[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chuẩn bị cho tình huống xấu nhất là một mình mãi thôi, còn thời tới là cản không kịp, cụ cứ yên tâm. Lòng vả cũng như lòng sung, nam nữ gì cũng như nhau, tuổi này còn sợ gì nữa mà phải lưỡng lự ạ.
Vậy mà có mợ bảo em xúi đấy. Có ý tốt thôi mà :))

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em đi lúc đó với sói em, nên rất thích.
Đi tự mình như này phải đi với người hợp cạ mới sướng.
Nên hơn chục năm ở nước ngoài mà em ít đi du lịch, vì ko có bạn đi cùng. Kể ra cũng tiếc! Nhưng tính em đi đâu phải trầm trồ bình phẩm, ko có ai nghe mình nói, chán chết đi ấy, hixx.
À vầng, đi có người hợp cạ ai chả thích, thực ra đi phượt e cũng ít đi 1 mình, nhưng có những lúc đi nn công việc, kết hợp tranh thủ đi phượt tứ tung thì cũng khó kéo dc ai từ VN đi cùng mà hợp cạ vs mình lắm. Nhưng chính những lúc đi 1m đấy mới lại ra 1 số người bạn mới, ko chỉ để vui chốc lát mà còn tiếp tục giữ mối quan hệ tới sau này, mặc dù e cũng ko phải người hướng ngoại, hay kết bạn lung tung :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
À vầng, đi có người hợp cạ ai chả thích, thực ra đi phượt e cũng ít đi 1 mình, nhưng có những lúc đi nn công việc, kết hợp tranh thủ đi phượt tứ tung thì cũng khó kéo dc ai từ VN đi cùng mà hợp cạ vs mình lắm. Nhưng chính những lúc đi 1m đấy mới lại ra 1 số người bạn mới, ko chỉ để vui chốc lát mà còn tiếp tục giữ mối quan hệ tới sau này, mặc dù e cũng ko phải người hướng ngoại, hay kết bạn lung tung :D
Cụ làm em tiếc quá, thời sv nhát chết ko đi, tiếc tiền nữa...
Giờ thì thèm ko đi được, hixx.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện tuổi già, em có vấn đề hơi suy nghĩ.
Các bác ruột em thì 4/7 bác đều bị mất trí nhớ, lúc đầu ít rồi dần dần mất sạch không còn nhận ra con cháu, gia đình nữa (ăn bảo chưa ăn, vệ sinh lung tung, hở cái là đi mất không biết đường về .. yếu dần thì nằm 1 chỗ hàng chục năm) . Tầm khoảng 60-65 là bắt đầu phát bệnh .. Mẹ em sợ bệnh này di truyền, em thì cứ động viên là 75 chưa có triệu chứng gì thì chắc k sao. Và em sợ gen lặn sang mình.
Em đang nghĩ có cách nào để nếu thấy phát bệnh đi được luôn thì tốt quá. Chứ nhìn cảnh các bác và các anh chị họ phải phục vụ mà sợ.
Em thấy người già phải nằm một chỗ nhiều năm là ko tránh khỏi, nên nghĩ tới và chuẩn bị tài chính cho việc này cũng nên làm. Chuẩn bị sẵn sàng cho tình huống tệ nhất thì bao giờ cũng tốt hơn.
Thế hệ giờ trở đi, viện dưỡng lão sẽ rất phổ biến, dịch vụ cũng tốt hơn...
Cũng như hơn chục năm về trước nói chuyện hỏa thiêu thì kinh lắm, chứ giờ thì là "tất nhẽ dĩ ngẫu"...

duytrong

Xe lăn
Em mà sống một mình thì khả năng chết đói khá là cao.
Do em không phải nấu bao giờ và toàn được gia đình chăm sóc cẩn thận bữa ăn, lại khá là ghét ăn uống hằng ngày ngoài hàng nữa.
Nên em sợ phải sống một mình lắm :D
Em cũng thế, chả biết nấu nướng gì, nhưng cũng ghét đồ ăn sẵn với hàng quán, ây zà.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ko có gấu chăm em sợ nhắm 8-}

duytrong

Xe lăn
Chỗ em có ông vợ chết được mấy năm, vừa rồi cước cô vợ tầm 50 tuổi được hơn tuần cô ấy bỏ về rồi, hỏi ra mới biết bố cháu chả làm ăn gì cả...

prado2012

Xe điện
Em thấy người già phải nằm một chỗ nhiều năm là ko tránh khỏi, nên nghĩ tới và chuẩn bị tài chính cho việc này cũng nên làm. Chuẩn bị sẵn sàng cho tình huống tệ nhất thì bao giờ cũng tốt hơn.
Thế hệ giờ trở đi, viện dưỡng lão sẽ rất phổ biến, dịch vụ cũng tốt hơn...
Cũng như hơn chục năm về trước nói chuyện hỏa thiêu thì kinh lắm, chứ giờ thì là "tất nhẽ dĩ ngẫu"...
Hello mợ, hy vọng đến thời chúng ta sẽ có viện dưỡng lão như resort chứ giờ em thấy bảo tệ lắm. Em biết mấy trường hợp vào đó mà sau 1 năm là mất hoặc mất trí nhớ và điều kiện dù trả tiền nhưng như trại tập trung. Nói chung không có giám sát thì khéo còn bị ngược đãi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hello mợ, hy vọng đến thời chúng ta sẽ có viện dưỡng lão như resort chứ giờ em thấy bảo tệ lắm. Em biết mấy trường hợp vào đó mà sau 1 năm là mất hoặc mất trí nhớ và điều kiện dù trả tiền nhưng như trại tập trung. Nói chung không có giám sát thì khéo còn bị ngược đãi.
Ko phải đâu...
Giờ thành a la mode rồi :)
Chất lượng khá ok, ở ecopark chỗ em có 1 cái thấy cũng ok lắm.
Xu hướng ngày càng tốt dần lên, 15tr là ok lắm rồi mà cụ, hihi.

my.eb

Xe điện
Em bắt đầu vào ngâm cứu ;))

Dangminhquan

Xe điện
Em chuẩn bị tài chính ổn tí xong làm con mobihome đi khắp nơi.

Imei

Xe buýt
cccm lập CLB cao tuổi và chưa cao tuổi lắm rèn luyện sức khỏe ở CV hay tại địa điểm nào đó rồi tư vấn các vấn đề sức khỏe cho nhau đi, chuẩn bị trước cho lúc già.
E thấy nhiều cụ già hay rủ nhau đi tập dưỡng sinh, rồi đi học thiền, rủ nhau đi ăn sáng cùng, trà đá chém gió sáng chiều cùng nữa.
Viện dưỡng lão thì chỗ nào tốt chắc giá cũng cao.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em tiếc quá, thời sv nhát chết ko đi, tiếc tiền nữa...
Giờ thì thèm ko đi được, hixx.
Tại sao phải thời SV mới dc vậy cụ. Chỗ cq e có mấy bà 60 đã nghỉ hiu 5 năm trước Covid vẫn đi ầm ầm (kiểu tự túc chứ ko cần tour), tất nhiên sang 1 số nước có con cái đang học bên đó, nhưng những nước ko có ai quen cũng tự đi được, tự đặt vé, KS xoành xoạch suốt ngày, có bà còn đi những nước oái oăm e còn chưa dc đi như Tây Tạng, Nam Phi... thậm chí rủ e nhập hội leo Fansipan e còn chối ko dám đi ;))
Được cái họ có máu phượt, quen đi từ hồi trẻ rồi, do mỗi người hết thôi, có những bà 40 đã ru rú ở nhà ko dám đi đến đâu, suốt ngày vục đầu vào bếp núc, đi với con cái thì không hợp cạ, ko ra khỏi cái hình chữ S bao giờ.