[Funland] Tụi lừa đảo có ngại vụ xác nhận sinh trắc học trên điện thoại?

3077

Xe container
Sao banh bên mình k học theo nhỉ, giờ tiền đi nhanh quá có khi bà con lại k thích #:-s
Cụ lại làm em nhớ ck liên ngân hàng trước thời điểm có napas, ác mộng nhất là agribank, tiền trừ rồi mà mấy ngày khách không nhận được, cuối tuần cũng nghỉ

otothanglong

Xe điện
Em đang không rõ, nếu chỉ là xác nhận thông qua camera hay Vân tay, khi tụi lừa đảo đã đưa nạn nhân vào bẫy (ví dụ bẫy cài đặt VnEid lởm, bẫy đe dọa vi phạm phải chuyển khoản để xác minh, chuyển tiền làm nhiệm vụ…) thì việc xác thực sinh trắc học khi tụi nó đã nắm quyền điều khiển hoàn toàn điện thoại thì nó vẫn xác thực cái một (nó nói luôn là cần xác thực khuôn mặt, vân tay để cập nhật cài đặt VnEid, xác minh chính chủ chuyển tiền để gỡ tội, nhận tiền về khi làm nhiệm vụ…).
Vậy nên thật sự là các cụ/mợ nên khuyến cáo người nhà trong việc sử dụng thiết bị công nghệ, vì đã rơi vào tròng của bọn lừa đảo thì kiểu gì nó cũng sẽ tìm ra cách nói để người bị lừa đồng ý xác nhận sinh trắc học để chuyển khoản.
Việc xác nhận này, cũng chỉ có thể làm khó thêm một tý với bọn nó, chưa kể bây giờ nó lại mở thêm kiểu lừa mới là lừa cài đặt sinh trắc học cho ngân hàng luôn, các cụ/mợ cập nhật cho nó nóng.
Quan trọng nhất vẫn là con người, thêm sự hiểu biết, bớt sự tham lam, sẽ ổn. Ngân hàng làm như vậy để thêm 1 lớp khóa nữa cho khách. Nhưng khách U quá thì cũng chịu.

langtoilangtoi

Xe điện
cụ quá lời rồi, công nghệ tiến hóa 1 thì bọn hacker nó cũng tiến hóa 1 hoặc hơn. cái quan trọng là người sử dụng và chủ tài khoản "thông thái" đến đâu chứ đừng đổ tại an ninh mạng, tội cho họ.
ở nước ngoài an ninh hơn VN đấy mà vẫn lừa đảo như rươi luôn cụ ạ.
Anh em nước ngoài chế tool hack, anh em VN chỉ mua và dùng thôi

apachi

Xe tải
Ko nhé, vì bên đó dân trí khá cao nên bọn lừa đảo ít đất sống. Nên không cần hạn chế giao dịch để chống bọn lừa đảo
thêm nữa là bên tây chuyển 2-3k là phải ra branch rồi, ko ngồi ở nhà làm được. rút tiền mặt ngày được có vào trăm thôi. VN thì ngày đi vài tỏi ngon ơ

DungPhuong0712

Xe tăng
Đài báo đăng tin ra rả, tivi nói suốt ngày, sms cảnh báo spam liên tục mà vẫn bị lừa thì chịu ạ

phuongmit

Xe cút kít
Giờ mình ra chợ quẹt QR thanh toán mà đợi 2,3 ngày thì thôi
Cụ lại làm em nhớ ck liên ngân hàng trước thời điểm có napas, ác mộng nhất là agribank, tiền trừ rồi mà mấy ngày khách không nhận được, cuối tuần cũng nghỉ
Lúc có napas thì e cũng dính ông MB, khách chuyển khoản, t6 thì t2 tuần tới tiền mới nổi, may quen nên check sau dc. Nửa đêm mua bánh mì rong, quét mã MB xong bà bán đứng đợi mãi k thấy tiền, lại phải móc tiền mặt ra trả, đêm hôm sau qua mời ăn tiếp trừ tiền :))

Le0_vn

Xe hơi
Không có phương án bảo mật nào là tuyệt đối cụ ah

cuc_cu

Xe tăng
Việc xác thực Biomatrix cũng chỉ là thêm 1 bước bảo mật và dù là phương pháp nào thì cũng đều có kẽ hở nên trong tương lai việc hacker tác động được hay không thì chưa biết

XPQ

Xe cút kít
Lừa đảo nó toàn mua tài khoản chứ có thằng ngu nào mở tk chính chủ đâu, giờ tk mua có lừa gom tiền về thì cũng không rút đi được. Tk mua hiện không xác thực sinh trắc học được

Đúng vậy, tài khoản bây giờ đều phải xác thực bằng cccd gắn chíp nên mua tk là bị treo rồi.
Nhưng ý bác thớt là bên cạnh các biện pháp của Nhà nước thì mọi người vẫn phải nưng cao cảnh giác vì chúng nó đã rắp tâm lừa thì không lừa cách này sẽ lừa cách khác. Tài khoản chỉ là một trong các phương tiện. Nó đã xỏ chạc được vào mũi thì tự nguyện tự giác chuyển tiền cho nó. Không chuyển tk thì lại trá hình ra mua bán đổi chác nọ kia nhiều mánh.

fundraiser

Xe container
Sao banh bên mình k học theo nhỉ, giờ tiền đi nhanh quá có khi bà con lại k thích #:-s
Chuyển tiền chậm thì lại quay về dùng tiền mặt hết. Đang thúc đẩy xã hội ko dùng tiền mặt để kiểm soát đc nhiều thứ mà ck 2-3 ngày mới tới thì ko ai dùng cả.

dheIa

Xe điện
Chuyển tiền chậm thì lại quay về dùng tiền mặt hết. Đang thúc đẩy xã hội ko dùng tiền mặt để kiểm soát đc nhiều thứ mà ck 2-3 ngày mới tới thì ko ai dùng cả.
Em thấy Nhật là nước ko phải chậm tiến lắm mà vẫn dùng tiền mặt ầm ầm. Các cây ATM ở khắp nơi. Dùng thanh toán qua QR toàn mấy người trẻ. Nhìn họ chìa cái đt ra khi thanh toán thì thấy cũng hay hay. Nhưng mà chỉ thế thôi chứ em ko theo. Cầm tiền mặt vẫn thích hơn.. hihi

VnStarOne

Xe máy
Trước giờ em cứ tưởng an ninh mạng của mình giỏi lắm, cái gì cũng làm được. Đến khi thấy nhiều người bị lừa thế thì mới biết họ chắc tập trung nhiều vào các công việc khác quan trọng hơn.
Chống hack, chống tấn công mạng các thứ còn chủ động được ông ơi. Còn lừa đảo qua điện thoại là tội phạm cứ thế đánh trực tiếp vào người dân, tự mình bị lừa vì cả tin thì an ninh mạng có biết đâu mà bảo can thiệp vào được.
Tất nhiên là qua báo án, qua đường dây truy vết dòng tiền thì cũng có điều tra ra được một số vụ. Nhưng như thế lại mới tòi ra cái vụ số tk ảo, tk giả đi mua nên lại không bắt được chính xác tội phạm, thế mới đẻ ra cái việc phải lập tk ngân hàng chính chủ và xác nhận sinh trắc học này.
Mục đích cuối cùng vẫn là chính chủ, có bị lừa rồi truy vết dòng tiền vẫn bắt được thủ phạm, muốn rút tiền ra hay chuyển tiền đi là bị ghi hình lại hết.
Cái này thì không riêng gì VN mà TQ, HQ cũng bị nhiều lắm, chính từ đó mà du nhập vào VN mình thôi, toàn đường dây của nước ngoài này lập ra chứ đâu, bọn Hàn Quốc còn đưa người Hàn sang TQ, VN rồi lập tổng đài từ đó để lừa ngược lại người trong nước là chuyện cơm bữa, không khác gì người Việt bị lừa qua Cam nhốt vào trại để lừa lại trong nước cả

cuc_cu

Xe tăng
Chống hack, chống tấn công mạng các thứ còn chủ động được ông ơi. Còn lừa đảo qua điện thoại là tội phạm cứ thế đánh trực tiếp vào người dân, tự mình bị lừa vì cả tin thì an ninh mạng có biết đâu mà bảo can thiệp vào được.
Tất nhiên là qua báo án, qua đường dây truy vết dòng tiền thì cũng có điều tra ra được một số vụ. Nhưng như thế lại mới tòi ra cái vụ số tk ảo, tk giả đi mua nên lại không bắt được chính xác tội phạm, thế mới đẻ ra cái việc phải lập tk ngân hàng chính chủ và xác nhận sinh trắc học này.
Mục đích cuối cùng vẫn là chính chủ, có bị lừa rồi truy vết dòng tiền vẫn bắt được thủ phạm, muốn rút tiền ra hay chuyển tiền đi là bị ghi hình lại hết.
Cái này thì không riêng gì VN mà TQ, HQ cũng bị nhiều lắm, chính từ đó mà du nhập vào VN mình thôi, toàn đường dây của nước ngoài này lập ra chứ đâu, bọn Hàn Quốc còn đưa người Hàn sang TQ, VN rồi lập tổng đài từ đó để lừa ngược lại người trong nước là chuyện cơm bữa, không khác gì người Việt bị lừa qua Cam nhốt vào trại để lừa lại trong nước cả
Chuẩn cụ

VuNgoanMuc

Xe điện
Em cũng công nhận mã OPT bằng 1 cái thẻ gắn pin như ngày xưa an toàn hơn.

Vì mã OPT thay đổi liên tục theo thời gian, nếu không có thẻ OTP cầm trên tay thì chịu không chuyển được tiền
Ngày trước 1 lần em được phát cứ 1 đợt là cả hộp giấy 6 cái dùng mãi không hết, pin nó không thay được nhưng trâu thật, em dùng cũng nhiều mà rất lâu hết pin.

Han Riverside

Xe buýt
Em nghĩ công nghệ tới đâu thì lừa đảo tới đó , cái chính ở đây là mỗi người phải tự biết bảo vệ cho mình :D

Nongdantb

Xe tăng
Cái này an ninh mạng chưa mạnh thì sẽ còn nhiều bất cập.

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em hóng 1 bác nói về chuyện này. Thật ra an ninh mạng họ cũng có cái khó của họ. Nếu máy chủ ở nước ngoài thì dù có truy đc họ cũng ko thể truy vì dính đến luật quốc tế nữa. Nên mình tự bảo vệ mình trước tiên mới là thượng sách. Chứ chờ an ninh mạng đc cấp quyền truy tìm thì còn lâu lắm
Tào lao!
Toàn tài khoản ngân hàng trong nước + quản lý lỏng phần tài khoản chính chủ.

Chuyển tiền ra nước ngoài chính thống mời cụ ra làm trực tiếp nhé. Swift code + thông tin người nhận + lý do. 1 năm chuyển được max 1 người tầm $70.000

Bọn nó chuyển bước 1 qua mấy tài khoản không chính chủ - toàn hàng VN lởm -> rồi mới tới các bước rửa tiền. Quản lý là quản chống bước 1 ấy cụ ạ.
Ra nước ngoài như Lào, Cam thì em không biết vì lởm chắc ngang VN. Chứ các nước G7 lập được tài khoản ngân hàng khó bà cố luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xe tăng
Đài báo đăng tin ra rả, tivi nói suốt ngày, sms cảnh báo spam liên tục mà vẫn bị lừa thì chịu ạ
đất nước trăm triệu dân, tầng lớp kiến thức yếu kém tương đối nhiều thì bọn lừa đảo nó vẫn có nhiều đất sống thôi cụ. Tuyên truyền cảnh báo liên tục chỉ là 1 kênh nhỏ thôi, cần mạnh tay hơn ở công nghệ để có biện pháp chặn đứng bọn nó mới hiệu quả cao được. Nói chung cứ xác minh nhiều bước, bảo mật cao thì sẽ hạn chế được nhiều.