[Funland] Tụi lừa đảo có ngại vụ xác nhận sinh trắc học trên điện thoại?

butchikim

Xe ba gác
Không hề
Chúng nó dụ dỗ người khác bán tài khoản ngân hàng doanh nghiệp cho chúng nó rồi ạ
Tài khoản ngân hàng doanh nghiệp chuyển tiền không cần quét mặt gì cả. Lỗ hổng to kinh :-s
Dùng tk doanh nghiệp đi lừa thì kinh dồi #:-s :-o

Tueminh2626

Xe điện
Thế giờ bất lực với sim rác giờ chuyển qua xác thực sinh trắc học à cccm

haitotbung

Xe tải
Không hề
Chúng nó dụ dỗ người khác bán tài khoản ngân hàng doanh nghiệp cho chúng nó rồi ạ
Tài khoản ngân hàng doanh nghiệp chuyển tiền không cần quét mặt gì cả. Lỗ hổng to kinh :-s
Uh thì sinh trắc tài khoản cá nhân là đã gây trở ngại tương đối cho bọn lừa đảo rồi.
Tìm và dụ chủ doanh nghiệp bán tài khoản của doanh nghiệp (dù là doanh nghiệp ma) khó khăn hơn nhiều dụ mấy cá nhân ất ơ mở tài khoản.

.Bo My

Xe container
Không hề
Tài khoản doanh nghiệp vẫn có nhưng hạn mức là 1 tỉ, chuyển ra nước ngoài là 500 triệu trở lên cần xác thực.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

AcidS

Xe điện
Uh thì sinh trắc tài khoản cá nhân là đã gây trở ngại tương đối cho bọn lừa đảo rồi.
Tìm và dụ chủ doanh nghiệp bán tài khoản của doanh nghiệp (dù là doanh nghiệp ma) khó khăn hơn nhiều dụ mấy cá nhân ất ơ mở tài khoản.
Vậy nó dùng CCCD nhặt được để tạo lập doanh nghiệp ma có tên viết tắt nhạy cảm thì sao?

dpl

Xe lăn
trời ơi nhiều kinh khủng vậy ạ. Tiền này thì ra nước ngoài thì không chỉ người dân mất tiền, nước mình cũng bị chảy máu ngoại tệ luôn phải không ạ.
Bên cam cứ hum nào bắn pháo hoa là 1 app lừa đảo sập (lừa thành công)
Bắn càng lâu số tiền càng lớn
đúng kiểu công khai trêu ngươi :(

langtoilangtoi

Xe điện

Vo_thuong

Xe điện
Thực tế đâu ít vụ chủ tk tự họ chuyển tiền đến tk được chỉ định cơ mà
Đâu cần bọn lừa đảo chiếm quyền điều khiển đâu
Cũng có hạn chế được nhiều cụ ạ.
Chủ TK tự chuyển tiền đến nhưng TK đích phải chính chủ thì mới rút/chuyển khoản được số tiền lớn=> công an có thể lần ra vết của bọn lừa đảo qua thông tin chủ TK nhận.
Việc xác thực = sinh học có thể xem là một vũ khí mạnh để chống lại lừa đảo, tuy nhiên nó là một bước đi "không thể đảo ngược" (lời của Ts Phan Dương Hiệu) => nếu bọn lừa đảo qua mặt được thì cực kỳ khó có phương án để tăng cường bảo mật.
Các cụ có thể tham khảo bài này, rất hay:

Nó kiểu như leo thang vũ khí trong chiến tranh, một khi anh đã dùng đến vũ khí hiện đại hơn thì không thể quay lại súng lục hay gậy tầm vông nữa ...

Theo em biết thì EU cấm sinh trắc học từ xa (Eu AI Acts), trong khi mình lại mang ra sử dụng.
Mà bản chất vấn đề ở đây cần xử lý là quản lý chặt ngay từ ban đầu: khách hàng phải chính chủ - từ sim điện thoại cho đến tài khoản ngân hàng; thông tin người dân được bảo mật ... Nếu làm được như vậy thì không cần đến các "vũ khí" hạng nặng như sinh trắc học phức tạp như đang triển khai bậy giờ.

cuhaifus

Xe container
Giờ các cửa hàng đt vẫn bán đầy sim rác ko hiểu các nhà mạng rồi Bộ TTTT quản lý kiểu gì, nhà mình bị nó gọi ko sót 1 ai cả toàn sim rác
Cụ mua đâu được sim rác mấy mạng Vina Viettel, Mobi ko mua hộ em ít?

VnStarOne

Xe đạp
Em vẫn chưa hiểu tai sao chuyển vào tài khoản của bọn lừa đảo, có địa chỉ đàng hàng mà lại không rà ra được các cụ nhỉ, chí ít thì nếu biết thì sẽ lần ra ai là chủ tài khoản, người đó có thể là bị hack nick hoặc hack CCCD để bọn lừa đảo mở TK rồi lấy TK đó đi lừa đảo, chả nhẽ CA ít nhất ko xác định được và block luôn TK đó được ạ?
Thứ nhất, một phần do trước đây việc quản lý việc mở tk ngân hàng lỏng lẻo nên chỉ cần có CMT là mở được rồi, cũng một phần là đi mua lại tài khoản của sinh viên, người lao động để sử dụng, vì thế nên tk này không chính chủ và được sử dụng để lừa đảo khó truy tìm được nguồn gốc tội phạm, vì biết được ai mua, mua xong bán lại cho bao nhiêu người, nó không mua cái lừa ngay đâu, còn lâu mới sử dụng đến.
Thứ 2 là lừa được cái sẽ chuyển hết sang các tài khoản khác rồi rút ra ngay, các tài khoản này cũng ảo nên không phải không xác định và block được mà vì khi người dân biết bị lừa đi báo án thì hết sạch tiền trong tk rồi, block cũng không lấy ra được nữa
Thứ 3: Lừa đảo cũng không phải dễ đâu, nếu thành phần vớ vẩn thôi thì bị tóm cũng kha khá rồi, khó chạy lắm, còn đội lừa chuyện nghiệp từ Campuchia thì nó lại khác, nó là cả một đường dây mafia rồi nên đường đi của dòng tiền rất phức tạp rồi tuần ra nước ngoài

Vo_thuong

Xe điện
Món sinh trắc này nếu chuẩn thì rất tốt (hi vọng app ko bị lừa)
Hiện tại mấy con AI của NH Việt Nam còn chưa ngon, thế nên việc dùng ảnh xác thực hoặc mô hình ... để thay thế khuôn mặt thật hoàn toàn có thể xảy ra cụ ạ.

Thế nên giờ muốn sinh trắc học có hiệu quả thì phải nâng cấp các giải pháp này, chứ không thì lợi bất cập hại, rất nguy hiểm.

apachi

Xe tải
Chia sẻ với các cụ chút, em mới qua mẽo được vài tháng, bên này cũng sim rác với lừa đảo như VN, có khi còn hơn ạ.
Vợ em có lên mạng tìm quote của bảo hiểm, có 1 lần (duy nhất 1 lần) cung cấp số điện thoại để nhận quote, và ròng rã hơn 1 tháng chúng nó gọi điện để chào mời bán BH, mỗi ngày 10-15 lần. Nặng nhẹ có, chửi bới có và cuối cùng đành để máy silent (mới qua cũng chả có ai gọi nên silent máy luôn). Mỗi lần gọi là 1 số khác, ko bao giờ giống nhau và thái độ gọi điện rất bố láo, chỉ cần mình nói "No" là nó cúp máy luôn chứ ko cảm ơn cảm mẽo gì cả. Nên ở VN bị quấy rồi điện thoại cũng chưa phải là khủng khiếp đâu các cụ.
Về lừa đảo thì em chưa gặp nên ko chia sẻ được gì, nhưng ngày nào cũng có thư mời gọi giảm giá với job này job nọ, tự nhủ thứ trên trời rơi xuống chỉ có mứt chym thôi ạ. À cách đây hơn tháng, phụ huynh cùng lớp con em vào đón con và cho con chơi trong playground khoảng 30', đi ra thì mất xe, giữa ban ngày ban mặt luôn, xe xịn, mới cóng.
Về vụ lập tài khoản thì em thấy ở VN quá dễ dàng, giờ là lúc đi vá lỗi, nhưng có vá kiểu gì thì bọn hacker cũng sẽ lập được TK ảo. Em đã từng ngồi ở VN lập tk ở UK, úc, pháp qua các online banker (monzo, N26) nên các cụ xác định cái cốt lõi cần update để tránh lừa đảo là bản thân mình chứ ko có Bộ CA hay bank nào có thể phòng tránh hộ được.

xecub49

Xe điện
phí rút tiền mặt là 3k rồi. Anyway não trạng cụ kia bi giới hạn như vậy nên tôi ko buồn trả lời lại. Khi ko nghĩ có thể vượt được thì muôn đời ko vượt được. Khi muốn sẽ tìm cách khi ko muốn tìm lý do. Kể lý do VN ko thể bắt kịp các nước có mà đầy, kể cả ngày ko hết, nữa là khả năng vượt. Cái chính là ý chí đến đâu mà thôi. Khi chỉ suy nghĩ đc within the box, sẽ ko bao giờ thoát khỏi cái giới hạn suy nghĩ đó. Các cụ vẫn chửi VN nhiều tiến sỹ mà ko làm đc cái này cái kia, phần nhiều vì tiến sỹ bị kiềm chặt tư tưởng bới những thứ học trong sách vở đó. Cụ kia là một tiến sỹ!
Em thấy cụ đúng. Như Tung của đó cụ. Họ cũng đi sau mà giờ ngang ngửa với thế giới về AI, 5G, 6G, vũ trụ,...Các tiến sĩ khoa học của VN thường bị bó trong sách vở, hoặc nền tảng khoa học đất nước bị thấp nên hay nhụt chí, chưa kể đa phần là tiến sĩ giấy.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Cái này ví như là dùng thuốc diệt cỏ mầu da cam ấy,
Mà còn hơn nữa ấy chứ
Diệt cỏ bằng cách dải chất độc mạnh nhất mình hiện có, chất độc dùng cho nhiều mục đích/công dụng khác nữa, chứ không phải mỗi có tác dụng diệt cỏ nhé, để cho mỗi mục đích diệt cỏ. Cỏ chết -là đương nhiên, nhưng lại hy vọng mỗi cỏ chết !
Trong khi cái bước ban đầu là quản lý chặt việc gốc gác/hạt giống cỏ thì íu làm hoặc íu làm nghiêm túc ( chứ không phải là không làm được)

Cũng có hạn chế được nhiều cụ ạ.
Chủ TK tự chuyển tiền đến nhưng TK đích phải chính chủ thì mới rút/chuyển khoản được số tiền lớn=> công an có thể lần ra vết của bọn lừa đảo qua thông tin chủ TK nhận.
Việc xác thực = sinh học có thể xem là một vũ khí mạnh để chống lại lừa đảo, tuy nhiên nó là một bước đi "không thể đảo ngược" (lời của Ts Phan Dương Hiệu) => nếu bọn lừa đảo qua mặt được thì cực kỳ khó có phương án để tăng cường bảo mật.
Các cụ có thể tham khảo bài này, rất hay:

Nó kiểu như leo thang vũ khí trong chiến tranh, một khi anh đã dùng đến vũ khí hiện đại hơn thì không thể quay lại súng lục hay gậy tầm vông nữa ...

Theo em biết thì EU cấm sinh trắc học từ xa (Eu AI Acts), trong khi mình lại mang ra sử dụng.
Mà bản chất vấn đề ở đây cần xử lý là quản lý chặt ngay từ ban đầu: khách hàng phải chính chủ - từ sim điện thoại cho đến tài khoản ngân hàng; thông tin người dân được bảo mật ... Nếu làm được như vậy thì không cần đến các "vũ khí" hạng nặng như sinh trắc học phức tạp như đang triển khai bậy giờ.

bmwp0wer

Xe tăng
Nghe bảo cái công nghệ này dùng ảnh thay mặt đc, thế là sinh trắc học cấp ạ ?

VnStarOne

Xe đạp
Thật ra thì rất công nghệ nhưng lại nảy sinh một vấn đề đó là bảo mật dữ liệu cá nhân, như thế này thì toàn bộ gương mặt và các thông tin cá nhân của người dân mà bị lộ từ ngân hàng là lộ sạch luôn rồi, quá nguy hiểm, đến gương mặt và vân tay còn lộ thì đúng là toang

toanthangcs

Xe điện
nâng cao cảnh giác để tự bảo vệ mình trước khi trông chờ ai đó làm giúp