[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lão TorienT này ăn sang mồm quen rồi. Chứ như em chỉ cần 2tr / 1 người là vẫn nấu ăn được. Rau ngoài vườn tự trồng, chỉ mua gạo , thịt, mắm muối. Ăn trứng là rẻ nhất :)
Em dư cụ, giờ mình có tuổi rồi ăn uống toàn mút mát thôi nên chả tốn là bao. Chứ ông TorienT kia ăn thùng, uống vại cứ húp xoàm xoạp thì lục tốn là đương nhiên rồi :))

phuongmit

Xe cút kít
Lão TorienT này ăn sang mồm quen rồi. Chứ như em chỉ cần 2tr / 1 người là vẫn nấu ăn được. Rau ngoài vườn tự trồng, chỉ mua gạo , thịt, mắm muối. Ăn trứng là rẻ nhất :)
vầng trứng hiện đang rẻ nhất thị trường thực phẩm, hình như chưa đến 3k/quả trứng gà công nghiệp :))

tung5917

Xe điện
Em dư cụ, giờ mình có tuổi rồi ăn uống toàn mút mát thôi nên chả tốn là bao. Chứ ông TorienT kia ăn thùng, uống vại cứ húp xoàm xoạp thì lục tốn là đương nhiên rồi :))
Vâng cụ anh. Em ăn thịt thà nhiều là thấy mệt mệt sau bữa. Mua ít quá thì hàng thịt lại chê mình keo :) . Đầu ngõ nhà em cô hàng thịt lợn kháu lắm cụ à :)

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ trước thế để sau này khỏi sốc. Nuôi con thì tiền tỉ đi học nhưng về nó kiếm tiền triệu, cũng là bình thường. Bảo nó lấy người này đi nó không nghe, nó lấy đứa kia, xong mình vẫn là người nuôi cháu. Mà nuôi thế nào rồi vẫn cứ là bà ác, bà chỉ bo bo giữ tiền keo kiệt, chứ nó chả bao giờ nghĩ trời nắng còn có lúc mưa, vợ chồng nó èo uột có bao nhiêu tiền cho chúng nó ăn hết đi thì sau này cháu chắt chết đói. Sau khi nghĩ xong, kết hợp với google "nên kinh doanh gì bây giờ", độ mượt lên cực cao, không có bật biếc gì hết, sáng dậy sớm đi làm :D
Em chắc không nghĩ được đến đoạn nuôi cháu. Nói thật là em nuôi con ăn học hết ĐH, dự phòng cho nó cái lều bé bé là hết hơi rồi ạ. :D
Sau này bọn nó nhiều no ít đủ, kệ. Mình cứ vẫn phải buồn, phải khổ theo chúng nó thì cũng chết sớm mất. :(

TorienT

Xe container
Dự toán như này là max rồi :)) tất nhiên có nhà ăn hết hơn số này nhưng đa phần k đến cụ ơi. Nhà e cơm tối 2 lớn 2 bé, loanh quanh 200k/bữa có hôm k tiêu hết. Nhiều nhà giờ nặng tiền học thôi chứ người lớn giờ ai cũng sợ béo, nên chuyển từ ăn heo phì sang healthy hết rồi, k tốn quá. Ăn nhậu thì e k xét :))
Ăn Heo thì đắt đới :D Thịt sạch, rau sạch, cá tự nhiên là nó đắt nhắm. Nói chung nhà e chỉ loanh quanh bé mọn ăn đâu, chơi gì không làm được cái gì lớn lao hay có ích cả.
P/s: Đây này, em phải đi đặt thịt sạch rồi đi đến lò quay đặt quay đây, bé mọn chỉ ăn mí uống.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Không oán là sao lại phải ở nhà thuê, sao lại ở nhà bé, sao không có điều hòa, sao ông bà không cho con tiền học tiền bỉm sữa... thế là được. Nhưng khó lắm, thế nào cũng oán. Trông cháu cũng oán là can thiệp vào cuộc sống vợ chồng, không trông cháu cũng oán là không yêu thương con cái. Mình đã từng trẻ, mình biết, cụ nhỉ :))

Chúng nó chắc nghĩ ông bà cuốc được tiền của thiên hạ. Về cứ nhìn thấy nhà của ông bà to, ông bà sống thư giãn, chắc là ông bà nhiều tiền lắm. Không nghĩ nhà chúng nó đòi để ở riêng rồi thì làm gì còn tiền thuê nữa. Muốn có tiền nuôi cháu thì ông bà già chỉ có vác sức ra đốt nốt cuối đời đi làm thôi.

Mọi thứ tiết kiệm sẽ đều thành keo kiệt. Chỉ có tự tay đi kiếm tiền mới biết kiếm khó hay không khó. Nói chung, khó nhất là khó sống.
Nhà em chịu nha, 18 tuổi là ra đường với quỹ học bổng utachi. Còn sau đấy thì sướng khổ tự chịu.

Mystery2024

Xe hơi
Em chắc không nghĩ được đến đoạn nuôi cháu. Nói thật là em nuôi con ăn học hết ĐH, dự phòng cho nó cái lều bé bé là hết hơi rồi ạ. :D
Sau này bọn nó nhiều no ít đủ, kệ. Mình cứ vẫn phải buồn, phải khổ theo chúng nó thì cũng chết sớm mất. :(
Vui buồn là tình cảm chứ có kiểm soát được đâu. Bố mẹ mình, trừ kiểu bố mẹ vô tâm trời sinh voi sinh cỏ, hoặc bố mẹ chăm chăm yêu cầu trả hiếu, thì có bao giờ mà kệ được con. Các cụ mợ nói thế thôi :D. Những câu chuyện được kể trên này toàn U40, U50 rồi mà vẫn loanh quanh vợ chồng, dâu rể, bố mẹ chồng bố mẹ vợ, bỏ hay giữ, ở hay đi, vẫn cứ là vất vả khó khăn chứ có hết được đâu mợ.

Giả sử sau này thằng con mà không tự hoành tráng thì làm sao mà quát được vợ như các cụ OF :D, quát vợ xong rồi mới đến lượt rửa bát quét nhà tình cảm nhé. Chứ lại tập trung vào chỉ rửa bát quét nhà thì vợ chưa chắc đã ơn. Con gái thì lười việc nhà, nó không lấy chồng thì đỡ chứ có lấy chồng thì dự căng thẳng. Em nhận luôn là không thể kệ được, chắc số khổ ạ.

stevevuxx

Xe tải
30tr chi tiêu căn bản giờ căng đấy ạ. Qua em vào bếp hấp con cá chim với làm mấy món lặt vặt nhẩm ra khoảng 300-400k/bữa gì đó. Tức là ngày 1tr tiền ăn nếu nấu ở nhà = 30tr/1 tháng. Ăn hàng thì gấp 3 lên. Mà nhà em ăn cơm nhà là chủ yếu đấy. 50tr em nghĩ mới là con số thực tế. Tất nhiên bao nhiêu thì cũng co kéo được.
Nhà cụ ăn khoẻ thế :)) Tôi định lượng dân Việt chắc ăn tầm 1800kcal/ngày trung bình là ok. Ví dụ:
- Thịt bò xay 300 gram thêm dầu mỡ vào khoảng 900kcal rồi (giá aeon 70k)
- Rau dưa 20k 100kcal
- 4 bát cơm mỗi bát 130kcal tính ra là 520kcal không đáng bao tiền
- Uống sữa + thêm nửa quả bơ (avocado) (khoảng 100g) là được 440kcal còn lại. Mất tầm 30K nữa.
Tổng chi phí một ngày khoảng 130k cho một người. 3 người lớn khoảng 390k. Tháng dưới 15 triệu.
Ăn thế là khá healthy đấy nhé.
Ăn nhiều quá cũng không hẳn là tốt đâu. Mr. Tuệ ăn ngày có bữa và vận động nhiều vẫn healthy.
Ăn ở nhà ở Việt Nam không quá tốn đâu.

P.S. Nếu muốn healthy không tốn kém thì vậy chứ tôi thì bị cái hay ăn ngoài nên lục tốn hơn. Nên giờ vẫn phải cày quốc để phục vụ nhu cầu :))

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Ăn Heo thì đắt đới :D Thịt sạch, rau sạch, cá tự nhiên là nó đắt nhắm. Nói chung nhà e chỉ loanh quanh bé mọn ăn đâu, chơi gì không làm được cái gì lớn lao hay có ích cả.
P/s: Đây này, em phải đi đặt thịt sạch rồi đi đến lò quay đặt quay đây, bé mọn chỉ ăn mí uống.
à heo thì của nhà e là tăng rau giảm thịt, ăn rau, ăn lạc, ăn muối vừng mà mua ngoài chợ chứ e cũng k biết sạch hay k nữa :))

phuongmit

Xe cút kít
e xí chân sau đón đưa cháu nội rồi, kết hợp đón đưa dịch vụ bọn bạn nó nữa, kiếm tiền cafe :)) nghèo nên phải chịu khó

TorienT

Xe container
Nhà cụ ăn khoẻ thế :)) Tôi định lượng dân Việt chắc ăn tầm 1800kcal/ngày trung bình là ok. Ví dụ:
- Thịt bò xay 300 gram thêm dầu mỡ vào khoảng 900kcal rồi (giá aeon 70k)
- Rau dưa 20k 100kcal
- 4 bát cơm mỗi bát 130kcal tính ra là 520kcal không đáng bao tiền
- Uống sữa + thêm nửa quả bơ (avocado) (khoảng 100g) là được 440kcal còn lại. Mất tầm 30K nữa.
Tổng chi phí một ngày khoảng 130k cho một người. 3 người lớn khoảng 390k. Tháng dưới 15 triệu.
Ăn thế là khá healthy đấy nhé.
Ăn nhiều quá cũng không hẳn là tốt đâu. Mr. Tuệ ăn ngày có bữa và vận động nhiều vẫn healthy.
Ăn ở nhà ở Việt Nam không quá tốn đâu.
Em ăn không bao nhiêu nhưng nhà có 2 cậu thanh niên 15-17 tầm 1m75-1m80 tuần 2 buổi võ + vài buổi thể thao cụ nên không tính lượng calo trung bình được. Nhà em 5 người nên cụ x7 lượng cụ tính lên là ra.

stevevuxx

Xe tải
Cái thịt sạch cụ tưởng là sạch nhưng chả sạch tí nào. Không được tiêm phòng, bệnh tật đủ kiểu. Nhà tôi có trang trại nuôi lợn nên biết vấn đề này. Lợn cần tiêm phòng với ăn cám đủ tiêu chuẩn là ok.
Rau thì mua Aeon là đủ (ở Aeon nhiều rau còn rẻ hơn ngoài chợ), mua rau sạch ở ngoài toàn rau bẩn, nó lại chém giá rau sạch, ví dụ bọn Đà Lạt Mart là một ví dụ, đêm hoặc sáng sớm toàn xe máy chạy ở ngoài vào cung cấp rau bẩn, bổ béo gì đâu.
Cá thì cá tự nhiên Việt Nam có đúng cá suối, còn tôi chả biết cá tự nhiên là gì. Còn chuẩn muốn ăn cá sạch thì vào siêu thị mà mua Wild Caught Fish cá biển ấy. Mỗi ở Việt Nam ăn cá sông, vừa bẩn vừa chả bổ béo gì.

TorienT

Xe container
Cái thịt sạch cụ tưởng là sạch nhưng chả sạch tí nào. Không được tiêm phòng, bệnh tật đủ kiểu. Nhà tôi có trang trại nuôi lợn nên biết vấn đề này. Lợn cần tiêm phòng với ăn cám đủ tiêu chuẩn là ok.
Rau thì mua Aeon là đủ (ở Aeon nhiều rau còn rẻ hơn ngoài chợ), mua rau sạch ở ngoài toàn rau bẩn, nó lại chém giá rau sạch, ví dụ bọn Đà Lạt Mart là một ví dụ, đêm hoặc sáng sớm toàn xe máy chạy ở ngoài vào cung cấp rau bẩn, bổ béo gì đâu.
Cá thì cá tự nhiên Việt Nam có đúng cá suối, còn tôi chả biết cá tự nhiên là gì. Còn chuẩn muốn ăn cá sạch thì vào siêu thị mà mua Wild Caught Fish cá biển ấy. Mỗi ở Việt Nam ăn cá sông, vừa bẩn vừa chả bổ béo gì.
Vâng, nhà em ăn cá biển tự nhiên không ăn cá sông ạ. Còn thực phẩm nóc nhà mua thấy bảo sạch thì nó là sạch thôi.

stevevuxx

Xe tải
Em ăn không bao nhiêu nhưng nhà có 2 cậu thanh niên 15-17 tầm 1m75-1m80 tuần 2 buổi võ + vài buổi thể thao cụ nên không tính lượng calo trung bình được. Nhà em 5 người nên cụ x7 lượng cụ tính lên là ra.
5 người thì nhiều rồi. Tôi tính trung bình một gia đình 2 vc, 1 đứa con thôi, giống tỷ lệ sinh trung bình bây giờ ở các thành phố lớn. Con tôi cũng lớp 12 nhưng con cái nên ăn ít hơn cái 1800kcal :D Thanh niên nhà cụ tiêu hao khả năng là cao hơn, muốn healthy thì ngày làm 4 lạng ức gà (100 gram protein) là ngon bổ rẻ.

TorienT

Xe container
5 người thì nhiều rồi. Tôi tính trung bình một gia đình 2 vc, 1 đứa con thôi, giống tỷ lệ sinh trung bình bây giờ ở các thành phố lớn. Con tôi cũng lớp 12 nhưng con cái nên ăn ít hơn cái 1800kcal :D Thanh niên nhà cụ tiêu hao khả năng là cao hơn, muốn healthy thì ngày làm 4 lạng ức gà (100 gram protein) là ngon bổ rẻ.
Vâng, nhà em 3 thế hệ mà. Hai thằng nhà em lúc xiết cân chúng nó cũng toàn chén ức gà với lòng trắng trứng :D Trông khổ đau lắm.

Mystery2024

Xe hơi
Vâng, nhà em ăn cá biển tự nhiên không ăn cá sông ạ. Còn thực phẩm nóc nhà mua thấy bảo sạch thì nó là sạch thôi.
Lạy các cụ, ăn chả tự nhiên, chả sạch, toàn ngoài chợ đã hết hơi, lại còn theo danh mục của các cụ thì không thể nào dưới 50tr/tháng được :D. Không thì phải tính calo như cụ gì, xong bày đẹp như ngoài hàng, đĩa to là chính chứ đồ ăn làm cảnh thôi.

stevevuxx

Xe tải
Vui buồn là tình cảm chứ có kiểm soát được đâu. Bố mẹ mình, trừ kiểu bố mẹ vô tâm trời sinh voi sinh cỏ, hoặc bố mẹ chăm chăm yêu cầu trả hiếu, thì có bao giờ mà kệ được con. Các cụ mợ nói thế thôi :D. Những câu chuyện được kể trên này toàn U40, U50 rồi mà vẫn loanh quanh vợ chồng, dâu rể, bố mẹ chồng bố mẹ vợ, bỏ hay giữ, ở hay đi, vẫn cứ là vất vả khó khăn chứ có hết được đâu mợ.

Giả sử sau này thằng con mà không tự hoành tráng thì làm sao mà quát được vợ như các cụ OF :D, quát vợ xong rồi mới đến lượt rửa bát quét nhà tình cảm nhé. Chứ lại tập trung vào chỉ rửa bát quét nhà thì vợ chưa chắc đã ơn. Con gái thì lười việc nhà, nó không lấy chồng thì đỡ chứ có lấy chồng thì dự căng thẳng. Em nhận luôn là không thể kệ được, chắc số khổ ạ.
Cụ/mợ nói thế là chuẩn. Nói thật là ở đâu chứ ở Việt Nam nhất là ở thành phố có mấy bố mẹ bỏ được con đâu. Về vật chất thì giờ ngày càng khó cho bọn trẻ con. Bây giờ hỏi What's your power? thì câu trả lời là My dad's rich.
Nó không phải chỉ ở Việt Nam mà bên Tây cũng vậy.
Giờ tích luỹ tư bản nhiều, công nghệ thì phát triển kinh khủng, bọn giàu thì tư bản + công nghệ nên là con mình rất khó cạnh tranh với bọn đấy trừ phi rất xuất sắc. Không thì cũng chỉ nai lưng ra làm cho bọn nắm tư bản để rồi cả đời không mua được một cái nhà thôi.
Nên là ít nhất cũng cố để lại cho mỗi đứa một cái nhà cho nó có chỗ chui ra chui vào, còn có tâm trí làm việc khác chứ lúc nào cũng áp lực nhà cửa, nợ nần (vay mua nhà) thì cũng mệt mỏi.