[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

trungdv

Xe tải
thanks cụ rất nhiều.

bị dính chưởng rồi em mới biết vụ mát mát này nó nặng đòn thế (làm hỏng của em 12 cái diều hoà, 5 cái quạt, tivi 4 cái .....). cụ tư vấn giúp em luôn cái là lắp bộ bảo vệ điện áp là thiết bị của hãng nào? khoảng bao nhiêu xèng để em cân đối??

Điện 3 pha mà mất mát (Trung tính) thì mệt rồi, nếu phụ tải ở các pha bằng nhau "tuyệt đối" thì không vấn đề gì, tuy nhiên thực tế có bao giờ bằng nhau đâu, do đó thiết bị điện có thể phải chịu đến tối đa là 380V :((
- Còn atomat không nhẩy: atomat nó chỉ phản ứng theo dòng điện, tức là chập hoặc dòng tải quá lớn (lớn hơn mức danh định của At) thì nó mới nhảy. Nó không phản ứng với điện áp nên điện áp có tăng từ 220V lên 500V nó cũng không nhảy.
Mặt khác các thiết bị điện của cụ có dòng tải nhỏ so với at nên có cháy thì cũng chưa đến dòng danh định của At để nó nhảy (loại trừ vấn đề chất lượng at nhá :D)
- Phòng tránh: cơ bắp nhất là phải gia cố chắc chắn đường trung tính. Cơ bắp nhì là cố gắng phân chia phụ tải ở các pha sao cho thật cân bằng, càng cân bằng thì càng đỡ thiệt hại :D
Còn Hitech thì phải lắp bộ bảo vệ điện áp khẩn trương - hơi nặng đòn :D

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Nhà cháu thấy thớt bổ ích, oánh cái dấu để còn nhớ đường quay lại :)

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
thanks cụ rất nhiều.

bị dính chưởng rồi em mới biết vụ mát mát này nó nặng đòn thế (làm hỏng của em 12 cái diều hoà, 5 cái quạt, tivi 4 cái .....). cụ tư vấn giúp em luôn cái là lắp bộ bảo vệ điện áp là thiết bị của hãng nào? khoảng bao nhiêu xèng để em cân đối??
Dùng 3pha giờ kinh tế cụ nhỉ, tiếc là kéo 1 đường 3 pha về nhà giờ khá tốn kém. Nhà cháu hóng kinh nghiệm cụ vụ bảo vệ Tbi điện này để phòng tránh rủi ro.

vhy107

Xe buýt
Vậy là chuẩn hả Cụ, Em nhớ đợt trước lắp đâu nó tính có hơn 130k/m mà nhỉ? mà loại dây 10k với loại 18k có khác nhau không Cụ trước là em lắp loại 10k BTU của toshiba.
ống máy 18k dung loại to hơn máy 10k nên thợ tính giá cao hơn chút, nhưng thường là 180-200k, đã gồm bảoôn, thoát nước, day điện dài theoống
nhà em ở quê lắp họ tính 200k/m chưa gồm day điện, giá đó nếu tất tần tật thì em nghĩ cũng không phải chat chém quá,nếu thợ lắp ống day dặn cho cụ

vhy107

Xe buýt
Dùng 3pha giờ kinh tế cụ nhỉ, tiếc là kéo 1 đường 3 pha về nhà giờ khá tốn kém. Nhà cháu hóng kinh nghiệm cụ vụ bảo vệ Tbi điện này để phòng tránh rủi ro.
HN chắc trên dưới 10 củ, nhà em mới mắc ( khong ở HN) thì hết ít hơn, nhưng dung thoải mái hơn, tháng rồi dung gấp rưỡi tiền điện vẫn vậy :D

tuyengan

Xe đạp
Nhờ cụ chủ tư vấn cho em tí, nhà em dùng tủ lạnh sharp 2 cánh thôi, đợt rồi có chuyển nhà, ko rõ có phải do di chuyển hay không mà lớp nhựa trắng ốp phía trong cánh tủ ngăn đông bị rộp lên 1 đoạn khoảng 10cm x 2cm. Cụ chủ cho em hỏi việc này có ảnh hưởng tới dàn lạnh của tủ ko? Và nếu ảnh hưởng thì có thay dc lớp nhựa ốp đấy ko hay phải thay cả cánh tủ, vì em thấy có khá nhiều lỗ nhỏ ở khắp lớp nhựa ốp này, kể cả trong tủ và cánh tủ.
Cảm ơn cụ chủ trước!

lx125_black

Xe container
Vụ này em chưa gặp, cụ tháo ra rồi thì cụ "dòm" cho em mã chú IC trên mạch điều khiển nó là gì để em "ngâm kiú" thì mới phán được, hoặc cụ chộp cái ảnh em nó lên cũng được \m/
Đa tạ cụ, tối về em lại trèo lên tháo xuống mở ra chộp ảnh đóng vào pốt cụ coi hộ em nhé, thanks cụ.
Bữa trước em ngắm kỹ hình như có 1 con trở trên bản mạch bị cháy vì xung quanh con trở đó hơi sậm màu cánh gián.

thong2288

Xe hơi
ống máy 18k dung loại to hơn máy 10k nên thợ tính giá cao hơn chút, nhưng thường là 180-200k, đã gồm bảoôn, thoát nước, day điện dài theoống
nhà em ở quê lắp họ tính 200k/m chưa gồm day điện, giá đó nếu tất tần tật thì em nghĩ cũng không phải chat chém quá,nếu thợ lắp ống day dặn cho cụ
Ah thế cũng không phải là đắt Cụ nhỉ, của Em họ tính giá ấy bao gồm cả bảo ôn, thoát nước và dây điện!!!

dream2901

Xe hơi
Cụ thấy có ai bị làm việc giữa trưa nắng không? :))
Fun tí thôi, của cụ là dàn nóng bị nóng quá, rơ le bảo vệ nhiệt của máy nén nó cắt bảo vệ máy nén. Khả năng dàn nóng nhà cụ bị nắng mặt trời chiếu trực tiếp, hoặc vị trí lăp đặt không thoáng gió nên nóng quá, cục nóng nó đòi "giải lao" ạ :))
Cụ thì là fun quá! Nhưng em bắt thêm mái tôn rồi mà vẫn thế@@!

0fer

Xe tăng
Em có cái Adapter (nguồn) cho loa 2.1 Creative bị đứt, em nối lại nhưng vẫn không lên, em muốn mua 1 cái khác thì mua ở đâu và giá cả thế nào ạ (em lượn ra chợ giời mấy lần mà k thấy có cái như của em)? Thông số kỹ thuật như thế này ạ:
Hiệu Yamaha
Input: 100-220v 50hz 16w
Output: 12v 1A

Đội ơn cụ!
Cái nguồn 12v - 1A là loại nguồn dễ tìm nhất . Cụ ra chợ Giời hỏi bất cứ hàng nào cũng có .

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Điện 3 pha mà dùng dân dụng ( đèn, quạt, điều hòa ... ) mà mất trung tính thì có sao đâu nhỉ, chỉ như mất điện thôi trừ khi bác cố tình lấy trung tính từ chỗ khác ...=P~

tuan.control

Xe tải
Điện 3 pha mà dùng dân dụng ( đèn, quạt, điều hòa ... ) mà mất trung tính thì có sao đâu nhỉ, chỉ như mất điện thôi trừ khi bác cố tình lấy trung tính từ chỗ khác ...=P~
Nguy hiểm đấy cụ ạ, tùy vào cách đấu và trạng thái hoạt động của thiết bị mà mức độ thiệt hại khác nhau.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Nguy hiểm đấy cụ ạ, tùy vào cách đấu và trạng thái hoạt động của thiết bị mà mức độ thiệt hại khác nhau.
Em hỏi cái: Mất mát là do bên điện lực chứ có phải do mình đâu. Thế thì có thể bắt đền được không hả Cụ?

0fer

Xe tăng
thanks cụ rất nhiều.

Em bị 3 vố tương tự như cụ , 2009 1 vụ ,2010 một vụ , 2012 một vụ . Một do thợ điện , một do thợ máy phát , một do EVN .
Cụ nhờ EVN vệ sinh thật sạch gíp dây mát , cần thiết thì thay . Riêng cái này mình phải nhờ họ vì chỉ có họ mới có thể trèo lên cột được . Trong nhà thì yêu cầu bác thợ điện nhà mình kiểm tra lại kỹ càng , thật hạn chế chắp nối dây mát , tuyệt đối không cho dây mát qua cầu dao bởi rất hay bị mô ve .

Mấy thứ đồ nhà cụ hỏng thực ra không mất nhiều tiền sửa chữa đâu ( nếu thợ có lương tâm ) . Điều hòa thì chủ yếu nằm ở biến áp nuôi vi xử lý ( nếu chưa sửa bao giờ thì > 90 % sẽ cháy cầu chì bảo vệ nằm trong biến áp ) . Tivi cũng thế , sẽ cháy con zên bảo vệ điện áp xoay chiều ( 5k / con ) , nặng lắm thì mới hỏng một chút ở nguồn chờ . Riêng quạt thì có thể om dây hoặc cháy vì nó là cuộn dây .

0fer

Xe tăng
Em hỏi cái: Mất mát là do bên điện lực chứ có phải do mình đâu. Thế thì có thể bắt đền được không hả Cụ?
Điện lực chỉ chịu trách nhiệm trước công tơ , sau công tơ mình tự chịu . Nhà em bị một phát do gíp lâu ngày bị mo ve nên sinh điện trở . Cũng đi kha khá : nguồn cửa cuốn , ti vi , quạt ,máy giặt và cơ số xạc xịn . Họ cử người ra " xin "mình bỏ qua nên em cũng thôi .

volts

Xe buýt
Cụ nào thử cắt mát ở nhà để e xem nó hỏng thế nào nào :)), đèn tuýp nhà em đấu công tắc nhầm thành cắt mát dùng cả năm chẳng vấn đề gì chỉ có đầu bóng nó hơi sáng thui ....

trungdv

Xe tải
cảm ơn cụ, tiền sửa chữa trung bình chỉ khoảng 200k/ 1 đầu thiết bị nhưng mà lúc xẩy ra cũng hoảng, nổ lốp bốp luôn.

giờ em mới hiểu vụ dây mát này nguy hiểm thế, em sẽ xử lý luôn theo hướng cụ tư vấn.

Em bị 3 vố tương tự như cụ , 2009 1 vụ ,2010 một vụ , 2012 một vụ . Một do thợ điện , một do thợ máy phát , một do EVN .
Cụ nhờ EVN vệ sinh thật sạch gíp dây mát , cần thiết thì thay . Riêng cái này mình phải nhờ họ vì chỉ có họ mới có thể trèo lên cột được . Trong nhà thì yêu cầu bác thợ điện nhà mình kiểm tra lại kỹ càng , thật hạn chế chắp nối dây mát , tuyệt đối không cho dây mát qua cầu dao bởi rất hay bị mô ve .

Mấy thứ đồ nhà cụ hỏng thực ra không mất nhiều tiền sửa chữa đâu ( nếu thợ có lương tâm ) . Điều hòa thì chủ yếu nằm ở biến áp nuôi vi xử lý ( nếu chưa sửa bao giờ thì > 90 % sẽ cháy cầu chì bảo vệ nằm trong biến áp ) . Tivi cũng thế , sẽ cháy con zên bảo vệ điện áp xoay chiều ( 5k / con ) , nặng lắm thì mới hỏng một chút ở nguồn chờ . Riêng quạt thì có thể om dây hoặc cháy vì nó là cuộn dây .

trungdv

Xe tải
đang nói chuyện điện 3 phase mà cụ, cụ có nhầm gì không??

Cụ nào thử cắt mát ở nhà để e xem nó hỏng thế nào nào :)), đèn tuýp nhà em đấu công tắc nhầm thành cắt mát dùng cả năm chẳng vấn đề gì chỉ có đầu bóng nó hơi sáng thui ....

0fer

Xe tăng
Ba pha khác hẳn một pha , cụ ạ . E không biết dùng Cad nên vẽ tạm gửi cụ tham khảo .
Trường hợp mất mát của điện 3 pha :

volts

Xe buýt