[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

VIKO L

Xe điện
Để mấy 5 nữa em về quê sống 1 mình rồi em rì viu cho cc.

my.eb

Xe điện
Chào cả nhà, hôm nay em lại vào vị trí chiến đấu, vừa cày xèng để chuẩn bị cho tuổi 50 vừa hóng các cụ mợ,
Chúc cả nhà một tuần mới vui tươi :)

quy la tien

Xe điện
Vào thớt này chủ yếu là các cụ mợ xấp xỉ 50, tuổi này mà còn chém phần phật như này là vui lắm rồi, cụ hay mợ gì cũng nên cố đừng để 1 mình buồn lắm, nhất là mấy ngày Tết, ngày lễ.Em thì nghĩ như một số bác đã còm : gắng cày cuốc để chủ động về tài chính dành ít cho con cái ,cho mình và không 1 mình, rất buồn đấy ạ!

Nậm Pịa

Xe tải
Em nghĩ chả có gì để mà buồn mà lo cả. Tham gia vài câu lạc bộ thể thao, thiện nguyện, cờ quạt...thời gian trôi nhanh lắm

my.eb

Xe điện
Mở ra ngắm mà không làm gì cũng chán:))
Nói đến mở ra đóng lại ko làm gì, em phải đi mở ra tý đây, lâu rồi ko làm gì quên cả pass. Hy vọng tuần này mấy con em của em ngóc lên tý ;))
p.s: các em nó đang quay đầu là bờ rùi cụ Thắng ạ, :)

Đình Đệ

Xe máy
Nhà em cũng đang đau đầu với ông bố vợ. Bà mới mất, mà trước đây bà lo toan hết, ông giờ không biết nấu ăn, không biết dọn nhà cửa,... Thuê người giúp việc cứ 2 ngày thì vào dọn nhà cho ông 1 lần, nhưng thay đến 3 người rồi, mà kiểu như không được ý như bà ngày xưa nên cứ cằn nhằn. Hiện giờ chẳng ai giúp nữa, phải nhờ quán cơm bụi nấu cho mang vào nhưng quán cơm bụi ở quê chắc nấu ăn cũng không hợp. Hơn năm trôi qua rồi mà ông vẫn như lúc đầu, 2 con trong SG, nhà e thì HN, đón đi ở cùng thì ko đồng ý, lâu dài như thế này thì chắc cũng thêm bệnh mất. Bế tắc thật

xukthal.

Xe lăn
Mở ra ngắm mà không làm gì cũng chán:))
Em mở ra thì cũng phải hít hít ngửi ngửi tí tẹo à :)
Nói đến mở ra đóng lại ko làm gì, em phải đi mở ra tý đây, lâu rồi ko làm gì quên cả pass. Hy vọng tuần này mấy con em của em ngóc lên tý ;))
p.s: các em nó đang quay đầu là bờ rùi cụ Thắng ạ, :)
Mở ra ngắm rồi lại đậy lại thôi =))
Buồn ngủ muốn chết cụ nhỉ :)
Nên em lại rảnh đi buôn ở đây, nghĩ 50 làm gì :P 60 làm gì, haizzz.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ tầm tuổi 55 đến 75 nếu còn sức khỏe và có đủ tiền tự lo thân thì cần gì phải bàn nhiều, thích làm gì thì làm thôi.
Đến lúc chân không đi được nữa mới phải nghĩ.
Còn đến lúc không nghĩ được nữa (lú lẫn) chắc kệ bố đời.
Em chỉ ước em khỏe và minh mẫn đến lúc chết, không phiền con cháu chăm sóc.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Làm ngành y tế gì mà thiếu hiểu biết vậy mợ? Tã cho người già thiếu gì mà để các cụ đái ị lung tung ? Người lớn tuổi nhất là phụ nữ sinh đẻ nhiều dễ bị tiểu són không kiểm soát ngay cả khi rat khoẻ mạnh. Tã giấy giải quyết được vấn đề này dễ dàng.
Nhà đó cả 2 vc đều ngành y tế đó cụ, ô chồng GĐ BV, bà vợ nv y tế, bà mẹ làm về dược.
E nghĩ họ ko thiếu hiểu biết nhưng 2vc đi làm cả ngày nên ko thể 24/24 canh trực để thay tã cho bà cụ được, chưa kể bà ý vẫn có khả năng đi lại được, tức là cũng có khả năng tự bỏ tã ra mà tè cho thoải mái dc chứ.
Mà e thấy có những người nằm liệt 1 chỗ cả ngày chắc cũng có tã đấy, nhưng vào đến nhà là thấy sộc mùi khai rồi, tã cũng ko chặn hết được đâu.
Mà có nhà cho người ốm thực vật nằm ở nhà đến cả chục năm ngay tầng 1, quanh năm suốt tháng khai mù như thế, khách khứa vào 1 lúc nhìn cũng phát khiếp, rõ ràng chất lượng cuộc sống của nhà đó bị suy giảm nghiêm trọng, con cháu học hành ăn ở kiểu gì đây?

my.eb

Xe điện
Em nghĩ tầm tuổi 55 đến 75 nếu còn sức khỏe và có đủ tiền tự lo thân thì cần gì phải bàn nhiều, thích làm gì thì làm thôi.
Em lại nghĩ ngược lại, từ 50-75 mới phải nghĩ xem nên như nào, làm gì để cuộc sống độc thân của mình cân bằng và thoải mái nhất,
Còn khi chân ko đi được thì thôi, em về với con. Lúc đó nó cũng gần 5 chục, cân em nốt mấy năm cuối đời là okie.
Em ko kỳ vọng quá nhiều vào viện dưỡng lão ở VN, có lẽ do em ko thích sống đông người, và một số điều kiện, dịch vụ khác, nên em ăn vạ con em vài năm cuối rồi để cho nó cái nhà, chắc nó cũng hài lòng, okie fine :D

Yeuaibaygio

Xe container
Em lại nghĩ ngược lại, từ 50-75 mới phải nghĩ xem nên như nào, làm gì để cuộc sống độc thân của mình cân bằng và thoải mái nhất,
Còn khi chân ko đi được thì thôi, em về với con. Lúc đó nó cũng gần 5 chục, cân em nốt mấy năm cuối đời là okie.
Em ko kỳ vọng quá nhiều vào viện dưỡng lão ở VN, có lẽ do em ko thích sống đông người, và một số điều kiện, dịch vụ khác, nên em ăn vạ con em vài năm cuối rồi để cho nó cái nhà, chắc nó cũng hài lòng, okie fine :D
Vâng cụ.
Ý em là không cần phải bàn nhiều về giai đoạn 55-75, vì lúc đó cuộc sống chắc vẫn có thể còn màu hồng và mùi thơm. Lúc này đi đâu, làm gì, một mình hay với ai không quá quan trọng. Các cụ kể ra đây để khoe là chính.
Từ 75+, bệnh tật nhiều, nằm một chỗ mới đáng nói. Nếu lúc đó con cháu không thể chăm sóc, bệnh tật đầy ải quá, giải thoát được sớm thì tốt.
Cái mong muốn của cụ, bây giờ cụ nghĩ thế, đến lúc đấy không được như ý cũng phải chịu thôi. Mình nghĩ là nó hài lòng nhưng biết cảm giác của nó thế nào.
Các cụ ngày xưa bảo đến lúc nhắm mắt xuôi tay mới biết ai sướng ai khổ cũng rất đúng.

Chỉnh sửa cuối:

escape229

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ là các cụ mợ ngay từ trẻ nên bớt tư tưởng sống dựa dẫm vào ai đó, tự kiếm tiền nhiều, enjoy cuộc sống vào bất kỳ lứa tuổi nào, xác định tự lập và tự do muôn năm.
Nhiều cụ trẻ từ 20-25 đã quen sống chung, sống dựa vào bm kể cả khi đã có gđ riêng, rồi đến 60-70 lại mong sống dựa vào con cái, thật đáng thương + nhiều khi càng mong nhiều càng thất vọng nhiều.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng lxe được, nên tự tin về già vẫn lxe lượn được khắp nơi :)
Nghĩ đã thấy sướng, sống ko phụ thuộc là hạnh phúc rồi.
Ko làm phiền con cháu cũng hạnh phúc cho cả 2 bên ;)
Vậy là ổn rồi, e từng gặp nhiều cụ đến ngoài 90 vẫn lái xe đi chơi, kiếm tiền (chạy taxi) dc đấy.

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy là ổn rồi, e từng gặp nhiều cụ đến ngoài 90 vẫn lái xe đi chơi, kiếm tiền (chạy taxi) dc đấy.
Các cụ cứ đưa những tấm gương già mà vẫn khỏe mạnh lên, chả để làm gì. Vì nếu mình già mà vẫn khỏe tất nhiên không phiền ai.

Già mà ốm đau, bệnh tật, dù có ở viện dưỡng lão, thuê người chăm tại nhà, hay con cháu chăm... đều khổ sở. Em muốn nói đến đoạn này cơ. Lắm lúc muốn cuộc đời như cái cầu chì, cảm thấy quá tải là tự ngắt hehe.