[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Không biết nước mình có chưa, bên Hàn thì các cụ lập nhóm (phải cùng gu ) mua chung hoặc thuê 1 cái trang trại ngày ngày làm vườn, vui chơi nhảy múa hát ca... đến ngày ra đi là đi nhẹ nhàng.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Hello mợ, hy vọng đến thời chúng ta sẽ có viện dưỡng lão như resort chứ giờ em thấy bảo tệ lắm. Em biết mấy trường hợp vào đó mà sau 1 năm là mất hoặc mất trí nhớ và điều kiện dù trả tiền nhưng như trại tập trung. Nói chung không có giám sát thì khéo còn bị ngược đãi.
Ko phải đâu...
Giờ thành a la mode rồi :)
Chất lượng khá ok, ở ecopark chỗ em có 1 cái thấy cũng ok lắm.
Xu hướng ngày càng tốt dần lên, 15tr là ok lắm rồi mà cụ, hihi.
Có thể có phương án ở luôn tại nhà, thuê ngv, bs tư đến chăm sóc định kỳ chăng?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao phải thời SV mới dc vậy cụ. Chỗ cq e có mấy bà 60 đã nghỉ hiu 5 năm trước Covid vẫn đi ầm ầm (kiểu tự túc chứ ko cần tour), tất nhiên sang 1 số nước có con cái đang học bên đó, nhưng những nước ko có ai quen cũng tự đi được, tự đặt vé, KS xoành xoạch suốt ngày, có bà còn đi những nước oái oăm e còn chưa dc đi như Tây Tạng, Nam Phi... thậm chí rủ e nhập hội leo Fansipan e còn chối ko dám đi ;))
Được cái họ có máu phượt, quen đi từ hồi trẻ rồi, do mỗi người hết thôi, có những bà 40 đã ru rú ở nhà ko dám đi đến đâu, suốt ngày vục đầu vào bếp núc, đi với con cái thì không hợp cạ, ko ra khỏi cái hình chữ S bao giờ.
Giờ bận, ko được đi miễn phí nữa nên đau túi :)

alceste

Xe điện
Hello mợ, hy vọng đến thời chúng ta sẽ có viện dưỡng lão như resort chứ giờ em thấy bảo tệ lắm. Em biết mấy trường hợp vào đó mà sau 1 năm là mất hoặc mất trí nhớ và điều kiện dù trả tiền nhưng như trại tập trung. Nói chung không có giám sát thì khéo còn bị ngược đãi.
Hình như tuỳ hạng đó chị, em thấy VDL chỗ bạn mẹ em vào thì ổn lắm, chăm sóc tử tế, nhiệt tình hơn người già, lúc nào cũng nhiều y ta bác sỹ mà thấy các cụ cũng happy lắm. Ở ngay đâu Tây Hồ hay Từ Liêm thôi. Giá 15 - 19 triêu/tháng. Mấy người có người nhà vào thấy bảo đều tốt. Nhưng chắc cũng có nơi nọ nơi kia.

The Killer

Xe điện
Đọc thấy bác có vẻ ko hoàn toàn sẵn sàng cho việc độc thân thì phải!
Em thì nếu tới 50+ con cũng có hơn chục tuổi thôi nên vẫn bận rộn vô cùng 😬

prado2012

Xe điện
Có thể có phương án ở luôn tại nhà, thuê ngv, bs tư đến chăm sóc định kỳ chăng?
Em đang nghĩ quây mấy nhà lại ở thành làng nhỏ cũng hay. Tự tạo một resort nhỏ cho những người bạn, mỗi nhà một căn nhà xinh hoặc căn hộ, thuê bác sĩ và điều dưỡng. Nghe cũng không quá khó. To có thể phức tạp nhưng nhỏ thì sẽ khả thi.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nghĩ quây mấy nhà lại ở thành làng nhỏ cũng hay. Tự tạo một resort nhỏ cho những người bạn, mỗi nhà một căn nhà xinh hoặc căn hộ, thuê bác sĩ và điều dưỡng. Nghe cũng không quá khó. To có thể phức tạp nhưng nhỏ thì sẽ khả thi.
Quây kiểu gì cụ. Chủ yếu đang nói mn ở thành phố, nhà nào biết nhà nấy, mỗi người lại khả năng kinh tế, sở thích chỗ ở khác nhau nên e nghĩ ko khả thi.
Trừ những người quá yếu nằm liệt ko đi lại dc thì ko nói, VDL là ok, chứ hồi e qua Mỹ chơi, có ông bác họ 80+, đi lại đã chậm chạp nhưng vẫn đích thân lái xe đưa e đi thăm thú mấy nơi quanh vùng bình thường, chả vấn đề gì.

xukthal.

Xe lăn
Các cụ bà ngủ sớm đi cho đẹp da nhé :))

prado2012

Xe điện
Quây kiểu gì cụ. Chủ yếu đang nói mn ở thành phố, nhà nào biết nhà nấy, mỗi người lại khả năng kinh tế, sở thích chỗ ở khác nhau nên e nghĩ ko khả thi.
Trừ những người quá yếu nằm liệt ko đi lại dc thì ko nói, VDL là ok, chứ hồi e qua Mỹ chơi, có ông bác họ 80+, đi lại đã chậm chạp nhưng vẫn đích thân lái xe đưa e đi thăm thú mấy nơi quanh vùng bình thường, chả vấn đề gì.
Ý là tạo một resort nhỏ thì dễ, không khó. Quây chỉ là cách nói ẩn dụ. Senior house cho một số gia đình làm xịn xò, xinh xinh, có dịch vụ sức khỏe chung. Mỗi ng một nhu cầu, lúc con cái ko ở bên mà có bạn cũng vui và an toàn hơn ở một mình. Mỗi ng một nhu cầu, cái bác cụ thích không phải cái người khác thích và ngược lại.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Ý là tạo một resort nhỏ thì dễ, không khó. Quây chỉ là cách nói ẩn dụ. Senior house cho một số gia đình làm xịn xò, xinh xinh, có dịch vụ sức khỏe chung. Mỗi ng một nhu cầu, lúc con cái ko ở bên mà có bạn cũng vui và an toàn hơn ở một mình. Mỗi ng một nhu cầu, cái bác cụ thích không phải cái người khác thích và ngược lại.
Ở nước ngoài đúng là ý tưởng tốt, ở VN vẫn còn là nhu cầu mới lạ, vì người già, kể cả người trẻ quen sống dựa dẫm vào người khác rồi.
Ô bác e kể ý nói người ngoài 80 mà ở VN đi đâu ra ngoài hầu hết đều phải nhờ con cháu chở, đây ông ấy vẫn tự lái xe và chở người khác được sẽ cảm thấy tự lập hơn, không phải "đồ phế thải", là gánh nặng cho mọi người.

uoat_LX

Xe điện
" Ngày đó, ngày đó sẽ không xa , và chúng ta sẽ là người. . . ." cô đơn . Trước tiên ,em sẽ cùng người yêu trăm năm đi du lịch ,ăn những món ăn yêu thích , làm những công việc mình yêu thích , hoàn thành những mơ ước của mình và gấu ngày xưa , hoàn thành tâm nguyện của bố mẹ (nếu có) 😁 . Với con cái thì tìm cách sống bên cạnh chúng chứ không sống cùng chúng vì tư tưởng tứ đại đồng đường chỉ tồn tại đến đời mình là chấm hết ,đừng cố níu kéo .Hỗ trợ con trẻ là cần thiết nhưng phải giữ vững nguyên tắc : giúp ngặt chứ không giúp nghèo . Bắt đầu tìm đến những người bạn tri kỷ , một chỗ vui vẻ , chỗ dựa tinh thần rất đáng có. Tiền có một tí , đất có một tí , nhà cửa tài sản có một tí, giữ mà dưỡng già 😁 ,con rể hay con dâu cũng lắm mưu nhiều kế , hết sức thận trọng, hết sức tỉnh táo . Còn khi đơn bóng lẻ chiếc thì tiếp tục tính 😁😁😫😫😫

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Giới thiệu cho em đi, em thích người biết nấu ăn, sạch sẽ vì em luộm thuộm lại lười :)
Văn hay chữ tốt cũng tốt, có thể giúp em viết đơn kiện hihi
Cụ định kiện ai? Củ khoai à? Thôi đi khéo lại... à mà thôi, e đi bộ tẹo đã:))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
" Ngày đó, ngày đó sẽ không xa , và chúng ta sẽ là người. . . ." cô đơn . Trước tiên ,em sẽ cùng người yêu trăm năm đi du lịch ,ăn những món ăn yêu thích , làm những công việc mình yêu thích , hoàn thành những mơ ước của mình và gấu ngày xưa , hoàn thành tâm nguyện của bố mẹ (nếu có) 😁 . Với con cái thì tìm cách sống bên cạnh chúng chứ không sống cùng chúng vì tư tưởng tứ đại đồng đường chỉ tồn tại đến đời mình là chấm hết ,đừng cố níu kéo .Hỗ trợ con trẻ là cần thiết nhưng phải giữ vững nguyên tắc : giúp ngặt chứ không giúp nghèo . Bắt đầu tìm đến những người bạn tri kỷ , một chỗ vui vẻ , chỗ dựa tinh thần rất đáng có. Tiền có một tí , đất có một tí , nhà cửa tài sản có một tí, giữ mà dưỡng già 😁 ,con rể hay con dâu cũng lắm mưu nhiều kế , hết sức thận trọng, hết sức tỉnh táo . Còn khi đơn bóng lẻ chiếc thì tiếp tục tính 😁😁😫😫😫
Chuẩn ah!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ở nước ngoài đúng là ý tưởng tốt, ở VN vẫn còn là nhu cầu mới lạ, vì người già, kể cả người trẻ quen sống dựa dẫm vào người khác rồi.
Ô bác e kể ý nói người ngoài 80 mà ở VN đi đâu ra ngoài hầu hết đều phải nhờ con cháu chở, đây ông ấy vẫn tự lái xe và chở người khác được sẽ cảm thấy tự lập hơn, không phải "đồ phế thải", là gánh nặng cho mọi người.
Em cũng lxe được, nên tự tin về già vẫn lxe lượn được khắp nơi :)
Nghĩ đã thấy sướng, sống ko phụ thuộc là hạnh phúc rồi.
Ko làm phiền con cháu cũng hạnh phúc cho cả 2 bên ;)

despacitorico

Xe tải
Cụ nói có ý mặc nhiên là người có con cái được chăm sóc tốt hơn người ko có con cái.
Chuyện em trực tiếp chứng kiến nhà hàng xóm nhiều năm nay:
2 ôb già 80+ có 2 con 1 zai 1 gái (cả 2 ôb lẫn các con đều thành phần trí thức, điều kiện kinh tế tất cả đều trên mức giàu có, mỗi đứa dăm bảy cái nhà, làm ngành y tế, 1 GĐ bệnh viện lớn HN, 1 nguyên nv y tế). Trước 2 ôb ở riêng, con cái thỉnh thoảng lên thăm, vài năm gần đây cả 2 đều lẫn cẫn, ị đ ái lung tung ra giường.
Bà còn gái vốn dạng đảm đang, thỉnh thoảng gặp e vẫn rên lên tao khổ quá vì 2 ôb mày ạ, tống vào nhà dưỡng lão cũng ko xong (2 ôb đòi ra), rước về nhà 2 ôb ị đái khắp nơi, trên giường, chậu quần áo vừa giặt xong.... chả thiếu chỗ nào, bà hàng ngày hứng lên đi lang thang ra ngoài đường, nhốt trong nhà thì ko dám vì bả kêu khóc.... Ông con zai đương nhiên ở riêng thỉnh thoảng ghé qua tí, ko lẽ vứt hết vợ con ở nhà qua chăm ôb 24/24, bà con gái đương nhiên vẫn phải đi làm, có công có việc, có cuộc sống cần phải tận hưởng, chứ không lẽ 5-10 năm ngồi đóng đinh trong nhà chăm sóc 2ôb 24/24/365?
Đặt địa vị các cụ/ mợ là 2ôb 80+ kia, các cụ có muốn con cháu các cụ làm thế (24/24/360) cho thỏa mãn bản thân các cụ không?
Làm ngành y tế gì mà thiếu hiểu biết vậy mợ? Tã cho người già thiếu gì mà để các cụ đái ị lung tung ? Người lớn tuổi nhất là phụ nữ sinh đẻ nhiều dễ bị tiểu són không kiểm soát ngay cả khi rat khoẻ mạnh. Tã giấy giải quyết được vấn đề này dễ dàng.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Làm ngành y tế gì mà thiếu hiểu biết vậy mợ? Tã cho người già thiếu gì mà để các cụ đái ị lung tung ? Người lớn tuổi nhất là phụ nữ sinh đẻ nhiều dễ bị tiểu són không kiểm soát ngay cả khi rat khoẻ mạnh. Tã giấy giải quyết được vấn đề này dễ dàng.
Có thể Cụ chưa trong cảnh chăm người già ốm lẫn trái tính rồi