[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Mystery2024

Xe hơi
Em nghe kết hoạch lót đệm cho ngồi, rồi trông cháu, nuôi cháu em chóng hết cả mặt. Tổng kết em vẫn kiên định là 18 tuổi ra đường với quỹ học bổng utachi. Em còn sống đời em nữa chứ, ghé qua nhà cụ jazzzzz trộm cái cối Kinu kia chả hạn.
Em sợ con em oánh nhau với vợ/chồng tương lai của nó nên mới nghĩ thế. Ấy là làm được thì mới làm, chứ tuột tay thì cũng chịu ạ :D. Đầu tư của cụ sẵn sàng bán đến cái nhà cuối cùng all in đại học thì thật ra là tiêu trước khỏi tiêu sau, chứ còn quy mô quỹ em nghĩ có khi nhiều hơn em nhiều ấy chứ ạ.

Mystery2024

Xe hơi
Tại em bị cuồng học đó mợ :D dù sao ROI từ giáo dục của nhà em vẫn quá cao, hơn hẳn các món khác. Mà tới giờ dòng tiền từ làm thuê bán sức của em vẫn ngon hơn tất cả các khoản đầu tư khác nên với mài chữ ra ăn vẫn là bền vững và đỡ mệt nhất.
Học được là tốt nhất mợ ạ. Chứ cái loại con mình to còi bảo cho nó đi làm công nhân, giờ hỏi làm công nhân gì là cũng đắng lòng :D. Bé nhà mợ có thể đưa phương án mài chữ ra ăn thành khả thi, thực hiện ước mơ cuồng học của mẹ được, là cô bé cũng rất giỏi và ngoan đó ạ.

Smile1102

Xe container
Các cụ mợ đầu tư cho con cái học hành kinh quá. F1.2 nhà em xin có 12 củ đi học thêm tiếng anh mà mẹ nó đã kêu sao nhiều thế rồi #:-s
Nhà anh thầu giầu mà tkiem quá đê.
Con em xưa học TA ở Hội đồng Anh mấy năm liền, cứ mỗi năm mất vài chục tr tiền TA. Mà đk của em nhõn là ko bỏ học là đc.
Con nhà anh ngoan, có ý thức có trí thì lại càng nên nâng đỡ và đầu tư cho nó bay xa hơn.

Smile1102

Xe container
Nghiện nó khổ thế đấy, cafe của KS không uống nổi, kể cả ở quầy bar.
Cơ mà đc cái chill, sau này hưu, kiếm nơi vắng vẻ sống cảnh an nhàn: tầm đó ăn uống chả đáng gì, enjoy cho đến lúc dừng cuộc chơi.
Nhưng kể cả có thú vui lành mạnh cũng tốt ạ. Hơi kích rích tí nhưng cảm giác bản thân đc chiều chuộng.

Smile1102

Xe container
Học được là tốt nhất mợ ạ. Chứ cái loại con mình to còi bảo cho nó đi làm công nhân, giờ hỏi làm công nhân gì là cũng đắng lòng :D. Bé nhà mợ có thể đưa phương án mài chữ ra ăn thành khả thi, thực hiện ước mơ cuồng học của mẹ được, là cô bé cũng rất giỏi và ngoan đó ạ.
Ôi con nhà em thì còn xa chữ giỏi thậm chí xa cả chữ ngoan lun.
Tuy nhiên em cố gắng để sau này em ko hổi tiếc, còn lại nó đc tới đâu là việc của nó, ko thể oán trách ai đc.
Kiểu của em là sống hết mình đó mợ.

Smile1102

Xe container
He he,
Em cungz thống nhất với 2 F1 là ra đời là tụi bay tự lo, chăm đc con thì đẻ không thì thôi, ông bà không trông cháu, cuối tuần đến chơi thì đc.
Con mình còn chả nuôi tử tế đc nữa là con nó. Dạo này em kệ F1.2 nhà em tự học hành ăn uống...

TorienT

Xe container
He he,
Em cungz thống nhất với 2 F1 là ra đời là tụi bay tự lo, chăm đc con thì đẻ không thì thôi, ông bà không trông cháu, cuối tuần đến chơi thì đc.
Tầm đấy sáng mình chọn ít hạt đem xay rồi nhâm nhi tách cà ngắm hoa rồi đi vào luyện tí đàn cụ nhở. Tối làm li rum nghe Blue chứ lại tã bỉm thì chán.

Dream Thai

Xe điện
Con nhà cụ học năm mấy rồi.
Năm 2 cụ ạ, hk này học ít có 3-4 môn gì đó, rảnh lắm, tuần học tính ra có 4-5 ca (ngày có 4 ca)

Nên e thúc đít đi thực tâp ở chỗ ông bạn 3 ngày 1 tuần, chứ rảnh rỗi sinh nông nổi :)

Chỉnh sửa cuối:

Tara01

Xe hơi
Ku nhà e học ở HVNH học phí có 9tr 1 học kỳ, ngon bổ rẻ :)
Chính ra lắm lúc em bảo con em hay học xừ ờ VN cho nhanh, tiền du học mẹ mua cái chung cư nho nhỏ sau cho thuê mà nó cứ nhất nhất muốn du học. Nghĩ thoáng thì xã hội giờ biến đổi nhanh, đầy ngưòi đang làm việc mà lúc mình học ĐH nó còn chưa tồn tại ở VN, thậm chí toàn cầu nên học ĐH cũng chỉ là học cách nghĩ thôi.

Dream Thai

Xe điện
Chính ra lắm lúc em bảo con em hay học xừ ờ VN cho nhanh, tiền du học mẹ mua cái chung cư nho nhỏ sau cho thuê mà nó cứ nhất nhất muốn du học. Nghĩ thoáng thì xã hội giờ biến đổi nhanh, đầy ngưòi đang làm việc mà lúc mình học ĐH nó còn chưa tồn tại ở VN, thậm chí toàn cầu nên học ĐH cũng chỉ là học cách nghĩ thôi.
E có cô bạn học cùng lớp có 2 đưa con, cậu cả học ở Mỹ giờ về vn làm việc, cô út học ở vn giờ lại làm việc ở UK :)

Thành Thị 1

Xe điện
mẹ đâu có ước mơ đó đâu, là tấm gương thực tế, con chỉ việc nhìn vào và bắt chước thôi, chứ mẹ có ước mơ mà ướp lên con thì...nát cuộc đời con!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm 2 cụ ạ, hk này học ít có 3-4 môn gì đó, rảnh lắm, tuần học tính ra có 4-5 ca (ngày có 4 ca)

Nên e thúc đít đi thực tâp ở chỗ ông bạn 3 ngày 1 tuần, chứ rảnh rỗi sinh nông nổi :)
Gái nhà em cũng học trường này đang năm 4, chưa bao giờ mất đồng học phí nào, điểm tổng kết các năm toàn 9,2-9,3, luôn xuất sắc và trong Top của khóa cụ ah ~o)

Tara01

Xe hơi
E có cô bạn học cùng lớp có 2 đưa con, cậu cả học ở Mỹ giờ về vn làm việc, cô út học ở vn giờ lại làm việc ở UK :)
Vầng, em cũng quan niệm là giờ thế giới ngày càng nhỏ bé lại. Trước đi HN - SG thấy xa xa lắm, giờ tháng đi dăm ba lần là bình thường. Bọn trẻ khéo sau này đi nước ngoài hay ở VN cũng như thế hệ trước đi SG - HN thôi. Đấy thế nên mình càng phải tìm nhiều niềm vui trong cuộc sống chứ không thể dựa vào con được. Em là em có plan con em đi du học là em cũng học tiếng nước đó xong mỗi năm em xin nghỉ phép nửa tháng tới 1 tháng đi thăm con và đi chơi. Nếu sau đoa nó quyết ở lại mà mình hưu rồi thì năm sang chơi 3 - 6 tháng, phải biết tiếng để giao tiếp thoải mái.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Nhà anh thầu giầu mà tkiem quá đê.
Con em xưa học TA ở Hội đồng Anh mấy năm liền, cứ mỗi năm mất vài chục tr tiền TA. Mà đk của em nhõn là ko bỏ học là đc.
Con nhà anh ngoan, có ý thức có trí thì lại càng nên nâng đỡ và đầu tư cho nó bay xa hơn.
F1 muốn bay xa mà có đk thì nên chắp cánh thôi mợ nhể. Em có nói chuyện với mợ là con cô bạn em nó tự xin hb rồi tự sang Mỹ học, mẹ hỏi còn chả biết trường gì nhưng cháu nó giỏi nên học xong là tụi Mỹ nó nhận vào làm ngay mà Mỹ thì chế độ cao rồi.

Dream Thai

Xe điện
Vầng, em cũng quan niệm là giờ thế giới ngày càng nhỏ bé lại. Trước đi HN - SG thấy xa xa lăm, giò tháng đi dăm ba lần là bình thường. Bọn trẻ khéo sau này đi nước ngoài hay ở VN cũng như thế hệ trươc đi SG - HN thôi. Đấy thế nên mình càng phải yimf nhiều niềm vui trong cuộc sống chứ không thể dựa vào con được. Em là em có plan con em đi du học là em cũng học tiếng nước đó xong mỗi năm em xin nghỉ phép nửa tháng tới 1 tháng đi thăm con và đi chơi. Nếu sau đoa nó quyết ở lại mà mình hưu rồi thì năm sang chơi 3 - 6 tháng, phải biết tiếng để giao tiếp thoải mái.
Nhiều khi cơ hội làm ở nước ngoài đối với đội trong nước còn cao hơn đội du học đối với 1 số ngành

E ví dụ dân IT làm trong nước 4-5 năm kinh nghiệm sau đó apply Job bên tây cơ hội thành công cao hơn 1 ông học IT bên Mẽo, do ra trường chưa có kinh nghiệm :)

Tara01

Xe hơi
Nhiều khi cơ hội làm ở nước ngoài đối với đội trong nước còn cao hơn đội du học đối với 1 số ngành

E ví dụ dân IT làm trong nước 4-5 năm kinh nghiệm sau đó apply Job bên tây cơ hội thành công cao hơn 1 ông học IT bên Mẽo, do ra trường chưa có kinh nghiệm :)
Vâng, lại càng đúng bác. Hoặc có khi xưa thi vào Nông nghiệp dễ nhưng ra trường gặp đúng dự án lại ngon hơn nhiều lần so với nhiều bạn học các trường thi vào khó. Nói chung cuộc đời còn phụ thuộc vào nhiều biến cố, sự thay đổi về thể chế chính trị xã hội, may mắn, cơ hội vân vân mây mây nên take it easy thoai. Xét cho cùng chúng ta chỉ sống 1 lần trên đời, cũng chả cần nghĩ lắm làm gì.

phuongmit

Xe cút kít
Tối ế khứa, tắt app về định ngủ sớm mà e đọc thớt thấy app lực ngang, thôi đành cố ngủ cho đỡ sợ :-@