[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Smile1102

Xe container
F1 muốn bay xa mà có đk thì nên chắp cánh thôi mợ nhể. Em có nói chuyện với mợ là con cô bạn em nó tự xin hb rồi tự sang Mỹ học, mẹ hỏi còn chả biết trường gì nhưng cháu nó giỏi nên học xong là tụi Mỹ nó nhận vào làm ngay mà Mỹ thì chế độ cao rồi.
Vâng có đk thì bay thoả thích cụ ạ. Ko có đk mới phải căn cơ. Nhà em đk bình thường thì em cho bay theo khả năng. Kiểu tài sản chia 4, mỗi thằng 1 phần tiêu sao thì tiêu 😂

Smile1102

Xe container
Vâng, lại càng đúng bác. Hoặc có khi xưa thi vào Nông nghiệp dễ nhưng ra trường gặp đúng dự án lại ngon hơn nhiều lần so với nhiều bạn học các trường thi vào khó. Nói chung cuộc đời còn phụ thuộc vào nhiều biến cố, sự thay đổi về thể chế chính trị xã hội, may mắn, cơ hội vân vân mây mây nên take it easy thoai. Xét cho cùng chúng ta chỉ sống 1 lần trên đời, cũng chả cần nghĩ lắm làm gì.
Em ví dụ đời cụ em tích rõ lắm đất, đùng cái cải cách ruộng đất, thế là đi cho vội để đỡ bị đấu tố, bà nội em bảo đồng nghiệp của ông em thì bảo tích vàng mà ông lại ko nghe. Còn bố em tích vàng để về quê xây nhà ngay đêm đầu bị trộm mất hết, đến đời tụi em nhà chả còn gì nên đành tích kiến thức nên tới giờ chưa có ai trộm đc 😂😂😂
Do hoàn cảnh gia đình nên em mới bị cuồng vụ đầu tư con học hành tốt nhất trong khả năng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà anh thầu giầu mà tkiem quá đê.
Con em xưa học TA ở Hội đồng Anh mấy năm liền, cứ mỗi năm mất vài chục tr tiền TA. Mà đk của em nhõn là ko bỏ học là đc.
Con nhà anh ngoan, có ý thức có trí thì lại càng nên nâng đỡ và đầu tư cho nó bay xa hơn.
Quan trọng là nó phải thích em ah. Trước nó năm 2 nó bảo con học xong cho con du học 2 năm bên Anh, bố mẹ OK mà bây giờ hỏi nó lại bảo từ từ xem thế nào, có vẻ lại ko thích rồi!

Smile1102

Xe container
Quan trọng là nó phải thích em ah. Trước nó năm 2 nó bảo con học xong cho con du học 2 năm bên Anh, bố mẹ OK mà bây giờ hỏi nó lại bảo từ từ xem thế nào, có vẻ lại ko thích rồi!
Vâng nếu cháu ko thích thì chịu rồi ạ.
Nhưng em như anh mỗi năm cho chúng nó đi chơi vài nước, cho đi học summer school ở các nc khác nhau, nhất là bạn bé ấy. Sau đó cho nó tự chọn hướng đi.
Nói thật đi học nc ngoài bây giờ là khổ hơn ở nhà đó ạ. Ko sung sướng gì đâu, nhưng trải nghiệm một văn hóa, môi trường khác vẫn là rất giá trị.

Smile1102

Xe container
E có cô bạn học cùng lớp có 2 đưa con, cậu cả học ở Mỹ giờ về vn làm việc, cô út học ở vn giờ lại làm việc ở UK :)
Em nghĩ cơ hội ở đâu tốt thì làm đó thôi, VN cũng là một lựa chọn ko tồi vì mình đang phát triển nhanh và FDI vẫn đầu tư nhiều.
Sung sướng nhất vẫn là mình đc quyền lựa chọn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng nếu cháu ko thích thì chịu rồi ạ.
Nhưng em như anh mỗi năm cho chúng nó đi chơi vài nước, cho đi học summer school ở các nc khác nhau, nhất là bạn bé ấy. Sau đó cho nó tự chọn hướng đi.
Nói thật đi học nc ngoài bây giờ là khổ hơn ở nhà đó ạ. Ko sung sướng gì đâu, nhưng trải nghiệm một văn hóa, môi trường khác vẫn là rất giá trị.
Ui thằng bé thì mẹ bó chốt luôn rồi, chị có thể du học hay định cư ở nước ngoài cũng được nhưng riêng ông ku con này thì tuyệt đối ko có du học gì sất, chỉ cho học trong nước thôi, ở nhà với mẹ :))

TorienT

Xe container
Nhiều khi cơ hội làm ở nước ngoài đối với đội trong nước còn cao hơn đội du học đối với 1 số ngành

E ví dụ dân IT làm trong nước 4-5 năm kinh nghiệm sau đó apply Job bên tây cơ hội thành công cao hơn 1 ông học IT bên Mẽo, do ra trường chưa có kinh nghiệm :)
Xác định làm công dân quốc tế thì đâu cũng như nhau thôi cụ. Với lại đi du học mà tính điểm hòa vốn thì xa lắc ấy, nhưng nhà em nhiều đời cũng ăn vạt cả chữ rồi nên thôi coi như vừa trả lại vừa tái đầu tư vào nghề nhà. Chứ tính p/p thì du học cửa thua sáng lắm.

TorienT

Xe container
Em sợ con em oánh nhau với vợ/chồng tương lai của nó nên mới nghĩ thế. Ấy là làm được thì mới làm, chứ tuột tay thì cũng chịu ạ :D. Đầu tư của cụ sẵn sàng bán đến cái nhà cuối cùng all in đại học thì thật ra là tiêu trước khỏi tiêu sau, chứ còn quy mô quỹ em nghĩ có khi nhiều hơn em nhiều ấy chứ ạ.
Sợ oánh nhau thì cho đi học võ mợ ơi, sợ bị đánh thì cho đi tập điền kinh. Kiểu gì cũng khỏe người đã.

TorienT

Xe container
NH thì học ở Anh hay đấy cụ anh ơi, khuyến khích nó đi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
NH thì học ở Anh hay đấy cụ anh ơi, khuyến khích nó đi.
Vợ chồng em động viên suốt ấy cụ, học thạc sỹ bên Anh 2 năm cũng hay. Bảo con học đi chứ sau này đi làm rồi nó cuốn vào công việc hoặc yêu đương, chồng con vào thì ko bao giờ học được nữa đâu. Nay đi học tiếng anh buổi đầu ở trung tâm vừa về đấy cụ, em ngồi chém gió từ tối chỉ để hóng mở cửa cho con gái :))

Tara01

Xe hơi
Em ví dụ đời cụ em tích rõ lắm đất, đùng cái cải cách ruộng đất, thế là đi cho vội để đỡ bị đấu tố, bà nội em bảo đồng nghiệp của ông em thì bảo tích vàng mà ông lại ko nghe. Còn bố em tích vàng để về quê xây nhà ngay đêm đầu bị trộm mất hết, đến đời tụi em nhà chả còn gì nên đành tích kiến thức nên tới giờ chưa có ai trộm đc 😂😂😂
Do hoàn cảnh gia đình nên em mới bị cuồng vụ đầu tư con học hành tốt nhất trong khả năng.
Vâng, như bà em tới hơn 90 tuổi thì cuộc đời qua đủ thác ghềnh luôn - từ con quan, nhà địa chủ, nhà nửa theo cách mạng nửa bị đánh cải cách ruộng đât, rồi chiến tranh, bao cấp, tới thời con cháu học hành tử tế đi nước ngoài, rồi qua Covid....thì đúng là kiến thức là cái giúp trụ được vững vàng nhất nên cả nhà em vẫn đầu tư con học hành trong khả năng (nhưng không thái quá)
Đoạn này chuẩn luôn ạ, bọn trẻ con nhà khá khá ở VN giờ sướng mà, tiền bố mẹ lo, việc nhà có máy móc hỗ trợ, rồi nhiều nhà còn có giúp việc, đi học nước ngoài tự lo cuộc sống, tiền nong, phải tiết kiệm hơn chả khổ hơn quá ấy chứ. Một lý do em cho con đi cũng để nó biết cuộc sống không dễ dàng gì như khi ở nhà với mẹ.

TorienT

Xe container
Vợ chồng em động viên suốt ấy cụ, học thạc sỹ bên Anh 2 năm cũng hay. Bảo con học đi chứ sau này đi làm rồi nó cuốn vào công việc hoặc yêu đương, chồng con vào thì ko bao giờ học được nữa đâu. Nay đi học tiếng anh buổi đầu ở trung tâm vừa về đấy cụ, em ngồi chém gió từ tối chỉ để hóng mở cửa cho con gái :))
Sướng nhỉ, em chả có con gái nên không biết cảm giác này.

Smile1102

Xe container
Ui thằng bé thì mẹ bó chốt luôn rồi, chị có thể du học hay định cư ở nước ngoài cũng được nhưng riêng ông ku con này thì tuyệt đối ko có du học gì sất, chỉ cho học trong nước thôi, ở nhà với mẹ :))
Vợ anh đúng là sếp trong gia đình.
Có việc gì cứ đổ tại sếp là đc 😂
Em thích cách cụ anh chăm con, nể vợ quá. Đúng là ng chồng ng bố nhân dân ạ.

Smile1102

Xe container
Vâng, như bà em tới hơn 90 tuổi thì cuộc đời qua đủ thác ghềnh luôn - từ con quan, nhà địa chủ, nhà nửa theo cách mạng nửa bị đánh cải cách ruộng đât, rồi chiến tranh, bao cấp, tới thời con cháu học hành tử tế đi nước ngoài, rồi qua Covid....thì đúng là kiến thức là cái giúp trụ được vững vàng nhất nên cả nhà em vẫn đầu tư con học hành trong khả năng (nhưng không thái quá)

Đoạn này chuẩn luôn ạ, bọn trẻ con nhà khá khá ở VN giờ sướng mà, tiền bố mẹ lo, việc nhà có máy móc hỗ trợ, rồi nhiều nhà còn có giúp việc, đi học nước ngoài tự lo cuộc sống, tiền nong, phải tiết kiệm hơn chả khổ hơn quá ấy chứ. Một lý do em cho con đi cũng để nó biết cuộc sống không dễ dàng gì như khi ở nhà với mẹ.
Em cũng vậy, đầu tư hết mức trong khả năng, như em nói là tài sản chia 4, thằng nào có thằng ấy tự chọn cách đầu tư. Đúng thì sướng, sai thì chịu :) Chứ em sống khổ lâu mới thoát đói nên em cũng ko muốn đói lại đâu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sướng nhỉ, em chả có con gái nên không biết cảm giác này.
Ui thích lắm cụ ah. Như gái lớn nhà em nếu nó ở nhà là thay mẹ nó luôn được ấy. Cơm nước nhà cửa gọn gàng, bảo ban các em. VC em đi đâu mà có nó ở nhà thì yên tâm tuyệt đối. Còn chục ngày nữa giỗ bà nội mà nó điện về bảo mẹ con cắt phép và đặt vé rồi để về giỗ bà:((

Con này lúc bé VC em làm xa, có mỗi mẹ em ở quê nên 2vc phải gửi nó về ở với bà cho vui nên nó rất quý bà. Khi mẹ em yếu không đi lại được phải đón bà ra ở cùng, có hôm 3 giờ sáng em dậy thấy mỗi mình con đang hỳ hục thay chăn ga và tắm rửa thay quần áo cho bà (vì bà vệ sinh ra giường). Nhìn con làm mà rớt nước mắt bảo sao ko gọi mẹ cùng làm thì nó bảo để mẹ ngủ, lúc đấy mới sinh viên năm 3 thôi :((

TorienT

Xe container
Thế hay cụ chăm con dâu hộ em đi :)
Dạo này cu bé nhà em học hành bê trễ, em bắt đầu lo rồi đây.
Thật, hay về đây quản cả con lẫn tài sản giúp em. Chứ đàn ông nhà em một là làm quan hai là làm lãng tử, chẳng ông nào biết quản tiền, quản gia cả :( Em hứa chỉ có chiều mới nịnh.

TorienT

Xe container
Ui thích lắm cụ ah. Như gái lớn nhà em nếu nó ở nhà là thay mẹ nó luôn được ấy. Cơm nước nhà cửa gọn gàng, bảo ban các em. VC em đi đâu mà có nó ở nhà thì yên tâm tuyệt đối. Còn chục ngày nữa giỗ bà nội mà nó điện về bảo mẹ con cắt phép và đặt vé rồi để về giỗ bà:((

Con này lúc bé VC em làm xa, có mỗi mẹ em ở quê nên 2vc phải gửi nó về ở với bà cho vui nên nó rất quý bà. Khi mẹ em yếu không đi lại được phải đón bà ra ở cùng, có hôm 3 giờ sáng em dậy thấy mỗi mình con đang hỳ hục thay chăn ga và tắm rửa thay quần áo cho bà (vì bà vệ sinh ra giường). Nhìn con làm mà rớt nước mắt bảo sao ko gọi mẹ cùng làm thì nó bảo để mẹ ngủ, lúc đấy mới sinh viên năm 3 thôi :((
Cụ anh sướng thật, em thì chả ghen tị vụ cụ anh giàu mà ghen tị vụ hai con gái. U em cũng thèm cháu gái lắm nhưng không có đành chịu. Một mớ trang sức của cụ :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ anh sướng thật, em thì chả ghen tị vụ cụ anh giàu mà ghen tị vụ hai con gái. U em cũng thèm cháu gái lắm nhưng không có đành chịu. Một mớ trang sức của cụ :D
Ko đẻ con gái đời ko nể. Giờ có khi vẫn kịp đó cụ :))
Hồi trẻ khỏe toàn zai, biết đâu giờ thả sẽ dính gái :))

TorienT

Xe container
Nhiều lúc ko khủng hoảng mà vào thớt khủng hoảng tuổi TN e còn bị

Ko đẻ con gái đời ko nể. Giờ có khi vẫn kịp đó cụ :))
Hồi trẻ khỏe toàn zai, biết đâu giờ thả sẽ dính gái :))
:(( Nhà em đến đời e là đời thứ 5 hay 6 gì đó không có con gái. U em treo giải to lắm mà chịu, không giật được.