[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

prado2012

Xe điện
Tiền nong, con cái nhiều cứ chán chán ạ, lúc nào em cũng muốn làm một điều gì hay ho, lãng mạn một chút mà em ko biết bắt đầu từ đâu.
8->

Thân phận phụ nữ em ko thể ngẫu hứng lên xe đi một mình lang thang khắp chốn được, nên em cứ loanh quanh như gà mắc tóc. Già đến nơi rồi, sang 6x đảm bảo cái ước mơ về điều hay ho phía trên cũng triệt tiêu nốt, huhu.
Không lên xe được thì đi máy bay, giờ vé cũng rẻ mà em. Nhiều khi nghĩ quá lại càng rối, vậy thì để tự nhiên, tới đâu ta liệu đó.

my.eb

Xe điện
Không lên xe được thì đi máy bay, giờ vé cũng rẻ mà em. Nhiều khi nghĩ quá lại càng rối, vậy thì để tự nhiên, tới đâu ta liệu đó.
Vâng, em cũng vẫn đang vận hành như này mà chị. Nhưng thi thoảng nó cứ thôi thúc, khắc khoải trong bản năng :D

prado2012

Xe điện
Nếu không cần đàn ông thì lại dễ quá, mợ ạ. Khó nhất là tương tác, nhất là tương tác với người mình thấy thú vị và phù hợp. Chứ còn tự một mình được thì gì chả nhất :D

Theo em thấy có rất nhiều cách để lãng mạn, ví dụ, mợ có thể viết văn, học chơi đàn, học vẽ... Làm những việc nuôi dưỡng tâm hồn, trồng cây, trồng hoa. Mợ thích những việc thực tế hơn thì nấu ăn, đan lát, thêu thùa... Nấu ăn cũng cực kỳ lãng mạn, mợ ạ. Như là bắt một bông hoa trên bánh ấy, hay làm một món ăn đầy hương vị.

Hồn cốt của lãng mạn với em là sự thỏa mãn của bản thân. Đứng ở tột cùng của sự thỏa mãn với bản thân, tức là đã chiều chuộng được sự lãng mạn tâm hồn mong đợi. Chả cần phải đi đâu xa, chả cần chơi với ai, thực ra là thế, nếu mợ hoàn toàn chủ động.
Mợ nói đúng, em thì lãng mạn bằng cách chăm chút nhà cửa, nấu món ngon cho gia đình, đi một chuyến chơi xa với đàn nhóc con, ngồi với người bạn mình yêu thích, đọc sách hay xem phim. Để vui nhiều khi rất đơn giản.

prado2012

Xe điện
Vâng, em cũng vẫn đang vận hành như này mà chị. Nhưng thi thoảng nó cứ thôi thúc, khắc khoải trong bản năng :D
Khắc khoải ấy là bước hẫng hụt của tuổi trung niên ấy mà, nhiều lúc còn chả biết mình muốn gì, phải không?

my.eb

Xe điện
Khắc khoải ấy là bước hẫng hụt của tuổi trung niên ấy mà, nhiều lúc còn chả biết mình muốn gì, phải không?
Vầng chị. Thế nên ko bao giờ em kỳ vọng tìm được người có thể chia sẻ, hay dựa dẫm tầm này nữa, bản thân mình còn chả hiểu mình muốn gì thì làm khó người ta làm gì :D
Thế thì phải bỏ nhiều thứ.
Chắc vậy cụ. Đợi khi nào bọn trẻ con nó trưởng thành hơn, tự lo được phần nào cuộc sống, em sẽ chiều bản thân em một chút nữa. Chỉ là ko biết lúc đó có đủ sức khỏe ko.

Mystery2024

Xe hơi
Mợ nói đúng, em thì lãng mạn bằng cách chăm chút nhà cửa, nấu món ngon cho gia đình, đi một chuyến chơi xa với đàn nhóc con, ngồi với người bạn mình yêu thích, đọc sách hay xem phim. Để vui nhiều khi rất đơn giản.
Kể chuyện mợ đừng tự ái nếu có gì làm mợ liên tưởng là em nói mợ nhé ạ. Bọn chỗ em nó bảo kiểu như em hâm từ rất lâu rồi, dở hơi trầm trọng í. Thỉnh thoảng thật tính thì cũng biết vừa béo vừa xấu, nhưng mà rất là thỉnh thoảng thôi. Còn đâu cứ nói đến là tự thấy mình xinh, nhìn quanh thấy mình vừa thông minh vừa giỏi giang, nói chung là tuyệt cmn vời :D. Thế là rất hài lòng thỏa mãn. Thỉnh thoảng em mới stress là do em u uất với người thân mà em yêu quý thôi, chứ còn suôn sẻ ra thì em hiếm khi đau khổ quá đà. Tóm lại phần lớn thời gian là rất tự yêu mình, tự biết cách thư giãn rất tốt ạ.

prado2012

Xe điện
Kể chuyện mợ đừng tự ái nếu có gì làm mợ liên tưởng là em nói mợ nhé ạ. Bọn chỗ em nó bảo kiểu như em hâm từ rất lâu rồi, dở hơi trầm trọng í. Thỉnh thoảng thật tính thì cũng biết vừa béo vừa xấu, nhưng mà rất là thỉnh thoảng thôi. Còn đâu cứ nói đến là tự thấy mình xinh, nhìn quanh thấy mình vừa thông minh vừa giỏi giang, nói chung là tuyệt cmn vời :D. Thế là rất hài lòng thỏa mãn. Thỉnh thoảng em mới stress là do em u uất với người thân mà em yêu quý thôi, chứ còn suôn sẻ ra thì em hiếm khi đau khổ quá đà. Tóm lại phần lớn thời gian là rất tự yêu mình, tự biết cách thư giãn rất tốt ạ.
À béo thì thích có thể giảm cân được mà, đợt rồi em ép cân giảm bmi về 21.9 giảm gần 7 kg ;)) Thích ăn ngon là người dễ béo xong sẽ đi kèm tốt tính nhỉ mợ. Đấy cứ tự yêu kiểu thế.

starsn

Xe điện
Lãng mạn thì chỉ có yêu một anh nào đó mợ ạ. Trung niên rồi, muốn tình cảm lãng mạn phải tìm được người vừa giống vừa khác mình, để mình vừa học hỏi vừa chia sẻ được, lại phải có sân chơi chung, sở thích chung, mục tiêu chung. Chứ không thì ba bảy hai mốt ngày mắt nhảy số là chán nhau thôi. Thế nên cái lãng mạn với tuổi trung niên là con ngoan thì nhẹ đầu, đủ tiền thì thư thái, công việc thuận lợi thì hào hứng, uống một chén trà, xem một đoạn phim, nhìn mưa, nhìn lá, nhìn hoa ngoài ban công cũng thấy ngọt ngào.

Nói chung là nếu tìm được đối tượng phù hợp thì kiểu gì cũng có lãng mạn, còn không phù hợp lắm thì thôi. Em đọc tiêu đề thấy chặn Facebook cũng bị đâm đấy ạ.
Em nghĩ lãng mạn là một loại năng khiếu, có người biết tạo ra lãng mạn, người không, giống như tài ăn nói. Nếu không có năng khiếu đấy thì lấy sở thích chung, mục tiêu chung dùng tạm vậy, kiểu nhà em :|

starsn

Xe điện
Vấn đề ở chỗ tài sản tích lũy là nằm ngoài chi tiêu đó cụ. Bây giờ, như hai đứa nhà em học trong nước, không phải trường top gì ở Hà Nội, 600tr/năm học phí. Tiền ăn + sinh hoạt phí em cứ tính 500tr/12 tháng thôi, nhẹ nhàng tình cảm, chứ các cụ cũng chi tiêu thì biết là sinh hoạt phí khó mà tình cảm đến mức ấy. Là sao, là trung bình khá, 1,1 tỉ/năm chi phí.

Bây giờ tích lũy thì phải trừ đi 1,1 tỉ đó là tiêu hao hàng ngày, lương 100tr sau thuế thì 1 năm để ra được 100tr. Muốn tích lũy thuần tiết kiệm thì mất 10 năm được 1 tỉ. Với các cụ mợ lương 200tr/tháng mà chỉ cần nâng cái sinh hoạt phí kia lên ở mức nuôi biệt thự, nuôi ô tô, nuôi giúp việc, đi du lịch thì em nói thật số tài sản dự kiến tích lũy về hưu để đạt đến ngưỡng cụ dự tính là xa vời ạ.
Nhà mợ tiêu tiền cũng khiếp nhỉ.
Em lựa chọn chia nhỏ tài sản, không ở biệt thự, không ở nhà quá to cụ ạ. Mua cái biệt thự đã đành rồi, nuôi nó chết tiền. Từ tiền điện, tiền nước, tiền người dọn dẹp... Như mua cái ô tô thôi, có phải chỉ tiền mua bỏ ra là xong đâu, tỉ thứ tiền đi theo phục vụ riêng cái ô tô: bảo hiểm, bảo dưỡng, xăng xe, gửi xe, phí cầu đường... Rồi đi ô tô xong ngồi vỉa hè ăn làm sao được.

Em thấy mọi người mới nhìn vào số tiền bỏ ra để sở hữu tài sản thôi, cái tiền nuôi mới khủng khiếp. Tài sản hiện tại càng to thì càng thu nhỏ tích lũy tương lai. Mỗi người có một cách, nhưng mà nếu doanh thu không tăng được thì cần quản lý chi phí, thế mới giữ được lợi nhuận, dù ở quy mô gia đình.
Lựa chọn hợp lý, nhẹ nhàng & đỡ stressed ạ. Nhà em cũng vậy, thỉnh thoảng nhìn cái nhà đẹp đẹp muốn đổi mà nghĩ đi nghĩ lại thấy không đáng, thôi đợi giàu rồi nghĩ lại sau.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vấn đề ở chỗ tài sản tích lũy là nằm ngoài chi tiêu đó cụ. Bây giờ, như hai đứa nhà em học trong nước, không phải trường top gì ở Hà Nội, 600tr/năm học phí. Tiền ăn + sinh hoạt phí em cứ tính 500tr/12 tháng thôi, nhẹ nhàng tình cảm, chứ các cụ cũng chi tiêu thì biết là sinh hoạt phí khó mà tình cảm đến mức ấy. Là sao, là trung bình khá, 1,1 tỉ/năm chi phí.

Bây giờ tích lũy thì phải trừ đi 1,1 tỉ đó là tiêu hao hàng ngày, lương 100tr sau thuế thì 1 năm để ra được 100tr. Muốn tích lũy thuần tiết kiệm thì mất 10 năm được 1 tỉ. Với các cụ mợ lương 200tr/tháng mà chỉ cần nâng cái sinh hoạt phí kia lên ở mức nuôi biệt thự, nuôi ô tô, nuôi giúp việc, đi du lịch thì em nói thật số tài sản dự kiến tích lũy về hưu để đạt đến ngưỡng cụ dự tính là xa vời ạ.
Sinh hoạt phí 500tr/năm cho gia đình có 4 người thì cũng không phải là cao lắm, vì tính ra hơn 40tr/tháng một chút. Nhưng học phí 600tr/năm cho 2 bạn f1 thì cao quá (đi nước ngoài thì không tính), nhà em chắc cỡ 1/5 số đó và chiều hướng ngày càng giảm về 0 đồng :))

Mystery2024

Xe hơi
Sinh hoạt phí 500tr/năm cho gia đình có 4 người thì cũng không phải là cao lắm, vì tính ra hơn 40tr/tháng một chút. Nhưng học phí 600tr/năm cho 2 bạn f1 thì cao quá (đi nước ngoài thì không tính), nhà em chắc cỡ 1/5 số đó và chiều hướng ngày càng giảm về 0 đồng :))
Con lớn nhà em Rmit, khoảng 42tr/môn, 3 môn/kỳ, 9 môn/năm khoảng 378tr. Thằng kia nhà em thì không bớt được, khoảng 270tr/năm, vì nó học cố định như thế rồi, trường đó học SACE là học phí thấp hơn các trường tương đương học Cam hoặc Ib rồi. Em không có lựa chọn kinh tế hơn cụ ạ.

Nhà mợ tiêu tiền cũng khiếp nhỉ.

Lựa chọn hợp lý, nhẹ nhàng & đỡ stressed ạ. Nhà em cũng vậy, thỉnh thoảng nhìn cái nhà đẹp đẹp muốn đổi mà nghĩ đi nghĩ lại thấy không đáng, thôi đợi giàu rồi nghĩ lại sau.
Em chỉ tiêu những gì bắt buộc phải tiêu đó ạ.

Nhimtiu

Xe container
Tiền nong, con cái nhiều cứ chán chán ạ, lúc nào em cũng muốn làm một điều gì hay ho, lãng mạn một chút mà em ko biết bắt đầu từ đâu.
8->

Thân phận phụ nữ em ko thể ngẫu hứng lên xe đi một mình lang thang khắp chốn được, nên em cứ loanh quanh như gà mắc tóc. Già đến nơi rồi, sang 6x đảm bảo cái ước mơ về điều hay ho phía trên cũng triệt tiêu nốt, huhu.
Hay hôm nào mợ cho 01 cụ đi car pool với mợ hay làm tx dọc ngang độ 01 tháng xem có lãng mợn k mợ?

Nhimtiu

Xe container
8->

Tâm lý mợ có vẻ hơi mâu thuẫn và bất an nhể? Hay em sống đơn giản quá em chả thấy đau đầu gì mấy. Em thấy đc đi đón con thộn nhà em đi học hay đi học thêm, gặp nó thơm thít nó tí là em vui lắm rồi. Thi thoảng nấu bữa cơm chả ra sao nhưng vẫn chén đc là cũng thấy vui. Có tg thì lên xe lang thang cả nhà ngoài thời gian đó thì là cv và tg riêng của em, em có thể cf, đi bia hơi, đạp xe, câu cá. Đi phượt với anh em OFers...vv. Em luôn có 02 giường ở nhà và 2 giường trên bà em để cần yên tĩnh là em phi lên ngủ riêng nên thấy mình vẫn có góc riêng tự do chém mí cccm. Chả biết cccm khác thì thế nào chứ em thấy em cũng k bí bách lắm.

Thành Thị 1

Xe điện
Không hiểu sao em không tin tưởng vào bảo hiểm nhân thọ lắm. Phần bảo hiểm cho sức khỏe thì có bảo hiểm công ty mua, gia đình em đều có bảo hiểm này. Còn phần ý nghĩa đầu tư của nó thì em mang ra sóng sánh đó mợ. Tài sản nhà em chỉ tách làm mấy phần: Nhà + Tiền tiết kiệm (bao gồm dự phòng học phí cho hai đứa con) + Tiền em sóng sánh + Sinh hoạt phí. Vì lương hưu không đáng kể nên có thể em nhận một lần, có thể cứ để kiểu ý nghĩa tinh thần cũng được. Còn xem có đi làm được tới 55 tuổi đóng BHXH không :D
tại mợ hiểu sai về bảo hiểm thôi.
Bảo Hiểm nhân thọ, về bản chất là Bảo đảm nguồn thu nhập của người được bảo hiểm.
Tức là nếu mợ có thu nhập đều hàng năm và mỗi năm để ra đc 1 khoản thì sau 20 năm khoản này sẽ là số X to to, Bảo hiểm nó sẽ đảm bảo cho mợ 20 năm tới kiểu j mợ cũng nhận đủ khoản X đó, và X có thể đến sớm hơn nếu rủi ro xảy ra.