[Funland] Tư vấn về giải quyết tai nạn giao thông?

hoviethung

Xe lăn
Thế nên trong thớt cụ thể này em cũng nói là cả 2 bên cùng có lỗi,tự thương lượng và gạt đc xxx ra là ok thôi!
Nhưng e là khó rồi.xxx đã giữ giấy tờ xe chủ thớt,và chắc chắn ông ỉn kia cũng vậy.
Đù móa! Em nhớ ngày trước bị tai nạn ( tự ngã,không đâm vào ai) xxx đưa vào viện với thông báo cho người thân cũng mất mớ tiền. Tiền phạt riêng nhá!
Công an chén bậy quá cụ nhỉ

ubisapro

Xe trâu
Cụ muốn trải nghiệm dễ lắm. Lúc đó cụ cứ thử vận dụng hết sức bình sinh xem sao. E sẽ dõi theo sự vụ của cụ. Thế thôi, e ko muốn nói nhiều.
Tuỳ cụ thôi. Lúc gặp xxx thì cứ nói xxx về nghiên cứu, sẽ vỡ ra. Ông phạt tôi sai rồi, thế cho nó nhanh. Chào cụ, e cũng chẳng ham tranh luận với 1 người chẳng hiểu tí gì về luật. Nhọc đầu lắm :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Công an chén bậy quá cụ nhỉ
Biết sao được cụ....
Họ có đầy và đủ yếu tố để phạt,để chén....thậm chí họ.....vất vả quá,xin bồi dưỡng còn đc mà..... =)) =)) =))
Sự thật đó cụ!

hoviethung

Xe lăn
Hi....hi....em nói vậy để bác chuẩn bị tâm lý!
Rồi bác xem nha! Nhiều lý do lắm! Còn xxx trong địa bàn của bác lành thì chỉ phạt đúng lỗi thôi....
Cụ nói vậy mình càng ghét thêm CA ăn trên nỗi đau của người khác? Mà tiền của bên CA nhiều thật,

hoviethung

Xe lăn
Biết sao được cụ....
Họ có đầy và đủ yếu tố để phạt,để chén....thậm chí họ.....vất vả quá,xin bồi dưỡng còn đc mà..... =)) =)) =))
Sự thật đó cụ!
Mà cãi lý có khi bị phạt nặng thêm dù theo luật mình đúng. Bên đó vận dụng tốt hơn nhiều cụ nhỉ?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tuỳ cụ thôi. Lúc gặp xxx thì cứ nói xxx về nghiên cứu, sẽ vỡ ra. Ông phạt tôi sai rồi, thế cho nó nhanh. Chào cụ, e cũng chẳng ham tranh luận với 1 người chẳng hiểu tí gì về luật. Nhọc đầu lắm :D
Ở đời có 2 loại học. Miễn phí e giúp cụ vậy thôi. Có phí do cụ tự trải nghiệm, em không tổ chức lớp đó. Phí có bằng tiền hay tài sản or tính mạng con người. Cụ cứ cân nhắc mà chọn. Chúc cụ an lành. Hết!
P/s: đánh giá của cụ chẳng có giá trị gì với em cả. Thế nên cụ thích nói gì tùy thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vậy mình càng ghét thêm CA ăn trên nỗi đau của người khác? Mà tiền của bên CA nhiều thật,
Hi...hi....ghét thì cố gắng tránh xa và không vi phạm luật,cũng như hiểu rõ mình nếu không may thì ở điều nào,khoản nào,mức phạt ra sao ạ.
Và điều cốt yếu là cứng rắn,không tỏ thái độ khúm núm,hay sợ hãi.
Em thấy nhiều người không sai,không vi phạm,nhưng cứ đối diện CA là khúm na khúm núm...chỉ thêm cơ hội bị nhát thôi!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đến giờ CA để cửa 2 bên tự giả quyết. Cụ nên ghi nhận điều đó ạ. Sự vụ buộc họ tham gia nó phức tạp cho cả CA chứ ko đơn giản là 2 bên nữa.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mà cãi lý có khi bị phạt nặng thêm dù theo luật mình đúng. Bên đó vận dụng tốt hơn nhiều cụ nhỉ?
Thì.....họ và luật là 2 yếu tố tương hỗ không thể tách rời mà.

Havo

Xe Cứu Trợ
Đơn giản thôi: vụ ông 3 bánh chở tôn không đúng quy định pháp luật làm 1 cháu bé đâm vào đứt cổ chết. Theo các cụ thì chỉ phạt hành chính ô 3 bánh lỗi chở tôn sai quy định an toàn giao thông, còn nhà cháu bé đền ô chở tôn vì lỗi “ko làm chủ tốc độ, ko quan sát” khiến ô ta thiệt hại mất công thu dọn lau tôn cho sạch à???
Đã sai và là nguyên nhân trực tiếp gây hậu quả mà bênh đc e chịu. Còn lỗi xe máy đến đâu phải có chứng minh chứ ko thể cảm tính kiểu “ko làm chủ tốc độ, ko quan sát” mà kết luận như đúng rồi.

redflame

Xe tăng
Em nói theo luật và trải nghiệm thực tế cụ ạ. Xe ô tô đc quy định nguồn nguy hiểm cao độ. Không sai vẫn phải đền (cái này có bảo hiểm TNDS lo cho họ).
Làn trong cùng bên phải: làn xe máy, xe thô sơ. Dừng đỗ đón khách trên đường cong, cấm dừng cấm đỗ: sai cụ nhé. Phanh bất ngờ không phải vì lý do khẩn cấp: vi phạm luật giao thông.
Cụ lý luận ntn mà nói lỗi hoàn toàn (hầu hết) của xe máy vậy? Xe máy có lỗi nhưng trên góc độ pháp lý chắc chắn ít hơn ô tô. Xe máy thiệt hại về người nên quá trình xét xử bao giờ cũng ưu tiên thiệt hại về người hơn thệt hại tài sản (nguyên tắc chung xét thiệt hại hầu hết các nước).
Em phân tích để cụ kia nắm được điểm mạnh điểm yếu trong đàm phán, chứ ko phải xui cụ ấy "ăn vạ". Đàm phán là một nghệ thuật, làm sao có lợi nhất cho mình và tránh xung đột đối đầu không cần thiết.
Em vote xử nặng xe ỉn, có như vậy mới giảm được vấn nạn dừng đỗ bừa bãi.

hoviethung

Xe lăn
Hi...hi....ghét thì cố gắng tránh xa và không vi phạm luật,cũng như hiểu rõ mình nếu không may thì ở điều nào,khoản nào,mức phạt ra sao ạ.
Và điều cốt yếu là cứng rắn,không tỏ thái độ khúm núm,hay sợ hãi.
Em thấy nhiều người không sai,không vi phạm,nhưng cứ đối diện CA là khúm na khúm núm...chỉ thêm cơ hội bị nhát thôi!
Mình cũng đang nghiên cứu luật có liên quan, Mình chả sợ CA nếu đúng luật, ngại nhất nó vận dụng bố bậy. Hôm trước Đi tách khẩu CA nói linh tinh mình đã quặc ầm ỷ, trước đông đảo công dân. vị phụ trách phải giải quyết cho mình. Nếu không chắc còn lâu mới xong. Trước nó hẹn mình đến tháng 10 mới giải quyết cho

hoviethung

Xe lăn
Đơn giản thôi: vụ ông 3 bánh chở tôn không đúng quy định pháp luật làm 1 cháu bé đâm vào đứt cổ chết. Theo các cụ thì chỉ phạt hành chính ô 3 bánh lỗi chở tôn sai quy định an toàn giao thông, còn nhà cháu bé đền ô chở tôn vì lỗi “ko làm chủ tốc độ, ko quan sát” khiến ô ta thiệt hại mất công thu dọn lau tôn cho sạch à???
Đã sai và là nguyên nhân trực tiếp gây hậu quả mà bênh đc e chịu. Còn lỗi xe máy đến đâu phải có chứng minh chứ ko thể cảm tính kiểu “ko làm chủ tốc độ, ko quan sát” mà kết luận như đúng rồi.
Cụ lấy ví dụ như thế là quá rõ rồi?

tungLam.nwl

Xe tăng
Con mình nói đang đi tối sầm mắt khi đụng mở măt ra mới biết đụng xe
Mai sau nó đụng người khác hoặc đua xe cũng nói y như thế. Con ai thì cũng xót cả nhưng nói thật với cụ như nước ngoài xử được đúng là đúng sai là sai chứ không phải cái kiểu xe lớn đền xe nhỏ thì chắc cụ chả cần lên đây hỏi làm gì.

Tú Nguyễn HK

Xe hơi
Con cụ không sao là mừng rồi. Đối với XXX con cụ và Ỉn nếu có lỗi cũng chỉ xử phạt vi phạm hành chính, cụ cứ bình tĩnh mà làm việc. Còn trách nhiệm dân sự và đền bù thiệt hại giữa 2 bên thì phải căn cứ yếu tố lỗi, hành vi, thiệt hại. Trong trường hợp này có thể xem xét là lỗi hỗn hợp của cả 2 bên có thể 50/50 hoặc 40/60, cứ tổng hợp các thiệt hại bao gồm chi phí sửa chữa xe (2 xe), khám chữa bệnh, thu nhập bị mất khi phải điều trị, nghỉ ngơi. Tổng các thiệt hại sẽ chia cho 2 bên theo tỷ lệ lỗi xác định.

tungLam.nwl

Xe tăng
Ví dụ thế mà cũng nói được. cái ông xích lô "chở tôn" có cạnh sắc, thế cái xe ô tô kia nó gắn lưỡi dao ở ngoài ah.

Havo

Xe Cứu Trợ
Cụ lấy ví dụ như thế là quá rõ rồi?
E thấy cụ rất bình tĩnh xử lý. Quan trọng nhất là cháu ko sao, vậy nên bỏ qua, kể cả taxi họ có ko hỏi han gì mình cũng bỏ qua cho nhẹ đầu. Còn nếu cò quay đòi đền tiền vỡ kính xe thì chơi sát ván đúng pháp luật luôn.

hoviethung

Xe lăn
Mai sau nó đụng người khác hoặc đua xe cũng nói y như thế. Con ai thì cũng xót cả nhưng nói thật với cụ như nước ngoài xử được đúng là đúng sai là sai chứ không phải cái kiểu xe lớn đền xe nhỏ thì chắc cụ chả cần lên đây hỏi làm gì.
Mình chỉ muốn mọi người tư vấn khách quan có lý có tình. chứ mình có yêu cầu xe to đền xe Bé đâu, sai hay đúng bé, to đều Phải theo luật cụ ạ. có cụ nói mình có ý định ăn vạ xe in. nhưng ở Chổ nào thi chưa thấy cụ nào Chỉ ra có cơ sở pháp lý cả

hoviethung

Xe lăn
E thấy cụ rất bình tĩnh xử lý. Quan trọng nhất là cháu ko sao, vậy nên bỏ qua, kể cả taxi họ có ko hỏi han gì mình cũng bỏ qua cho nhẹ đầu. Còn nếu cò quay đòi đền tiền vỡ kính xe thì chơi sát ván đúng pháp luật luôn.
Mình cũng có ý định như vậy. Cám ơn cụ nhiều

Kim ngưu 101

Xe tải
Thôi cụ mà. Mỗi người có một cách suy nghĩ riêng ai cũng có lý của mình. Và mình sẽ suy nghĩ chọn lọc. Mọi người tư vấn hợp lý hay không mình cũng vui vẻ hết. Con mình tai qua nạn khỏi là mình vui nhất không có gì quý hơn con người. Kết quả giải quyết thế nào mình cũng sẽ tiếp tục đưa Lên. Để phần nào giúp mọi người cách giải quyết hợp lý khi gặp trường hợp tương tự. Cùng nhau vào chém gió trong otofun là vui rồi?
Dạ vâng cụ. 1 sự việc có rất nhiều cách nghĩ, vậy nó mới thành câu chuyện người lớn bàn luận với nhau. Em chỉ ko thích cách nói chợ búa của 1 số người cố ý gây hằn học nên góp ý vậy thôi, dù biết bản chất con người rất khó thay đổi. Em gửi lời chúc cháu sớm bình phục và gặp nhiều may mắn.