Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

beomap2

Xe container
Vách tắm kính mà cụ để cửa mở vào phía trong sẽ rất bất tiện trong việc sử dụng. Trong nhà tắm thì việc xấu đẹp không quan trọng bằng việc tiện lợi trong sử dụng.
Tôi cũng định nói như cụ Bụp, nhưng cụ chủ không có ảnh nên cũng không biết cụ thể thế nào. Trường hợp cánh cửa mở vào bị vướng bên trong do trật trội thường phải làm mở cánh cửa ra, hoặc làm cửa trượt sát theo vách. Hay khỏi phải làm cửa, treo cái mành nylon cho đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nẫy nhựa,hàn nhiệt lại là xong. Mợ ở bên Long Biên thì ra đầu Luơng Ngọc Quyến ( chỗ giáp với Nguyễn Hữu Huân) hoặc ra Ngõ Huế ( giáp với Ngô thời Nhiệm),mất khoảng 15k. Nếu là cháu thì cháu tự xử lý = mỏ hàn điện,kiểu gì cũng thêm đc 7-8 tháng nữa :D
Chỗ đấy ng ta có bán cái thay thế hay sửa hả cụ? E cảm ơn cụ nhiều ạ

Pumzen

Xe ba gác
Chỗ đấy ng ta có bán cái thay thế hay sửa hả cụ? E cảm ơn cụ nhiều ạ
Không! Những chỗ đó chỉ là người hàn vá nhựa vỉa hè thôi mợ. Chủ yếu họ hàn 2b,nhưng cứ dính đến thiết bị nhựa là họ nhận. Còn mợ muốn thay thế đúng cái nẫy đó thì mợ qua Lý Nam Đế....tại đây có 1 loạt cửa hàng sửa thiết bị gia dụng như nồi cơm điện,lò vi sóng,tủ lạnh,máy giặt.
Của mợ đơn giản ấy mà,ở đây có rất nhiều đồ second2 ko sửa được họ lấy làm đồ thay thế,sửa chữa.

Rolland

Xe điện
Em đã mượn được 1 cái kẹp dòng về và thử đo ở đầu aptomat vào giàn lạnh.

Dòng định mức ghi trên cục nóng là 5.1A, nhưng e đo được dòng vào có 4.5A.
Máy vẫn chạy, và ra rất nhiều nước ở chỗ giắc co vào cục nóng (thậm chí ở đáy cục nóng cũng có nước chảy ra).

Ngoài ra thì máy chạy được 1 lúc có kiểu đóng ngắt liên tục(chạy được 5ph thì ngắt, ngắt tầm 5ph thì chạy, cứ như thế).
Khi chạy thì giàn lạnh có tiếng lạo xạo như mưa rơi.

Cụ giúp em bắt bệnh với :(
Cụ coi lại chế độ đặt nhiệt độ trên đì-khiển nhé! Nếu đã đặt "sâu" mà nó vưỡn "chấp chới" kiểu ấy chỉ có thể là Sensor bị hư thôi! Cụ ra hàng VTĐL mua mà thay vào là xong! ;)
À... còn một liu ý nhỏ nữa là: Nhiệt độ làm mát của máy phải chênh (kém đi) so với nhiệt độ môi trường là 5~6 oC thì máy mới không "on-off" liên tục được! :))

Rolland

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Không! Những chỗ đó chỉ là người hàn vá nhựa vỉa hè thôi mợ. Chủ yếu họ hàn 2b,nhưng cứ dính đến thiết bị nhựa là họ nhận. Còn mợ muốn thay thế đúng cái nẫy đó thì mợ qua Lý Nam Đế....tại đây có 1 loạt cửa hàng sửa thiết bị gia dụng như nồi cơm điện,lò vi sóng,tủ lạnh,máy giặt.
Của mợ đơn giản ấy mà,ở đây có rất nhiều đồ second2 ko sửa được họ lấy làm đồ thay thế,sửa chữa.
E cảm ơn cụ. K mời đc rượu cụ nữa rồi. E sẽ sớm qua ạ

hoatrencat

Xe đạp
Đáy téc nước nằm ngang nhà em cao hơn bình nóng lạnh 2m, như vậy có đủ áp để đưa nước qua van 1 chiều vào bình nóng lạnh ko các bác?

Chỉnh sửa cuối:

Cò mồi

Xe tăng
Nói không với Khựa nên em thấy đèn LED downlight loại 16W hay 25W của Rạng Đông cũng khá hay, nhà mình có cụ nào dùng chưa đánh giá chất lượng giúp em với.

0904223800

Xe buýt
Chào các cụ, nhà cháu đang nghiên cứu về hê thống nước trong nhà. Đối với nhà liền kề thì mô hình chung là có bể ngầm và bể trên nóc, nước tự chẩy vào bể ngầm khi nào đầy thì van phao tự đòng, phao điện điều khiển bơm lên bể trên nóc: bể cạn thì bơm, bể đầy thì dừng.

Nói chung là ổn, tuy nhiên có 2 vấn đề:
- Thiếu an toàn: Vì van phao ở vị trí ngoài trời, ẩm thấp nên nhanh hỏng, rò điện ra ngoài. Đã có trường hợp tử vong rất đang tiếc.

- Áp lực nước không đều: Ở các tầng thấp, áp lực nước mạnh van, vòi hỏng liên tục. Các tầng cao, áp lực thấp, có khi phải dùng thêm máy bơm tăng áp.
Không rõ các nhà cao tầng họ giải quyết vu này thế nào nhờ?
Có thể dùng bơm tự động và bình tích áp đối với nhà liên kề không? có thể như vậy sẽ an toàn hơn chứ

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cụ 090 có thể nghiên cứu sơ đồ của em ở câu hỏi 9-3.

Để an toàn, cụ nên dùng điện 12VDC cho van pha0 để điều khiển bơm qua 1 rơ le trung gian. Lúc nào rỗi rãi e sẽ vẽ lại sơ đồ.

0904223800

Xe buýt
Cụ bụp cho em hỏi chút, nước nhà em vẫn lắp kiểu truyền thống. Bây giờ thay máy bơm thành bơm tự động vào vòi nước tầng 1, bỏ bể yển nóc đi, lắp bình tăng áp ở trên mái chỗ đầu trên của hệ thống nước. Như vậy có khả thi không ợ, Em tính như vậy đỡ lo điện giật, mà các tầng trên nước vẫn khỏe

KhoiNT

Xe buýt
E định lắp cái lavabô này các cụ cho e hỏi chỉ cần bắt vít vào bàn đá là ok hay phải bắn thêm keo silicon ở xung quanh nữa ạ, người bảo ko cần người bảo cần sợ nước nó rò rỉ, hic hic

TONGIA

Xe lừa
Em xin hỏi 1 tý.
- Cái đèn cầu thang đảo chiều nhà em đêm tắt đi rồi mà nó cứ nhấp nha nhấp nháy như ma làm là bị làm sao ?
- Bóng downlight nhà em xài 2 loại, 1 loại tiết kiệm điện và 1 loại led. Cứ tầm 1 quý thì em đi thay 1 rổ. ( Tỷ lệ rụng 10 bóng trên 150 bóng trong 1 quý là nhiều hay ít ạ - Nhà em đóng cửa đi từ 7h AM đến 6h PM mới về)

0904223800

Xe buýt
Bác ơi, trường hợp nước ở các tầng trên thiếu áp thì giải quyết thế nào bác?

0904223800

Xe buýt
Lúc nào rảnh cụ Bụp vẽ lại cho em cái sơ đồ van phao dùng điện 12 v nhé.Hôm trước cụ có làm cái bình tích áp cho máy bơm bằng ống nhựa hay quá, cụ lắp cái đấy ở vị trí nào đấy? Hiệu quả ra sao cụ?

Pumzen

Xe ba gác
Em xin hỏi 1 tý.
- Cái đèn cầu thang đảo chiều nhà em đêm tắt đi rồi mà nó cứ nhấp nha nhấp nháy như ma làm là bị làm sao ?
- Bóng downlight nhà em xài 2 loại, 1 loại tiết kiệm điện và 1 loại led. Cứ tầm 1 quý thì em đi thay 1 rổ. ( Tỷ lệ rụng 10 bóng trên 150 bóng trong 1 quý là nhiều hay ít ạ - Nhà em đóng cửa đi từ 7h AM đến 6h PM mới về)
Khả năng công tắc bị move thôi! 1 là cụ thay công tắc mới,2 là vệ sinh lại các tiếp điểm của công tắc = cách xịt RP7 vào. Nhưng nhớ là khi tháo ra phải đánh dấu các đầu nối,tốt nhất là lấy ĐT chụp 1 phát. Sau khi làm vs xong cứ theo ảnh mà đấu lại.
Còn bóng compact hay bị cháy thì nhà nào cũng vậy. Bóng này hạn chế bật tắt nhiều,nó chỉ tích kiệm khi ta bật lâu cố định.

Hoahahoa

Xe hơi
Nhà cháu đang sửa nhà, bé đầu bị cận thị nên cháu muốn bố trí thiết bị chiếu sáng tốt cho mắt nhất. Theo các cụ nên chọn loại đèn nào để đỡ hại mắt ạ. Khoản này thì cháu chịu chi tiền ợ miễn là tốt nhất cho mắt.

xe thủng lốp

Xe container
Đèn tuýp/compact mà tắt đi vẫn nhấp nháy thì nhiều khả năng là do thợ đấu sai, công tắc lại đấu vào dây mát, nhất là đèn cầu thang đấu 2 công tắc, thợ thường câu vào dây mát cho dễ thi công.

Chính vì bị nhấp nháy như thế nên nó nhanh hỏng.
Nhiều nhà vẫn đấu như vậy suốt mà cụ em dự là do bóng già nên bị vậy

0904223800

Xe buýt
Nhà cháu đang sửa nhà, bé đầu bị cận thị nên cháu muốn bố trí thiết bị chiếu sáng tốt cho mắt nhất. Theo các cụ nên chọn loại đèn nào để đỡ hại mắt ạ. Khoản này thì cháu chịu chi tiền ợ miễn là tốt nhất cho mắt.
-------------------------------
Chất lượng ánh sáng tốt nhất là đèn sợi đốt nhé, phổ ánh sáng đầy đủ và độ trả mầu là 100%.
Chiếu sáng thông thường trong nhà bác cũng không nên cầu kỳ quá, cứ dùng đèn neon và chấn lưu điện tử là ok rồi, nhưng nên dùng bóng cao cấp như loại delucx của Rạng Đông, loại *** mầu vàng nhé. Loại này giá hơi cao, khoảng 50000 đồng/bóng, dùng bột huỳnh quang 3 phổ nên ánh sáng khá tốt, độ trả mầu đạt trên 80; sáng hơn và tuổi thọ cao cũng cao hơn loại bóng thông thường.

Còn những chỗ cấn chất lượng ánh sáng cao, như bàn làm việc thì nên chọn đèn bàn dùng bóng Halogen, chất lượng ánh sáng cao và tiết kiệm điện hơn đèn sợi đốt.
Hiện tôi đang dùng đèn bàn của Ikea, dùng bóng Halogen 40w khá tốt, loại này trong phim 007 thấy có dùng he he

Em không bàn đến đèn Led, led có nhiều ưu điểm, nhưng nó là sản phẩm mới nên còn phải qua sử dụng thực tế mới biết được. Mặt khác không hẳn Led tiết kiệm hơn đèn neon, một số loại đèn neon hiện nay hiệu suất cũng đã được 90 lm/w trong khi đó nhiều loại Led chỉ được bằng nửa số đấy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hoahahoa

Xe hơi
Cám ơn Cụ đã tổng kết giúp cháu.
-------------------------------
Chất lượng ánh sáng tốt nhất là đèn sợi đốt nhé, phổ ánh sáng đầy đủ và độ trả mầu là 100%.
Chiếu sáng thông thường trong nhà bác cũng không nên cầu kỳ quá, cứ dùng đèn neon và chấn lưu điện tử là ok rồi, nhưng nên dùng bóng cao cấp như loại delucx của Rạng Đông, loại *** mầu vàng nhé. Loại này giá hơi cao, khoảng 50000 đồng/bóng, dùng bột huỳnh quang 3 phổ nên ánh sáng khá tốt, độ trả mầu đạt trên 80; sáng hơn và tuổi thọ cao cũng cao hơn loại bóng thông thường.

Còn những chỗ cấn chất lượng ánh sáng cao, như bàn làm việc thì nên chọn đèn bàn dùng bóng Halogen, chất lượng ánh sáng cao và tiết kiệm điện hơn đèn sợi đốt.
Hiện tôi đang dùng đèn bàn của Ikea, dùng bóng Halogen 40w khá tốt, loại này trong phim 007 thấy có dùng he he

Em không bàn đến đèn Led, led có nhiều ưu điểm, nhưng nó là sản phẩm mới nên còn phải qua sử dụng thực tế mới biết được. Mặt khác không hẳn Led tiết kiệm hơn đèn neon, một số loại đèn neon hiện nay hiệu suất cũng đã được 90 lm/w trong khi đó nhiều loại Led chỉ được bằng nửa số đấy thôi.

Chỉnh sửa cuối: