[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

seafoot

Xe tải
Cụ xem kỹ lại "rè rè" phát ra lúc nào?
- Cắm không tải (không nạp ac-quy) có rè không? nếu vẫn rè và sờ vào biến áp bị nóng thì khả năng chết di-ốt, nặng hơn thì biến áp bị chập.
- Cắm vào ac-quy mới rè thì khả năng bộ sạc của cụ có công suất bé quá, không đủ nạp :D
Cắm không tải thì chả nghe thấy gì cụ ạ, cắm điện kẹp vào sạc acquy thì mới có tiếng rè rè, em hãi quá rút ra luôn, trước em vẫn sạc bình thường, theo cụ có sửa đc ko, nếu chi phí sửa gần bằng mua mới thì thì em nghiến răng làm cái khác :(

trungdv

Xe tải
các cụ giúp em vụ này cái:
- nhà em dùng điện 3 phase, hôm vừa rồi mất mát, dây mát do mấy ông điện lực đấu lỏng, kết quả là nổ lung tung, hỏng điều hòa, quạt, đèn.....nổ lốp bốp....
- các cụ cho em hỏi sao trường hợp này aptomat nó ko nhẩy??
- giờ biện pháp phòng tránh là gì? lắp thiết bị gì và lắp ở chỗ nào??

cám ơn các cụ tư vấn.

thong2288

Xe hơi
Dạ tiện đây các Cụ thông thái cho Em hỏi chút: Hôm qua em mới lấy được cái ĐH cũ loại 18.000BTU, gọi thợ điều hòa ở ngoài vào lắp nó đi khoảng 8 m dây đồng, test xong thanh toán 2.1 triệu( 220k/m dây, Công là 350k) E đứng hết cả người, sao lại đắt thế các Cụ nhỉ? điều hòa Em lấy hàng cũ có hơn 3 triệu bạc. Hic hic

hotbloodvt

Xe hơi
Em có cái Adapter (nguồn) cho loa 2.1 Creative bị đứt, em nối lại nhưng vẫn không lên, em muốn mua 1 cái khác thì mua ở đâu và giá cả thế nào ạ (em lượn ra chợ giời mấy lần mà k thấy có cái như của em)? Thông số kỹ thuật như thế này ạ:
Hiệu Yamaha
Input: 100-220v 50hz 16w
Output: 12v 1A

Đội ơn cụ!

ku-ti

Xe tải
Dạ tiện đây các Cụ thông thái cho Em hỏi chút: Hôm qua em mới lấy được cái ĐH cũ loại 18.000BTU, gọi thợ điều hòa ở ngoài vào lắp nó đi khoảng 8 m dây đồng, test xong thanh toán 2.1 triệu( 220k/m dây, Công là 350k) E đứng hết cả người, sao lại đắt thế các Cụ nhỉ? điều hòa Em lấy hàng cũ có hơn 3 triệu bạc. Hic hic
Đúng giá roài! Nó không liên quan đến cái giá điều hoà cụ mua.

thong2288

Xe hơi
Đúng giá roài! Nó không liên quan đến cái giá điều hoà cụ mua.
Vậy là chuẩn hả Cụ, Em nhớ đợt trước lắp đâu nó tính có hơn 130k/m mà nhỉ? mà loại dây 10k với loại 18k có khác nhau không Cụ trước là em lắp loại 10k BTU của toshiba.

ku-ti

Xe tải
Kể chuyện các cụ nghe, hôm qua ở Cty bọn em được bữa cười rơi hết cả hàm. Chả là ở Cty có chú em rất thần tượng đồ hiệu, nhất là các đồ của Mỹ.
Hôm trước chú em hùng hổ đặt nguyên 1 bộ loa (đời mới) cho nàng Mondeo 2 vạch đời 2004. Em có bảo hỏi kỹ xem xuất xứ, với lại chịu khó tìm các bài review xem phương án này có hay ho hơn không, chứ bản thân hệ thống nguyên bản của Mondeo cũng khá hay, nghe được rồi....đâu cần bỏ 1 đống tiền cho cái việc mà mình không chắc về kết quả lắm......
Trước cả Cty chú em hùng hổ chém: Mondeo là từ Mỹ, bộ loa cũng từ Mỹ...nên chắc chắn phải hay hơn nó mới tư vấn cho mình....bla bla.
Đến hôm qua bộ loa về đến nơi, chú em giao hàng còn bị thằng cu Cty em mắng vì "không nhẹ nhàng" với hàng của nó.....:))
Lúc phá thùng hàng nhìn chú còn ...run run....=))..,rồi thì mọi người trầm trồ nào loa xịn, loa đẹp....chú em phổng hét cả mũi....chém văng miểng "hàng xịn....bla bla...."
Em xem củ loa xong chỉ cho chú dòng chữ tiếng Anh: Made in Viet Nam, bên dưới thêm dòng địa chỉ : Nomura - Haiphong =)) =))
Rồi thì các loại số: Serial, P/N.......chú em khựng lại, hằm hằm vào trang web của "háng" lắp số liệu vào để tra TT sản phẩm....tất cả khớp hết.....=)) cả Cty cười nghiêng ngả, còn chú em thì lẩm bấm: VN làm được hàng thế này cơ á? =)) =))....về sau em động viên: thôi hàng VN là tốt rồi, ít ra chú cũng yêu nước được 1 tí, nó phải hàng China thì mới cay.....:)) :))
Hàng xuất vào thị trường Mẽo là ngon rùi. Nhà máy đó đặt ở Việt Nam! Cũng như Nike, samsung thui mà.

lx125_black

Xe container
Cụ nào biết giúp cháu.
Nhà cháu có cái quạt treo tường Mitsubishi như hình. Nó bị bệnh như sau :
Bật on thì đèn trên quạt sáng và quạt quay được khoảng 2s sau đó tự động tắt.
Cháu nghĩ nó bị chập nút OFF trên thân quạt nên hì hục tháo quạt ra và phế bỏ nút OFF.
Kết quả vẫn như cũ nên không phải bị chập nút OFF.
Cụ nào biết bệnh của nó chỉ cách cho em với.

ku-ti

Xe tải
Cụ nào biết giúp cháu.
Cháu nghĩ nó bị chập nút OFF trên thân quạt nên hì hục tháo quạt ra và phế bỏ nút OFF.
Có thể cái điều khiển của cụ có vấn đề thì sao, tháo pin cái đk ra rùi điều khiển quạt bằng cơm xem dư lào

lx125_black

Xe container
Có thể cái điều khiển của cụ có vấn đề thì sao, tháo pin cái đk ra rùi điều khiển quạt bằng cơm xem dư lào
Em thử ấn trực tiếp vào máy rồi cụ ạ, vẫn y như vậy. Trong khi nhà em có 2 cái quạt giống nhau, em dùng chung 1 khiển thì cái kia chạy bình thường cụ ạ.

beomap2

Xe container
Cụ nào biết giúp cháu.
Tôi có quạt Mitsu như quạt của cụ, nó hỏng trong bo điều khiển xa, nếu thay bo hết 300K đến 400K nên tôi bỏ bo điều khiển xa gốc, cắm cọc và đế để biến nó thành quạt cây, lắp thêm bộ điều khiển xa khác từ ổ nguồn 220V.

lx125_black

Xe container
Tôi có quạt Mitsu như quạt của cụ, nó hỏng trong bo điều khiển xa, nếu thay bo hết 300K đến 400K nên tôi bỏ bo điều khiển xa gốc, cắm cọc và đế để biến nó thành quạt cây, lắp thêm bộ điều khiển xa khác từ ổ nguồn 220V.
Của em nó vẫn chạy mới đau chứ cụ. Em chỉ cần nó chạy không bị auto-shutdown thôi cụ ạ. Quạt này nhà em tầm thấp nên với tay ấn nút được.

- nhà em dùng điện 3 phase, hôm vừa rồi mất mát, dây mát do mấy ông điện lực đấu lỏng, kết quả là nổ lung tung, hỏng điều hòa, quạt, đèn.....nổ lốp bốp....

cám ơn các cụ tư vấn.
Có một số giải pháp, tùy vào tình hình thực tế nhà cụ thế nào thì lúc đó sẽ lựa chọn cho phù hợp

Ngo Rung

Xe lăn
Vậy là chuẩn hả Cụ, Em nhớ đợt trước lắp đâu nó tính có hơn 130k/m mà nhỉ? mà loại dây 10k với loại 18k có khác nhau không Cụ trước là em lắp loại 10k BTU của toshiba.
Khác nhiều đó cụ, tiết diện dây gần gấp đôi mờ (tức là dây phải to hơn ý) :))

Ngo Rung

Xe lăn
Em có cái Adapter (nguồn) cho loa 2.1 Creative bị đứt, em nối lại nhưng vẫn không lên, em muốn mua 1 cái khác thì mua ở đâu và giá cả thế nào ạ (em lượn ra chợ giời mấy lần mà k thấy có cái như của em)? Thông số kỹ thuật như thế này ạ:
Hiệu Yamaha
Input: 100-220v 50hz 16w
Output: 12v 1A

Đội ơn cụ!
Cụ mua adapter nào cũng được, miễn đảm bảo điện áp ra 12Vdc (một chiều), dòng điện tối thiểu 1A (lớn hơn càng tốt) và lưu ý cái đầu giắc cắm vào loa giống kiểu cụ đang có \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Cắm không tải thì chả nghe thấy gì cụ ạ, cắm điện kẹp vào sạc acquy thì mới có tiếng rè rè, em hãi quá rút ra luôn, trước em vẫn sạc bình thường, theo cụ có sửa đc ko, nếu chi phí sửa gần bằng mua mới thì thì em nghiến răng làm cái khác :(
Nếu bộ sạc của cụ là loại sạc tự động thì khả năng mạch điều khiển dòng sạc bị lỗi nên nó cứ "tống" dòng tối đa ra ac-quy, như vậy dễ tèo ac-quy lắm. Cái này sửa không đắt lắm nhưng phải là thợ mới sửa được :D
Nếu là loại "chạy cơm" tức là cắm sạc rồi "canh giờ" để ngắt thì khả năng cầu di-ot chỉnh lưu bị tèo 1 chú di-ot nào đó...cái này sửa thì rẻ thôi :))

Ngo Rung

Xe lăn
Của em nó vẫn chạy mới đau chứ cụ. Em chỉ cần nó chạy không bị auto-shutdown thôi cụ ạ. Quạt này nhà em tầm thấp nên với tay ấn nút được.
Vụ này em chưa gặp, cụ tháo ra rồi thì cụ "dòm" cho em mã chú IC trên mạch điều khiển nó là gì để em "ngâm kiú" thì mới phán được, hoặc cụ chộp cái ảnh em nó lên cũng được \m/

Ngo Rung

Xe lăn

cám ơn các cụ tư vấn.
Điện 3 pha mà mất mát (Trung tính) thì mệt rồi, nếu phụ tải ở các pha bằng nhau "tuyệt đối" thì không vấn đề gì, tuy nhiên thực tế có bao giờ bằng nhau đâu, do đó thiết bị điện có thể phải chịu đến tối đa là 380V :((
- Còn atomat không nhẩy: atomat nó chỉ phản ứng theo dòng điện, tức là chập hoặc dòng tải quá lớn (lớn hơn mức danh định của At) thì nó mới nhảy. Nó không phản ứng với điện áp nên điện áp có tăng từ 220V lên 500V nó cũng không nhảy.
Mặt khác các thiết bị điện của cụ có dòng tải nhỏ so với at nên có cháy thì cũng chưa đến dòng danh định của At để nó nhảy (loại trừ vấn đề chất lượng at nhá :D)
- Phòng tránh: cơ bắp nhất là phải gia cố chắc chắn đường trung tính. Cơ bắp nhì là cố gắng phân chia phụ tải ở các pha sao cho thật cân bằng, càng cân bằng thì càng đỡ thiệt hại :D
Còn Hitech thì phải lắp bộ bảo vệ điện áp khẩn trương - hơi nặng đòn :D