[Funland] Tụi lừa đảo có ngại vụ xác nhận sinh trắc học trên điện thoại?

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Chúng nó có cả 1 hội-nhóm lừa đảo, chúng nó ngồi làm việc phòng máy lạnh với đủ loại thiết bị máy tính, điện thoại, ..có thủ lính cầm đầu lãnh đạo... như công ty vậy, chứ không phải 1 đứa hoạt đông đơn độc....mỗi lần 1 đứa trong nhóm lừa được 1 người là cả nhóm chúng nó vỗ tay rào rào....:D

Để các cụ mường tượng "thế giới ngầm của bọn lừa đảo" làm ăn ra sao, các cụ có thể xem bộ phim " The Beekeeper " của điện ảnh Mỹ.
Sim rác 20-30k/sim mà lừa cả 100 lượt không bị khóa thì nó lập cả công ty để lừa đảo là đúng rồi. Thử sim rác 150-200k/sim, lừa chưa tới 10 lượt là bị khóa, làm sao để bọn nó lừa đảo được.
Đáng lẽ ra những thứ "chợ đen" như sim và tài khoản giả phải mắc gấp chục lần những thứ bình thường. Nhưng tại Việt Nam ngược lại, nó rẻ hơn sim chính chủ rất nhiều.

Jason88

Xe tăng
Cái vụ xác thực sinh trắc học thì chỉ đảm bảo cho ngân hàng thôi chứ các cụ.
Lừa đảo thì có liên quan gì đâu.
khi xác thực sinh trắc học thì nó sẽ tương tự câu: tôi xác nhận đã đọc và ký trong tình trạng tỉnh táo, không bị ép buộc vậy.
Có cái này để ngân hàng không phải trả lời những vụ khách hàng chuyển tiền xong lại khiếu nại là tôi không làm chủ được.
À mà sẽ tránh được các vụ chiếm quyền tài khoản rồi chuyển khoản đi (cái này thì em không chắc lắm).
có lẽ vậy, vì nhiều vụ do chính nhân viên (thậm chí giám đốc) của Bank trực tiếp chiếm quyền tài khoản và lừa đảo tiền của khách.

Jason88

Xe tăng
E kể chuyện nhà em từ bố em, nghe mà hài phết.
Bố e từ trẻ đến già có cái bệnh nghiện chơi đề, được cái ông chơi trong tầm kiểm xoát chưa bao h báo nhà, lương có ông giữ ít để chơi có thắng có thua. Cũng chính vì chơi nên bố em biết rất rõ những ai chơi như nào.
Mẹ em ở nhà có mấy ng vào vay tiền và những người đó bố em biết hết, bố em có bảo là đừng cho bọn nó vay nó chơi đề kinh lắm, nhưng mẹ em mắng lại bố em là ông thì biết gì, bố em bảo tôi chơi nên tôi biết, nhưng mẹ e không tin cũng vì nhìn vào cái hình thức uy tín của ng vay. Đến nay mẹ e dính hai vụ mất tiền rồi. Ngày trước may được gắn nợ bằng đống gạch sau cũng bán được thu hồi, vụ sau thì con nợ tự tử nên chả đòi được gì mà lúc chết cả xóm mới vỡ lở ra là gần như ai trong xóm cũng cho vay.
đấy, nhiều khi mấy bà mấy mợ như bị thao túng tâm lý ko tài nào mà can ngăn đc cụ ạ :)) mẹ em ở quê cũng thế mà, chuyên gia mua nồi niêu xoong chảo...của cái bọn bán hàng lởm giá cao, nói thế nào cũng ko nghe cụ ạ. Hihi nên e bất lực chấp nhận cho bà mất tiền mua bài học. Cũng may là bà mất tiền vặt thôi :))

Tueminh2626

Xe điện
Giờ các cửa hàng đt vẫn bán đầy sim rác ko hiểu các nhà mạng rồi Bộ TTTT quản lý kiểu gì, nhà mình bị nó gọi ko sót 1 ai cả toàn sim rác

--Lamborghini--

Xe cút kít
đấy, nhiều khi mấy bà mấy mợ như bị thao túng tâm lý ko tài nào mà can ngăn đc cụ ạ :)) mẹ em ở quê cũng thế mà, chuyên gia mua nồi niêu xoong chảo...của cái bọn bán hàng lởm giá cao, nói thế nào cũng ko nghe cụ ạ. Hihi nên e bất lực chấp nhận cho bà mất tiền mua bài học. Cũng may là bà mất tiền vặt thôi :))
Nhà em không mất tiền vặt đâu :)
Có cái mất thì dấu ko nói ra.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Giờ các cửa hàng đt vẫn bán đầy sim rác ko hiểu các nhà mạng rồi Bộ TTTT quản lý kiểu gì, nhà mình bị nó gọi ko sót 1 ai cả toàn sim rác
Một vấn đề nhức nhối mà vẫn chưa dẹp được.
Chứ h mua bán sim mà quản lý trặt cũng đỡ rất nhiều, đương nhiên bọn nó sẽ có cách khác để phát tán tin nhắn hoặc thực hiện cuộc gọi.

baba77

Xe tăng
Đã có thống kê nào về tổng số tiền bọn nó lừa đảo chưa cccm nhỉ?
sơ sơ 1 vụ nữ chủ tịch huyện 170 tỷ, cụ bà ở Hồ Tây Hn 17-18 tỷ
cả nước ngày nào cũng có vụ to vụ nhỏ...không biết là bao nhiêu chúng nó lừa
Có rồi cụ, 8-10 ngàn tỷ, ko ít đâu

Jessestock

Xe hơi
Có rồi cụ, 8-10 ngàn tỷ, ko ít đâu
trời ơi nhiều kinh khủng vậy ạ. Tiền này thì ra nước ngoài thì không chỉ người dân mất tiền, nước mình cũng bị chảy máu ngoại tệ luôn phải không ạ.

poiuy

Xe ba gác
Cái vụ xác thực sinh trắc học thì chỉ đảm bảo cho ngân hàng thôi chứ các cụ.
Lừa đảo thì có liên quan gì đâu.
khi xác thực sinh trắc học thì nó sẽ tương tự câu: tôi xác nhận đã đọc và ký trong tình trạng tỉnh táo, không bị ép buộc vậy.
Có cái này để ngân hàng không phải trả lời những vụ khách hàng chuyển tiền xong lại khiếu nại là tôi không làm chủ được.
À mà sẽ tránh được các vụ chiếm quyền tài khoản rồi chuyển khoản đi (cái này thì em không chắc lắm).
Nó lừa tiền của ai thì cũng phải chuyển đến 1 TK nào đó. Vì TK đó cũng bị buộc xác thực thì việc nó giấu dấu vết cũng sẽ khó khăn hơn là như trước, chẳng cần xác thực cũng chuyển cái roẹt để mua tiền ảo hay chuyển ra nước ngoài.

poiuy

Xe ba gác
Làm gì mà khó đâu
Chả biết có khó không nhưng đêm qua vừa xem bóng đá trong tối vừa CK cho ông thợ mà máy nó vẫn nhận được mặt mình. Màn hình nó sáng trắng lên là nó soi được mặt.

poiuy

Xe ba gác
Vẫn lừa bth cụ ơi. Lừa 10tr/lần. Chịu khó năng nhặt chặt bị. Còn ck đi thì hạn mức 1.5 tỉ/ngày thì cứ ck chay 150 lần, tụi nó thừa tg.
Chạy đến lần thứ 2 là phải xác thực rồi. 150 lần thì mất 75 ngày đấy cụ.

poiuy

Xe ba gác
Thế thì kém nhỉ, ăn suất bít tết xong thanh toán chuyển khoản 2 ngày sau chủ quán mới nhận được tiền thì chủ quán chắc chết
Họ trả bằng thẻ tín dụng là chính. Tiền cũng không về ngay đâu.

cairong_2011

Xe container
Mình có cái số Mobile chính chủ dùng từ đời ơ kìa, đã đổi SIM hồi đăng ký lại thông tin. Vẫn liên lạc bình thường, riêng OTP của một web nước ngoài gửi đến thì ko thể nhận được ? Ko hiểu lý do tại sao.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Họ trả bằng thẻ tín dụng là chính. Tiền cũng không về ngay đâu.
Vâng, em mới đọc lại. Tối đa 20tr/ngày. Thêm thì phải quét, chừng đó đủ tg cho chủ tk nhờ bên an ninh và ngân hàng khóa tk lấy lại tiền cho.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Thế nên chính ra em đọc được đâu đó. Tài khoản muốn nhận được tiền thì phải xác minh bằng định danh mới hạn chế được lừa đảo nhiều hơn như gửi đi ntn.

present

Xe điện
Nói chung là tăng thêm việc gán trách nhiệm đối với chủ tài khoản thôi.
Lừa gì nhưng chủ tài khoản vẫn nghe chúng nó bảo gì làm đấy thì có thêm nữa cũng = 0 tất!

antidau

Xe container
Ít nhất tài khoản chuyển đến là chính chủ thì cũng rén hơn
Không hề
Chúng nó dụ dỗ người khác bán tài khoản ngân hàng doanh nghiệp cho chúng nó rồi ạ
Tài khoản ngân hàng doanh nghiệp chuyển tiền không cần quét mặt gì cả. Lỗ hổng to kinh :-s

Chỉnh sửa cuối: