[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

prado2012

Xe điện
Vâng như mợ giỏi mới dám dùng tiền đó làm ăn, chứ em nghĩ đa số đợi hưu vẫn là sự lựa chọn an toàn.
Vâng đành liều ăn nhiều ạ. Em không dám nhận giỏi. Chả là ở thời điểm em chốt sổ 19.8 năm em tính thử thì nếu em rút hết rồi gửi tiết kiệm 18 năm ( thời điểm bắt Đầu nhận lương hưu) vẫn lãi hơn nếu chờ nhận lương hưu từ 62 tuổi nhưng không sống thọ trên 80 tuổi ấy ạ. Nên là em quay xe. Với lúc đó em sợ vỡ quỹ bh ấy. Thôi ăn chắc đã. Thực tế thì em ko gửi tiết kiệm mà em đầu tư ăn cổ tức dài lâu.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Cũng đấu tranh tư tưởng lắm mợ ạ, nghĩ làm thêm mỗi năm saving dc số x$, thì thấy 10 năm nữa dc x10$, thấy cũng ko ấn tượng lắm, trong khi phả hoãn sự sung sướng lại 10 năm :)

Mà ko biêt 10 năm nữa mình còn khỏe để đi phượt ko, nên tốt nhất start ASAP :(
Khổ cái thân em.một thân đầy mâu thuẫn, vừa lười vừa tham. Em vẫn còn vài năm mới tới 50, giờ mới là đỉnh cao về thu nhập ạ. Em mà làm đc 10 năm thì cũng ấm cơ mà nghĩ kiếm tiền cũng lười, dù cviec ko phải là khó khăn thử thách hay mới mẻ gì, chỉ là có muốn làm ko thôi.

Smile1102

Xe container
À thế thì ok ạ. Em cũng quên béng là lúc gần chung kết thì mình có thể tự đóng nốt,
Em cũng trèo lên được mốc í rồi, trời cho đến lúc 6 chục thì đủ tiền cơm với rau, đậu thêm tí thịt :D
Hic em mới đc có 17-18 năm gì đó. Can tội mải chơi mãi ko chịu đi làm :D

Smile1102

Xe container
Có cả cá cam buri size trên 7 kg ăn shashimi ngon rụng lưỡi, cá tuyết đủ hết mợ yên tâm.
Em cũng hay mua cá tuyết, thịt bò với cá hồi ở cửa hàng ở Tây Sơn ăn ngon lém mỗi tội đắt mà ko biết có organic ko :D
Em còn hay mua bánh mì pháp, trc có cả khaoi tây nghiền mà giờ họ ko bán, ăn khi lười làm vị khá ngon.

Smile1102

Xe container
Món này em thôi cứ giữ lấy lương hưu làm bước lùi cuối cùng. Một cái nhà, 1 khoản lương hưu, 1 cuốn sổ tk là cái em không động đến. Em cũng cứ đủ 20 năm.
Sổ tk bao nhiêu để em tích từ giờ với ạ. Chứ em đang âm quá huhu.

Tara01

Xe hơi
Em đặt cá hồi nauy là loại có chứng chỉ organic khi mua phải mua cả con cụ ạ. Em cũng nghe nói như cụ kể .
Cá hồi Organic cũng là cá hồi nuôi nhưng mật độ nuôi thấp hơn hẳn và nguồn thưucs ăn theo tiêu chuẩn khắt khe hơn thôi ạ. Cá hồi organic Aeon có bán (nhưng hình như cũng theo vụ, có lúc em mua không có), họ cũng bán file cắt nhỏ chứ không cần mua nguyên con đâu.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Kknh nghiệm mua gà vịt ngon của em là.chọn môyj jangg qu

Cá hồi Organic cũng là cá hồi nuôi nhưng mật độ nuôi thấp hơn hẳn và nguồn thưucs ăn theo tiêu chuẩn khắt khe hơn thôi ạ. Cá hồi organic Aeon có bán (nhưng hình như cũng theo vụ, có lúc em mua không có), họ cũng bán file cắt nhỏ chứ không cần mua nguyên con đâu.
Trong aeon điều kiện bảo quản kém vì nhiều khách sờ soạng lấy hàng lên xem rồi sờ mó, thật em không yên tâm. Cá sống bảo quản phải đủ độ lạnh chứ để ở quầy siêu thị thịt nó không được tươi và chắc nữa. Khi giao hàng cũng cần phải để trong túi lạnh mà siêu thị chưa làm được.

Mystery2024

Xe hơi
Mợ rút đi, mợ thừa sức làm nó sinh sôi mà. Tuổi thọ người việt trung bình là 72-74 thì đa phần bà con lỗ vốn nếu nhận lương hưu ở tuổi 62 như chính sách.
Em cũng đang tính thế mợ ạ, 55 tuổi nghỉ hưu thì em còn hơn 10 năm nữa đi làm. Để vài năm tới em xem như thế nào, dự kiến vẫn là nghỉ hưu sớm làm việc chủ động.

Em mới đóng có 14năm 01 tháng. Quả bhnt AIA nó mới ngốn tiền của em mà em k nỡ cắt do cv cũng hay đi lại.
Em không có bảo hiểm nhân thọ, có thêm cái bảo hiểm sức khoẻ của Bảo Việt cho cán bộ nhân viên. Nghỉ việc là hết hưởng bảo hiểm đó.

Có cái bảo hiểm y tế đang đóng cùng BHXH em nghĩ nên duy trì.

Cungz vừa ngó, cũng dài phết, cơ mà mất 3 năm bị cty cũ bùng BHXH, làm 3 năm chả đc miếng nào còn bùng 2 tháng lương nữa.
Công ty chuối cả nải thế ạ cụ. Em thì khả năng cao lương hưu thấp tịt vì đóng bảo hiểm thấp. Hồi xưa chuyên đóng bảo hiểm 1/2 lương thực nhận, gần đây bảo hiểm bắt buộc theo thu nhập thường xuyên thì có nhiều hơn. Nhưng mà cứ chia trung bình, nhân phần trăm các thứ chắc chả được mấy.

Tara01

Xe hơi
Trong aeon điều kiện bảo quản kém vì nhiều khách sờ soạng lấy hàng lên xem rồi sờ mó, thật em không yên tâm. Cá sống bảo quản phải đủ độ lạnh chứ để ở quầy siêu thị thịt nó không được tươi và chắc nữa. Khi giao hàng cũng cần phải để trong túi lạnh mà siêu thị chưa làm được.
Vâng nếu mua nguyên con thì nguyên con đảm bảo hơn hẳn, còn mua ít một thì độ lạnh quầy hàng ở Aeon (chỗ to)em thấy ổn nhất trong các siêu thị, cửa hàng. Em thì hay tự mua ít một , hàng tự xách về thì họ có đá để bảo quản kèm.

jazzzzz

Xe lăn
Công ty chuối cả nải thế ạ cụ. Em thì khả năng cao lương hưu thấp tịt vì đóng bảo hiểm thấp. Hồi xưa chuyên đóng bảo hiểm 1/2 lương thực nhận, gần đây bảo hiểm bắt buộc theo thu nhập thường xuyên thì có nhiều hơn. Nhưng mà cứ chia trung bình, nhân phần trăm các thứ chắc chả được mấy.
Hồi đó năm 2009, chồng thất nghiệp bị nợ lương, vợ nghỉ sinh và có nguy cơ thất nghiệp, giai đoạn đó thực sự khủng hoảng luôn.
May là BH đóng full, trong số 22 năm đóng thì 50% là max nên chắc sau này lương hưu chắc cũng ổn.

prado2012

Xe điện
Em cũng đang tính thế mợ ạ, 55 tuổi nghỉ hưu thì em còn hơn 10 năm nữa đi làm. Để vài năm tới em xem như thế nào, dự kiến vẫn là nghỉ hưu sớm làm việc chủ động.

Em không có bảo hiểm nhân thọ, có thêm cái bảo hiểm sức khoẻ của Bảo Việt cho cán bộ nhân viên. Nghỉ việc là hết hưởng bảo hiểm đó.

Có cái bảo hiểm y tế đang đóng cùng BHXH em nghĩ nên duy trì.

Em thì lại đầy mình bảo hiểm cho cả hai vợ chồng và con cái. Nhất là cho vợ chồng vì mấy năm rồi nhiều dịch bệnh bất thường quá, có gì bất trắc còn có khoản tiền bảo hiểm cho tụi nhỏ. Khoản này đúng nghĩa phòng rủi ro.

TorienT

Xe container
Nhà em mỗi bhxh với bhyt tự mua còn lại các khoản bh nhân thọ em đều không có.

starsn

Xe điện
Chắc 5-10 củ, thiếu đâu bán thêm cái biệt thự là thoải mái ạ :D

Vâng đành liều ăn nhiều ạ. Em không dám nhận giỏi. Chả là ở thời điểm em chốt sổ 19.8 năm em tính thử thì nếu em rút hết rồi gửi tiết kiệm 18 năm ( thời điểm bắt Đầu nhận lương hưu) vẫn lãi hơn nếu chờ nhận lương hưu từ 62 tuổi nhưng không sống thọ trên 80 tuổi ấy ạ. Nên là em quay xe. Với lúc đó em sợ vỡ quỹ bh ấy. Thôi ăn chắc đã. Thực tế thì em ko gửi tiết kiệm mà em đầu tư ăn cổ tức dài lâu.
Nhà em đang đóng bhxh tự nguyện 20tr/ tháng nè chị, em định đóng 20 năm. Chồng em kêu hay đóng hết 1 lần đi cho đỡ phải nghĩ đến mà em không đóng, vì max còn thay đổi hàng năm, em muốn giữ mức max. Em nhát gan, đầu tư thì hay nhầm :D nên kiểu bhxh có khi lỗ nhưng làm mình yên tâm. Sau này em cũng sẽ có pension ở Mỹ nữa, con số phụ thuộc mình làm ở đây bao lâu, nếu thêm 6 năm thì cả 2 vc chắc được 3-4k/ tháng. Đếm thế này có khi chả cần tiết kiệm nữa :D :D

Nếu không có bệnh gì nan y thì em nghĩ thường sẽ sống đến 9x. Bm em 7x em thấy khoẻ như voi, bmc gần 80, nhìn tình hình còn enjoy life dài dài.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em chưa dám ăn cá hồi sống ở nhà nên toàn mua áp chảo thôi.
Bít tết cũng ăn sống nên phải mua cửa hàng bảo quản lạnh cả cây xong mình mua họ mới xẻ, họ ship cho mình với hộp đã đi kèm luôn ấy chị.

Smile1102

Xe container
Chắc 5-10 củ, thiếu đâu bán thêm cái biệt thự là thoải mái ạ :D

Nhà em đang đóng bhxh tự nguyện 20tr/ tháng nè chị, em định đóng 20 năm. Chồng em kêu hay đóng hết 1 lần đi cho đỡ phải nghĩ đến mà em không đóng, vì max còn thay đổi hàng năm, em muốn giữ mức max. Em nhát gan, đầu tư thì hay nhầm :D nên kiểu bhxh có khi lỗ nhưng làm mình yên tâm. Sau này em cũng sẽ có pension ở Mỹ nữa, con số phụ thuộc mình làm ở đây bao lâu, nếu thêm 6 năm thì cả 2 vc chắc được 3-4k/ tháng. Đếm thế này có khi chả cần tiết kiệm nữa :D :D

Nếu không có bệnh gì nan y thì em nghĩ thường sẽ sống đến 9x. Bm em 7x em thấy khoẻ như voi, bmc gần 80, nhìn tình hình còn enjoy life dài dài.
Tk.5 củ thôi là có vẻ đủ nhỉ :D, còn đâu là vàng ck và coin 😂
Em bảo hiểm thế thì đúng là chỉ cần giữ job là đc, ko cần tk.

starsn

Xe điện
Tk.5 củ thôi là có vẻ đủ nhỉ :D, còn đâu là vàng ck và coin 😂
Em bảo hiểm thế thì đúng là chỉ cần giữ job là đc, ko cần tk.
Tùy mức độ chi tiêu mong muốn mợ nhỉ, bm em mới đổi nhà, mua xong giờ còn nhõn 1t gửi tk, thu nhập hàng tháng sau khi tài trợ con cái chắc còn 30-40tr. Em bảo sao để lại ít thế nhỡ có gì cần, mẹ em bảo tiêu thế không hết rồi, vì mẹ em không thích du lịch gì hết, chỉ đi chợ với loanh quanh hành xóm, về quê thôi. Chắc càng già tiêu tiền càng ít, chục năm trước ném không biết bao nhiêu tiền cho đa cấp với xây nhà thờ (em thấy rất vô bổ) :))

5t với tiền cho thuê nhà + lương hưu 2 người nhà mợ thoải mái rồi. Em cũng không còn thích gì lắm lắm nữa, trừ chuyện thích nhà đẹp :"> chắc em tiêu ko hết tiền.

TorienT

Xe container
Như nhà mợ lương hưu cao chắc trừ phần bọn trẻ con thì 2 vc độ 10 đồng tài sản chuyển đổi nhanh, 2 cái cc cho thuê lấy dòng tiền với 1 cái nhà đủ ở em nghĩ chắc là không phải suy nghĩ gì rồi. Nhà em lương hưu thấp thì nhiều hơn chút.

Smile1102

Xe container
Tùy mức độ chi tiêu mong muốn mợ nhỉ, bm em mới đổi nhà, mua xong giờ còn nhõn 1t gửi tk, thu nhập hàng tháng sau khi tài trợ con cái chắc còn 30-40tr. Em bảo sao để lại ít thế nhỡ có gì cần, mẹ em bảo tiêu thế không hết rồi, vì mẹ em không thích du lịch gì hết, chỉ đi chợ với loanh quanh hành xóm, về quê thôi. Chắc càng già tiêu tiền càng ít, chục năm trước ném không biết bao nhiêu tiền cho đa cấp với xây nhà thờ (em thấy rất vô bổ) :))

5t với tiền cho thuê nhà + lương hưu 2 người nhà mợ thoải mái rồi. Em cũng không còn thích gì lắm lắm nữa, trừ chuyện thích nhà đẹp :"> chắc em tiêu ko hết tiền.
Sao.lại có ng sướng thế, tiêu ko hết tiền. Em thì ngx lại lúc nào cũng thấy thiếu thốn 😂
Mà bm mợ giàu thiệt đó, tuổi này vẫn tài trợ con cháu mà vẫn có 40tr tiêu. Em chỉ ước đc như vậy khi hưu thôi :D