[Funland] Tụi lừa đảo có ngại vụ xác nhận sinh trắc học trên điện thoại?

rongnho

Xe tăng
1-2 năm trở lại đây có đứa ng quen nhà em giàu lên một cách nhanh chóng( mua bds hơn 100 tỉ) thấy bố nó bảo là bitcoin nhưng coin thì phải có vốn mà nó ko có vốn. Em nghĩ là nó làm dạng lừa đảo kiểu này.

Tueminh2626

Xe điện
Cụ mua đâu được sim rác mấy mạng Vina Viettel, Mobi ko mua hộ em ít?
Cụ ra cửa hàng bán điện thoại ý , hôm trước 1 chủ cửa hàng đt còn bảo e chỉ có sim rác thôi

cuhaifus

Xe container
Cụ ra cửa hàng bán điện thoại ý , hôm trước 1 chủ cửa hàng đt còn bảo e chỉ có sim rác thôi
Ko có đâu cụ ơi, rác của mạng gì ấy chứ mấy nhà mạng chính giờ có đâu

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ko có đâu cụ ơi, rác của mạng gì ấy chứ mấy nhà mạng chính giờ có đâu
Vẫn đầy cụ ạ... Vợ em nó đi mua cho thằng cu con nhà em chơi..chơi game nhiều quá em cho hết vào sọt rác... cái sim đó có cả zalo nữa.
Bọn lừa đảo vẫn kiếm được. tk ngân hàng luôn.. mấy ông chơi bạc trên App toàn dùng sim rác và tài khoản khuyến mãi.. mượn của mấy đứa phu hồ,thợ sơn người dân tộc.. tụi ấy xuống xuôi làm việc mấy ông thần bịp cờ bạc nó lùa đi làm tk các kiểu,cho ít tiền là được thôi... bọn cờ bạc trên app giờ nạp và rút tiền toàn dùng tk ảo ... chúng kể ra mới biết.

Quê bầm

Xe điện
Tài khoản doanh nghiệp vẫn có nhưng hạn mức là 1 tỉ, chuyển ra nước ngoài là 500 triệu trở lên cần xác thực.
Công ty chuẩn chỉ thì dễ chuyển chứ công ty ất ơ banks ko cho chuyển đâu cụ, họ kiểm soát chặt hơn khách hàng cá nhân ấy

Minhnd

Xe điện
Em cũng công nhận mã OPT bằng 1 cái thẻ gắn pin như ngày xưa an toàn hơn.

Vì mã OPT thay đổi liên tục theo thời gian, nếu không có thẻ OTP cầm trên tay thì chịu không chuyển được tiền
Cháu cũng nghĩ vậy. Chỉ ngại khi gặp cướp thôi :D
Mà gặp cướp thì nhận diện khuôn mặt cũng vẫn mất xèng nhỉ? :D

Race Dead

Xe điện

Tony_Le

Xe container

Sinh trắc học vẫn dính như thường đây .
Thò mặt vào những 2 lần thì không mất tiền hơi phí.

Quê bầm

Xe điện
Các

Sinh trắc học vẫn dính như thường đây .
Các app lạ hay được rải xuống điện thoại Android, IOs bảo mật cao hơn, cứ sài Iphone là giảm được chút rủi ro phỏng cụ

New car 2023

Xe container
Giờ mà chúng nó lấy đc dữ liệu sinh trắc học của khách hàng nhờ chính bọn rệp trong bank bán cho, xong nó dùng AI làm giả khuôn mặt chính chủ thì sao các cụ nhỉ. Khéo còn nguy hiểm hơn í chứ. Nạn nhân mà bị giả khuôn mặt rồi bị lấy hết mất tiền thì kêu ai đc nữa...

Khéo càng hiện đại thì càng hại điện í chứ :-B
Mò vào bank được thì siêu phàm rồi bác.
Còn việc Chụp ảnh màn hình thì có thể.

cairong_2011

Xe container
Em cũng đã CK trên 10tr và phải chìa mặt ra để bank nhận dạng nhưng sau đó vẫn phải dùng tiếp OTP Digital thì tiền mới đi được. Ông này theo lời kể thì chìa mặt ra 2 lần, nhưng ko thấy nói đến OTP (hoặc gửi về ĐT, hoặc Digital phát sinh trong máy) ? Chưa kể nhiều bank ko cho phép giao dịch qua ĐT khác dù vẫn SIM đó vì nó lưu luôn cả IMEI rồi (giả sử hack được TK và chuyển nhận OTP về số ĐT của hacker). Em đọc nhưng vẫn thấy hình như kể ko hết "lỗi" của mình ? Còn nếu App của bank đó cho qua nhiều thứ thì App đó quá rởm nên từ bỏ bank đó

Vo_thuong

Xe điện
Em cũng đã CK trên 10tr và phải chìa mặt ra để bank nhận dạng nhưng sau đó vẫn phải dùng tiếp OTP Digital thì tiền mới đi được. Ông này theo lời kể thì chìa mặt ra 2 lần, nhưng ko thấy nói đến OTP (hoặc gửi về ĐT, hoặc Digital phát sinh trong máy) ? Chưa kể nhiều bank ko cho phép giao dịch qua ĐT khác dù vẫn SIM đó vì nó lưu luôn cả IMEI rồi (giả sử hack được TK và chuyển nhận OTP về số ĐT của hacker). Em đọc nhưng vẫn thấy hình như kể ko hết "lỗi" của mình ? Còn nếu App của bank đó cho qua nhiều thứ thì App đó quá rởm nên từ bỏ bank đó
Một số Apps của các Bank lớn thì khi chuyển sang ĐT khác, NSD phải ra quầy hoặc phải sử dụng ĐT cũ để thực hiện một số thao tác thì mới sử dụng App trên ĐT mới được, còn một số Bank nhỏ thì khi chuyển điện thoại, chỉ cần cài App lên là giao dịch bình thường (em vừa đổi điện thoại xong và trải nghiệm một số Ngân hàng thì thấy thế).
Nói chung, càng chặt chẽ thì càng cần nhiều thao tác, thậm chí có khi là khá rắc rồi nhưng an toàn hơn là dễ dàng thay đổi ...

khtn

Xe tải
Bọn này cũng đầu tư nghiên cứu đấy
Theo PA05, việc chưa có quy định áp dụng nhận dạng sinh trắc học cho giao dịch của tài khoản doanh nghiệp đang bị kẻ xấu lợi dụng vào mục đích lừa đảo.

Từ kẽ hở này, kẻ lừa đảo đã tạo lập, đăng ký doanh nghiệp rồi mở tài khoản ngân hàng đứng tên doanh nghiệp để nhận tiền chiếm đoạt từ bị hại. Sau đó, chuyển đến tài khoản các đối tượng lừa đảo mà không có sinh trắc học.

Link: https://tuoitre.vn/vu-lua-dao-850-trieu-dong-qua-dien-thoai-sao-nhan-dang-sinh-trac-hoc-ma-con-lua-chuyen-tien-duoc-20241004102917122.htm