy đủ ấm áp và dịu dàng với con. Không đặt nặng kiến thức hay danh tiếng, mà chủ yếu nhất vẫn là học nghiêm túc và không ai bắt nạt con, dù là thầy cô hay bạn bè. Vừa dạy vừa dỗ, vừa trông con giúp em. Học cao hơn tới đại học, nặng tính đầu tư hơn, thì em phải xét nhiều hơn tới hiệu quả. Quan trọng nhất, tài chính trong bảng cân đối của em, xây dựng dở dang được tài trợ bằng vốn chủ sở hữu, học phí của con em toàn bộ từ tiền tiết kiệm có sẵn. Em không nâng mức học phí lên quá khả năng chi trả, dẫn đến phải tăng nợ vay. Có lẽ cái đó là cái khác, và không làm em mâu thuẫn trong tiến độ giải ngân quỹ dành cho tương lai con em chúng ta :D
Chi cho giáo dục em chả bao giờ tiếc, khoản chi lớn nhất của em hàng tháng cũng là cho giáo dục. Đoạn này em đồng quan điểm với mợ. Ngoài đầu tư trường lớp, đầu tư thời gian cho các con rất quan trọng. Nên em chấp nhận về hưu sớm để chăn ba đứa nhà em. Cũng may mắn trời thương nên em có được điều kiện để làm việc này.

Lại nói đoạn nuôi cháu, lớp thằng bé nhà em có rất nhiều bố mẹ trẻ, tiền đi học của tụi nhỏ do ông bà nội ngoại tài trợ. Mà không chỉ Việt nam đâu, dân châu Á nhiều nơi cũng vậy. Một bé con đi khai giảng là bố mẹ ông bà cùng xuất hiện.

prado2012

Xe điện
Chúng nó học xong mà khởi nghiệp cùng lắm mình nuôi ăn, nhẹ nhàng hơn nhiều mợ ạ. Em cứ tính tầm 5 năm nữa là cả hai đứa đi làm được rồi. Lúc đấy có hưu thì hưu ạ.
Đi làm để dành tiền nuôi cháu nhá 🥳 nghỉ là nghỉ thế nào.

Smile1102

Xe container
Chi cho giáo dục em chả bao giờ tiếc, khoản chi lớn nhất của em hàng tháng cũng là cho giáo dục. Đoạn này em đồng quan điểm với mợ. Ngoài đầu tư trường lớp, đầu tư thời gian cho các con rất quan trọng. Nên em chấp nhận về hưu sớm để chăn ba đứa nhà em. Cũng may mắn trời thương nên em có được điều kiện để làm việc này.

Lại nói đoạn nuôi cháu, lớp thằng bé nhà em có rất nhiều bố mẹ trẻ, tiền đi học của tụi nhỏ do ông bà nội ngoại tài trợ. Mà không chỉ Việt nam đâu, dân châu Á nhiều nơi cũng vậy. Một bé con đi khai giảng là bố mẹ ông bà cùng xuất hiện.
Chị nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ạ?
Em hỏi để tham khảo.

prado2012

Xe điện
Nhà cụ tiền quyển, sổ đỏ xoè bàn tay đếm không hết, mạnh dạn lên cụ. Con lớn rồi thì sau tiêu nhiều cho cháu nhé ạ.

prado2012

Xe điện
Cần gì đi đâu xa, một mình lang thang ngóc ngách Hà Nội, ăn vài món ăn vặt, nhâm nhi ly cafe trong mấy khu phố cũ, mua mâyd bông hoa về cắm.
Đang mùa thu HN rất đẹp, rất thích hợp đạp xe một mình.
Xe này gấp được không cụ?

psy

Xe buýt
À vụ tiếng việt của con rể làm em nhớ tới con trai bạn em, tiếng Anh tiếng pháp bật tốt mà tiếng việt lại kém đặc biệt, chỉ dừng ở giao tiếp cơ bản. Đi kiểm tra thì bác sĩ bảo do bán cầu não của con không có phản ứng, một dạng mù với tiếng việt ấy. Nhưng ngôn ngữ Anh , pháp thì nó nói chuyện trôi chảy, học các môn tốt trừ môn tiếng việt. Bố mẹ nó đang lo không biết vào lớp 1 kiểu gì vì ko có ngân sách cho học trường quốc tế thì phát hiện có lớp chuyên pháp trường Công do chính phủ pháp tài trợ. Thi test nó đỗ ngay rồi học điểm pháp bao giờ cũng cao nhất lớp, tiếng Anh thì lên mạng vào các diễn đàn quốc tế chém như đúng rồi. Giờ nhóc học lớp 5 và bố mẹ nó chấp nhận điểm Ngữ văn bao giờ cũng thấp, chỉ đủ 5 là may mắn. Mà thằng bé thông minh lắm, mặt nó cứ sáng bừng ấy.

con lớn nhà em tiếng việt cũng kém nhưng do dùng tiếng Ạnh nhiều từ bé, giờ cho học Rmit việt nam rồi đi thực tập công ty là tiếng việt tốt hẳn lên.
Em nghiên cứu về ngôn ngữ của trẻ đặc biệt. Liệu em có thể xin một phỏng vấn không cụ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà cụ tiền quyển, sổ đỏ xoè bàn tay đếm không hết, mạnh dạn lên cụ. Con lớn rồi thì sau tiêu nhiều cho cháu nhé ạ.
Ui lấy đâu ra hả mợ, em còn đang đi trốn nợ đây. Em quan điểm hơi bảo thủ, kiểm soát con về việc chơi nhiều hơn là kiểm soát việc học. Em chỉ muốn cho con học nơi vừa tầm và dưới tầm tý với khả năng của nó thì con mới tự tin và dễ phát huy. Nếu quá sức sẽ bị đuối và dẫn đến tâm lý sợ học ấy, khi đó dễ bị trượt dài cả về học lực và độ chăm ngoan lắm #:-s

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ đến người lớn mà khi gặp bế tắc trong công việc/cuộc sống thì còn dễ dẫn đến bi quan, tiêu cực, cáu kỉnh, … đây là thời điểm khó kiểm soát được hành vi, dễ buông thả, đánh mất mình nhất. Trẻ thì còn tệ hơn, làm cho chán học, sợ học, dẫn đến chơi bời hư hỏng.

TorienT

Xe container
Đúng là 1 nghìn đứa trẻ lớn lên là một nghìn câu truyện . Chẳng có truyện nào tên là dễ dàng cả.

Mystery2024

Xe hơi

Thằng bé mãi mới chịu nói mợ ạ, cấp 1 nhìn con học văn thuộc lòng cả dấu chấm dấu phảy, bạn bè không nói chuyện được với ai, thương con lắm. Giờ phát âm tiếng Việt vẫn như thằng tây, kết cấu câu từ như câu dịch. Chị em nó nói chuyện với nhau đa phần em không hiểu, chỉ láng máng biết nó chửi bậy hay nói cái gì không chuẩn mực lắm thì hét lên là không nói như thế. Ở nhà thì đoạn nào nó muốn nói nhiều là nói tiếng Anh, cáu lên nó cũng không nói tiếng Việt nữa, còn đâu ông bà bố mẹ vẫn cứ tiếp bằng hệ tiếng Việt, ở lâu quen cơ bản vẫn hiểu nhau.