[Funland] Tụi lừa đảo có ngại vụ xác nhận sinh trắc học trên điện thoại?

dheIa

Xe điện
Tào lao!
Toàn tài khoản ngân hàng trong nước + quản lý lỏng phần tài khoản chính chủ.

Chuyển tiền ra nước ngoài mời cụ ra làm trực tiếp nhé. Swift code + thông tin người nhận + lý do. 1 năm chuyển được max 1 người tầm $70.000
Quân lừa đảo nó lừa đc xiền rùi thì nó mua BTC chuyển đi chứ nó ra ngân hàng chuyển qt làm gì hả cụ. Ai cho :D

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Quân lừa đảo nó lừa đc xiền rùi thì nó mua BTC chuyển đi chứ nó ra ngân hàng chuyển qt làm gì hả cụ. Ai cho :D
Là ở bước 2. Tiền nằm ở tài khoản lởm do quản lý kém của ngân hàng.

Rửa tiền ở bước 2 này quá đơn giản. Xong là nó vứt mẹ cái tài khoản bank lởm.

Siết là ở phần xác thực bước 1 - phần này như củ kẹc - an ninh nắm toàn phần chứ ai cấm can thiệp. Server bank cũng VN hết, SIM cũng VN, CCCD cũng Vn -> hổng là do VN chứ thằng củ kẹt nước ngoài nào tham gia bước 1

Bước 2 nói cho đúng là cũng trách nhiệm của ngân hàng VN khi chuyển tiền đi quá dễ dàng: không quản lý giới hạn max + tiền qua kênh thanh toán mua bán tín dụng. Như em vừa chuyển $40K qua Mỹ kênh chính thức: tầm 4h là nổi tiền vào tài khoản, nhưng nó hold ở ngân hàng nhận 24h mới giải ngân chính thức được xài. Xài trên $5000 ra ngân hàng mua check - làm gì có kiểu giao phát 1 cả tỷ như VN: em nhận 2,5 tỷ trong có 2 lệnh trên app bank VN.
Cầm tiền mặt đi mua xe ở hãng Mỹ ok luôn, nhưng nó sẽ có 1 bước check điểm tín dụng. Để đảm bảo nó có thông tin cá nhân báo cáo sở thuế + chống rửa tiền.
-> NHNN ra công lệnh ngân hàng nào để lừa đảo do tài khoản nhận chưa xác thực - phải bồi thường 100% do lỗi xác thực kém: đảm bảo 24h sau lừa đảo ở Lào, Cam khóc tiếng mán luôn.

Thêm bước phạt: phạt ngân hàng 50% + nhà mạng 50% do không xác thực nhân thân. Tiền phạt vào ngân sách nhà nước. Đảm bảo các kênh chuyển tiền mặt lên hương :))

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
đất nước trăm triệu dân, tầng lớp kiến thức yếu kém tương đối nhiều thì bọn lừa đảo nó vẫn có nhiều đất sống thôi cụ. Tuyên truyền cảnh báo liên tục chỉ là 1 kênh nhỏ thôi, cần mạnh tay hơn ở công nghệ để có biện pháp chặn đứng bọn nó mới hiệu quả cao được. Nói chung cứ xác minh nhiều bước, bảo mật cao thì sẽ hạn chế được nhiều.
Có chuỵ Phó Bt hay Huyện phó gì gì vừa bị mất chức, vừa bị kỷ luật ảng do bị lộ vụ quả lừa 170 tỏi.
Như cụ nói thì chuỵ này là tầng lớp kiến thức yếu kém à 😁

Jason88

Xe tăng
Có chuỵ Phó Bt hay Huyện phó gì gì vừa bị mất chức, vừa bị kỷ luật ảng do bị lộ vụ quả lừa 170 tỏi.
à chị này thì quá n.g.u mới bị lừa đến 170 tỏi đấy cụ :)) người thường đâu có kém đến thế

Dodge Ram

Xe điện
à chị này thì quá n.g.u mới bị lừa đến 170 tỏi đấy cụ :)) người thường đâu có kém đến thế
Trường hợp này theo em thì bả biết rõ mười mươi thằng nào cầm tiền, nhưng khai ra thì vẫn mất tiền, mất chức và còn ủ tờ nữa!
Nên thôi, mang tiếng ngu để khỏi bị cái cuối cùng.

ZoBon

Xe buýt
Website
zobo.com.vn
Vấn đề ở chỗ tài khoản nhận. Tại sao lại có quá nhiều tài khoản ảo. Vai trò, trách nhiệm của ngân hàng ở đâu?

Kiabuoisang

Xe container
Sao banh bên mình k học theo nhỉ, giờ tiền đi nhanh quá có khi bà con lại k thích #:-s
Học theo thì chắc chả ai muốn dùng internet banking lý do là: Khi mua bán cái gì đó người ta cũng cần chắc chắn tiền đã được chuyển vào TK thì mới yên tâm. Giờ mua cái bánh mì hoặc "tàu nhanh", mua cân dưa leo,... tiền chưa tới xong nó mãi ko tới thì ai chịu :P

fundraiser

Xe container
Em thấy Nhật là nước ko phải chậm tiến lắm mà vẫn dùng tiền mặt ầm ầm. Các cây ATM ở khắp nơi. Dùng thanh toán qua QR toàn mấy người trẻ. Nhìn họ chìa cái đt ra khi thanh toán thì thấy cũng hay hay. Nhưng mà chỉ thế thôi chứ em ko theo. Cầm tiền mặt vẫn thích hơn.. hihi
Các nước đi sau có nhiều tiến bộ công nghệ thì có thể đi tắt vượt qua được cách mà những nước giàu đã đi thì mới mong giàu được chứ ko phải họ có gì mình phải làm y như thế. Họ lỡ đầu tư hệ thống ATM rồi nên giờ bỏ đi thì phí và chưa hoàn vốn nhưng đầu tư nền tảng công nghệ để thực hiện xã hội ko dùng tiền mặt như VN thì lại quá tốn kém. CHúng ta chưa đầu tư quá nhiều vào ATM và xác định trọng tâm kinh tế số thì phải thúc đẩy xã hội ko dùng tiền mặt rồi. Nên thay vì đầu tư vào tài sản cố định, hệ thống ATM phức tạp và sử dụng tiền mặt nhiều chúng ta phát triển kinh tế số, đầu tư vào công nghệ. Để thúc đẩy việc này các bank đầu tư hệ thống ko phải nhỏ đâu. Nhưng đó là nền tảng cho kinh tế số của VN phát triển và mới mong ta vượt được những nước đi trước đc.

Các cụ cứ nhìn các nước phát triển nó ko có kinh tế số - chuyển khoản chậm vì bản chất cũng câu chuyện đầu tư. Xã hội già hóa, tăng trưởng chậm nên rất khó có thể bơm 1 đống tiền cho công nghệ được. Còn VN vẫn đang là kinh tế phát triển nhanh, dân số trẻ dễ làm quen với công nghệ thì đi tắt đón đầu sang công nghệ thôi.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]

Conchuotnho

Xe tăng
Em đang không rõ, nếu chỉ là xác nhận thông qua camera hay Vân tay, khi tụi lừa đảo đã đưa nạn nhân vào bẫy (ví dụ bẫy cài đặt VnEid lởm, bẫy đe dọa vi phạm phải chuyển khoản để xác minh, chuyển tiền làm nhiệm vụ…) thì việc xác thực sinh trắc học khi tụi nó đã nắm quyền điều khiển hoàn toàn điện thoại thì nó vẫn xác thực cái một (nó nói luôn là cần xác thực khuôn mặt, vân tay để cập nhật cài đặt VnEid, xác minh chính chủ chuyển tiền để gỡ tội, nhận tiền về khi làm nhiệm vụ…).
Vậy nên thật sự là các cụ/mợ nên khuyến cáo người nhà trong việc sử dụng thiết bị công nghệ, vì đã rơi vào tròng của bọn lừa đảo thì kiểu gì nó cũng sẽ tìm ra cách nói để người bị lừa đồng ý xác nhận sinh trắc học để chuyển khoản.
Việc xác nhận này, cũng chỉ có thể làm khó thêm một tý với bọn nó, chưa kể bây giờ nó lại mở thêm kiểu lừa mới là lừa cài đặt sinh trắc học cho ngân hàng luôn, các cụ/mợ cập nhật cho nó nóng.
cụ bị nhầm, xác thực sinh trắc học là chống bọn lừa đảo dùng tài khoản ngân hàng đi mua. BỌn nó dùng cả ngàn cái tài khoản mua của bọn vô công rỗi nghề để luân chuyển tiền. Dùng tk ko chính chủ sẽ bị hạn chế giao dịch.

Gionam72

Xe lăn
Học theo thì chắc chả ai muốn dùng internet banking lý do là: Khi mua bán cái gì đó người ta cũng cần chắc chắn tiền đã được chuyển vào TK thì mới yên tâm. Giờ mua cái bánh mì hoặc "tàu nhanh", mua cân dưa leo,... tiền chưa tới xong nó mãi ko tới thì ai chịu :P
Tiền vào tài khoản của người bán rồi. Nhưng 24h sau số tiền đó mới được rút hay chuyển sang tk khác thì được chứ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Các nước đi sau có nhiều tiến bộ công nghệ thì có thể đi tắt vượt qua được cách mà những nước giàu đã đi thì mới mong giàu được chứ ko phải họ có gì mình phải làm y như thế. Họ lỡ đầu tư hệ thống ATM rồi nên giờ bỏ đi thì phí và chưa hoàn vốn nhưng đầu tư nền tảng công nghệ để thực hiện xã hội ko dùng tiền mặt như VN thì lại quá tốn kém. CHúng ta chưa đầu tư quá nhiều vào ATM và xác định trọng tâm kinh tế số thì phải thúc đẩy xã hội ko dùng tiền mặt rồi. Nên thay vì đầu tư vào tài sản cố định, hệ thống ATM phức tạp và sử dụng tiền mặt nhiều chúng ta phát triển kinh tế số, đầu tư vào công nghệ. Để thúc đẩy việc này các bank đầu tư hệ thống ko phải nhỏ đâu. Nhưng đó là nền tảng cho kinh tế số của VN phát triển và mới mong ta vượt được những nước đi trước đc.

Các cụ cứ nhìn các nước phát triển nó ko có kinh tế số - chuyển khoản chậm vì bản chất cũng câu chuyện đầu tư. Xã hội già hóa, tăng trưởng chậm nên rất khó có thể bơm 1 đống tiền cho công nghệ được. Còn VN vẫn đang là kinh tế phát triển nhanh, dân số trẻ dễ làm quen với công nghệ thì đi tắt đón đầu sang công nghệ thôi.
Em.xin phép hỏi cụ là vượt làm sao được ạ ? Trong khi ví vẫn chỉ có ngần đấy tiền. Có phải số hóa nền kinh tế là làm ví dày thêm đâu ? Đi tắt đón đầu là thứ quái thai nhất tiêm nhiễm thổi phồng tư duy. AI không làm lúa chín nhanh được, AI không làm ra phân bón, thức ăn gia súc là những thứ nghe đơn giản nhưng toàn phải nhập. AI chỉ lùa gà thôi.

dheIa

Xe điện

Sống nhanh liệu có tốt hơn ko mới là vấn đề ạ.
Em thấy nhà mình cái gì cũng nhanh quá.
Tốt thôi.
Nhưng cái móng ko vững thì rất nguy hiểm :|

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Em.xin phép hỏi cụ là vượt làm sao được ạ ? Trong khi ví vẫn chỉ có ngần đấy tiền. Có phải số hóa nền kinh tế là làm ví dày thêm đâu ? Đi tắt đón đầu là thứ quái thai nhất tiêm nhiễm thổi phồng tư duy. AI không làm lúa chín nhanh được, AI không làm ra phân bón, thức ăn gia súc là những thứ nghe đơn giản nhưng toàn phải nhập. AI chỉ lùa gà thôi.
Như bác đi ra atm rút tiền mất phí, thời gian và tiền xăng, phí 1k, thời gian 30 phút là 15k, tiền xăng 7k, tổng thiệt hại là 23k rồi.

Jason88

Xe tăng
Em thấy Nhật là nước ko phải chậm tiến lắm mà vẫn dùng tiền mặt ầm ầm. Các cây ATM ở khắp nơi. Dùng thanh toán qua QR toàn mấy người trẻ. Nhìn họ chìa cái đt ra khi thanh toán thì thấy cũng hay hay. Nhưng mà chỉ thế thôi chứ em ko theo. Cầm tiền mặt vẫn thích hơn.. hihi
Nhật thì dĩ nhiên ko ai dám nói là họ chậm tiến rồi. Nhưng ở Nhật lại vẫn tồn tại rất nhiều những chi tiết cũ kỹ trong đời sống cũng như công việc từ mấy chục năm trước. Ví dụ như gần 100% các gia đình vẫn dùng Ăng ten tivi, vẫn in ấn đọc báo giấy phổ thông, công việc thì họ vẫn dùng máy FAX là nhiều, dùng Tiền mặt nhiều,...Em cũng chỉ thích cầm tiền mặt

fundraiser

Xe container
Như bác đi ra atm rút tiền mất phí, thời gian và tiền xăng, phí 1k, thời gian 30 phút là 15k, tiền xăng 7k, tổng thiệt hại là 23k rồi.
phí rút tiền mặt là 3k rồi. Anyway não trạng cụ kia bi giới hạn như vậy nên tôi ko buồn trả lời lại. Khi ko nghĩ có thể vượt được thì muôn đời ko vượt được. Khi muốn sẽ tìm cách khi ko muốn tìm lý do. Kể lý do VN ko thể bắt kịp các nước có mà đầy, kể cả ngày ko hết, nữa là khả năng vượt. Cái chính là ý chí đến đâu mà thôi. Khi chỉ suy nghĩ đc within the box, sẽ ko bao giờ thoát khỏi cái giới hạn suy nghĩ đó. Các cụ vẫn chửi VN nhiều tiến sỹ mà ko làm đc cái này cái kia, phần nhiều vì tiến sỹ bị kiềm chặt tư tưởng bới những thứ học trong sách vở đó. Cụ kia là một tiến sỹ!

Gagarose

Xe điện
Mạng ở nước ngoài nhưng tài khoản nhận tiền toàn trong nước, người thật việc thật. Mà mở tài khoản toàn phải cung cấp thông tin thật.
nó bán cả lô tài. khoản thì an ninh mạng giời, mà ứng dụng của các ngân hàng chả liên quan đến an ninh mạng

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lừa đảo nó toàn mua tài khoản chứ có thằng ngu nào mở tk chính chủ đâu, giờ tk mua có lừa gom tiền về thì cũng không rút đi được. Tk mua hiện không xác thực sinh trắc học được
Không biết nó có làm mặt lạ để qua được cái đó không nhỉ.