Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

beomap2

Xe container
Nhà em cái lò vi song bật lên ko nóng đc thức ăn, em đọc trên mạng thấy bảo do đứt cầu chì, em đang định tháo ra xem thế nào. Có cụ nào có kinh nghiệm về khoản này ko bảo em với
Mấy năm trước nhà tôi cũng mua một cái lò vi sóng Elex, được mấy bữa thì lò bị tịt, tìm thợ trên mạng thì có một cụ chuyên sửa loại này, nhà ở trong ngõ phố Thái Thịnh. Đúng là bị đứt cầu chì, ông thợ đó chẳng có cầu chì, ông ấy nối tắt bằng sợi dây đồng, thế là cứ dùng lò đó từ hồi đấy đến giờ. Nếu cụ bạo tay thì mở ra xem có đúng là đứt cầu chì không, nếu đứt cầu chì dùng dây đồng đường kính khoảng 0,5mm thay tạm.

Chỉnh sửa cuối:

hoatrencat

Xe đạp
Chào các cụ

Em đang đi dây điện cho nhà em, nhưng có 1 vấn đề về máy bơm nước em muốn hỏi các bác là: Em đi dây từ trên bồn nước và dây từ bể ngầm vào đế âm gần máy bơm nước để sau này đấu nối cho máy bơm tự động được không? hay là 2 dây điện đó em nên để bên ngoài ổ cắm điện để nối vào dây điện của máy bơm nước?

Mong các bác tư vấn giúp em ạ!

0fer

Xe tăng
Chào các cụ

Em đang đi dây điện cho nhà em, nhưng có 1 vấn đề về máy bơm nước em muốn hỏi các bác là: Em đi dây từ trên bồn nước và dây từ bể ngầm vào đế âm gần máy bơm nước để sau này đấu nối cho máy bơm tự động được không? hay là 2 dây điện đó em nên để bên ngoài ổ cắm điện để nối vào dây điện của máy bơm nước?

Cụ nên nối dây phao vào 1 ổ cắm . Đề phòng máy bơm trục trặc ( rất hay xảy ra ) thì chỉ việc rút phích , tháo máy bơm cho tiện.

0fer

Xe tăng
Nhà em cái lò vi song bật lên ko nóng đc thức ăn, em đọc trên mạng thấy bảo do đứt cầu chì, em đang định tháo ra xem thế nào. Có cụ nào có kinh nghiệm về khoản này ko bảo em với
Thường thì nhà sản xuất lò vi sóng đặt cầu chì ở vài nơi : nguồn nuôi vi xử lý ( máy cơ không có ), nguồn nuôi cao áp vv...vv. Đứt bất cứ cái cầu chì nào đều dẫn đến tình trạng lò không nóng. Đứt cầu chì nguồi nuôi VXL thì cả cái lò im lìm , chỉ đứt cầu chì nguồi nuôi khác thì bảng đk vẫn sáng , lò vẫn nhận lệnh nhưng rơ le không cấp điện áp cho cao áp đc. Ngoài ra , chết tụ , chết cao áp đều dẫn đến tình trạng lò mất thết ác dụng.

Cụ không mô tả chi tiết nên khó bắt bệnh . Tuy nhiên , cụ cứ thử mở cái lò ra mà nghịch nếu có chút kiến thức về điện .

Lưu ý cụ : rất nhiều hãng đặt cầu chì nuôi VXL nằm ẩn trong biến áp hạ thế . Nếu có đh vạn năng , cụ đo thử 2 chân sơ cấp , nếu không thông mạch , cụ có thể tách nhẹ lớp vỏ cách điện , rất có thể cầu chì nằm trong đó.

0fer

Xe tăng
Nhà cháu có dùng cái máy giặt Toshiba loại 7,2kg lồng đứng, mấy bữa nay cứ bị hiện tượng như này: cắm điện vào bật , giặt thì sau khi xả hết nước lần 1 là toàn bộ phím điều khiển mất điện không thể bấm được bất cứ phím nào, đầu cấp nước cứ cấp nước vào, đầu thoát nước cứ thoát nước. Rút điện ra và cắm lại thì máy không hoạt động. Để nguyên như thế khoảng 3,4 hôm rồi mới cắm điện thì lại chạy được 1,2 lần giặt bình thường rồi lại treo. Để 3,4 hôm lại chạy đước 1,2 lần giặt..... Các cụ tư vấn cho cháu là nó bị làm sao và cách khắc phục ạ.

Rất có thể , máy giặt nhà cụ hỏng thạch anh điều khiển bởi hiện tượng " ngớ ngẩn " của nó. Chi phí mua thạch anh rất rẻ :khoảng 5k nhưng chi phí sửa chữa sẽ mất khoảng 180k ( chi phí chất xám ) . Tuy nhiên, đây là trường hợp bệnh nhẹ nhất .

Cụ có thể móc bo đk , mang ra Lý Nam Đế rồi tả bệnh cho thợ.Nếu họ ( cụ đi vài cửa hàng nhé ) yêu cầu thay cả bo thì thực sự cái máy của cụ đã mắc chứng nan y rồi.

QAZ

Xe container
Chào các cụ

Dây từ van nên đưa vào đế âm cho gọn gàng.

Chỗ đế âm ấy bạn lắp loại 2 ổ cắm rời, trong đó 1 ổ đấu qua van phao, 1 ổ có điện trực tiếp. Sau này muốn tháo lắp bơm, hoặc cắm bơm trực tiếp đều dễ dàng và nhanh chóng.

convoi

Xe buýt
Cụ Avico ơi. Nhà cháu dùng điều hòa 1 chiều Toshiba, dùng điều khiển bấm ko được. Phải trèo lên ấn 1 nút trên dàn lạnh nó mới chạy. Thành ra ko chỉnh được nhiệt độ được. Nửa đêm lạnh sun cả cờ him, lại phải tắt cầu dao. Cụ tư vấn hay sửa hộ nhà cháo được ko? Nhà cháo ở Tân Mai ợ. Đt nhà cháo đã gửi mật thư cho cụ rồi. Mong hồi âm của cụ.

hoatrencat

Xe đạp
Dây từ van nên đưa vào đế âm cho gọn gàng.

Chỗ đế âm ấy bạn lắp loại 2 ổ cắm rời, trong đó 1 ổ đấu qua van phao, 1 ổ có điện trực tiếp. Sau này muốn tháo lắp bơm, hoặc cắm bơm trực tiếp đều dễ dàng và nhanh chóng.
Vậy là em nên đưa dây điện của phao trên bồn và dưới bể ngầm vào trong ổ cắm để đấu nối luôn trong đó phải ko bác?

hoatrencat

Xe đạp
Còn 1 vấn đề nữa các bác tư vấn giúp em với ạ. Bể phốt em đã để lỗ thông hơi bên ngăn lắng rồi, nhưng mấy ông thợ xây lại đi chít kín ngăn chứa và ngăn lắng nên lỗ thông hơi đó bây giờ vô dụng, nên em định đợt tới hoàn thiện đường nước thì đấu nối Tê thông hơi với xí bệt, và cho thông hơi theo hộp kỹ thuật lên nóc nhà. Như vậy liệu có OK ko các bác?

wagonbean

Xe tải
Hay quá, em đánh dấu cái, có mấy cái cửa nắm tay tròn nhà em hỏng mà chưa biết cách tháo.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E sơ ý làm gẫy cái lẫy đóng mở nắp nồi cơm điện, bỏ đi tiếc quá vì nồi vẫn dùng tốt. Là loại của Thái lan ấy ạ. Có cụ nào biết cách xử lý hoặc sửa chữa k ạ? Thanks

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ Toét đâu rồi, vào chăn gà kìa.:D
các cụ tư vấn cho em máy lọc nước với. tự dưng hôm nay bị nhờ mua mà em chẳng biết loại nào cả mà không mua được thì có đại án mất. trăm sự nhờ các cụ tư vấn (chủng loại và giá cả từng mức để em lựa với nhé)
thank các cụ
Xin lỗi cụ giờ e mới lội vào đây. Không biết cụ mua được chưa cụ nhỉ?

xe thủng lốp

Xe container
E sơ ý làm gẫy cái lẫy đóng mở nắp nồi cơm điện, bỏ đi tiếc quá vì nồi vẫn dùng tốt. Là loại của Thái lan ấy ạ. Có cụ nào biết cách xử lý hoặc sửa chữa k ạ? Thanks
Mỗi lần nấu đặt hòn gạch lên trên nắp là ok mà mợ :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Hoahahoa

Xe hơi
các cụ ơi, nhà cháu đang làm lại bếp. cháu ước mơ lắp một cái lò nướng âm tủ đã lâu nhưng ngặt nỗi chả còn chỗ nào để lắp cả. có một số nhà cháu thấy họ lắp lò nướng phía dưới bếp ga, nhưng cháu thấy như vậy cảm giác không an toàn lắm. có cụ mợ nào lắp như thế chưa ạ?

Hoahahoa

Xe hơi
Có nên dùng bếp ga âm + bếp điện của Teka không ạ?

Website
www.facebook.com

Pumzen

Xe ba gác
Nẫy nhựa,hàn nhiệt lại là xong. Mợ ở bên Long Biên thì ra đầu Luơng Ngọc Quyến ( chỗ giáp với Nguyễn Hữu Huân) hoặc ra Ngõ Huế ( giáp với Ngô thời Nhiệm),mất khoảng 15k. Nếu là cháu thì cháu tự xử lý = mỏ hàn điện,kiểu gì cũng thêm đc 7-8 tháng nữa :D

KhoiNT

Xe buýt
E vừa lắp cái sen cây này http://product.caesar.com.vn/Product.aspx?iid=7845
Nhưng có 1 cái thắc mắc cụ nào giúp em là cái sen này nâng chiều cao lên xuống của nó ở đâu vì khung vách kính của em 2m mà thằng này cao có 1m1 + 85 (từ sàn lên sen) cửa kính ko quay được vào trong vì kích 5cm, cụ nào đã dùng qua hoặc có phương án nào tư vấn cho e gấp với nhé. Hic hic tks các cụ .nếu ko e phải lắp cửa mở ra ngoài thì xấu ạ, huhu

Website
www.facebook.com
E vừa lắp cái sen cây này http://product.caesar.com.vn/Product.aspx?iid=7845
Nhưng có 1 cái thắc mắc cụ nào giúp em là cái sen này nâng chiều cao lên xuống của nó ở đâu vì khung vách kính của em 2m mà thằng này cao có 1m1 + 85 (từ sàn lên sen) cửa kính ko quay được vào trong vì kích 5cm, cụ nào đã dùng qua hoặc có phương án nào tư vấn cho e gấp với nhé. Hic hic tks các cụ .nếu ko e phải lắp cửa mở ra ngoài thì xấu ạ, huhu
Vách tắm kính mà cụ để cửa mở vào phía trong sẽ rất bất tiện trong việc sử dụng. Trong nhà tắm thì việc xấu đẹp không quan trọng bằng việc tiện lợi trong sử dụng.