[Funland] Tụi lừa đảo có ngại vụ xác nhận sinh trắc học trên điện thoại?

VuNgoanMuc

Xe điện
Sao không bán kèm tài khoản cái OTP cứng như cái đeo chìa khóa cho tiện nhỉ.. mỗi lần lấy mật khẩu OTP thì ấn đeo chìa khóa là có không liên quan gì đến điện thoại hay app cả

Gionam72

Xe lăn
Sao không bán kèm tài khoản cái OTP cứng như cái đeo chìa khóa cho tiện nhỉ.. mỗi lần lấy mật khẩu OTP thì ấn đeo chìa khóa là có không liên quan gì đến điện thoại hay app cả
Ngày xua techcombank có đấy

fanmu123456

Xe máy
Em cũng công nhận mã OPT bằng 1 cái thẻ gắn pin như ngày xưa an toàn hơn.

Vì mã OPT thay đổi liên tục theo thời gian, nếu không có thẻ OTP cầm trên tay thì chịu không chuyển được tiền

Marie Lee

Xe buýt
Trước giờ em cứ tưởng an ninh mạng của mình giỏi lắm, cái gì cũng làm được. Đến khi thấy nhiều người bị lừa thế thì mới biết họ chắc tập trung nhiều vào các công việc khác quan trọng hơn.
Phải nói là nhiều người bị lừa bị có lòng tham đấy chứ cụ. Không phải là tất cả nhưng số đông những người bị lừa tham gia vào các trò làm nhiệm vụ, nhận tiền, nhận thưởng. An ninh mạng cũng khuyến cáo suốt ngày, nhưng làm sao quản được lòng tham của con người.

langtoilangtoi

Xe điện
Đã bác nào thử đưa ảnh chân dung của mình để xác nhận chưa? Nếu được thì bọn nó lại lừa ngon :))
Ảnh chân dung là ảnh tĩnh mà cụ. Còn xác thực hình ảnh này bằng eKYC chứ, tức là cụ phải quay phải quay trái, mỉm cười ...các kiểu nên ảnh chân dung chịu. Sau này AI ko bít có qua mặt đc chúng ko.

New car 2023

Xe container
Ảnh chân dung là ảnh tĩnh mà cụ. Còn xác thực hình ảnh này bằng eKYC chứ, tức là cụ phải quay phải quay trái, mỉm cười ...các kiểu nên ảnh chân dung chịu. Sau này AI ko bít có qua mặt đc chúng ko.
Tôi hiểu là, nó bắt quay trái phải để có nhiều thông tin hơn khi nó so sánh thôi bác. Vì khi bác chuyển tiền, mình không để mặt mình hoàn hảo như mẫu được.
Kiểu, cài đặt vân tay ấy, anh Samsung cũng bắt đặt đi đặt lại, để bác đặt ngón tay kiểu gì cũng được.

HH1993

Xe điện
Giờ mà chúng nó lấy đc dữ liệu sinh trắc học của khách hàng nhờ chính bọn rệp trong bank bán cho, xong nó dùng AI làm giả khuôn mặt chính chủ thì sao các cụ nhỉ. Khéo còn nguy hiểm hơn í chứ. Nạn nhân mà bị giả khuôn mặt rồi bị lấy hết mất tiền thì kêu ai đc nữa...

Khéo càng hiện đại thì càng hại điện í chứ :-B
Đây có lẽ mới là lý do đáng để lo ngại.
Từ bao lâu nay thông tin cá nhân trôi nổi ngoài đường,ngoài chợ đầy chả thấy ông nài quan tâm.

HH1993

Xe điện
Ảnh chụp bây giờ 1 số đt cũng chụp ảnh động đc mà. Khả năng chẳng khá hơn.

alceste

Xe điện
Em đang không rõ, nếu chỉ là xác nhận thông qua camera hay Vân tay, khi tụi lừa đảo đã đưa nạn nhân vào bẫy (ví dụ bẫy cài đặt VnEid lởm, bẫy đe dọa vi phạm phải chuyển khoản để xác minh, chuyển tiền làm nhiệm vụ…) thì việc xác thực sinh trắc học khi tụi nó đã nắm quyền điều khiển hoàn toàn điện thoại thì nó vẫn xác thực cái một (nó nói luôn là cần xác thực khuôn mặt, vân tay để cập nhật cài đặt VnEid, xác minh chính chủ chuyển tiền để gỡ tội, nhận tiền về khi làm nhiệm vụ…).
Vậy nên thật sự là các cụ/mợ nên khuyến cáo người nhà trong việc sử dụng thiết bị công nghệ, vì đã rơi vào tròng của bọn lừa đảo thì kiểu gì nó cũng sẽ tìm ra cách nói để người bị lừa đồng ý xác nhận sinh trắc học để chuyển khoản.
Việc xác nhận này, cũng chỉ có thể làm khó thêm một tý với bọn nó, chưa kể bây giờ nó lại mở thêm kiểu lừa mới là lừa cài đặt sinh trắc học cho ngân hàng luôn, các cụ/mợ cập nhật cho nó nóng.
Cụ đùa đúng ko a? Từ hôm nay cụ thử Ck thử xem. Như VCB là yêu cầu face + sms hoặc smart OTP. Cụ phải thò mặt của mình vào đó, bank quét thấy mặt của mình giống ID mới được ạ. App vcb còn bắt quay trái quay phải nhìn xa gần, thì nhìn bằng mắt. Lúc đó nó hiện giao diện bank lên, thể hiện rõ trên màn hình là đang Ck, mà lại còn sợ bị lừa đồng ý xác nhận thì thật sự :))

HH1993

Xe điện
Tôi hiểu là, nó bắt quay trái phải để có nhiều thông tin hơn khi nó so sánh thôi bác. Vì khi bác chuyển tiền, mình không để mặt mình hoàn hảo như mẫu được.
Kiểu, cài đặt vân tay ấy, anh Samsung cũng bắt đặt đi đặt lại, để bác đặt ngón tay kiểu gì cũng được.
Đó là do bác muốn tiện. Còn nếu bác muốn bảo mật cao hơn bác hoàn toàn có thể đặt ngón tay tại 1,2 vị trí cho đến khi nó nhận diện xong. Và với khuôn mặt cũng tương tự.
Ông bạn tôi dùng app bank mà dùng khuôn mặt để thay pass. Có dăm lần uống bia xong,máy nó đếch nhận dạng đc khuôn mặt để trả tiền bia. Hài vãi.

QD092000

Xe tăng
Đang đi bịt chỗ rò rỉ thôi. Trc mắt hạn chế chứ sao tiệt nọc đc. Rồi lạu bung toang chỗ khác cho xem.

New car 2023

Xe container
Cụ đùa đúng ko a? Từ hôm nay cụ thử Ck thử xem. Như VCB là yêu cầu face + sms hoặc smart OTP. Cụ phải thò mặt của mình vào đó, bank quét thấy mặt của mình giống ID mới được ạ. App vcb còn bắt quay trái quay phải nhìn xa gần, thì nhìn bằng mắt. Lúc đó nó hiện giao diện bank lên, thể hiện rõ trên màn hình là đang Ck, mà lại còn sợ bị lừa đồng ý xác nhận thì thật sự :))
Để tôi thử.
Với khoản nhỏ thôi, thì chắc VCB không đòi hỏi face ID.
Vì tài khoản ấy là của bà già tôi.

3077

Xe container
Ko nhé, vì bên đó dân trí khá cao nên bọn lừa đảo ít đất sống. Nên không cần hạn chế giao dịch để chống bọn lừa đảo
Em gái em ở Đức bị lừa 1 lần, nhưng ck nội địa Đức tiền phải 2-3 ngày mới tới nên vẫn claim lại được. Hệ thống NH ở đấy không có khái niệm ck 1s là ting ting đâu

phuongmit

Xe cút kít
Em gái em ở Đức bị lừa 1 lần, nhưng ck nội địa Đức tiền phải 2-3 ngày mới tới nên vẫn claim lại được. Hệ thống NH ở đấy không có khái niệm ck 1s là ting ting đâu
Sao banh bên mình k học theo nhỉ, giờ tiền đi nhanh quá có khi bà con lại k thích #:-s

apachi

Xe tải
Trước giờ em cứ tưởng an ninh mạng của mình giỏi lắm, cái gì cũng làm được. Đến khi thấy nhiều người bị lừa thế thì mới biết họ chắc tập trung nhiều vào các công việc khác quan trọng hơn.
cụ quá lời rồi, công nghệ tiến hóa 1 thì bọn hacker nó cũng tiến hóa 1 hoặc hơn. cái quan trọng là người sử dụng và chủ tài khoản "thông thái" đến đâu chứ đừng đổ tại an ninh mạng, tội cho họ.
ở nước ngoài an ninh hơn VN đấy mà vẫn lừa đảo như rươi luôn cụ ạ.